bwana ndugu msikilizaji kwa ajili ya fursa hii ambayo mungu ametupa ili twendelee kujifunza kutoka kwenye neno lake naamini kwamba bwana amezidi kuwa mlinzi wako na kwamba umeendelea kuona mapenzi yake yakitendeka katika maisha yako pamoja na kuona ukuu wake ukionekana maishani mwako kwa kila njia leo hii twamalizia mafundisho yetu kutoka kwenye hiki kitabu cha timotheo wa pili somo letu kwenye sura ile ya nne, aya ya aya waoanea hadi ile aya ya aya ya sita hadi nne neno hili la mungu latuambia maneno ambayo paulo alikuwa akianena kabla hajaenda kuwa na bwana au kuhukumiwa kuuawa neno lake bwana latuambia afuatayo kwenye aya ya 6 kwa maana mimi sasa namiminwa na wakati wa kufariki kwangu umefikia andiko hili ambalo tumelisoma hapa msikilizaji anio ambalo pia paulo alitumia maneno yale yale katika kile kitabu cha wafilipi sura ya suraya aya17 ya 17 akisema hivi hiv hata nikimiminwa juu ya dhabihu na ibada ya imani yenu na furahi tena na furahi pamoja na nyinyote msikilizaji paulo alitaka maisha yake yamiminwe na sasa kwenye mwisho wa maisha yake maisha yake yanamiminwa kama sadaka ya kinywaji unaposoma kitabu cha kutoka pamoja na kile kitabu cha mambo ya walawi utakuta kwamba sadaka hii imetajwa mara kwa mara sadaka hii ambayo ilikuwa ni divai ilichukuliwa na kumwagwa juu ya dhabihu ambayo ilikuwa kwenye madhabahu na kama unavyofahamu sadaka hiyo ingeyeyushwa kwa ule moto na kuwa mvuke hilo ndilo ambalo paulo anasema hapa kwamba maisha yake ameyatoa kama sadaka ya kumiminwa katika dhabihu yake kristo kwa hivyo maisha yake hayakuwa chochote kwake bali kila kitu kwake kristo maisha yake paulo hivi karibuni yataondolewa na maisha ambayo yatabakia ya kuonekana ni maisha ya kristo peke yake hili ndilo jambo la ajabu sana msikilizaji katika msemo huu ambao paulo ameutumia mara nyingi wa kristo wengi hujaribu kufanya majina yao yakumbukwe hasa kwa kuchonga majina yao kwenye mawe au kuyaita mijengo kwa kumbukumbu zao paulo hakutaka jambo kama hilo kwa kuwa anasema kwamba maisha yake ameyatoa kama dhabiu ya kinywaji nayo yamemiminwa paulo alimtaka kristo aonekane na wala hakutaka kuinuliwa hata kidogo hili ambalo twaliona katika maisha yake paulo msikilizaji ni jambo ambalo naamini kwamba ni lazima pia liwepo katika maisha yetu kwamba tutafute kumpendeza kristo maisha yetu yasiwe ndiyo ambayo yanainuliwa bali kristo ndiye ambaye anafaa kuinuliwa katika maisha yetu mtumishi wa mungu yohana mbatizaji alisema kwamba yeye ataendelea kudidimia lakini kristo ataendelea kuinuliwa hivyo ndivyo ambavyo yafaa kuwa pia katika maisha yetu kama watoto wa mungu katika haya ambayo twayaona twaona mfano mzuri kabisa ambao ni lazima sisi tuige katika siku zetu msikilizaji haya maneno ya mwisho ya paulo maneno ambayo aliyanena akikaribia mauti twaweza kuyagawanya mara mbili kwanza kabisa twaona hali hiyo ambayo ni ya kuangalia nyuma wakati ambapo paulo alikuwepo kwenye gereza katika maisha yake hapa duniani kabla ya kuuliwa na pili twaona sehemu hiyo nyingine ambayo anatazamia uzima wa milele maisha ya hapa duniani na maisha ya uzima wa milele zilikuwa zimetenganishwa na kile ambacho twakiita hapa kuwa ni mauti tutatangulia kuangalia kile ambacho tutakiita maisha ya hapa ulimwenguni ya mtumishi wa mungu paulo nayo Na haya twayapata kwenye aya ya sa neno la mungu lasema hivi katika aya hii ya saba nimevipiga vita vilivyo vizuri mwendo nimeumaliza imani nimeilinda rafiki msikilizaji twaona kwamba mtumishi wa mungu paulo anafanya jumla ya maisha yake kwa njia tatu tofauti njia ya kwanza anasema kwamba amepigana vita vilivyo vizuri hii ni kusema kwamba vita ambavyo paulo alikuwa amepigana alipigana vita vizuri na pia akashinda vita vile ndiposa katika mwisho wa maisha yake anasema kwamba amepigana vita vizuri amekuwa ni askari mwema wa bwana yesu kristo jambo hili ambalo twalisoma hapa ni jambo ambalo wewe pamoja nami kama waumini ni lazima tuweze kulizingatia katika maisha yetu kwa kuwa kama muumini ni lazima ufahamu kwamba uu vitani kwamba wewe ni lazima upiganie neno lake mungu na kusimama wima katika kweli ambazo zapatikana katika biblia ila jambo ambalo ningependa kukutahadharisha ni kwamba hauwezi ukapigana vita vizuri pasipo ya wewe kwanza kufahamu ni kitu kipi ambacho wakiamini paulo alijua ni nani ambaye amemuita na pia alijua ni nani ambaye amemwandika kuwa askari wa neno lake mungu diosa tunaposoma kwenye aya hii twaona kwamba anasema kuwa yeye amepigana vita vilivyo vizuri rafiki yangu iwapo utapigana vita vilivyo vizuri ni lazima ufahamu ni nani aliyekuita na ni lazima pia ufahamu ni nani ambaye amekuandika ili uwe askari hilo ndilo ambalo lilimfanya paulo apigane vita ambavyo ni vizuri neno hilo pia laendelea kwa kutwambia kwamba mwendo ameumaliza ndugu yangu ni kawaida kwa mtu yeyote kuanza mwendo lakini asimalize kama vile unavyofahamu umewaona wale watu ambao walianza kwa kukiri neno lake mungu na kukiri kwamba kristo ni bwana lakini leo hii unapokutana nao hawataki kukuangalia wala hawataki kukusalimia kwa nini mambo haya yanafanyika hivyo yanafanyika hivyo kwa sababu wao walipokuwa wakipigana vita hawakujua kanuni ambazo zilihitajika wao kufuata kusudi waweze kushinda vita vile na pia kuendelea katika mwendo ule na kuweza kuumaliza fahamu hili ndugu msikilizaji kwamba maisha haya si ya kupiga vita peke yake bali kuna mwendo ambao ni lazima kuumaliza ndiposa tunaposoma kwenye kitabu cha wakorintho wa, wa Kwanza, sura ile ya sa 27neno la mungu la hivi bali na unu mwili wangu na kuutumikisha isiwe wengine mwenyewe niwe mtu wa ndugu msikilizaji paulo alijua kwamba yeye yu mbioni na alifahamu kwamba ni lazima awe na nidhamu nidhamu ambayo itamsaidia kuweza kupiga mbio au kuweza kuenenda katika mwendo na kumaliza mwendo huo ndiposa tumesoma kwenye andiko hilo kwamba yeye aliutesa mwili wake na kuutumikisha isiwe akiisha kuwahubiri wengine mwenyewe ajipate kwamba amekataliwa jambo hili ndugu msikilizaji ndilo ambalo pia twalipata kwenye kitabu cha waibrania nalo neno la mungu latwambia hivi basi na sisi pia kwa kuwa tunazungukwa na wingu kubwa la mashahidi namna hii na tuweke kando kila mzigo mzito na dhambi ile ituzingayo kwa upesi na tupige mbio kwa saburi katika yale mashindano yaliyowekwa mbele yetu tukimtazama yesu mwenye kuanzisha na mwenye kuitimiza imani yetu ambaye kwa ajili ya furaha aliyowekewa mbele yake aliustahimili msalaba na kuidharau aibu naye ameketi mkono wa kuume wa kiti cha enzi cha mungu maana mtafakarini sana yeye aliyeyastahimili mapingamizi makuu ya namna hii ya wao watendao dhambi juu ya nafsi zao msije mkachoka mkizimia mioyoni mwenu maandiko maandiko haya ndugu msikilizaji yanatuongoza jinsi ambavyo twahitaji kuendelea kupiga mbio zetu nam usichoke bali mtazame bwana yesu kristo ambaye ni mwazilishi na mkamilishaji wa imani yako mtazame huyo kwa kuwa yeye ndiye ambaye atakuwezesha uweze kuendelea na mwendo huu hata kuumaliza neno hilo laendelea kutwambia kwamba imani ameilinda hili ambalo mtume paulo anatwambia hapa ni jambo ambalo yeye mwenyewe alilifanya yeye alimtumainia mungu na akiendelea kuwa wakili mwema katika yote ambayo mungu alimpa na alijua kile ambacho alihitaji kuamini na akiendelea katika kweli ambazo zimo katika neno lake mungu elewa hili kwamba wewe utailinda imani ambayo unaifahamu hakuna chochote ambacho mtu yaweza kukilinda iwapo hajui kwamba anacho kile ambacho iwafaa kukilinda kwa hivyo ndugu yangu ni vyema ujue kile ambacho waamini ni vyema ufahamu imani hiyo ambayo umepewa kusudi uweze kuilinda kwa kutojua kile ambacho mtu yuaamini wengi wameiacha njia ya kweli wameacha imani ya kweli na kugeukia mafundisho mengine ambayo ni ya kupotosha yas jia ya wewe kuilinda imani yako ni kwa kuendelea kusoma neno la mungu na kulitenda na na katika maombi na kwa nguvu za roho mtakatifu mungu atakusaidia nawe utaweza kama paulo kuilinda imani yako kwenye aya ya ne msikilizaji neno la mungu natwambia kwamba baada ya hayo nimewekewa taji ya haki ambayo bwana mhukumu mwenye haki atanipa siku ile wala si mimi tu bali na watu wote pia waliopenda kufunuliwa kwake hili ambalo twalisoma hapa ndugu msikilizaji ni baada ya paulo kutajia kwamba yeye amepigana vita vilivyo vizuri na kwamba ameumaliza mwendo na pia ameilinda imani kwa hivyo jambo ambalo ni wazi ni kwamba paulo alikuwa amemaliza kazi yake na kwa hivyo ilipasa aweze kupokea taji niposa anasema kwamba baada ya hayo nimewekewa taji ya haki msikilizaji taji hiyo haiwezi ikaja tu kwako kwa kuwa wewe umeamini bali kile ambacho kipo ni lazima uweze kufanya hayo yote ambayo paulo aliyafanya kwenye kitabu cha wakorintho wa, wa Kwanza, sura ya 9 2425 neno la mungu natwambia hivi je hamjui ya kuwa wale washindanao kwa kupiga mbio hupiga mbio wote lakini apokeaye tuzo ni mmoja pigeni mbio namna hiyo ili mpate na kila ashinda naye katika michezo hujizuia katika yote basi hawo hufanya hivyo kusudi wapokee taji iharibikayo bali sisi tupokee taji isiyoharibika ndugu msikilizaji kwa wale ambao wanapiga mbio hapa duniani hizo ndizo tuzo ambazo hupewa lakini wewe ambaye ni mtoto wa mungu utakapopiga mbio au kuendenda katika mwendo wako jinsi inavyohitajika wewe utapewa tuzo lakini si tuzo ambayo inaharibika bali utapewa taji taji ya haki naamini kwamba ndugu msikilizaji taji hii itapewa kwa kila mmoja wetu ambaye amemwamini yesu kristo na pia anatazamia kuja kwake kwa hivyo ndugu yangu iwapo watazamia kuja kwake bwana yesu kristo au wapenda kufunuliwa kwake ni lazima uwe umepiga mbio jinsi inavyohitajika na hii ina maana kwamba umeilinda imani umepigana vita vizuri na pia umemaliza mwendo wako na usisahau kwamba neno lake mungu ndiyo ramani yako wewe kuweza kupigana vita vizuri na pia kukuongoza katika mwendo kusudi uumalize na pia kukufundisha na kukuagiza jinsi ya kulinda imani nam utakapofanya hayo yote na kuyazingatia katika maisha yako wewe utakuwa tayari kwa kufunuliwa kwake yesu kristo na zaidi ya yote utapokea tuzo ya taji la haki tunapogeukia aya ya tisa ndugu msikilizaji twaingia kwenye kipengele kingine ambacho chanena hasa kuhusu maneno ya mwisho ya paulo tayari tumesikia jinsi ambavyo paulo alikuwa na furaha moyoni mwake huku akitazamia kupokea taji ya haki lakini mahali hapa sasa tutapata sauti yake ikibadilika akikumbana na hali ya mambo jinsi ilivyo kwanza kabisa kwenye aya ya tsa neno la mungu latuambia hivi jitahidi kuja kwangu upesi nam hivi anasema nini anamwambia timotheo aende kwake kwa kuwa anajisikia yupweke kwenye anaendelea kutuelezea hali jinsi ilivyokuwa neno la sema hivi maana dema aliniacha akiupenda ulimwengu huu wa sasa akasafiri kwenda thesalonike kreske amekwenda galatia tito amekwenda dalmatia ndugu msikilizaji katika hawa wote ambao paulo anawatajia ambao walimwacha na kuelekea njia zao ni tito peke yake ndiye ambaye alikuwa na udhuri wa kwenda dalmatia kwa kuwa alikwenda ili aweze kuendelea katika huduma kwa niaba yake kisha kwenye aya ya1 anaendelea kwa kusema kwamba luka peke yake yupo hapa pamoja nami umtwaye marko umlete pamoja nawe maana anifaa kwa utumishi hili andiko ndugu msikilizaji laonyesha jinsi ambavyo ndugu yuwafaa kuwa pamoja na ndugu mwenzake hasa ikiwa wakati ambapo hali imekuwa ngumu kabisa hali ambayo haiwezekani huyu luka ni mfano wa ndugu ambaye ni mwaminifu ndugu ambaye alisimama na paulo wakati wake wa majonzi wakati wa shida je ndugu msikilizaji wewe waweza kuwa kama luka au wewe utakuwa kama dema au kreske naamini kwamba rafiki yangu kile ambacho unajifunza kutoka kwenye neno hili la mungu ni kwamba uweze kufuata mifano hiyo ambayo ni njema mifano ambayo itakufanya wewe kuwa kielelezo ya watu wa mungu mahali ambapo upo neno hilo laendelea kutwambia kwamba timotheo amtwaye marko amlete pamoja naye kwa maana anamfaa kwa utumishi kwa ukumbusho wako paulo hangemchukua marko pamoja naye katika safari yake ya pili ya kimishinari jambo hili laonyesha kwamba paulo hakumpa marko nafasi nzuri ili ajithibitishe lakini kwa sasa anasema kwamba Haweze kumleta marko kwa kwa kuwa yeye anafaa utumishi ninamshukuru mungu kwamba katika maneno yake paulo ya mwisho alisema maneno haya kumuhusu marko jambo ambalo twajifunza hapa ni kwamba ni lazima tuwe watu ambao twaweza kuwavumilia wenzetu na pia kuwapa nafasi ya pili katika lolote lile ambalo wanaweza kukosea kwa mara ya kwanza kwenye aya ya1 neno la mungu naendelea kwa kutwambia kwamba lakini tikiko nalimpeleka efeso huyo tikiko ndugu msikilizaji paulo alimpeleka efeso kwa kuwa yeye alikuwa ni mchungaji wa kanisa lile na wala hangeliweza kuendelea kukaa pale rumi kwa kuwa kanisa lake lilimuhitaji ili aendelee kulihudumia napenda utazame kwenye aya ya 1 ili uweze kuona mambo ambayo neno lake mungu latufunulia neno la mungu lasema hivi kwenye aya hii y1 lile o liloliacha kwa karpo, huko troa ujapo ulilete na vile vitabu hasa vile vya ngozi msikilizaji paulo anamuuliza timotheo wakati ambapo atakuja kwake amletee joho lake jambo hili laonyesha jinsi ambavyo paulo alikuwa akiteseka kwa baridi wakati alipokuwa kwenye hilo gereza pamoja na hitaji hilo la kimwili alilokuwa nalo anamwagiza aweze kumletea vitabu hasa vile vitabu vya ngozi msikilizaji yeye alihitaji kitu cha kusoma ndiposa anamwagiza timotheo maneno haya kisha kwenye aya ya1 anaendelea kwa kusema kwamba iskanda mfuashaba alionyesha ubaya mwingi kwangu bwana atamlipa sawasawa sawa na matendo yake nam inaonekana kwamba huyu iskanda alimtendea mabaya paulo na ninauhakika kwamba mungu atamhukumu kwa hayo aliyoyatenda kisha kwenye aya ya kuminaano paulo anamtahadharisha timotheo akimwambia maneno yafuatayo nawe ujihadhari na huyo kwa sababu aliyapinga sana maneno yetu hili ambalo twalisoma hapa la tupwa sababu ya paulo kusema maneno hayo kwenye hiyo aya ya kumi na nne huyu mtu aliyepinga maneno ambayo paulo alikuwa akianena kwa hivyo ilimhitaji timotheo awe mwangalifu kabisa kwenye aya ya kuminasita neno la mungu liendelea kwa hivi katika jawabu langu la kwanza hakuna mtu aliyesimama upande wangu bali wote waliniacha naomba wasihesabiwe hatia kwa jambo hilo aya hii ambayo paulo ananena kuhusu jibu lake la kwanza huenda ilikuwa wakati wa kwanza wa kusikiwa kwa kesi yake kule rumi miaka mitatu hapo awali lakini anaendelea kwa kusema yafuatayo kwenye aya ya17 lakini bwana alisimama pamoja nami akanitia nguvu ili kwa kazi yangu ule ujumbe utangazwe kwa utimilifu hata wasikie mataifa yote nami na nikaokolewa katika kinywa cha simba jambo hili ambalo twalisoma kwenye aya hii msikilizaji yaonyesha kwamba wakati ambapo paulo alipofikishwa mbele ya mahakama mungu alisimama pamoja naye na wala hakuhukumiwa kunyongwa jinsi ilivyokuwa inahitajika hapo awali kisha kwenye aya ya1 anaendelea kwa kusema kwamba bwana ataniokoa na kila neno baya na kunihifadhi hata nifike ufalme wake wa mbinguni utukufu una yeye milele na milele amina ndugu msikilizaji paulo alikuwa anamtumainia mungu na alijua kwamba wakati utafika ambapo atachukuliwa na kuingia katika ufalme wa mbinguni naamini kwamba hilo ndilo tumaini la kila mmoja wetu ambaye tumemwamini yesu kristo kwenye aya ya19 hadi na moja, anamalizia barua hii kwa salamu kwa rafiki zake ambao walikuwa ni neno la mungu lasema hivi kanzia aya hiyo ya hadi had nisalimie priska na akila na wale wa nyumbani mwa onesiforo erasto alikaa korintho trofimo nalimwacha huko milito hawezi jitahidi kuja kabla ya wakati wa baridi yuebulo akusalimu na pude na lino na klaudia na ndugu wote pia katika kumalizia barua yake kwa timotheo anasisitiza kwamba timotheo aje kwake kabla ya wakati wa baridi na kisha kwenye aya ya 2b neno la mungu lamalizia mafundisho haya kwa maneno yafuatayo bwana na awe pamoja na roho yako neema na iwe pamoja nanyi ndugu msikilizaji hapa tumeona jinsi ambavyo mtu wa mungu paulo alipigana vita vizuri na akavimaliza naamini kwamba iwapo utafuata mfano huu na kila muumini akifuata mfano huu atapigana vita vizuri na pia atamaliza mwendo ambao mungu ameweka mbele yake najua kwamba kwa nguvu za roho mtakatifu jambo hili linawezekana hebu basi tuombe pamoja kwa kuwa njia hiyo ndiyo ambayo twaweza kupata usaidizi kutoka kwake mungu na tuombe mungu uishie milele twakushukuru kwa ajili ya siku hii ambayo umeturuhusu kujifunza mambo makuu mambo ambayo twayaona katika maisha ya mtumishi wako niombi langu kwamba katika maisha ya ndugu yangu msikilizaji utamsaidia ili aweze kuwa jinsi ambavyo huyu mtumishi wa mungu paulo alivyokuwa pamoja na timotheo najua kwamba kwa nguvu za roho wako mtakatifu na kwa uwezo wako utamwezesha kutenda haya yote kwa utukufu wa jina lako naomba kwamba utakuwa pamoja na roho yake na neema yako bwana iwe pamoja naye naomba haya katika jina la yesu kristo ambaye ni bwana na mwokozi wetu Amen. kufikia hapo ndugu msikilizaji ndipo twakamilisha mafundisho kutoka kwenye hiki kitabu cha timotheo wa pili ni imani yangu kwamba utaendelea kukisoma kitabu hiki kusudi uendelee kupata hayo ambayo mungu anakusudia uyaelewe barabara tutakapokutana kwenye kipindi kijacho tutaanza mafundisho mapya kutoka kwenye kile kitabu cha agano la kale kitabu cha ezekieli hadi wakati huo neema yake bwana iwe pamoja nawe mimi ni mchungaji wako jofre wanjala munialo na neno nitaendelea je msikilizaji wangu uneendelea kubarikiwa na kipindi cha neno kama ni hivyo basi twandikie barua utwambie hivyo hivyo anwani yetu ni kwa mtayarishi kipindi cha neno transworld radio sanduku la posta ni 21514 nairobi kenya pyawa weza kutumia anwani yangu ya imeil ambayo ni pomodo t twr dot co dot ke na hadi wakati mwingine njimi mtayarishi wa kibitu hiki pamela omodo ni kikwaga nikikutakia mema mchana wa leo neno litaendelea