jina la bwana wetu yesu Cristo. nina imani kwamba mungu amezidi kukutunza na kukuhifadhi katika maisha yako na kwamba katika mafundisho ambayo yamepita umezidi kuendelea kukuwa katika kiroho umejengeka katika imani yako na pia umeona kwamba kwahakika biblia ni kitabu ambacho siyo kama kinginecho maana kitabu hiki kina msingi wake kinajitetea kivyake na pia ni kitabu cha kuaminika msikilizaji kama vile nilikuwa nimekuahidi leo hii twaingia katika mafundisho mengine kutoka kwenye agano jipya kitabu ambacho tutajifunza ni hiki kitabu cha wathesalonike wa kwanza lakini kabla ya kuingia kwenye mafundisho hebu kwanza tuweze kupata utangulizi ambao utatupa msingi ulio mzuri kabisa ili tuweze kuyafahamu na kuyaelewa hayo ambayo yamo kwenye kitabu hiki kitabu hiki cha ndugu yangu ni waraka wa paulo kwa hao waumini waliokuwa wakiishi thesalonike waraka huu wa ajabu unaonekana kana kwamba ndio waraka wa mwisho kulingana na vile nyaraka hizi zimepangika kwenye utaratibu katika agano jipya lakini hata ingawa unaona kama hivyo ndivyo ilivyo napenda ufahamu kwamba waraka huu ndio uliokuwa waraka wa kwanza wake paulo kuuandika waraka huu uliandikwa mnamo wa mwaka wa 520 au 53 katika mwaka wa bwana ndugu msikilizaji thesalonike ulikuwa mji uliokuwa chini ya utawala wa kirumi wale watu ambao walitawaliwa na warumi hawakubadilishwa na warumi mara moja ili waziache mila na desturi zao na kuanza kuzifuata zile za warumi lakini waliendeshwa polepole pole, na baadaye ungeliweza kuona kwamba wengine waliishika hali za kirumi mpaka wakawa kama warumi wenyewe thesalonike ulikuwa mji ambao ulitawaliwa na warumi na ulikuwa mji wa maana sana katika utawala huo wa kirumi huo mji ulijengwa maili mimja magharibi mwa mji wa filipi na kama maili mia bili kaskazini mwa mji wa athene mtu mmoja kwa jina sisero alisema kwamba thesalonike imo kule katikati kabisa mwa utawala mji huu ndugu msikilizaji ulikuwa katikati kabisa wa utawala huo na pia ulikuwa ndio mji mkuu wa mkoa wa makedonia hapo awali ndugu msikilizaji mji huu ulikuwa unaitwa thema kwa sababu ya chemichemi chemi zenye moto zilizokuwepo mahali pale lakini katika mwaka wa 316 kabla ya kuzaliwa kwake bwana yesu kristo jemedari mmoja ambaye alikuwa mojawapo wa wale majemedari waliogawana ule utawala wa alexande mkuu alitoa huu mji na kuufanya makao makuu yake msikilizaji huyu jemedari alibadilisha jina la mji huo na kuita thesalonike kwa kumbukumbu kumbu la mke wake mke wake huyo alikuwa ni dada yake huyo aleksanda mkuu kwa sasa mji huu bado upo na unaitwa salonike ndugu msikilizaji kanisa la thesalonike lilianzishwa wakati wa ziara ya pili ya kazi ya umishonari ya paulo na hilo kanisa pia lilikuwa kielelezwa kwa makanisa mengine paulo anayataja mambo haya kwenye sura ya kwanza ya kitabu hiki cha wathesalonike wa kwanza akisema kwamba hata mkawa kielelezwo kwa watu wote waaminio katika makedonia na katika akaya andiko hilo lnapatikana katika sura ya7 ya hiki ya ya cha wathesalonike wa kwanza kanisa hili ndugu msikilizaji lilikuwa ushuda katika eneo hilo lote ambalo leo hii lajulikana kama ugiriki au uyunani paulo pia anazungumza kuhusu kanisa hili kama kielelezo kwa watu wa kanisa la korintho katika kitabu cha wakorintho wa pili sura ile ya nane, ya aya wakorinho a katika kitabu cha matendo ya mitume sura1 ile ya 15, ya aya hadi twapata mambo ambayo yalitendeka kati ya paulo na barnaba hasa ni jambo hili linalohusu kutengana kwao wakiwa katika ziara yao ya pili ya kimishinari paulo alimchukua sila wakaenda pamoja na akiwa katika ziara yake alikutana na timotheo pamoja na daktari luka hawa waliambatana wakiwa watatu na wakaelekea kuyatembelea makanisa hayo ambayo walikuwa wameyaanzisha hapo awali aliyetembelea makanisa yaliyokuwa galatia na kisha akajaribu kuizunguka sehemu ambayo ilikuwa na watu wengi sana ya asia maina ambayo kwa wakati hu wa sasa inaitwa uturuki ninafikiri kwamba ndugu msikilizaji paulo alikuwa na nia ya kuendesha kazi yake ya kimishonari katika sehemu hiyo wakati ambapo ataanza ziara yake ya tatu wakati huo wa ziara yake ya tatu katika kazi ya kimishonari paulo aliufanya mji wa efeso kuwa makao yake makuu na hapo ndugu msikilizaji alifanya kazi kubwa sana ya kimishonari lakini alipokuwa kwenye ziara ya pili roho wa mungu alimwwekea vikwazo na wala hange mrusu atembee kwenye sehemu ya kusini naye akajaribu kuelekea upande wa bithinia lakini huko nako ndugu msikilizaji roho wa mungu alimkataza wala hakuweza kuelekea upande wa kaskazini kwa hivyo alishika mwendo na kuelekea upande wa magharibi na kufika katika mji wa troa ili aweze kungoja muongozo wake bwana akiwa mahali hapo ndugu msikilizaji napenda ufahamu kwamba neno la mungu lasema hivi katika kitabu cha warumi sura ile ya nane, aya ya aya kwamba wote ambao wanaoongozwa na roho wake mungu hao ndio wana wa mungu kwa hivyo mtume paulo kwa hakika alikuwa ni mwana wa mungu kwa nini kwa sababu alipokatazwa na roho wake mungu aliufuata huo muongozo wake roho mtakatifu ili aweze kupata muongozo katika kazi hiyo ya kumtumikia mungu ewe ndugu msikilizaji lile ambalo unapenda kukwambia ni kwamba usifikiri kwamba wale ambao wameitwa katika huduma ndiyo ambao wanafanya kazi ya mungu wewe mahali ambapo upo wakati huu hapo ulipo ni mungu amekuweka na unahitaji kufanya kazi hiyo ukijua kwamba ni mungu amekuweka mahali hapo na anahitaji umfanyie kazi yake hapo ulipo ndiposa neno la mungu natwambia kwamba chochote ufanyacho fanya kana kwamba unamfanyia mungu fahamu kwamba pia ndugu msikilizaji lolote lile ambalo walitenda leo hii hilo ndilo ambalo utakalotoa hesabu zake mara tu utakapofika mbele zake mungu kwa hivyo na kuuhimiza ndugu msikilizaji upate kuongozwa na roho wake mungu hivi kwamba utakaposimama mbele zake mungu mungu atakapokuuliza ulifanya nini roho wake mungu ambaye ni mfariji pia ambaye ni mtetezi wako atasema mimi ndiye ambaye nilimwongoza na ili uweze kuongozwa kwa roho itakubidi uweze kutembea naye mungu na kumfuata mungu na kulitii neno lake maana pasipo kufanya hivyo basi utajikuta katika hatari ya kujiongoza wewe mwenyewe na kufikiri kwamba ni roho wake mungu anakuongoza mtume paulo alipokuwa bado anasubiri ili apate mwongozo wake mungu alipata maono ya mtu wa kutoka makedonia kwa hiyo alivuka na kuelekea sehemu hizo za filipi alipofika filipi ndugu msikilizaji ndipo alipata kufahamu kwamba mtu huyo wa makedonia alikuwa ni mwanamke aliyeitwa mwenye kuuza rangi ya zambarao paulo alimhubiri huyo mwanamke pamoja na watu wengine wa mji huo na hapo basi kanisa hilo lilipata kuweza kuanzishwa katika mji huo wa filipi kisha paulo ndugu msikilizaji alielekea huko thesalonike na twapata habari hizi katika sura ya17 ya kitabu cha matendo kwamba alikuwa huko kwa majuma matatu kwa hivyo paulo alikaa huko siku zilizopungua mwezi mmoja lakini wakati huo alikazana kabisa katika kazi yake ambayo mungu alimwitia paulo alikuwa ni mmishonari aliyekuwa mwenye bidii kweli kweli aliwasaidia watu wengi kumjua yesu kristo kama bwana na mwokozi wa maisha yao kwa wakati huo mfupi ambao alikuwa katika sehemu hiyo sio tu kwamba alilianzisha lile kanisa bali hata alifundisha mafundisho ambayo yalikuwa ni makubwa mno yanayohusiana na imani ya kikristo hata hivyo mwenzangu ilimbidi paulo aondoke hapo baada ya huo muda mfupi kwa sababu ya upinzani mkuu uliokuwepo mahali pale aliondoka kutoka mji huo na kuelekea sehemu hiyo ya beroya lakini wapinzani hawakupumzika kamwe maana huko nako pia walimfuata na ikambidi tena paulo kutoka berea na kwenda sehemu nyingine paulo alimwacha sila na timotheo huko berea naye akaelekea athene baada ya muda fulani alipokuwa huko athene alishika njia na kuelekea korintho na alipokuwa korintho ndugu yangu ndipo timotheo na sila waliweza kumfikia na kumletea habari kuhusu kanisa au wale waumini wa, wa thesalonike waweza kusoma habari hizi ndugu msikilizaji katika kitabu hicho cha matendo sura ya17 na pia waweza kupata habari zingine katika hiki kitabu cha sura ya tatu, ya aya wathesalonike pamoja na hayo ndugu yangu timotheo alimletea paulo maswali kadhaa kuhusu matatizo ya kimafundisho ambayo yalikuwa yanawasumbua waumini wa huko thesalonike paulo aliandika waraka huu wa kwanza ili kujibu masuala hayo ambaye yalikuwa yanawatatiza watu wa mungu pale thesalonike Dugu msikilizaji barua hii ilizidi kuwapa kuwapa mwongozo zaidi na faraja katika maisha yao. ijapo kuwa paulo alikuwa amekaa thesalonike kwa muda huo mfupi alifundisha kanisa hilo mafundisho ya kimsingi katika imani na mengine tena ambaye yalihusu kurudi kwa yesu kristo mara ya pili paulo hakuona somo hilo la kurudi kwake yesu kristo kuwa lenye uzito wa kuwashinda hawa wapendwa kuelewa ni jambo la kusikitiza ndugu msikilizaji kwamba kuna baadhi ya watumishi wengi wa mungu ambao hawachukui fursa ya kuwafundisha watu wa mungu mafundisho jinsi inavyostahili wao huwaza nini wao hufikiri kwamba haya ambayo wanawafundisha watu wa mungu yako juu zaidi na wala watu wa mungu hawawezi kuelewa lakini mawazo kama hayo ni mawazo ya kupotosha tena ni mawazo ambayo yanawafanya watu wa mungu wasiweze kuendelea kukuwa katika imani yao kwa sababu twamwona mtu wa mungu paulo akiwafundisha hawa watu kwa majuma matatu tu aliwafundisha mambo ambayo kanisa hili lilikuwa ni kielelezo katika sehemu hiyo ewe ndugu yangu ambaye ni mtumishi wa mungu napenda kukuimiza kwamba usiogope kuwafundisha watu wa mungu wafundishe watu wa mungu neno lake mungu wape injili kamili wape mafundisho ya kimsingi wacha hao watu wenyewe waweze kutii na kuweze kulitenda neno la mungu maana neno la mungu halijaandikiwa watu ambao waliokoka leo au watu ambao waliokoka jana au watu ambao waliokoka miaka iliyopita neno hili la mungu yeyote anayeliamini anaweza kulisikia maana hili neno halijapimiwa mipaka mtoto mdogo anaweza kuelewa mtu mzima anaweza kuelewa usiwafungie watu wa mungu mafundisho haya ambayo kristo anataka wajue popote unapoenda mtumishi wa mungu lihubiri neno lake mungu funza watu wa mungu jinsi ambavyo mungu atakupa nguvu na uwezo kwa wakati huo ambapo upo mahali pale maana neno la mungu lnatuambia kwamba mchana tu ndipo ambapo tunaweza kufanya kazi maana usiku waja na mtu hawezi akafanya kazi chapa kazi rafiki yangu fanye kazi kwa bidii jinsi ambavyo mtume paulo ni mfano wetu katika kanisa hilo la thesaike paulo alikuwa amesisitiza sana kuhusu kurudi kwake yesu kristo mara ya pili ila tangu paulo aondoke thesalonike wakristo wengi walikuwa wameaga dunia jambo hili liliwatatiza waumini hawa maana walipata maswali mioyoni mwao swali lao lilikuwa ni hili je hao ambao wameaga watakuwepo katika ufufuo au la maswali hayo ndugu msikilizaji ndiyo ambayo paulo alikuwa anayashughulikia katika waraka huu wa kwanza wa wathesalonike kwenye waraka huu paulo anawajibu wajibu hawa waumini kwa kuwaelezea uhusiano kati ya kurudi kwake yesu kristo mara ya pili na muumini rafiki yangu hilo ndilo ambalo paulo atakuwa akilishughulikia kwenye waraka huu katika kitabu hiki kuna kusudi mara tatu kusudi la kwanza ni kuwakuza wale wa kristo wachanga katika kweli za kimsingi katika imani kusudi la pili ni kuwahimiza kuweza kuendelea kuishi maisha matakatifu na kusudi la tatu ni kuwafariji kuhusu kuja kwake yesu kristo mara ya pili ujumbe wake paulo ndugu yangu ulileta hali tofauti sana na hali hiyo iliyokuwepo hapo awali ya kipagani kwenye mji huo kulikuwepo na msemo katika mji huo kwamba baada ya kifo hakuna kufufuka baada ya kaburi hakuna kukutana tena iwapo watu hawa waliishi kwa msemo huu basi ni lazima wawe waliamini kukamua maisha haya kama chungwa ili kupata chochote kile maana hamna tumaini hata kidogo baada ya kufa msikilizaji si haya ndiyo maisha ya watu wengi leo hii sababu ya watu kujikusanyia mali na kuweza kufanya mambo yote ambayo wanayafanya ndugu yangu haitokani na jambo lingine bali ni kuwaza kwamba haya ndiyo maisha peke yake na kwamba iwapo haya ndiyo maisha peke yake ni lazima waweze kuyakamua jinsi chungwa linavyokamuliwa na kupata chochote kile lakini napenda ufahamu kwamba kuna huyo mungu aliyekuumba na baada ya kufa ndugu yangu utasimama mbele zake na kutoa hesabu ya yale yote uliyoyatenda kwa hivyo hayaishii hapa ni vyema kwako basi kutafuta ni jinsi gani ambavyo utaishi kulingana na matakwa yake mungu kwenye waraka huu jambo ambalo tutazingatia ni kunyakuliwa kwa kanisa au waumini kwa kuwa hili ndilo tumaini la kila mmoja ambaye ni muumini ndugu msikilizaji tumaini hili ni lazima liweze kuleta maisha ya utakaso na kuishi jinsi ambavyo neno la mungu linavyosema maana twaelezewa katika kitabu cha yohana wa kwanza sura ya aya ya hadi ayahat kwamba tazameni ni pendo la namna gani alilotupa baba kwamba tuitwe wana wa mungu na ndivyo tulivyo kwa sababu hii ulimwengu haututambui kwa kuwa haukumtambua yeye wapenzi sasa tu wana wa mungu wala haijadhihirika bado tutakavyokuwa lakini twajua ya kuwa atakapodhihirishwa tutafanana naye kwa maana tutamwona kama alivyo na kila mwenye matumaini haya katika yeye hujitakasa kama yeye alivyo mtakatifu tumaini hili rafiki yangu ni lazima likusukume kuishi maisha matakatifu na waweze kufurahia hali hiyo kwamba kanisa litanyakuliwa lakini swali langu kwako ni hili je maisha yako yanahuwa ushuhuda kwamba waishi kwa utakaso maisha yako ni lazima yawe sambamba na kile ambacho wakiungama hebu sasa tuingie katika sura hii ya kwanza kwenye hiki kitabu cha wathesalonike wa kwanza aya hii ya kwanza rafiki yangu yatuingiza katika jambo kuu ambalo lahusu kuja kwake kristo kuwa ni tumaini linalotutia moyo aya ya kwanza yasema hivi paulo na silwano na timotheo kwa kanisa la wathesalonike lililo katika mungu baba na katika bwana yesu kristo neema na iwe kwenu na amani maneno yake paulo ya utangulizi wa waraka huu ni kama ya zile nyaraka zingine ambazo aliziandika lakini kuna utofauti mdogo ambao tunataka tuuangalie hapa paulo anaungana na sila pamoja na timotheo katika salamu hizi zake kumbuka kwamba rafiki yangu sila na timotheo walikuwa tu wamekwisha kurudi kwake paulo wakiwa na hiyo ripoti kutoka thesalonike kwa kuyaunganisha majina yake pamoja na majina ya hao watumishi wawili paulo aliwataka wathesalonike wafahamu kwamba lile ambalo ameandika katika barua hii wanakubaliana pamoja na hawa watumishi wawili yani sila na timotheo kwa kufanya hivyo twaona kwamba paulo anadhihirisha unyenyekevu wake wakati ambapo anaungana na watu hawa katika mambo ambayo alikuwa akiyafanya kwa kuwahusisha katika shughuli zake ni jambo ambalo natuonyesha wazi kwamba yeye alikuwa ni mtu mpole kila mara mtu huyu wa mungu paulo twamwona akishikamana na wandugu wale wengine yeye hakuwa amejitenga kutoka kwa wandugu wale wengine wala hakujiinua hata alipokuwa miongoni mwao bali alifanya kazi pamoja nao kama vile mungu alivyomwezesha hili jambo ndugu msikilizaji ndilo ambalo lahitaji kuwepo hata wakati huwa sasa katika huduma ni lazima watumishi wa mungu kuweza kufanya kazi pamoja katika umoja wa moyo na nia nawe iwapo ni mshirika basi mruhusu mtumishi wa mungu aingie kati yenu na kuweza kuwahudumia kabisa wala kusiwepo na hali hiyo ya kujitenga naye kwa kuwa wale ambao wanaokuongoza wanafaa kuwa pamoja nawe na kufahamiana sana pamoja nawe hakuna haja ya kutengana ili kwamba kuonekana kwamba kuna hao wengine walio juu na wale wengine ambao wapo chini ila kuna hali hizi mbili ndugu yangu ambazo huwa ni hatari sana katika kanisa jambo la kwanza ni huyo mhuduma ambaye hujaribu kujiinua sana mhuduma huyo hujiona kana kwamba ni yeye peke yake ndiye anayeweza kila kitu wala hakuna mtu mwingine yeyote anayeweza kufanya bora au kumsaidia katika kazi yake mungu jambo lingine nalo na ni hili ndugu yangu ni huyo mshirika ambaye hujaribu kujichukulia mamlaka kuhusu mambo ya bibilia na hali hajajifunza neno la mungu sawasawa naye wakati wowote wa anaposimama kunena neno la mungu anawapotoza watu wa mungu jambo lile ambalo lafaa kuwepo ndugu msikilizaji ni kila mtu katika kanisa kuweza kufahamu ni kitu kipi ambacho iwaweza kutenda nam kumbuka kwamba wewe mtumishi utakapoanza kujiinua na kujionekana kwamba ni wewe tu wala hakuna mwingine basi utaanguka na wewe mshirika chukua nafasi yako na uweze kufahamu kile ambacho waweza kutenda kwa ukamilifu kwa utukufu wake mungu ni vyema ufahamu kwamba katika huduma ya kufundisha neno lake mungu wewe mtumishi unafanya hayo yote kwa niaba yake mungu wewe ni chombo tu pamoja na hiyo mungu pia anakuhitaji wewe kuenenda kwa hayo ambayo wayafundisha hakuna yule ambaye ameachwa nje katika utendaji wa neno lake mungu kwa hivyo ni vyema uweze kuhusika na wandugu na kuweza kufanya kazi pamoja na wandugu paulo akiandika aliandika akisema kwamba kwa kanisa la yawezekana kwamba ndugu msikilizaji hawa watu walikuwa na utofauti wa namna fulani katika maisha yao na wale wengine katika kanisa la filipi lakini sawasawa na kanisa hilo lililoko filipi wao walikuwepo katika mungu baba na katika bwana yesu kristo na hivyo ndivyo ndugu msikilizaji kanisa la yesu kristo lilivyo siku ya leo lipo katika mungu baba na katika bwana yesu kristo na wala halipo katika wale ambao rafiki yangu usisahau kwamba yesu kristo ndiye kichwa cha kanisa na wala siye mchungaji wale ambao wapo mahali pale huduma yao imewekwa waziwazi kabisa katika kitabu cha waefeso sura ya aya hiyo ya na naye na alitoa wengine kuwa mitume na wengine kuwa manabii na wengine kuwa wainjilisti na wengine kuwa wachungaji na waalimu kwa kusudi la kuwakamilisha watakatifu hata kazi ya huduma itendeke hata mwili wa kristo ujengwe ndugu msikilizaji hiyo ndiyo sehemu yako wewe mtumishi wa mungu na hiyo ndiyo sehemu yako wewe ambaye ni mshirika jambo hili ambalo paulo ananena kwamba kanisa hili lii katika mungu baba na bwana yesu kristo ndilo ambalo pia twalipata katika maombi yake yesu kristo kwenye kitabu cha yohana sura ya17 22 yeyote ambaye nimwamini ndugu msikilizaji yuu ndani yake yesu kristo na pia yu katika mungu baba hapo ni mahali pazuri sana ambapo waweza kuwa na usalama wote kuliko sehemu nyingine yoyote paulo anamalizia aya hiyo ya kwanza kwa kusema neema na iwe kwenu na amani kutoka kwa mungu baba na bwana yesu kristo hii ndiyo iliyokuwa njia yake paulo ya kutoa salamu zake katika nyaraka zake neema ndugu yangu huja kwanza na kisha baadaye kufuatiwa na amani yake mungu haya ambayo tumeona kwenye utangulizi ni mambo ya kututia moyo na pia ya kutufahamisha kwamba ni vyema tufahamu sehemu yetu katika mwili wake kristo na tunapofahamu sehemu yetu katika mwili wake yesu kristo ni jambo la busara kuanza kufanya kazi jinsi mtume paulo alivyofanya kwa bidii na kwa kumcha mungu kwa kufanya hayo ndugu msikilizaji kazi ya mungu ya huduma miongoni mwa watu wa mungu itabarikiwa na watu wa mungu watainuliwa kihuduma hebu tuombe pamoja baba mungu katika jina la mwanao yesu kristo nakushukuru kwa ajili ya siku hii ambayo umetupa bwana naomba kwa ajili ya watumishi wa mungu ambao wanahudumu kwamba watahudumu katika unyenyekevu wa mawazo na nia na pia kuweza kujumuika na wapendwa wengine ili kuweza kufanya kazi pamoja katika umoja mungu wangu naomba kwa ajili ya ndugu yangu msikilizaji kwamba utapata kumsaidia aweze kutenda hayo ambayo ni makusudi yako hasa katika huduma ambayo umempa mahali hapo alipo asante bwana maana najua kwamba utamfanikisha katika huduma yake ili kwamba jina lako liweze kuinuliwa na kubarikiwa naomba haya katika jina la yesu kristo ambaye ni bwana na mwokozi wetu amen baba mungu aweze kukubariki ndugu msikilizaji unapoendelea kuyafuata haya ambayo tumejifunza leo kumbuka ni lazima uendelee katika unyenyekevu ni lazima uendelee katika utakaso ili kwamba lile ambalo unalolitenda liandamani na ungamo lako hadi kipindi kijacho mimi ni mchungaji wako jofre wa njala munialo na neno litaendelea sana msikilizaji wangu kwa kuwa pamoja nasi na iwapo una jambo la kutuelezea au ungependa kuwasiliana nasi na utueleze jinsi unavyobarikiwa tafadhali tuandikie barua kupitia anwani ifuatayo andika kwa mtayarishi kipindi cha neno transworld radio sanduku la posta ni 2154 nairobi kenya nimesema sanduku la posta ni 254 nairobi kenya pia waweza kuwasiliana nasi kupitia anwani yangu ya emeil ambayo ni pomodo at twr dot na hadi wakati mwingine ndimi mtayarishi wa kipindi hiki pame la omodo nikikwaga nikisema barikiwa na neno litaendelea