We'll be right back. na ndugu msikilizaji nachukua fursa hii kukukaribisha katika neno lake mungu ili tuweze kuendelea kujifunza yale yaliyomo kwenye kitabu iki cha timotheo wa pili somo letu siku hii ya leo laanzia aya ya sa hadi ile aya ya1 ambayo pia ni yakumalizia sura hii ya kwanza kwenye aya ya ndugu msikilizaji neno la mungu latuambia hivi kwa sababu hiyo nakukumbusha uichochee karama ya mungu iliyo ndani yako kuwekewa mikono yangu msikilizaji wakati ambapo paulo alimwekea timotheo mikono ilimaanisha kwamba timotheo ni mshiriki pamoja na paulo katika kazi yani wao walishiriki hata katika kile kipaa cha kufundisha neno lake mungu wazo langu kuhusu hili ambalo paulo alimtendea timotheo ni kwamba timotheo alikuwa achukue nafasi yake kama vile elisha alivyochukua nafasi ya eliya na kama vile yoshua alichukua nafasi yake musa huyu mhubiri chupukizi timotheo alikuwa wa karibu sana na paulo hata wakati ambapo paulo alikuwa gerezani kule rumi alipowaandikia wafilipi kumuhusu timotheo alisema maneno yafuatayo kwenye sura ya pili ya kitabu cha wafilipi aya ya 19 na 192 walakini natumaini katika bwana yesu kumtuma timotheo afike kwenu karibu nifarijiwe na mimi nikiijua hali yenu maana sina mtu mwingine mwenye nia moja nami atakayeiangalia hali yenu kweli kweli msikilizaji hapa kuna mtu ambaye yoweza kuendelea kufundisha na kuhubiri yale ambayo paulo alikuwa amemfundisha kwa hivyo paulo akamfanya huyu mtu kuwa mshirika pamoja naye nam wao wawili walikuwepo katika huduma moja wakiendelea kulihubiri neno lake bwana paulo anamuhimiza huyu kijana timotheo kwamba aichochee karama ya mungu iliyo ndani yake huyu timotheo alikuwa na karama na paulo alimtaka achochee karama hiyo jambo hili ambalo paulo anamwambia hapa ni jambo ambalo laonyesha kwamba paulo alihusika sana na maisha ya timotheo huko efeso usisahau kwamba huo mji wa efeso ulikuwa ni mahali ambapo dhambi za zinaa zilikuwepo sana kulikuwepo na ile hekalu ya dayana na pia ilikuwa ni sehemu moja ambayo twaweza kuita sodoma na gomora ya ufalme au tawala ya kirumi paulo mwenyewe alikuwa amekaa kwenye mji huo wa efeso kwa miaka mitatu naye alijua kwamba kuna vitu vingi ambavyo vyaweza kumfanya huyu mtumishi mdogo wa mungu aweze kuacha kutumikia mungu jinsi inavyohitajika huenda alihofia kwamba timotheo iwaweza kuzembea na kukosa kufundisha neno la mungu jinsi inavyohitajika ndiposa twaona kuhusika kwake paulo anapomwambia aichochee karama yake na pia kumwita mwanangu mpendwa haya yote ambayo twayaona hapa ni yale ambaye yanaonyesha kwamba kwa hakika timotheo alikuwa wakaribu sana na moyo wa paulo na vivyo hivyo paulo alikuwa wakaribu sana na moyo wa timotheo ndugu msikilizaji hapa twaona uhusiano wa baba na uhusiano wa mwana na hivyo ndivyo naamini yafaa kuwa katika huduma zote kwa wale ambao wanalihubiri neno lake mungu kwenye aya ya7 neno lake bwana latwambia hivi maana mungu hakutupa roho ya woga bali ya nguvu na ya upendo na ya moyo wa kiasi rafiki yangu nafikiri kwamba wengi wetu tumetafsiri woga hii kwa njia ambayo haifai hata kidogo kile ambacho kipo ni kwamba woga ni jambo la kawaida na pia ni nzuri kwa mfano ndugu yangu mimi siwezi nikamwona simba na nisimame hapo eti mimi mwanamme la hasha nikisikia kwamba kuna simba ambaye ametoroka mbugani na yuko hapo mtaani na kuambia mimi nitakaa mahali ambapo ninauhakika kwamba huyo simba hawezi kunipata hilo ni jambo la kawaida tena ni jambo nzuri kabisa lakini kuna wengi wetu ambao kwa sababu fulani wana uoga ya mambo ambayo hawafai kuwa na uoga nayo kama vile kupanda kwenye orofa au hata kuruka kwa ndege na hata usishangae kwamba kuna wengine wanaogopa hata kutumia magari kwa uoga kwamba wanaweza kupata maafa wanapokaa kwenye gari wakisafiri utakuta kwamba wametoa jasho moyo unawapiga na hata upandwa na mpigo wa damu jambo hili ndugu msikilizaji yaani kuogopa kitu ambacho haufai kuogopa hilo ndilo ambalo twalisoma mahala hapa kwamba mungu hajatupa roho ya uoga ndiposa paulo anapozungumuza hapa hazungumuzi habari za uoga ambao unafaa kama vile uoga wa kuogopa chochote kile ambacho chaweza kukudhuru bali kile ambacho ananena hapa ni ule uoga wa kukufanya wewe kutotenda hilo ambalo wafaa kulitenda ndiposa neno la mungu natuambia kwamba mungu hajatupa roho wa uoga bali ya nguvu na ya upendo na ya moyo wa kiasi ndugu msikilizaji hili ambalo twasoma hapa kama moyo wa kiasi hiyo inamaanisha nidhamu kwa maneno mengine mungu hanuhuii kwamba twendelee kuishi katika maisha ya kikristo tukiwa tunashindwa kila wakati ni lazima tuwe wakristo wenye nidhamu badala ya kuwa watuma wa hisia zetu yani kutenda lolote lile ambalo laingia katika moyo wetu ama lile ambalo twalitamani kwa hivyo rafiki yangu ni lazima wewe kama mtoto wa mungu usiongozwe na hisia zako kiasi kwamba hizo hisia ziwe ndizo ambazo za kutawala wewe bali ni lazima wewe uwe na nidhamu ili kwamba uishi maisha ambayo mungu anakusudia uishi mbele za watu na pia mbele yake hilo ndilo ambalo neno hilo la mungu latufundisha tunapogeukia aya ya 8 msikilizaji neno la mungu latuingiza kwenye kipengele cha pili kwenye sura hii ya kwanza kipengele hiki chapatikana kwenye aya ya 8 ambayo yasema hivi basi usiuonee haya ushuhuda wa bwana wetu wala usinionee haya mimi mfungwa wake bali uvumilie mabaya pamoja nami kwa ajili ya injili kwa kadiri ya nguvu ya mungu ndugu msikilizaji waweza kukumbuka kwamba mada ya sura hii ya kwanza ni kuhusu tabu au mateso katika injili hili ni jambo ambalo siku za leo wakristo wengi wanahisi kwamba ukristo ni hali hiyo tu ya kukaa na kutulia na kuenda jinsi ambavyo mto unavyofuata mkondo wake wengi wetu pia twafikiri kwamba baba wetu wa mbinguni atatupa kile ambacho twahitaji na kuondoa kila jiwe mbele zetu na wala hakuna chochote kibaya ambacho chaweza kutupata sikia ndugu yangu popote utakapokwenda na kisha mtu ahubiri kwamba unapokuja kwake yesu kristo hautapata mateso fahamu kwamba hilo ni uongo kabisa maana unaposoma neno lake mungu katika sura ya 16 aya ya 33, ya kile kitabu cha injili ya yohana neno la mungu latuambia kwamba yesu kristo aliwaambia watumwa wake au wanafunzi wake kwamba katika ulimwengu tutapata dhiki na mkristo yoyote ni lazima afahamu kwamba ijapokuwa hata pitia katika dhiki kuu lakini kutakwepo na dhiki na mateso katika maisha haya ndugu msikilizaji unapogeukia sura ya15 aya ya18 ya kitabu cha injili ya yohana wapata kwamba yesu kristo aliwaonya wanafunzi wake akiwaambia kwamba iwapo ulimwengu utawachukia ni lazima wafahamu kwamba ulimwengu huo ulimchukia yeye kabla haujawachukia wao nam hili ndugu msikilizaji ni jambo la kutuonyesha kwamba katika ulimwengu huu ni lazima tutapata mateso tutapata dhiki lakini jambo la kufurahisha ni kwamba yeye kristo yesu ameushinda ulimwengu na taabu zake zote lililopo ni kwamba wakati wowote wa ule ambapo wapitia katika dhiki fahamu kwamba hilo siyo jambo geni kwako maana kila mtoto wa mungu ni lazima atapitia dhiki au taabu na ya namna fulani kwenye aya ya neno la bwana latuambia hivi ambaye alituokoa akituita kwa mwito mtakatifu si kwa kadiri ya matendo yetu sisi bali kwa kadiri ya makusudi yake yeye na neema yake neema hiyo tulipewa katika kristo yesu tangu milele ndugu msikilizaji huyo mungu ambaye ametuokoa ndiye mungu ambaye ametuita kwa mwito mtakatifu si kwa sababu ya chochote ambacho tumetenda bali kwa kadiri ya makusudi yake na neema yake kwa hivyo kwenye aya hii twaona makusudi ya mungu katika injili ambayo ilikuwa ni siri sasa imefunuliwa kwa ulimwengu wote kupitia mtumishi wake paulo nam jambo hili lilikuwa ni siri katika agano la kale ilikuwa ni siri ambayo haikuwa imefunuliwa lakini katika agano jipya twaona kwamba siri hii imefunuliwa siri hii ndugu msikilizaji ni siri ambayo ni wazi kwa kila mtu mtu yeyote ambaye ywataka kupokea siri hii ataipokea na yo siri hii si nyingine bali ni kwamba wewe ambaye siye myahudi wewe ambaye ulikuwa umefarakana na mungu ambaye hukwa na mungu wala haukwa na agano la mungu sasa waletwa karibu na mungu na wafanyika kuwa mwana wa mungu kupitia kwa imani katika kristo yesu jamani hiyo ni siri nzuri ambayo naamini kwamba wewe tayari umeipokea na umeikumbatia katika maisha yako kwenye aya ya 1 neno la mungu ilaendelea kusisitiza jambo hili neno hili inatuambia hivi na sasa inadhihirishwa kwa kufunuliwa kwake mwokozi wetu kristo yesu aliyebatili mauti na kuufunua uzima na kutoharibika kwa ile injili msikilizaji jambo hili ni jambo la ajabu kwelikweli kweli, jambo ambalo kwa hakika la faa wanadamu wote wasikie na kulipokea neno hili latwambia kwamba siri hiyo ambayo twainena hapa ni siri ambayo inadhihirishwa kwa kufunuliwa kwake mwokozi wetu kristo yesu aliyebatili mauti na kuna watu wengi ambao wanajaribu kuongeza maisha yao aidha kwa kula vyakula vizuri au kuishi maisha ambayo wanauhakika kwamba wataishi maisha marefu ndugu yangu lile ambalo lipo ni kwamba ule chakula usile chakula jambo ni hili mauti ni lazima yatakupata uwe ni tajiri uwe ni masikini lazima mauti yatakupata lakini hapa tuna mmoja ambaye neno la mungu natuambia kwamba yeye amedhirishwa na kufunuliwa na pia amebatili mauti hilo ni jambo ambalo sayansi haiwezi wala hakuna dini yoyote inayoweza kubatili mauti isipokua isipokuwa huyo mungu ambaye amefunua siri hii kupitia mwana wake ambaye pia ni mwokozi wetu yesu kristo ndugu msikilizaji kwa yeyote ambaye amempokea bwana yesu kristo kama mwokozi wake mauti yana maana tofauti kabisa kwa kuwa kristo amebatili mauti yaani amefanya mauti isiwe na nguvu ila napenda ufahamu kwamba mungu hakuondolea mbali mauti usisahau kwamba paulo anaandika barua hii akiwa kwenye gereza huku akiongojea hukumu ya kuuawa lakini jambo ambalo paulo ananena hapa haneni kuhusu mauti ya mwili bali ananena kuhusu mauti ya roho mauti ya milele ambayo ni kutengwa na mungu mauti hayo ya kiroho ndiyo ambayo twyasoma kwenye aya hii kwamba kristo alibatili kusudi mwenye dhambi yoyote ambaye anamwamini yeye asije akatengwa milele na mungu kristo ndiye mpatanishi wetu kwa kuwa kuna mpatanishi mmoja tu kati ya mungu na mwanadamu naye ni huyo kristo mungu yeye ametoshelezwa na kile ambacho kristo alitutendea swali ni hili ndugu yangu je wewe umetosheleka au wewe unajaribu kujiokoa kwa matendo yako napenda kurudia jambo hili ambalo nilikuwa nimesema hapo awali kwamba mwanadamu hawezi kuokolewa licha ya yeye kujaribu kutii kikamilifu kwa kuwa hana huo uwezo wa kufanya hivyo hawezi kuokolewa kwa njia hiyo kwa kuwa mungu hawezi kupokea huo utii wake kuna suluhisho moja tu ya mtu kuweza kuokolewa nayo ni kupitia huyu mmoja ambaye alisema kwamba yeye ndiye njia kweli na uzima na wala hakuna yeyote awezaye kwenda kwa baba ila kwa njia ya yeye huyo ni yesu kristo waweza kusoma andiko hilo katika kitabu cha yohana sura 14, ya itabu ca o 116msikilizaji licha ya kwamba mauti yapo lakini mauti ya kiroho hayapo kwa yeyote ambaye amemwamini yesu kristo ndiposa kristo pia alisema kwamba yeyote aniamini yae, amevuka kutoka kwa mauti na ameingia uzimani ijapo kuwa atakufa nitamfufua na ataishi milele msikilizaji usije ukatafuta njia ya uokovu yako mwenyewe bali fuata njia hii ambayo mungu amekuandalia kwenye aya ya11 neno la bwana laendelea kwa kutwambia hivi ambayo kwa ajili ya hiyo naliwekewa niwe muhubiri na mtume na mwalimu msikilizaji neno hili la mungu latwambia kwamba kwa sababu ya tumaini hilo ambalo lipo katika kristo yesu yani tumaini hilo la uzima lililo katika kristo yesu kwa njia ya injili paulo aliwekwa awe mhubiri na mtume na mwalimu nami kile ambacho napenda kukwambia ni hiki kwamba wewe ambaye ni mhuduma au wewe ambaye umemwamini yesu kristo kwa sababu hiyo hiyo mungu amekweka mahali ulipo kusudi watu waweze kukutazama na waweze kumgeukia mungu na kuishi maisha ambayo yanampendeza mungu na mwishowe pia waweze kupata huu uzima ambao mungu amewapa kwa imani katika mwana wake tukigeukia aya ya 1 twaingia kwenye kipengele kingine ambacho chanena kuhusu kutoaibika bali kuwa na ule uhakika neno la mungu lasema hivi kwa sababu hiyo nimepatikana na mateso haya wala sitahayari kwa maana namjua yeye niliyemwamini na kusadiki ya kwamba aweza kukilinda kile nilichokiweka amana kwake hata siku ile ijapokuwa paulo alikuwa gerezani na kwamba alikuwa amehukumiwa kifo yeye hakutahayari kwa ajili ya ile injili ndiposa twaona kwenye kile kitabu cha warumi pia katika sura ya kwanza aya ile ya16 akisema kwamba kwa maana siionei haya injili kwa sababu ni uwezo wa mungu huuletaa wokovu kwa kila aaminiye kwa myahudi kwanza na kwa myunani pia haya ambayo twyasoma kwenye kitabu hiki cha warumi msikilizaji ukirudi nyuma kidogo kwenye aya ya yan kwenye sura hii ya kwanza wapata kwamba paulo alikuwa akimhimiza timotheo asiaibike au kutahayari kwa sababu ya injili hili jambo ni jambo ambalo pia wewe ndugu yangu wafaa kulifuata naam kuna wakati ambapo wakristo wengine huwa ni walegevu sana kushuhudia kumuhusu kristo yesu wanakuwa wanakuonikana kwamba hawawezi kunena wakati wowote wa ule lakini haifai kuwa jinsi hivyo kwa kuwa jinsi ambavyo tumesoma kwenye neno la mungu tumeona waziwazi kwamba mungu hakutupa roho ya woga bali ya nguvu na ya upendo na ya moyo wa kiasi neno hilo ndugu msikilizaji laendelea kutujulisha jinsi ambavyo paulo alikuwa anamtazamia mungu ndiposa anasema kwamba anamjua aliyemwamini na kusadiki kwamba aweza kukilinda kile alichokiweka amana kwake hata siku ile hilo ndugu msikilizaji ni jambo ambalo ni nzuri kwelikweli tena la kutia moyo mungu ameweka kitu ndani yako kama vile ameweka kitu ndani yangu hilo ambalo ameliweka ndani yetu ni lazima kutufanya sisi tuwiwe ulimwengu yani kupatia ulimwengu injili jinsi inavyohitajika msikilizaji tunapogeukia aya ya1 neno lake bwana latuambia hivi shika kielelezo cha maneno yenye uzima uliyoyasikia kwangu katika imani na upendo uliyo katika kristo yesu ndugu yangu maneno yale ambayo ni kielelezo ni maneno ya maandiko ambayo yamevuviwa na roho wake mungu naamini kwamba hilo ndilo ambalo paulo alikuwa akimuhimiza timotheo nawe pamoja nami ni lazima kuyashika haya maneno ya mungu jinsi ambavyo inavyofaa nam tuyashike katika imani na upendo uliyo katika kristo yesu kwa kuwa maneno haya ni maneno yenye uzima neno la uzima ndugu yangu usilipuuze hata kidogo kwa kuwa hilo neno ndilo uzima wako kwenye aya ya1 neno la mungu lasema hivi ilinde ile amana nzuri kwa roho mtakatifu akaaye ndani yetu andiko hili ndugu msikilizaji ni andiko ambalo ni lenye umuhimu kweli kweli nam ni vyema ufahamu kwamba katika maisha ya mkristo hauwezi ukaishi jinsi unavyotaka wala kutumia nguvu zako bali ni lazima uwezeshwe kwa nguvu za roho mtakatifu paulo alinena kuhusu nguvu upendo na moyo wa kiasi katika aya ya 7 ambayo hayo yote ni tunda la roho mtakatifu kwenye kitabu cha wagalatia sura ya5 aya ile ya 2na2 twapata tunda la roho mtakatifu ambalo ni upendo furaha amani uvumilivu utu wema fadhili uaminifu upole na kiasi haya yote ndugu msikilizaji hayawezi akakuwepo katika maisha yako bila kuwezeshwa na roho mtakatifu ndiposa andiko hilo lanena kwamba ilinde ile amana nzuri kwa roho mtakatifu akaaye ndani yetu kwa hivyo ni roho mtakatifu ndiye awezaye kulinda amana nzuri ndani ya maisha yetu msikilizaji basi ni vyema kujitolea kwa roho mtakatifu kusudi roho mtakatifu aweze kulinda kila kitu jinsi inavyohitajika kwenye aya ya 15, neno la mungu kwa lamunguendelea hivi wajua habari hii ya kuwa wote walio wa waasiya waliniepuka ambao miongoni mwao wamo figelo na hermogene msikilizaji kwenye aya hii paulo anatajia wale ambao walikuwa sio waaminifu kwake unapogeuka kwenye sura ya kwanza ya kitabu kile cha timotheo wa kwanza utaona kwamba kulikwepo na wale ambao walikuwa wameanguka lakini kwenye aya hii twapata yote hao ambao walianguka hapo awali walikuwa pamoja naye kule rumi lakini sasa walikuwa wamekwenda katika mkoa wa esiya na kuita ndugu msikilizaji utazame na kuona kwamba huo ukengeufu ambao ulikwepo wakati ule ndiyo pia utakao kuwepo katika siku za mwisho naam hili ndilo ambalo litatendeka kwa kuwa ni lazima litatendeka maana neno la mungu limesema kwenye aya ya 16 hadi 18, neno la bwana latuambia hivi bwana awape rehema wale walio wa mlango wake onesiforo maana mara nyingi aliniburudisha wala hakuonea haya mnyororo wangu bali alipokuwapo hapa rumi alinitafuta kwa bidii akanipata bwana na ampe kuona rehema machoni pa bwana siku ile na jinsi alivyonihudumia kwa mengi huko efeso wewe unajua sana ndugu msikilizaji hapa twatajua mtu mmoja aitwaye onesiforo ambaye alikuwa ni mshirika kule efeso na alipokuwa kule rumi alimtembelea paulo kule gerezani jambo hili ndugu msikilizaji ni jambo ambalo laonyesha kwamba kuna wale watu ambao mioyo yao imejitolea kwa mungu na pia imejitolea kuwaburudisha watumishi wake mungu rafiki yangu iwapo wataka kumburudisha mtumishi wa mungu mburudishe usimwache mtumishi wa mungu na ukose kumburudisha kwa sababu ya maneno ya watu bali mburudishe maana kile kidogo unachomtendea hicho ndicho utakachokuwa umemtendea yesu kristo rafiki yangu haya kwa hakika ni mambo mazuri mambo ambayo yanatutia moyo nami ninaamini na kwamba utayatilia maanani moyoni mwako na pia kuyatenda kwa kuwa hilo ndilo jambo ambalo lampendeza mungu hebu tuombe pamoja baba mungu katika jina la mwanao yesu kristo nakushukuru kwa ajili ya haya ambayo tumejifunza niombi langu kwamba ndugu yangu msikilizaji atatilia maanani mafundisho haya kusudi makusudi yako yapate kutendeka maishani mwake najua kwamba amana nzuri uliyoiweka ndani yake bwana utailinda kwa nguvu za roho mtakatifu na zaidi ya yote itaonekana katika maisha yake naye atakuwa kielelezo bora ya neema yako ambayo bwana imefunuliwa kupitia kristo yesu asante bwana maana najua kwamba haya ni yaombayo ni katika mapenzi yako nawe utayatenda naomba katika jina la yesu kristo ambaye ni bwana na mwokozi wetu amen ndugu msikilizaji bwana akubariki unapoendelea kushika kielelezo cha maneno yenye uzima uliyoyasikia kutoka kwenye neno lake mungu hadi kipindi kijacho mimi ni mchungaji wako jofre wanjala munialo na neno litaendelea Kia hapo msikilizaji wangu najua kwamba baraka umezipokea na iwapo una swali au pendekezo uitume kwa anwani ifuatayo radio sanduku la posta ni2nairobi kisha uandike uandikemb ambayo ni5 kenya nitarudia tena radio sanduku la posta tenasandukulaposni2 54 nairobi kisha uandike d namba ambayo ni55 kenya hebu tukutane tena kwenye kipindi kijacho kwa mibaraka zaidi ni mimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela omodo ni kikwaga kwa heri na neno litaendelea