bariki jina la bwana ndugu msikilizaji kwa ajili ya siku hii njema ambayo bwana ametupa naamini kwamba mungu amekuhifadhi na ameendelea kukulinda katika maisha yako na pia umeendelea kuziona baraka zake mungu katika maisha yako leo hii twaendelea na somo letu katika kitabu hiki cha timotheo wa pili sura ya a somo letu laanzia aya ya kwanza hadi ile aya ya12 jambo kuu ambalo tutalitazama kwenye sura hii us hali hiyo ya ukengeufu ambayo itakuwepo katika siku za mwisho yani watu wengi kuacha imani na pia ule uwezo na mamlaka wa maandiko msikilizaji katika sura hii mtume paulo anaonya kuhusu huo ukengeufu ambao utakuwepo katika siku za mwisho na katika onyo yake pia anafundisha jinsi ambavyo mtu au muumini yiweweza kujilinda na huo ukengeufu kwa kutumia neno lake mungu hiyo ndiyo sababu sura hii kwenye maandiko ni sura yenye umuhimu sana na tena yenye usaidizi kwetu siku hii ya leo kipengele cha kwanza ambacho tutakitazama ni kuhusu ukengeufu katika siku za mwisho neno la bwana lasema hivi kwenye aya ya kwanza lakini ufahamu neno hili ya kuwa siku za mwisho kutakwako nyakati za hatari msikilizaji kwa kufungua sura hii ya mtume paulo anamwambia timotheo kwamba jambo hili ambalo ananena kuhusu ni jambo lenye maana sana na kwamba ni lazima aweze kulizingatia na kulifahamu barabara anamwambia kile ambacho yuwafaa kutarajia na jinsi ambavyo siku za usoni za kanisa zitakavyokuwa kwamba siku hizo hazitakuwa ni siku nzuri kwa kuwa zitakuwa ni siku za hatari paulo anatarajia nyakati hizo za hatari kama siku za mwisho maneno hayo siku za mwisho zina maana ya wakati huo wa mwisho wa kanisa kabla tu ya kunyakuliwa kwa kanisa siku za mwisho za kanisa ndugu msikilizaji siyo sawa na zile siku za mwisho za taifa la israeli ambayo mara nyingi tumeona ikitajiwa kwenye agano la kale katika agano la kale siku za mwisho zaitwa kuwa ni wakati wa mwisho au wakati wa mwisho wa mataifa ambayo pia ni wakati wa viki kuu kuna tofauti kati ya siku za mwisho za kanisa ambazo zatangulia kabla ya kunyakuliwa kwa kanisa ukengeufu au kuanguka kutoka kwenye imani ulianza wakati wa paulo na pia waendelea hata siku za leo ni vyema wewe uwe mwangalifu na kuweza kutazama ni jinsi gani ambavyo unavyoenenda katika maisha yako zaidi sana uyachunguze yale mafundisho ambayo unayapokea tena neno linaendelea kusema hapa kwamba kutakuwako nyakati za hatari na hii ni kumaanisha hali mbaya sana zitatokea kwa hivyo wale ambao wanawaahidia watu hali ya uzuri mwingi ambao utatokea hapa ulimwenguni hawawajengi watu bali wao wanawahadaa na kuwadanganya kwa kuwa hawana neno la mungu katika mioyo yao ukweli ni kwamba hali iliyo ngumu sana itakuwepo hapa ulimwenguni hali hii ambayo itakuwepwa wakati huo ni hali itakayoleta hasara kubwa katika maisha ya wengi hasa wale ambao hawaliamini neno lake bwana yani biblia msikilizaji ni vyema ufahamu kwamba ni lazima wewe uwe umesimama katika neno lake bwana na kuliamini neno lake bwana kusudi wakati huo utakapofika iwapo utakuwepo uwe na msingi uliyodhabiti msingi ambao utakusimamisha katika maisha yako maana neno lake bwana ni ngome iliyo imara na wenye haki hukimbilia nao huwa salama hapo ndipo wahitaji kwenda na kutulia maana hapo tu ndipo utakuwa salama katika moyo wako katika nia yako na katika maisha yako kwa jumla hasa maisha yako ya kiroho ili ufahamu kwamba ndugu msikilizaji yale ambayo watu wanafundisha kwamba kutakuwepo na amani hapa ulimwenguni ni vyema uweze kutazama na kuona jinsi ambavyo neno la mungu linavyotuambia kwenye aya zifuatazo kuna hali 1tisa ambayo izaelezewa kwenye aya zifuatazo kuhusu jinsi ambavyo hali itakavyokuwa wakati ule hali hiyo itakuwa ni hali mbovu lakini ni lazima tuweze kuangalia ili tuweze kupata picha nzuri ya kile ambacho chafanyika siku ya leo naamini kwamba ndugu msikilizaji wakati wowote ule tutaingia katika siku za mwisho za kanisa nam hili nalisema kwa kuwa unapoangalia historia ya kanisa utaona kwamba kuna ushahidi kuhusu mambo haya na sifikiri kwamba hautapata wakati mwingine wowote ambapo mambo haya yamejitokeza na kujidhihirisha kama vile yanavyojidhihirisha katika siku zetu za leo naamini kwamba wakati huu ambamo twaishi ndugu msikilizaji ni nyakati hizo ambazo zaitwa nyakati za hatari kumbuka kwamba sijasema kuwa hizi ndizo siku za mwisho bali nimesema kwamba hizi ndizo nyakati za hatari na hatujui nyakati hizi zitakuwepo kwa muda upi bali ninauhakika kwamba hali yaendelea kuwa mbaya zaidi na wala haiwi njema hata kidogo tazama jinsi neno la mungu linavyotwambia kwanzia aya ya pili hadi ile aya ya ne kuhusu hali jinsi itakavyokuwa tunaposoma kwenye aya hizo hebu utazame na uangalie jinsi hali ilivyo katika hali yetu sasa ya kidini ya kibinafsi na hata katika nchi yetu kwa jumla sikia neno la mungu lasema nini kwenye aya hii ya pili hadi aya ya n maana watu watakuwa wenye kujipenda wenyewe wenye kupenda fedha wenye kujisifu wenye kiburi wenye kutukana wasiotii wazazi wao wasio na shukrani wasio safi wasiowapenda wakwao wasiotaka kufanya suluhu wasingiziaji wasiojizuia wakali wasiopenda mema wasaliti wakaidi wenye kujivuna wapendao anasa kuliko kumpenda mungu najua kwamba ndugu msikilizaji haya ambayo tumeyasoma mahala hapa wewe unafahamu kwamba yanatendeka katika kizazi chetu leo kuna wale ambao wanajipenda na hata kuna mafundisho ambayo yanatolewa ili kwamba mtu aweze kujifunza jinsi ya kujipenda naam lile lililopo ni kwamba wale wanaofundisha watu jinsi ya kujipenda ni sawa na kuwambia kwamba wao si wenye dhambi na wala hawamuhitaji mwokozi na kwamba wao ni waajabu jinsi walivyo ndugu msikilizaji hayo ndiyo ambayo twayaona katika maisha ya watu wengi siku ya leo iwapo wewe unafundisha mambo kama hayo ujue kwamba wewe ni mwongo tena wewe unawapotosha watu maana watu wanahitaji kufahamu kwamba wao ni watenda dhambi na kwamba wanamhitaji yesu kristo ili awaokoe kusudi waweze kufahamu pendo kuu pendo linalotoka kwake mungu neno hilo laendelea kwa kutwambia kwamba wao watapenda fedha naam hili ni jambo ambalo ndugu msikilizaji laambatana na hiyo hali ya kujipenda kwa sababu wanajipenda wao wenyewe wao pia watapenda fedha na hilo ni jambo ambalo twaliona siku baada ya nyingine kwa kuwa mtu anajipenda sana fedha zake yataki hata mme wake au mke wake aziguze jamii nyingi zimevunjika kwa sababu ya watu kujipenda na katika kujipenda huko kuna pacha huyu mwingine ahitwae kupenda fedha hivyo mapacha hawa wawili wakiambatana moja kwa moja wapata kwamba hakuna utangamano katika ndoa au miongoni mwa watu msikilizaji jitahadhari na mapacha hawa wawili yaani kujipenda wewe mwenyewe na pia kupenda fedha maana mwisho wa haya yote utapata kwamba umeangamia usisahau kwamba ndugu msikilizaji asili yetu kama wanadamu ni kupenda fedha sana na kutafuta jinsi ya kupata fedha kusudi tuweze kujifurahisha na kumbuka kwamba kwenye kitabu cha timotheo wa kwanza sura ile ya aya ya 1 neno la mungu lilitutahadharisha kwa kutwambia kwamba maana shina moja la mabaya ya kila namna ni kupenda fedha ambayo wengine hali wakiitamani hiyo wamefarakana na imani na kujichoma kwa maumivu mengi msikilizaji hilo ndilo jambo ambalo hufanyika kwa mtu yeyote anayegeukia fedha na kuzipenda ila ni vyema ufahamu kwamba fedha zenyewe hazina shida hata kidogo shida huja wakati ambapo nia yetu kwa fedha hizo ni kuzipenda na kuanza hata kuziabudu zile fedha neno lake bwana liendelea kwa kutwambia kwamba katika siku hizo za mwisho watu watakuwa wenye kujisifu hili ni jambo ambalo naweza kusema kwamba katika siku hizo za mwisho msikilizaji watu watakuwa kama tausi kama vile tausi ajivunavyo ndivyo watu watakavyojivuna na je ndugu yangu si haya ndiyo ambayo unayaona siku za leo msikie mtu yoyote anapozungumza utakuta neno ambalo limejaa kwenye kinywa chake ni mimi mimi mimi maneno kama hayo mara nyingi hutoka katika moyo wa mtu ambaye amejaa majivuno neno hilo pia laendelea kutwambia kwamba watu watakuwa wenye kiburi watajiinua na kujihesabu bora kuliko wale ambao ni bora kwaliko usisahau kwamba rafiki yangu neno la mungu latufundisha kwamba kile kilichomfanya shetani kuanguka na kutoka katika sehemu ambayo mungu alikuwa amempa ni kiburi alijiinua katika moyo wake naye akajidhania kwamba atakuwa kama mungu mungu alimshusha tena kwenye maandiko twapata kwamba mungu huwapinga wenye kiburi lakini huwapa neema wanyenyekevu iwapo wewe wajihesabu kwamba ni bora tahadhari maana hicho ndicho ambacho kitakuondosha na kukuangamiza msikilizaji neno hilo pia laendelea kwa kusema kwamba watu hao siku za mwisho watakuwa wenye kutukana na hili neno msikilizaji ni neno ambalo laonyesha jinsi ambavyo mioyo ya watu itakuwa imepotoka na itakuwa imejawa matukano na lolote lile ambalo ni bovu na wala hawata sita kunena maneno kama yale ndugu yangu ni vyema ufahamu kwamba ingawaja yaonekana kuwa ni chembechembe kwa sasa lakini kadri unavyoendelea kuishi ndivyo utakavyoona kwamba hali yaendelea kuwa mbaya zaidi neno la bwana liendelea kwa kutwambia kwamba katika siku hizo za mwisho watu watakuwa na hali ya kutotii wazazi wao hili jambo ndugu msikilizaji siyo jambo ambalo nafaa kukuelezea maana katika maisha yako na hata wewe mwenyewe umewaona vijana wenzako wakiwa wakaidi dhidi ya baba zao na mama zao hili ni jambo ambalo litaendelea kuwepo hadi siku hiyo ambayo kanisa litatwaliwa na kuondolewa katika ulimwengu huu neno la mungu liendelea kwa kutwambia kwamba watu hawa hawatakuwa na shukrani shukranina ni rahisi kumfanyia mtu chochote kile lakini mara nyingi utapata kwamba hawana shukrani hata kidogo unapotendewa jambo lolote usifikiri kwamba ni haki yako kutendewa jambo hilo bali fahamu kwamba ni kutokana na upole na moyo safi ndiyo umetendewa jambo hilo na siyo mara nyingi utakutana na watu ambao wana moyo safi kwa hivyo ni vyema mtu akikutendea jambo nzuri mshukuru usiwe kama wale watu ambao neno la mungu la kwamba siku za mwisho na shukrani jambo lingine ambalo pia twaona kwenye aya hizi ni kwamba watakuwa watu wachafu hili hasa lahusu jinsi ambavyo watakuwa wakienenda kinyume chake mungu katika mazungumzo yao na katika tabia zao za maisha pamoja na hiyo neno la mungu latuambia kwamba watu hao watakuwa ni watu ambao wasiowapenda wakwao hili ambalo latajwa hapa ndugu msikilizaji ni jambo ambalo laonyesha jinsi ambavyo watu watakuwa katika siku za mwisho ndiposa twawaona watu wakiwakataa watu wa kwao wa na hata wanakosa kuwasaidia licha ya kwamba wana uwezo wa kuwasaidia msikilizaji jambo hili ni jambo ambalo halimpendezi mungu hata kidogo wapende watu wa kwenu maana mungu alikuwa na kusudi wakati ambapo alikuruhusu uzaliwe mahali pale haya ambayo tumeyaona msikilizaji ni mambo ambayo hayampendezi bwana kwa vyovyote na yeyote anayeyatenda haya yeye hujinyima baraka ambazo zinatokana na kumtii bwana wetu neno hili laendelea kwa kutwambia kwamba watu hawa ni watu ambao wasiyotaka kufanya suluhu jambo hili ni jambo ambalo lapatikana katika kifungu cha msikilizaji mara kwa mara wakati ambapo mtu anakosana na mwenzake kuna haja kabisa ya wao kusikizana na kufanya suluhu na ni vyema kuelewana na kusameheana kwa kuwa hivyo ndivyo ambavyo yahitajika hasa ikiwa wewe ni mkristo ni lazima ufuate mafundisho yake kristo maana kristo alitufundisha kusamehe jinsi tunavyosoma katika kitabu cha mathayo sura ya18 kuanzia ile aya ya21 msikilizaji neno hili laendelea kwa kutuambia kwamba watu hawa ni wasingiziaji watu ambao wamejaa masengenyo ambao wanawasingizia watu mambo ya uongo na kuwaletea madhara mengi maishani isitoshe neno hili pia liendelea kwa kutujulisha kwamba watu hawa watakuwa ni wakali watu ambao wana uchungu katika mioyo yao wovu umejaa katika maisha yao na hata kufanya mambo ambayo hayampendezi mungu hata kidogo na wala hayawapendezi wanadamu wenzao isitoshe ndugu msikilizaji neno la mungu liendelea kutwambia kwamba watu hawa hawataweza kujizuia maisha ambayo watayaishi hayajui kujizuia wala nidhamu yoyote ile msikilizaji ni lazima tuwe na kiasi kwa kuwa hivyo ndivyo ambavyo mungu anavyohitaji tuwe neno laendelea kutwambia kwamba watu hawa pia watakuwa ni watu wasiopenda mema yaani lolote lile ambalo watatenda halitakuwa ni jema bali litakuwa ni baya je si haya ndiyo mambo ambayo unayaona kwa hivyo iwapo hivyo ndivyo ilivyo fahamu kwamba twaingia katika nyakati za mwisho neno hilo laendelea kutwambia kwamba watakuwa ni wasaliti hawa ni watu ambao hawawezi kutegemewa na wala hauwezi ukaweka imani yako ndani yao maana wao ni kigeugeu na wanaweza kukugeuka wakati wowote wa ule msikilizaji neno laendelea kutwambia kwamba wao ni wakaidi watu wasioelekea watu ambao huwenenda kinyume na chochote kile ambacho wafaa kukitii pia jambo lingine ambalo lipo ni kwamba watakuwa ni wenye kujivuna wapendao anasa kuliko kumpenda mungu mambo haya ndugu msikilizaji ni mambo ambayo twayaona katika siku zetu leo kuna wale ambao wanajivuna na pia wanapenda anasa kuliko kumpenda mungu ndugu msikilizaji haya ndiyo ambayo yatakuwepo katika siku hizo za mwisho wakati ambapo kanisa litakuwa linakaribia kuondolewa katika ulimwengu huu kwa hivyo ni vyema kwako wewe uweze kujitahadhari na kuweza kuangalia kwamba haya ambayo yametajwa kwenye sehemu hii hayapo katika maisha yako kwenye aya ya yaa neno la mungu latupa jambo la mwisho kuhusu jinsi ambavyo watu hawa watakuwa katika siku hizo za mwisho neno la mungu lasema hivi wenye mfano wa utaa lakini wakikana nguvu zake hao nao ujiepushe nao jambo hili ambalo twalisoma kwenye aya hii ni jambo la1 ambalo laelezea jinsi ambavyo watu watakuwa siku hizo za mwisho na watafanya mambo yote jinsi ambavyo yahitajika kutendwa katika dini lakini katika maisha yawo hakutakuwepo na udhahiri wa kile ambacho wanakiamini kwa watu kama hao msikilizaji neno la mungu latwambia kwamba tujiepushe nao kwenye aya ya 6 na 7, neno lake bwana lasema hivi kwa maana katika hao wamo wale wajiingi zao katika nyumba za watu na kuchukua mateka wanawake wajinga wenye mizigo ya dhambi waliochukuliwa na tamaa za namna nyingi wakijifunza siku zote ila wasiweze kabisa kuufikia ujuzi wa kweli msikilizaji neno hili linaponena habari za wanawake wajinga lanena kuhusu waume kwa wake na hawa ni wale watu ambao huenda katika mikutano mwaka baada ya mwaka lakini wasiweze kabisa kuufikia ujuzi wa kweli wao hawakomai wala maisha yao hayabadilishwi hata kidogo rafiki yangu iwapo utajipata kwenye hali kama hiyo ni vyema upige magoti yako na kumuuliza mungu akusamehe na kukuamusha kusudi uweze kukuwa jinsi ambavyo mungu anakuhitaji kukuwa na kama vile yane na yamre walivyopingana na musa vivyo hivyo na hawa wanapingana na ile kweli ni watu walioharibika akili zao wamekataliwa kwa mambo ya imani ndugu msikilizaji hawa ambao twasoma hapa kuwa ni yane na yamre waliopingana na musa ni wale waganga waliokwepwa wakati wa musa musa alipokwenda kule misri na kufanya miujiza kusudi wana wa israeli waachiliwe kutoka utumwani hiyo ndiyo sababu ndugu msikilizaji naamini kwamba hata katika siku zetu za leo shetani ywaweza kuiga nguvu zake mungu ndiposa kwenye waraka wa kwanza wa yohana sura ile ya aya ya kwanza, neno la mungu natuambia kwamba wapenzi msiiamini kila roho bali zijaribuni hizo roho kwamba zimetokana na mungu kwa sababu manabii wa uongo wengi wametokea duniani msikilizaji shetani yuwaweza kuiga mambo ambayo za mungu zaweza kutenda na hiyo ndiyo sababu naamini kwamba yeyote ambaye inasemekana kwamba miujiza yatendeka kupitia mikono yake ni lazima uangalie mafundisho yake iwapo mafundisho yake hayaambatani na neno la mungu hachana na huyo mtu fuata neno la mungu kwa kuwa neno la mungu ndiyo ramani yetu ya kujua lolote lile. Msikilizaji, neno la mungu natuambia kwamba hawa ni watu walioharibika akili zao wamekataliwa kwa mambo ya imani lililopo hapa ni kwamba watu hao wamekataa imani kabisa na wala hawataki lolote lile ambalo lahusiana na imani na wanaweza kuwa na mfano wa utaua lakini katika mioyo yao wamekana nguvu zake mungu kwenye aya ya neno lake bwana laendelea kwa kutwambia hivi lakini hawataendelea sana maana upumbavu wao utakuwa dhahiri kwa watu wote kama vile na upumbavu wa hawo ulivyokuwa dhahiri msikilizaji andiko hili latuonyesha waziwazi kwamba wote ambao wanatenda mambo kwa kutumia nguvu za giza hawataendelea sana kwa hivyo rafiki yangu ni vyema wewe uliangalie neno lake bwana maana neno lake bwana ndilo ambalo limeshinda nguvu za giza na wala hakuna linginelo lolote lile ambalo litaweza kulishinda neno lake bwana kwa kuwa hili neno kwa hakika litaendelea aya ya ndugu msikilizaji twapata kipengele cha pili ambacho chanena kuhusu mamlaka ya maandiko katika siku za mwisho kwenye aya hii neno lake bwana latwambia hivi bali wewe umeyafuata mafundisho yangu na mwenendo wangu na makusudi yangu na imani na uvumilivu msikilizaji haya ambayo paulo anamwambia timotheo yaonyesha kwamba timotheo alimjua paulo na kumjua alimjua vyema maisha yake paulo yalikuwa ni wazi kabisa kama vile kitabu na hivyo ndivyo ambavyo maisha yako na maisha ya kila muumini yanafaa kuwa kwenye aya ya 1 neno lake bwana laendeleza wazo hilo ambalo lipo kwenye aya ya 1 nalo neno lasema hivi na upendo na saburi tena na adha zangu na mateso mambo yaliyonipata katika antiokia katika ikonio na katika listra kila namna ya adha niliyoistahimili naye bwana aliniokoa katika hayo yote msikilizaji timotheo alijua jinsi ambavyo paulo alikuwa amefanya kazi ya umishonari na yote ambayo yalimpata katika safari hizo na kule listra ni mahali pale ambapo paulo alipigwa kwa mawe na akaachwa mauti timotheo alijua mambo haya kwa kuwa yeye pamoja na jamaa yake walitoka sehemu hiyo nami kile ambacho napenda kukuelezea ni kwamba yote ambayo ndugu msikilizaji utayatenda fahamu kwamba mungu anajua na yeye atakuokoa kutokana nayo kwenye aya ya 1b neno lake bwana lasema hivi naam na wote wapendao kuishi maisha ya utawa katika kristo yesu wataudhiwa msikilizaji neno hili ambalo twalisoma kwenye aya hii ni neno ambalo ni lazima kulizingatia viwavyo maana paulo kwa kuwa alimwishia bwana na akaishi katika maisha ya utawa alipata shida nyingi alipata mateso na vivyo hivyo ndivyo anavyosema hapa kwamba yeyote anayetaka kuishi maisha ya utaa katika kristo yesu ataudhiwa ni vyema ufahamu kwamba katika maisha yako kama mkristo wewe utaudhiwa kwa kuwa sio wengi wanaopenda maisha ya utawa bali wanapenda maisha ambayo ni ya kujipendeza maisha ambayo hayaambatani na neno lake bwana kwa hivyo ndugu msikilizaji iwapo unaudhiwa usishangae kwa kuwa hivyo ndivyo ilivyokuwa hapo awali na pia hivyo ndivyo ilivyo hata siku hii ya leo lililopo ni wewe kuendelea kumtazamia bwana na kuendelea kumtegemea kwa kuwa ni yeye tu ndiye ambaye iwaweza kukuokoa kutokana na hayo yote isitoshe katika kuudhiwa kule kristo ataonekana na watu watajua kwamba huyo unayemwabudu ndiye mungu wa kweli naamini kwamba katika haya yote kwa utukufu wake mungu utachukua yale ambayo yanakufaa kusudi uweze kuyatenda na utakapofanya hivyo wewe utakuwa ni mtaua kwa kuwa utakuwa unayeishi maisha ambayo mungu atapendezwa nayo na sasa hebu tuombe pamoja mungu uishiye milele na kushukuru kwa ajili ya siku hii njema asante bwana kwa kuwa wewe umetuita ili tuishi maisha ya utaua maisha ambayo ni ya kukupendeza maisha ambayo ni ya kukuletea utukufu nakushukuru kwa ajili ya ndugu yangu msikilizaji naomba kwamba katika maisha yake ataishi maisha ya utaua licha ya mateso na kuudhiwa na watu wengi na kushukuru kwa kuwa bwana haya ndiyo mapenzi yako kwa ajili ya maisha yake na maisha ya kila muumini naomba haya nikiamini katika jina lake yesu kristo men ni imani yangu kwamba ndugu msikilizaji haya mafundisho yamekufaidi na kwamba utazingatia lile ambalo linakupasa hasa kwa kutii neno lake bwana jinsi inavyohitajika hadi tutakapokutana tena sana wakati kama hii mimi ni mchungaji wako jofre wanjala munialo na neno litaendelea msikilizaji wangu kwa kuwa pamoja nasi na iwapo una jambo la kutuelezea au ungependa kuwasiliana nasi na utueleze jinsi unavyobarikiwa tafadhali tuandikie barua kupitia anwani ifuatayo andika kwa mtayarishi kipindi cha neno Trans World radio sanduku la nenotanwsanduku laostani moja tano moja 54 nairobi kenya na hadi wakati mwingine ndimi mtayarishi wa kipindi hiki pame la omodo nikikwaga nikisema barikiwa na neno litaendelea