We'll be right back. katika yote ambayo kutoka kwake mungu mungu ni mwaminifu naye atatenda lakini jambo ambalo wafaa kufahamu ni kwamba yeyote ambayo unategemea kutoka kwake mungu siyo lazima yawe jinsi ambavyo unavyotaka yawe nina maana ya kusema kwamba iwapo mtu atatenda kile ambacho si sawa machoni pake mungu basi asitegemee wala kutazamia chochote ambacho ni chema kutoka mikononi mwake mungu haya ndiyo ambayo twayapata kwenye sura ya ya kitabu ikicha ezekieli kuhusu hukumu ya mungu juu ya watu wa israeli nyumba ya israeli ndugu msikilizaji ni nyumba ambayo ni ya kuwasi nyumba ambayo ilikaidi maadili yake mungu naam kwenye somo letu siku hii ya leo tutaendelea kuona jinsi ambavyo mungu anahukumu taifa hili somo letu laanzia sura ya 8 aya ya pili, hadi ile sura ya 9 ya ya11 kwenye aya ya pili twendelea kuona ezekieli akipokea maagizo kutoka kwake mungu nalo neno la sema hivi ndipo nikaangalia na tazama kana kwamba ni mfano wa moto tangu mfano wa viuno vyake na chini moto na tangu mfano wa viuno vyake na juu kana kwamba ni mfano wa mwangaza kama rangi ya kaharabu ufunuo huu wa utukufu wake mungu kwake ezekieli ni sawa na ule utukufu wa mungu ambao tuliuona kwenye sura ya kwanza maono haya ya utukufu wake mungu ni msingi wa kitabu hiki cha ezekieli nami naamini kwamba pia ni msingi wa kitabu cha ufunuo kwenye aya ya tatu hadi nne, neno lake bwana alaendelea kwa kutuambia hivi naye akanyosha mfano wa mkono akanishika kwa kishugi kimoja cha nywele za kichwa changu nayo roho ikaniinua kati ya dunia na mbingu ikanileta katika maono ya mungu mpaka yerusalemu mpaka mlango wa kuingilia uwa wa ndani uelekeao upande wa kaskazini mahali palipokuwa pamewekwa sanamu ya wivu itiyayo wivu natazama huo utukufu wa mungu wa israeli ulikuwapo hapo sawasawa na maono yale niliyo katika uwanda msikilizaji kwa kuwa mungu ni roho haiwezekani hata kidogo awe na mikono kama yetu lakini katika maandiko twasoma kwamba mbingu ni kazi ya mikono yake kwa hivyo jambo ambalo twafaa kufahamu na kuelewa ni kwamba mungu anatumia maneno ambayo yatatusaidia sisi kuweza kuelewa kile ambacho anakinena neno hilo lilatwambia kwamba ezekieli alishikwa kwa kishugi kimoja cha nywele yake waweza kukumbuka kwamba ezekieli alikuwa amenyoa nywele za kichwa chake na pia ndevu zake lakini baada ya mwaka mmoja baada ya hayo nywele zake zilikuwa tayari zimekuwa ndiposa neno hili linatuambia kwamba mungu alimwinua kwa kwakishugi kimoja cha nywele za kichwa chake naye roho akamwinua katikati ya dunia na mbingu akampeleka katika maono ya mungu mpaka yerusalemu msikilizaji habari za ezekieli kuchukuliwa hadi yerusalemu kwa roho wa mungu hatuwezi tukafahamu kama alikwenda katika mwili au katika roho ila kilichopo ni kwamba habari za mtu kunyakuliwa siyo jambo jipya kwa kuwa katika kitabu cha wafalme wa pili pili sura ile ya twampata eliya ambaye alinyakuliwa na pia katika agano jipya kwenye sura ya 8 aya ya39 twamwona filipo baada ya kumbatiza yule toashi kutoka kushi roho wake mungu alimchukua nam filipo alichukuliwa katika kimwili na hivyo ndivyo ilivyomtendekea eliya na huenda pia ndicho kilichofanyika katika wakati huo ezekieli alipopelekwa kule yerusalemu msikilizaji kwa habari za sanamu hiyo ambayo ni wivu uenda yanena kuhusu sanamu hiyo ambayo mfalme muovu aitwaye manase aliiweka katika hekalu waweza kupata habari hizo katika kitabu cha wafalme wa pili sura ya 21 na, na mambo ya nyakati sura ya3 tutakapokuwa tukiendelea katika mafundisho haya ya msikilizaji hasa kwenye sura hii ya8 hadi 1 tutaona jinsi ambavyo ezekieli ataona ule utukufu wa mungu ukiondoka polepole pole kutoka kwenye hekalu na mwisho kutoka katika nchi hiyo ya israeli nami nahisi kwamba wakati huo ambapo utukufu wake mungu ulitoka katika nchi ile ni wakati wa utawala wake manase na kwamba ezekieli alipewa maono haya ya yale ambayo yalitukia wakati wa utawala huo fahamu kwamba msikilizaji wakati wa mfalme huo manase kulikuwepo na uovu ambao haujawahi kuwepo katika israeli na sioni wakati mwingine wowote wa ule katika historia ya israeli ambapo utukufu wa mungu uliondoka ila wakati huo wa huyu mtawala manase katika sura hii hatuna maono kamilifu kuhusu kuondoka kwa utukufu wa mungu lakini hapa tutaona utukufu huo na kisha tutaona jinsi watu hawa hawakumrudia mungu kwa hivyo utukufu huo uliondoka katika hekalu na ukaenda upande wa magharibi wa mji ukasubiri mahali pale maono ambayo mungu anampa ezekieli yaonyesha kwamba mungu ni mwenye huruma tena ni mwenye rehema yeye alichukia sana kuondoka mahali pale na pia alikuwa tayari kuwaokoa watu wake israeli iwapo angelimgeukia mungu ndugu msikilizaji ni mwenye huruma tena yeye ni upendo lakini fahamu kwamba mungu ni mwenye haki na hukumu na wala hawezi kuruhusu chochote kile ambacho ni kiovu kuendelea katika ulimwengu wake hawezi akaruhusu hicho ambacho ni ukaidi dhidi yake mwenyewe leo hii ndugu msikilizaji ni vyema tufahamu kwamba hatuwezi kuokolewa kwa haki yetu au kwa matendo yetu mwenyewe hivyo vyote hatuwezi tukampa yeye hawezi kukubali kinginecho chochote kuliko haki ambayo ni ya kiwango chake kwa hivyo yeye mwenyewe amefanya uokovu na ukombozi kwa ajili ya mwanadamu kwa njia yake mwenyewe njia ambayo ni ya imani katika kristo yesu iwapo basi hatuwezi tukapokea njia hiyo sisi tutakuwa wakaidi na waasi dhidi yake mungu naye mungu hawezi kukubaliana na jambo hilo katika ulimwengu wake kama vile askari mwaminifu hawezi kumweka mhalifu anayetafutwa katika nyumba yake twaendelea kwenye aya ya ano ambayo yatufungulia kipengele kingine ambacho chausu kunaajisiwa kwa hekalu kwa sababu ya kuabudu sanamu jambo lililosababisha kuharibiwa kwa hekalu neno la bwana lasema hivi ndipo akaniambia mwanadamu inua macho yako sasa uangalie upande wa kaskazini basi nikainua macho yangu nikaangalia upande wa kaskazini natazama upande wa kaskazini wa mlango ilikuwa sanamu ile ya wivu mahali pale pa kuingilia msikilizaji hekalu imetiwa unajisi na watu ambao wameacha kumwabudu mungu aliye hai na sasa katika kutenda hayo wanavunja amri za kwanza mbili za mungu kwenye aya ya 7hadi neno laendelea kwa kutuambia hivi akanileta hata mlango wa uwa nami nilipoingia tazama pana tundu katika ukuta ndipo akaniambia mwanadamu toboa sasa ukuta huu nami nilipotoboa tazama pana mlango akaniambia ingia uyaone machukizo mabaya wanayoyafanya hapa msikilizaji mungu alimwelekeza ezekieli aweze kwenda katika sehemu ambayo watu walikuwa wanafanya machukizo sio katika baa au katika sehemu za watu wahalifu bali katika hekalu lake mungu je ezekieli ataona nini hebu tuendelee katika aya hiyo ya 1 tupate kuona ni kitu kipi ambacho ezekieli alikiona neno la sema hivi basi nikaingia nikaona natazama kila namna ya wadudu na wanyama wa chuki zao na taswira za vinyago vyote vya nyumba ya israeli zimepigwa ukutani pande zote msikilizaji watu hawo waligeuka na wakaacha njia ya kweli njia ya kumwabudu mungu aliyehimidiwa milele na kuanza kuabudu viumbe badala ya huyo muumbaji mwanadamu hufanya hivyo wakati anapomkataa mungu aliye hai hivyo ndivyo walivyofanya wamisri katika siku za kuondoka kwa israeli wao walikuwa wanaabudu kila aina ya wanyama na hiyo ndiyo sababu ambayo mungu alielekeza mapigo yake na hasira yake kwa watu wa misri na miungu yao mambo haya ambayo yalikuwa yakitendeka ndiyo pia twayaona kwenye kitabu cha warumi sura ya kza 21 na neno hilo lasema hivi kwa sababu walipomjua mungu hawakumtukuza kama mungu wala kumshukuru kwa maana waliibadili kweli ya mungu kuwa uongo wakakisujudia kiumbe na kukiabudu badala ya muumba anayehimidiwa milele msikilizaji hiyo inaonyesha kwamba israeli walikuwa wamezama na kufikia kiwango cha watu wa mataifa waliokuwa wamewazunguka tena waliacha kuwa washuhuda na mashahidi wa mungu wa kweli aliye hai na kujitumbukiza katika ibada za mataifa ibada za kuabudu sanamu jambo hilo ndilo ambalo mungu alikuwa amewatahadharisha kwamba iwapo watageuka na kufanya mambo kama yale yeye atawahukumu kama vile alivyohukumu mataifa hayo yaliyokuwa mbele yao msikilizaji hilo ambalo lilipata israeli sio jambo ambalo haliwezi kutupata kutupata wakati wowote wa ule iwapo hatuwezi kugeuka na kumwabudu mungu aimidiwaye milele kwa sababu ya hayo mungu ataliharibu hekalu kwenye aya ya1 na mbili, neno la mungu latupa yale ambayo yaliyokuwa yakitendeka katika sehemu hiyo ambayo ezekieli aliingia neno lasema hivi na watu 7 wa wazee wa israeli walikuwa wamesimama na kuzielekea na katikati yawo alisimama yaazaniya mwana wa shafani kila mmoja anachetezwa mkononi mwake na harufu ya moshi wa uvumba ilipaa juu kisha akaniambia mwanadamu umeyaona wanayotenda wazee wa nyumba ya israeli gizani kila mtu ndani ya vyumba vyake vya sanamu maana husema bwana hatuoni bwana ameiacha nchi hii msikilizaji watu hawo walikuwa wamemweka mungu pembeni walisema kwamba yeye hawaoni hili ambalo watu hao walikuwa wakisema siyo mbali na lile ambalo twalisikia mara kwa mara kutoka kwa wale ambao wanadai kwamba wao ni wasomi maana watu sampuli hiyo wamesema kwamba mungu amekufa ila kile ambacho wanajaribu kufanya au kusema ni kwamba mungu hatuoni sisi na tunaweza kufanya lolote tutakalo jinsi tunavyotaka ndugu msikilizaji hivyo ndivyo ambavyo wana wa israeli walivyotenda waliabudu kila aina ya sanamu kwa njia ya siri lakini fahamu kwamba wewe ambaye umeokoka wewe uliyemuumini wewe ni hekalu yake mungu na swali langu kwako ni hili je mungu anayfurahia hayo ambayo unayawaza wakati huu je mungu hufurahia yale ambayo unayawaza au yale ambaye yanaendelea katika moyo wako ni vyema ndugu yangu yale ambaye yanaendelea katika moyo wako au yale ambayo unayawaza yawe yanampendeza mungu waweza kusoma kile kitabu cha wafilipi sura ya aya ya, ya nawe na utapata maagizo ambayo yatakusaidia kusudi yale utakayokuwa nayo moyoni mwako au katika nia yako yatakuwa ni ya kumpendeza mungu kwenye aya ya 1hadi5 twaendelea kuona yale ambayo yalikuwa yakitendeka neno la mungu lasema hivi akaniambia tena utaona tena machukizo makubwa mengine wanayoyatenda ndipo akanileta mpaka mlango wa kuingilia katika nyumba ya bwana ulioelekea upande wa kaskazini natazama wanawake wameketi wakimlilia tamuzi akaniambia mwanadamu umeyaona haya utaona tena machukizo makubwa kuliko hayo msikilizaji huyo ambaye wamsikia akiitwa tamuzi alikuwa ni kati ya miungu ambayo watu wa ulimwengu walikuwa wanaabudu hasa wale watu wa babiloni kile ambacho ningependa ufahamu ni kwamba ibada ya watu hawa kwa kumlilia tamuzi ilikuwa ni ibada ambayo ilikuwa na unajisi na hali ya uchafu wa kila namna kwa hivyo lile ambalo lilikuwepo ni kwamba watu hao walikuwa wamejiingiza katika unajisi na katika hali ambayo si yakupendeza hata kidogo kwa kuwa yale waliyoyafanya ni mambo ambayo yalikuwa machukizo mbele zake mungu kwenye aya ya 16 neno laendelea kwa kutwambia kwamba akanileta mpaka uwa wa ndani wa nyumba ya bwana na tazama mlangoni pa hekalu la bwana kati ya ukumbi na madhabahu walikuwako watu kama 2aw5 wamelipa kisogo hekalu la bwana na nyuso zao zimeelekea upande wa mashariki nao wanaliabudu jua kwa kuelekea upande wa mashariki kwa hakika ndugu msikilizaji haya ambayo twayaona hapa yalikuwa ni machukizo makubwa sana mbele zake mungu watu hao walikuwa wanaabudu jua sio mbali na hekalu lake mungu bali walilipa kisogo hekalu lake mungu na hayo ambayo walikuwa wakiyatenda walikuwa wakiyatenda kati ya ukumbi na madhabahu watu hao walikuwa ni watoro watu ambao walikuwa wamemuasi mungu kwa kweli kisha kwenye aya ya171 na sura hii yane yamalizia kwa maneno yafuatayo basi akaniambia umeyaona haya e mwanadamu je ni jambo dogo sana kwa nyumba ya yuda wafanye machukizo wanayoyafanya hapa kwa maana wameijaza nchi hii udhalimu tena wamerejea nyuma ili kunikasirisha natazama wanaliweka tawi puani kwa sababu hiyo mimi nami nitatenda kwa ghadhabu jicho langu halitaachilia wala sitaona huruma na wajapolia masikioni mwangu kwa sauti kuu sitawasikiliza ndugu msikilizaji haya ambayo twayaona kwenye maandiko haya ni mambo ambayo pia yanatendeka katika kizazi chetu na lile ambalo litakuwepo ni kwamba wakati utafika ambapo mungu atahukumu kila mmoja ambaye ametenda udhalimu dhidi ya mwenzake na hasa ukaidi dhidi ya maadili yake mungu msikilizaji mungu ni mwenye upendo naye iwaweza kukuokoa iwapo wewe utakwenda kwake kwa imani na kumtumaini yesu kristo kama mwokozi wako mungu yeye pia anahukumu na hukumu yake ni ya haki tena ni takatifu na ni kweli na wala hakuna lolote lile ambalo twaweza kusema kuhusu hukumu yake chochote ambacho mungu anafanya iwapo ni kuhukumu yeye anafanya hivyo kwa haki itakuwa ni ufunuo wa ajabu kwa kizazi hiki wakati ambapo kila mmoja wa kizazi hiki atafahamu kwamba alikuwa amekosea na kwamba alikuwa mkaidi na mungu alikuwa mwenye haki na sawa katika yote ambayo aliyatenda msikilizaji mungu ni lazima atahukumu dhambi tunapogeukia sura ya tisa, jambo ambalo twaliona mahali hapa ni kuhusu ule utukufu wa mungu uhitwayo shekina au utukufu unaoonekana ukijiandaa kuondoka katika ile hekalu pale a yerusalemu naamini kwamba wakati wa utawala wa manase kulikuwepo na hali hiyo ya kuja na kuondoka kwa huo utukufu wa shekina mungu ni mwenye rehema naye uwa hawaachilii watu kwa haraka kwa kuwa yeye ni mvumilivu na hapendi mtu yeyote kuangamia msikilizaji haya ya hadi tatu neno la bwana hivi kisha akalia kwa sauti kuu masikioni mwangu akisema waamuru wale wanaousimamia mji wakaribie kila mmoja na awe na kitu chake cha kuuangamiza mkononi mwake na tazama watu sita wakaja wakitokea kwa njia ya lango la juu lielekealo upande wa kaskazini kila mmoja ana kitu chake cha kufisha mkononi mwake na mtu mmoja kati yao amevaa bafta naye ana kidau cha wino cha mwandishi kiunoni wakaingia wakasimama karibu na madhabau ya shaba na huo utukufu wa bwana wa israeli ulikuwa umepanda juu ya kutoka kwa kerubi ambaye ulikuwa juu yake mpaka kizingiti cha nyumba akamuita mtu yule aliyekuwa amevaa bafta mwenye kidau cha wino cha mwandishi kiunoni kwenye maandiko haya ambayo ni ya utangulizi kwenye sura hii ya hiyat msikilizaji twaona kwamba kulikwepo na hao watu sita ambao waliagizwa na huyo ambaye alikuwa ananena na ezekieli msikilizaji sioni tafsiri nyingine kuhusu watu hawa kuliko tafsiri kwamba wao ni malaika malaika ndiyo ambao wanatumwa na mungu katika hukumu ya ulimwengu siku ya pentekoste ndugu msikilizaji roho mtakatifu wa mungu ndiye aliyekuja na wala siyo malaika na wakati yesu atakapokuja kulichukua kanisa hata kuja na malaika lakini atakapokuja kuweka ufalme wake ndipo atakapowatuma malaika tunasoma hayo katika kitabu kile cha mathayo sura ya1 aya ile ya ambayo yasema hivi mwana wa adamu atawatuma malaika zake nao atakusanya kutoka katika ufalme wake machukizo yote na hawo wataendao maasi tena katika kitabu hicho cha mathayo sura ya16:27 aya ya neno la mungu latuambia yafuatayo kwa sababu mwana wa adamu atakuja katika utukufu wa baba yake pamoja na malaika zake ndipo atakapomlipa kila mtu kwa kadiri ya matendo yake msikilizaji hawo watu sita hawakuwa wengine bali walikuwa ni malaika ambao walipewa wajibu huo wa kutekeleza hukumu yake mungu kwenye aya ya nne ndugu msikilizaji neno lake bwana aliendelea kwa kutwambia hivi bwana akamwambia pita kati ya mji kati ya yerusalemu ukatie alama katika vipaji vya nyuso vya watu wanaougua na kulia kwa sababu ya machukizo yote yanayofanyika kati yake ndugu msikilizaji hawa ambao wanawekewa alama katika vipaji vya nyuso vyao ni wale ambao walikuwa wanaugua kwa sababu ya kuona jinsi ambavyo watu wamemgeuka mungu na kumwacha huyo ambaye aliwaokoa kutoka kwa ile nchi ya misri hao ndiyo mabaki ambao mungu atawaokoa katika mji huo kisha kwenye aya ya neno lake bwana liendelea kwa kutwambia hivi ndipo akaniambia uovu wa nyumba ya israeli na yuda ni mwingi sana nayo na nchi imejaa damu nao mji umejaa kupotosha hukumu maana husema bwana ameiacha nchi hii naye bwana haoni rafiki msikilizaji watu hawa kwa hakika walikuwa wamepotoka kabisa maana ni kana kwamba walikuwa wakisema kuwa mungu ni kipofu na wala hawezi kufanya lolote lile katika ulimwengu haya ni sawa na yale ambayo twasikia na wale watu ambao husema kwamba mungu amekufa nam yaweza kuwa ni jambo rahisi kusema jambo kama hilo kwamba mungu yu mbali kabisa na wala hafahamu lolote lile ambalo laendelea katika ulimwengu huu mawazo kama yale ni mawazo ya kipumbavu mawazo ya upuzi kwelikweli je ndugu msikilizaji kwa kuwa haujamwona mungu waweza kuwa na ushahidi kwamba mungu hayupo mimi sijafika mji uitwao tokyo ulioko katika nchi ya japan lakini naamini kwamba kuna huo mji na huo mji ni mkuu kweli kweli kwa sababu sijakwepwa kule iwapo nitajaribu kujifanya kwamba mji huo haupo ukweli ni kwamba mji huo bado upo na kwa sababu hiyo iwapo mtu hajakuwa na ule uhusiano wa karibu na mungu haina maana kwamba mungu hayupo watu wa israeli walijaribu kusema kwamba mungu ameiacha nchi kwa nini kwa sababu wao walikuwa wamemwacha mungu na hilo ndilo ambalo hufanyika mara kwa mara wakati wowote wa ambapo mtu anapomwacha mungu iwapo ulikuwa na wazo kama hilo ni vyema umrudie mungu kwa njia ambayo ameichagua ya yesu kristo nawe na utatambua kwamba mungu yupo na kwamba iwafahamu kila kitu ambacho kinaendelea katika maisha ya kila mwanadamu kwenye aya ya1 neno la bwana lasema hivi nami na jicho langu halitaachilia wala sitaona huruma lakini nitaleta njia yao juu ya vichwa vyao msikilizaji neno hili la mungu latwambia kuhusu yale ambayo yatawapata hawa waisraeli kwa sababu ya matendo yao ya mungu na kuabudu uharibifu wa yerusalemu mikononi mwa nebukadreza na pia kuchomwa kwa hekalu ni jambo ambalo la kuogofya kabisa lakini kwa nini mungu afanye hivyo alisema kwamba ataleta njia yao juu ya vichwa vyao msikilizaji mungu anaendesha ulimwengu huu na iwapo wewe haupo katika njia zake ni vyema wewe huache njia zako na kuingia katika njia yake ili kwamba usiwe kinyume chake maana atakukanyaga kama vile alivyowakanyaga na kuwahukumu wale watu wa israeli kwenye aya ya kumalizia ya 11 neno lake bwana lasema hivi natazama mtu yule aliyevaa bafta mwenye kidau cha wino kiunoni akaleta habari akisema nimefanya kama ulivyoniamuru rafiki msikilizaji kulikwepo na wale ambao waliwekwa alama ili kuhukumiwa na kulikwepo na wale ambao waliwekewa alama ili waokolewe yani wawe mabaki wa ushuhuda kwamba mungu ni mwenye rehema na tena mwenye huruma kwa kila mmoja anayemgeukia huruma hizi kwetu siku hii ya leo zapatikana katika mwana wake yesu kristo tunapomwamini msikilizaji hukumu ya mungu ni ya kutisha tena ya kuogofya na kuhukumu atahukumu lakini kurehemu ata rehemu iwapo utamgeukia hebu tuombe pamoja baba mungu katika jina la yesu kristo na kushukuru kwa ajili ya mafundisho makuu mafundisho ya ajabu ambayo twaendelea kujifunza kutoka kwenye neno lako niombi langu kwamba ndugu yangu msikilizaji atatambua kuwa wewe ni mwenye huruma na pia wewe ni mwenye haki huruma zako bwana na neema yako zipo kwa kila mmoja ambaye atamwamini yesu kama bwana na mwokozi wa maisha yake kwa hivyo namwombea ndugu yangu kwamba katika maisha yake ataendelea kukaa kulingana na neno lako akilitii katika kila njia na kushukuru kwa kuwa kwa uwezo wa roho mtakatifu utamwezesha naomba haya katika jina la yesu kristo ambaye ni bwana na mwokozi wetu men rafiki msikilizaji wewe nimbarikiwa kwa kuwa umesikia maneno haya fuata neno hili ghadhabu ya mungu ni kali kwa wale ambao wamemkataa lakini kwa wote wanaomgeukia wao hupata huruma na neema hadi kipindi kijacho mimi ni mchungaji wako jofrey wanjala munialo neno litaendeleya ji msikilizaji wangu uneendelea kubarikiwa na kipindi cha neno kama ni hivyo basi twandikie barua utwambie hivyo hivyo anwani yetu ni kwa mtayarishi kipindi cha neno transworld radio sanduku la posta ni 21514 nairobi kenya pyawa kutumia anwani yangu ya email ambayo ni pomodo t twr dot co dot ke na hadi wakati mwingine jimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela omodo ni kikwaga nikikutakia mema mchana wa leo neno litaendelea