Tena ndugu mpendwa katika kipindi chako cha neno namshukuru mungu kwamba amekuwezesha ili uungane pamoja nami kwenye saa hili ili upate kubarikiwa nam ni furaha yangu kila mara kuwa pamoja nawe hasa nikijua kwamba mungu anakuhifadhi tena mungu anaendelea kukusaidia kukuwa katika imani ndugu msikilizaji hakuna maneno mengine yoyote katika ulimwengu huu ambayo ni ya kutegemewa isipokuwa neno hili la mungu yani biblia kwenye somo letu la leo tutaingia kwenye sura ya9 hadi sura ile ya5 aya ya, hamsini, ya nne. katika sura hii ya 9 ndugu yangu twapata kwamba jambo kuu ni kuhusu kuja kwake yesu kristo na pia kuna habari kuhusu taifa la israeli hapa tutayapata maneno kuhusu wokovu wa yehova ambao unakuja kupitia kwa mtumishi wake ambaye atateswa sana katika maneno haya tunaanza kuingia katika hali ya kumtambua bwana wetu yesu kristo kama mtumishi wa mungu ambaye aliteseka mno hapo awali ndugu msikilizaji israeli ndiye aliyekuwa mtumishi wa yehova lakini alishindwa kabisa sasa mungu anazungumza kuhusu mtumishi mwingine naye mtumishi huyo ni bwana wetu yesu kristo neno la mungu hivi katika kitabu kile cha hosea sura 11 ya ya aya kwanza israeli alipokuwa mtoto na nalikuwa nikimpenda nikimwita mwanangu atoke misri mambo haya ndugu yangu yalitimizwa ndani yake kristo taifa hilo lilishindwa kuwa mtumishi wake yehova ndiposa yehova akamchagua huyo ambaye ni mtumishi wake atakayetenda kila kitu kulingana na mapenzi yake kipengele cha kwanza katika sura hii ni kuhusu mazungumzo ya kristo kwa ulimwengu yeye kristo auzungumuzia ulimwengu kama mwokozi ambaye atauokoa anazungumuza kwa maneno ambayo yana suluhisho kwa kila shida ambazo zimo katika ulimwengu hebu tuangalie aya hiyo ya kwanza tuweze kuona neno la mungu lasema nini neno lasema hivi nisikilizeni enyi visiwa tegeni masikio yenu enyi kabila za watu tegeni masikio yenu enyi kabila za watu mlio mbali sana bwana ameniita tangu tumboni toka tumbo ya mama yangu amenita. toka tumbo ya mama yangu amenitaja jina langu katika hili andiko kristo anayaita mataifa ya ulimwengu wamsikilize yeye alipewa jina la yesu kabla hajazaliwa na hili jina kote ulimwenguni linajulikana kama ndilo jina la mwokozi neno la mungu laendelea katika aya ya pili kwa kutwambia kwamba naye anifanya kinywa changu kuwa kama upanga mkali katika kivuli cha mkono wake amenisitiri naye amenifanya kuwa mshale uliosughuliwa katika podo lake amenificha hapa tunaona kwamba upanga huu mkali ambao ulitoka kinywani mwake ni neno la mungu hata alipotembea hapa ulimwenguni adui zake walimshangaa sana kwa ajili ya maneno yaliyotoka kinywani mwake maana wengine walisema kwamba hajawahi nena mtu mwingine jinsi huyu anavyonena kwa hakika yeye ndiye ambaye ana uwezo wa kuurudisha ulimwengu kwake kifungu kinachofuatia ndugu yangu kinaendelea kutwambia kwamba akaniambia wewe u um mtumishi wangu israeli ambaye katika wewe nitatukuzwa maneno haya ndugu msikilizaji yananena kuhusu taifa la israeli sawasawa na vile ambavyo yanamuhusu bwana yesu kristo mungu anaendelea kunena na kusema kwamba lakini nikasema nimejitaabisha bure nimetumia nguvu zangu bure bila faida lakini hakika hukumu yangu ina bwana na dhawabu yangu ina mungu wangu andiko hilo ambalo tumelisoma kwenye aya hiyo ya nne ndugu yangu ni andiko ambalo linazungumzia habari za bwana yesu ingawa bwana yesu alikataliwa na pia yaweza kuonekana kama kazi aliyoitenda ilikuwa ya bure yeye aliweka tumaini lake katika mungu hata wakati huo alipotundikwa msalabani kifo chake ndugu yangu kilikuwa ni cha ushindi tazama yeye mwenyewe alisema kwamba imekwisha hakusema kwamba amekwisha bali alisema imekwisha maana kazi aliyokuja kuifanya ilikuwa imekamilika ndugu yangu hakuna mtu mwingine ambaye aliweza kufa na kusema maneno hayo maana ni nani anayeweza kusema maneno hayo ila yeye aliyejua kile alichokuja kufanya na kwa hakika bwana wetu yesu kristo alijua hicho ambacho alikuja kufanya kwa haya ndugu yangu twamuona bwana yesu akiwa ni huyo mtumishi atakayeteseka ila alichokifanya kilikuwa cha ajabu kwa kuwa mwanadamu alipata ukombozi wake kusudi la mungu likatimika wala hayo walioyatenda watu hayangeliweza kuyabatili mapenzi yake ndugu yangu hatuna lingine ila kumsifu bwana na kumtukuza kwa ajili ya hayo aliyotutendea bwana anaendelea kuzungumza nasi hapa akitwambia hivi katika aya ya tano. na sasa bwana asema hivi yeye aliyeniumba tangu tumboni niwe mtumishi wake ili nimletee yakobo tena na israeli wakusanyike mbele zake tena maana mimi nimepata heshima mbele ya macho ya bwana na mungu wangu amekuwa nguvu zangu za maneno haya ndugu yangu ni maneno ambayo yanaendelea kuonyesha jinsi ambavyo kuja kwake kristo kulikuwa na kusudi kusudi ilikuwa ni kuleta yakobo na israeli wakusanyike mbele zake mungu tena nami naamini kwamba ndugu msikilizaji wakati huo waja ambapo kristo atakanyaga kwenye ule mlima wa mizeituni na kukusanya yakobo na israeli yote mbele zake bwana kwa mara nyingine na wala hawatatawanyika tena bali watakuwa mbele zake mungu daima kwenye aya ya7 na saba, neno la mungu unaendelea kwa kutambia kwamba naam asema hivi ni neno dogo sana wewe kuwa mtumishi wangu ili kuziinua kabila za yakobo na kuwarejeza watu wa israeli waliohifadhiwa zaidi ya hayo nitakutoa uwe nuru ya mataifa upate kuwa uokovu wangu hata misho ya dunia bwana mkombozi wa israeli mtakatifu wake amwambia hivi yeye anayedharauliwa na wanadamu yeye anayechukiwa na taifa hili yeye aliye mtumishi wao watawalao wafalme wataona watasimama wakuu nao watasujudu kwa sababu ya bwana aliye mwaminifu mtakatifu wa israeli aliyekuchagua rafiki yangu hakuna yule ambaye alikataliwa na waisraeli isipokuwa bwana yesu kristo na waisraeli walipomkataa yesu kristo hiyo ilikuwa ni kusudi lake mungu ili aweze kuufungua mlango wa waokovu kwa watu wa mataifa ndiposa neno la mungu lasema kwamba apate kuwa uokovu wake hata misho ya dunia nam bwana yesu kristo ndiye mwokozi wa ulimwengu mlango uu wazi kwa yeyote yule ambaye anataka kumjia mungu mikono yake ii wazi tayari kumpokea na kumtendea mema maana bwana yesu kristo ndiye mwokozi wa ulimwengu kwenye kitabu cha warumi sura ya moja, ile ya mbili neno la mungu lasema hivi basi nasema je wamejikwaa hata waanguke kabisa hasha lakini kwa kosa lao wokovu umewafikilia mataifa ili wao wenyewe watiwe wivu basi ikiwa kosa lao limekuwa utajiri wa ulimwengu na upungufu wao umekuwa utajiri wa mataifa je si zaidi sana utimilifu wao hiyo ni kwa habari hizo za israeli walipomkataa bwana yesu kristo na iwapo kulingana na hilo andiko ambalo nimelisoma habari gani wakati huo ambapo mungu atakusanya israeli katika nyumba yake naamini pamoja na mtume paulo kwamba itakuwa kama kupokelewa mtu kutoka kwenye wafu na ije siku hiyo maana ni siku njema siku ya watu wa mungu tunapogeukia aya ile ya nn ndugu yangu twapata maongeo au mazungumzo ya yehova na watu wa israeli haya maneno ambayo twayapata hapa ni yale ambayo mungu alinena kuhusu hali ya kuwarudisha hawa watu wake kwake katika sura hii ndugu msikilizaji napenda kukujulisha kwamba nitachagua aya chache tu ambazo nitazungumuza juu yake kwenye aya ya neno la mungu lasema hivi bwana asema hivi wakati uliokubalika nimekujibu na siku ya uokovu nimekusaidia nami nitakuhifadhi nitakutoa uwe agano la watu hawa ili kuinua nchi hii na kuaridhisha uridhi ukiwa kwa hili andiko ndugu msikilizaji mungu alisikia ombi lake kristo yeye huyo ambaye mataifa walimsulubisha yeye wafalme watamwinamia na kila goti litapigwa mbele yake na wote watamtambua kwamba kwa akika yeye ndiye bwana hili ndilo ambalo twalipata katika kitabu cha wafilipi sura911 ile ya ya aya hadi nalo neno la mungu lasema hivi katika kitabu hiki cha wafilipi kwa hiyo tena mungu alimwadhimisha mno akamkirimia jina lile lipitalo kila jina ili kwa jina la yesu kila goti lipigwe la vitu vya mbinguni na vya duniani na vya chini ya nchi na kila ulimi ukiri kuwa yesu kristo ni bwana kwa utukufu wa mungu baba ndugu msikilizaji haijalishi dini yako ni ipi haijalishi unatoka wapi kilichopo ni hiki ndugu yangu ni lazima aya hiyo ya saba iweze kutimia wafalme wataona watasimama wakuu nao watasujudu kwa sababu bwana aliye mwaminifu mtakatifu wa israeli amemchagua yesu kristo ndugu yangu hauna lingine hata kidogo neno la mungu naendelea kutuambia yafuatayo katika aya ya1 imbeni enyi mbingu ufurahi e nchi pazeni sauti ya kuimba enyi milima kwa kuwa bwana amewafariji watu wake naye atawahurumia watu wake walioteswa ndugu msikilizaji kwenye andiko hili twaona kusudi lake mungu kuhusu wana wa israeli naye anawataka wao warudi katika nchi yao nchi ya baraka mahali ambapo mungu anataka wawe wakimsujudu na kumtumikia mambo hayo tunayaona ya kwamba hayajatimia bado ni kama vile ambavyo kanisa nalo linatakiwa liwe pamoja na kristo lakini bado tupo hapa maana kristo bado hajarudi jambo lingine ni kwamba ibilisi anafaa kuwepo kuzimu lakini kama unavyofahamu yeye bado anarandaranda hapa na pale ulimwenguni akimtafuta yule ambaye yaweza kummeza ndugu msikilizaji hata hivyo tunahua uhakika mioyoni mwetu kwamba kuna wakati ambapo uovu wote wa shetani utaangamizwa na uwezo huo utokao mbinguni ambao ni wa kristo mwana wa mungu aliye hai kwa wakati huwa sasa ndugu yangu inaweza kuonekana kama waisraeli wameachiliwa na mungu lakini hebu sikia aya hiyo ya1 hadi 16 a bali sayuni alisema yehova ameniacha bwana wangu amenisahau je mwanamke aweza kumsahau mtoto wake anyonyaye hata asimuhurumie mwana wa tumbo lake nam hawa waweza kusahau lakini mimi sitakusahau wewe tazama nimekuchora katika vitanga vya mikono yangu zako ziko mbele zangu daima hapa kuhakika ndugu yangu twaona kwamba mungu anawahakikishia waisraeli kwamba hajawaacha kamwe waisraeli wenyewe wanaweza kumwacha mungu kama vile ambavyo wamefanya wakati huwa sasa bali mungu hatawaacha mwenzangu iwapo ulikuwa na tashwishwi kuhusu israeli kurejeshwa basi andiko hilo la kuonyesha waziwazi kwamba mungu hajamwacha israeli wala hana mpango wa kumwacha tunapoendelea ndugu msikilizaji neno la mungu laendelea kwa kutwambia yafuatayo watoto wako wafanya haraka hao wa kuharibuo nao waliokufanya ukiwa watatoka kwako inua macho yako ukatazame pande zote hawo wote wanajikusanya na kukujia kama ni ishivyo asema bwana hakika utajivika na hawo wote kama kwa uzuri nawe utajifungia hao kama bibi arusi maana katika habari za mahali pako palipokuwa ukiwa pasipokaliwa na watu na nchi yako iliyoharibika hakika sasa utakuwa mwembamba usiwatoshe wenyeji wako nao waliokumeza watakuwa mbali watoto ulionyang'anywa watasema masikioni mwako mahali hapa ni pembamba hapa nitoshi nipe nafasi nipate kukaa ndipo utasema moyoni mwako ni nani aliyenizalia watoto hawa na mimi nimefiwa na watoto wangu nami ni peke yangu nimehamishwa ninatangatanga huku na huku tena ni nani aliyewalea hawa tazama naliachwa peke yangu hawa je walikuwa wapi ndugu msikilizaji maandiko hayo ni kutoka kwenye ile aya ya kumi na nne hadi ile aya ya ishirini na moja hayo ndiyo maneno ambayo nchi ya israeli itasema maana mungu anahuwa mpango maana mungu ana huo mpango wa kukusanya watoto wote wa israeli na kuwaweka mahali pamoja katika nchi aliyowapa ndiposa neno la mungu natwambia kwamba wao watakuwa ni wengi mno hata mahali hapo ambapo watakaa patakuwa patakuwapembamba pasiwatoshe kwa hivyo ndugu msikilizaji hili ni jambo ambalo halijatukia bali litatukia maana mungu amesema kwenye ile aya ya 22 hadi 26, neno la mungu laendelea kwa kwamba bwana mungu asema hivi tazama nitawainulia mataifa mkono wangu na kuwatwekea kabila za watu bendera yangu nao wataleta wana wako vifuani mwao na binti zako watachukuliwa mabegani mwao na wafalme watakuwa baba zako za kulea na malkia zao mama zako za kulea watainama mbele yako kifudifudi na kuramba mavumbi miguu yako nawe utajua ya kuwa mimi ni bwana tena waningoje yao je aliye hodari aweze kunyangʼanywa mateka yake au jeshi lao waliofungwa halali wataokoka nam bwana asema hivi hata jeshi la wafungwa wake aliye hodari watapokonywa mikononi mwake na mateka yake aliyejabari wataokoka kwa maana nitateta na yeye atetaye nawe nami nitawaletea wanawako wokovu na hawa wanaokuonea nitawalisha nyama yao wenyewe nao watalewa kwa kuinywa damu yao wenyewe kama kwa mvinyo mpya na wote wenye mwili watajua ya kuwa mimi bwana ni mwokozi wako na mkombozi wako ni mwenye enzi wa yakobo ndugu msikilizaji hayo ni maneno yake mungu ambayo aliyasema kuhusu yakobo nakumbuka kwamba yakobo siye mwingine bali ni israeli mataifa wao wenyewe ndiyo ambao watawaambia wana wa israeli warudi nyumbani kwao watawasindikiza watahakikisha kwamba yeyote ambaye ni myahudi atarudi nyumbani ndugu msikilizaji ni mengi sana ambayo mungu aliyanena na yakatimia kuna utabiri mwingi mno ambao mungu aliunena kupitia watu wake yani wale manabii na ukatimia kwa hivyo rafiki yangu haya yatatokea wayahudi wote watarudi nyumbani kwao hata pasiwepo nafasi ya kuwatoshea hapo ndugu msikilizaji ndipo ambapo twamalizia sura hiyo ya 49 hebu sasa tuweze kuingia katika sura ya 0 jambo kuu ambalo twalipata katika sura hii ni kuhusu ile sababu iliyowafanya waisraeli kukataliwa pia tutapata habari jinsi ambavyo walivyomkataa kristo iwapo kuna jambo ambalo hakika limefanya taifa hilo la israeli kuhangaika na kuweza kuumizwa sana na kuteseka ni kwa sababu walimkataa kristo shida nyingi ambazo zinawapata wakati huu zina uhusiano moja kwa moja na wakati huo ambao walimkataa kristo kwa israeli kumkana kristo ilikuwa ni lazima wao kufanya hivyo kabla kuwepo na baraka kwao maana ilikuwa ni lazima kwanza mataifa yaweze kuingia katika agano lake mungu ndugu msikilizaji alikuja kama masihi wao ila wao hawakumpokea maana neno la mungu lasema hivi katika kitabu cha yohana sura ile ya kwanza ya kwanza aya alikuja kwa wale walio wake lakini hawakumpokea kwenye ile aya ya kwanza ndugu msikilizaji neno la mungu natuambia kwamba bwana asema hivi iko wapi hati ya talaka ya mama yenu ambayo kwa hiyo naliachana naye au nimewauza ninyi kwa nani katika watu wanaoniwiya ninyi mliuzwa kwa sababu ya maovu yenu tena mama yenu ameachwa kwa sababu ya makosa yenu tunaona kwamba ndugu msikilizaji dhambi zao waisraeli ndizo zilizowafanya wakataliwe mbele ya macho yake bwana kwenye kitabu cha hosea taifa hili laitwa mkewe yehova dhambi yake ndiyo iliyomtenganisha na bwana mungu wake rafiki yangu dhambi huwatenganisha watu na mungu na pia dhambi huleta matengano kati ya watu na wenzao neno la mungu laendelea kwa kutwambia yafuatayo katika ile aya ya pili basi nilipokuja mbona hapakuwa na mtu nilipoita mbona hapakuwa na mtu aliye je mkono wangu ni mfupi hata nisiweze kukomboa au je mimi sina nguvu za kuponya tazama kwa kukemea kwangu na ikausha bahari mito ya maji naifanya kuwa jangwa samaki wao wanuka kwa sababu hapana maji nao wafa kwa kiu twaona kwamba ndugu yangu yehova alikuja kwa watu hawa kama mwanadamu aliyekuwa mpole mno Wow, wao hata kidogo waisraeli walikataa kumpokea yesu alipozaliwa na hata alipowahudumia kwa miujiza na mambo mengi wao walimkataa na mwishowe walimuua mtumishi na masihi wao waosimoni petro kwenye siku ya pentekoste alitamka maneno haya na kusema kwamba enyi waume waisraeli sikilizeni maneno haya yesu wa nazareti mtu aliyedhihirishwa kwenu na mungu kwa miujiza na ajabu na ishara ambazo mungu alizifanya kwa mkono wake kati yenu kama ninyi wenyewe mnavyojua mtu huyu alipotolewa kwa shauri la mungu lililokusudiwa na kwa kujua kwake tangu zamani ninyi mkamsulubisha kwa mikono ya watu wabaya mkamuua ambaye mungu alimfufua akaifungua uchungu wa mauti kwa sababu haikuwezekana ashikwe nao andiko hilo lapatikana katika kitabu cha matendo ya ya mitume sura ile apili, kuhakika ndugu msikilizaji tunaona kwamba mungu anayaweka mambo yote wazi kabisa kabla hayajawa waisraeli waliwekwa kando kwa sababu ya makosa yao maana walimkataa masihi wao kwenye aya ya 4 ndugu msikilizaji mungu mwana anazungumza kupitia kinywa chake nabii isaya akisema jinsi alivyoshushwa na kudharauliwa na watu aliyowaumba neno la mungu lasema hivi katika hiyo aya ya nne. bwana mungu amenipa ulimi wa hawo wafundishwao nipate kujua jinsi ya kumtegemeza kwa maneno yeye aliyechoka huniamsha asubuhi baada ya asubuhi huniamsha sikio langu lipate kusikia kama watu wa wao kwa haya ambayo twayasoma hapa kristo anadhihirishwa kama mtumishi wa mungu aliye mkamilifu yesu kristo alikuwa na ulimi huo wa wafundishao lakini je ulimi huo aliupata wapi neno tayari limekwisha twambia kwamba aliamshwa asubuhi baada ya asubuhi ili sikio lake liweze kusikia kama watu wafundishao kwa hivyo kulikuwepo na bidii kwa upande wake ili aweze kuwa jinsi alivyokuwa ndugu msikilizaji kwa haya yote ambayo tumejifunza siku hii ya leo kuna hili jambo ambalo napenda kukuhakikishia kwamba mungu anakusudi kusudi maalum na taifa la israeli maana ni yeye ndiye ambaye alilichagua hili taifa isitoshe yeye pia amekuchagua wewe hiyo ni iwapo wewe umemwamini kwa hivyo lililopo ni wewe huweze kumtazamia huyo ili kwamba aweze kutimiza hayo ambayo ni mapenzi yake kwa ajili yako maana amesema kwamba wale ambao wanamngojea hawatatahayarika wala hawataaibishwa maana mungu yeye ni mwaminifu hebu tuombe pamoja baba mungu katika jina la mwana wako yesu kristo asante kwaajili bwana wewe ni mungu tena wewe ni mungu uliyewaajabu kweli nainua kinywa changu kwako bwana nikiomba kwamba utamwezesha mtoto wako ambaye amekuwa akilisikia neno hili apate kufahamu kwamba yote ambayo umeahidi bwana utatimiza maana ahadi zako katika kristo ni ndiyo tena ni amina asante bwana maana wewe ni mwaminifu na wewe utatenda naomba haya katika jina la yesu kristo ambaye ni bwana na mwokozi wetu amen rafiki yangu elewa kwamba mungu si kama mwanadamu na hilo ambalo ameahidi hakika atalitenda hadi kipindi kijacho mimi ni mchungaji wako jofre wanjala munialo na neno litaendelea msikilizaji wangu umebarikiwa na hilo neno la mungu na je msikilizaji wangu ungependa kuinunua kanda ya hiki kipindi cha neno ambacho umekisikiza leo tafadhali niandikie barua ukitumia anwani ifuatayo andika kwa mtayarishi kipindi cha neno Trans World radio sanduku la posta ni mbili moja, kenya pia wezaa kutumia anwani yangu ya email ambayo ni pomodo at twr na kama wewe ni shabiki wa hiki kipindi cha neno tafadhali tutembelee kwenye websaiti yetu ambayo ni www africa org na hadi wakati mwingine ndimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela omodo ambaye ninakuwaga nikikutakia baraka teletele neno litaendelea