bwana ndugu msikilizaji hasa nikiwa na ufahamu kwamba mungu ametupatanisha tena siku hii ya leo ili tuendelee kujifunza neno lake nam leo hii twaingia kwenye sura ya tatu ambayo tutazingatia kuhusu wahuduma wa kanisani jambo ambalo twakutana nalo kwanza au kipengele cha kwanza ni kuhusu sifa ambazo mtu yafaa kuwa nazo kabla hajachaguliwa au kupewa wadhfa wa uongozi kama mzee neno neno la bwana latuambia hivi katika aya ya kwanza ni neno la kuaminiwa mtu akitaka kazi ya askofu atamani kazi njema maandiko haya ambayo tumeyasoma ndugu msikilizaji yanafungua kwa uo msemo kwamba ni neno la kuaminiwa mtu akitaka kazi ya askofu atamani kazi njema kwa maneno mengine msemo huu ni msemo ambao waweza kutegemewa wakati wowote wa ule pamoja na msemo huo kuwa ni msemo ambao wategemewa rafiki yangu jambo ambalo ningependa ufahamu ni kwamba ni vyema mtu yule aliye na sifa hizo kutafuta afisi hiyo ya askofu sababu na maana ni kwamba kwa kuwa mungu kwa roho wake mtakatifu amempa vipawa hivyo basi itakuwa ni sawa kwake kutafuta wadhfa kama huo ili aweze kutenda lile ambalo mungu ameliweka moyoni mwake msikilizaji roho mtakatifu wa mungu hajampa vipawa hivyo wala hajamuongoza basi itakuwa ni hali mbaya zaidi kwa kanisa hilo iwapo mtu ambaye atatafuta kuwa askofu hana vipawa hivyo ndugu msikilizaji huenda hiyo ndiyo sababu ambayo imeyafanya makanisa mengi au makusanyiko mengi kuwa na shida miongoni mwao lakini iwapo mtu amepewa kibali na mungu pamoja na vipawa vya kumwezesha kuongoza basi hakutakuwepo na shida yoyote ile na iwapo kutakuwepo na shida yoyote ile basi itatatuliwa kwa njia ambayo ni nzuri kabisa njia ya kibiblia jambo lingine ambalo ningependa ufahamu ndugu msikilizaji ni kwamba neno hilo askofu limetafsiriwa kwa njia tofauti na hata kukiwepo na wengine ambao wametafsiri neno hilo au jina hilo kwa njia isiyofaa jambo ambalo lipo ni kwamba wale ambao hufuata uongozi wa yaani uongozi ambao mtu mmoja anaitwa askofu wanatilia mkazo sana kwa jina hilo pamoja na tafsiri yake ila maana ambayo ni sawa kabisa na tafsiri ya jina hili askofu ina maana tu ya mwangalizi katika kanisa la kwanza ndugu msikilizaji mchungaji aliitwa kwa majina tofauti jambo la kwanza aliitwa kwamba yeye ni mzee au akaitwa mchungaji na jina lingine akaitwa askofu na la mwisho kabisa akaitwa ni mhuduma kwa hivyo hakuna siku ambayo mchungaji aliitwa kuwa yeye ni kasisi kwa kuwa kasisi ni jina ambalo la mfaa mungu peke yake napenda kusema hili ndugu msikilizaji kwa kuwa twazungumuzia habari za wale ambao ni wafanyikazi katika kanisa mtu yule ambaye anaitwa askofu au yule ambaye anaitwa mzee hayo ni majina mawili ya mtu mmoja au afisi moja msikilizaji haijalishi ni aina gani ya uongozi ambao unao pale kanisani bali hiyo ndiyo maana ya jina hilo askofu askofu wakati wake paulo alikuwa na mamlaka lakini siyo juu ya askofu wenzake au wazee wenzake wala hakuwa na mamlaka juu ya makanisa mengine katika nyaraka zake paulo hamna siku hata moja ndugu msikilizaji umemsikia akisema kwamba yeye ni askofu wa kanisa au kwamba alikuwa na mamlaka juu ya kanisa zinginezo ijapokuwa yeye ndiye ambaye alianzisha makanisa hayo kwa hivyo yeyote ambaye ana wadhifa kanisani yeye yupo mahala pale ili kulitumikia kanisa na wala si kutawala kanisa usisahau kwamba kristo ndiye kichwa cha kanisa na wala si askofu au mzee wa kanisa au kamati yoyote ile hata hivyo yule ambaye anatamani kazi ya askofu atamani kazi njema kwenye aya ya pili ndugu yangu neno la bwana hivi basi imempasa askofu awe mtu asiyelaumika mume wa mke mmoja mwenye kiasi na busara mtu wa utaratibu mkaribishaji ajuaye kufundisha kwenye maandiko haya twapata sifa ambazo askofu iwafaa kuwa nazo au mzee wa kanisa jambo la kwanza ni kwamba ni lazima awe ni mtu ambaye asiyelaumika kwa hakika kiwango hiki rafiki yangu ni kiwango ambacho kipo juu kwelikweli kweli lakini ningependa uelewe kwamba sio kwamba hauwezi ukalaumiwa kwa kuwa wewe u katika ofisi hiyo nam katika ofisi yoyote ile waweza kulaumiwa lakini jambo ambalo ni la umuhimu kabisa ni kwamba wakati ambapo lawama hizo zaja kwako ni lazima lawama hizo zisiwe na ukweli wowote ule kwa sababu ni lazima yule ambaye ni askofu awe bila lawama kwa njia hii kwamba asiwe na hatia kwa chochote ambacho mtu kumsingizia msikilizaji jambo lingine pia ambalo latajwa mahala hapa ni kwamba ni lazima awe mume wamke mmoja naam siamini kwamba wahitaji ni kuelezee jambo hilo bali ni waziwazi kwamba ni lazima yule ambaye anatekeleza kazi hiyo awe ni mtu ambaye anamke mmoja huenda waweza kusema kwamba paulo hakuwa ameoa lakini hebu nikuelezee kwamba paulo alikaa katika baraza la wazee ambalo liliitwa baraza la sanhedrin baraza hilo hange liiruhusiwa mtu yeyote ambaye hajaoa kwa hivyo huenda paulo alikuwa ameoa lakini mke wake akafa au huenda mke wake alimwacha alipotambua kwamba paulo ameikubali hiyo njia ambayo hapo awali alikuwa haiamini hata kidogo sifa nyingine ambayo yafuatia ni kwamba ni lazima awe mtu mwenye kiasi hii ina maana kwamba katika yote ambayo mtu huyu hufanya yeye ana kiasi katika yote asiwe ni mtu ambaye hupita kiasi kisha neno hili laendelea kwa kutwambia kwamba ni lazima awe na busara mtu ambaye anamaanisha kile ambacho anasema mtu ambaye anatekeleza kazi yake kwa njia ya busara njia ambayo haina uhalakini wowote msikilizaji sifa hizi ni lazima ziwepo katika maisha ya mtu yoyote ambaye iyatamani kazi ya askofu au kazi ya kuwa mzee wa kanisa jambo lingine pia ambalo anaongezea ni kwamba ni lazima mtu huyu awe ni mtu wa utaratibu mkaribishaji ajuaye kufundisha rafiki msikilizaji sifa hizi zote ni lazima ziwepo katika mtu wa mungu kusudi mtu wa mungu aweze kufanya mambo yake kwa njia ambayo inakubalika njia ambayo inampendeza mungu na pia inawapendeza wanadamu elewa kwamba juu ya haya yote ni lazima awe ni mtu ambaye anajua kufundisha maana yawezekanaje mtu asiyejua kufundisha kusimama na kuwafundisha watu haiwezekani hata kidogo ndiposa mtume wa mungu paulo anasema kwamba ni lazima huyu mtu ambaye anatamani kazi hiyo awe ni mtu ambaye yuwaweza kufundisha ewe ndugu yangu ambaye ni mzee wa kanisa ni lazima ujaribu iwezekanavyo uweze kupata njia ya kujifunza neno lake mungu ujue zaidi ya vile ambavyo unavyofahamu sasa kusudi uwafundishe watu maneno ya mungu jinsi ambavyo inatakikana kwa sababu twasoma katika neno lake mungu katika kile kitabu cha hosea sura ya aya ile ya 4:6 kwamba watu wangu wanaangamia kwa kukosa maarifa na kisha kwenye aya ya kufuatia neno la mungu linaendelea kwa kusema kwamba kwa kuwa mmekataa maarifa mimi nami nimewakataa ni vyema kumtegemea roho mtakatifu wa mungu lakini pia ni vyema kusoma neno lake mungu na kutafuta kujua jinsi ambavyo wafaa kulinena neno lake mungu mbele za watu kwa kufanya hivyo wewe utakuwa ni mzee mwenye chumvi yake tunapogeukia aya ya tatu ndugu msikilizaji twaingia katika mambo yale ambayo hayamfai mzee yeyote kuwa nayo nalo neno la mungu lnatuambia hivi katika aya ya tatu si mtu wa kuzoelea ulevi si mpiga watu bali awe mpole si mtu wa kujadiliana wala asiwe mwenye kupenda fedha mambo haya ndugu msikilizaji ni mambo ambayo ni wazi kabisa mbele zetu ni lazima wale ambao wanamwangalia mtu ili waweze kumkabidhi kazi ya uaskofu wafahamu kwamba ni lazima huyo mtu asiwe mlevi wala mtu akupiga watu bali awe ni mtu aliye mpole pamoja na hayo yote ndugu msikilizaji jambo lingine pia ambalo latajiwa mahala pale ni kwamba ni lazima huyo ambaye anatafuta kuwa askofu asiwe mtu wa kupenda fedha yesu kristo alinena kwamba haiwezekani mtu kuwapenda mabwana wawili kwa kuwa mmoja atampenda na mwingine atamchukia vivyo hivyo ni vigumu mtu kupenda fedha na kisha amtumikie mungu jinsi inavyohitajika maana shina moja ya mabaya ya kila namna fedha tukiongezea lingine ambalo neno hili linatwambia ni kuhusu huyu mtu ni lazima awe mtu asiyependa majadiliano nam sina maana kwamba atakosa kunena na watu au kujadiliana na watu kuhusu neno lake mungu bali nina maana ya hiyo tabia ya majadiliano ambayo huleta uzushi na ubishi miongoni mwa watu paulo ananena waziwazi kwamba mambo kama haya hayawezi kutuletea madaraka katika imani yake mungu bali huleta vita na ugomvi miongoni mwa watu kwa hivyo huyo ambaye anataka kuwa askofu ni lazima kujiepusha na mambo kama hayo kwenye aya ya nne msikilizaji neno la bwana liendelea kutwambia hivi mwenye kuisimamia nyumba yake vema ajuaye kutisha watoto katika ustahivu msikilizaji ni lazima huyo ambaye anatafuta kuwa kiongozi au kuwa askofu awe ni mwenye mamlaka katika nyumba yake lakini asiwe kama vile mtu ambaye anaongoza kwa mabavu ila jambo ambalo ningependa ufahamu ni kwamba neno hili la nena hasa kuhusu wale watoto ambao bado wapo chini ya mamlaka yake lakini iwapo mtoto amekuwa mtu mzima mtu ambaye anafahamu kile ambacho anafanya iwapo huyo atakwenda zake na kuwa mtu ambaye haelekei haiwezi ikaonekana kwamba haiwezi kuchukuliwa kwamba huyo kiongozi haisimamii nyumba yake jinsi inavyohitajika msikilizaji aya ya tano nayo neno la mungu latuambia hivi yaani mtu asiyejua kuisimamia nyumba yake mwenyewe atalitunzaje kanisa la mungu swali hili ambalo lajitokeza kwenye aya hii ndugu msikilizaji ni swali ambalo hasa la lanena kuhusu wale watoto ambao bado wapo pale nyumbani kwake na wala halineni kuhusu watoto ambao wameolewa au tayari wanajisimamia jinsi ambavyo nimesema hapo awali neno la mungu laendelea kwa kutwambia hivi kwenye aya ya sita. wala asiwe mtu aliyeongoka karibu asije akajivuna akaanguka katika hukumu ya ibilisi msikilizaji hili ni jambo ambalo ni sawa kabisa jambo ambalo ni lazima lizingatiwe kwa kuwa neno hili linatwambia kwamba mtu ambaye iwataka kuwa kiongozi au awe askofu asiwe ni mtu ambaye hivi karibuni hii ni kwa kuwa mtu ambaye ameokoka hivi karibuni ni mtu ambaye bado ni mchanga kiroho na wala hajakomaa katika imani yake na mara nyingi imekuwa kwamba katika makanisa mengi mtu akiokoka naye ni mfanyibiashara mashuhuri au ana mambo fulani fulani mara moja huchukuliwa na kuwekwa katika uongozi fahamu hili hili ndugu yangu jambo hili linapotendeka katika kanisa lolote lile lile ambalo litakuwepo ni kwamba ni raisi mtu huyo kuanguka katika hukumu ya ibilisi kwa kuwa dhambi kuu ya ibilisi haikwa nyingine bali ni kiburi msikilizaji ni vyema tulitunze kanisa lake kristo huku tukiwaangalia wale ambao twawachagua ili wawe viongozi kanisani sio lazima kwamba kwa kuwa mtu alikuwa ni mwimbaji katika ulimwengu aje mara moja na kuingia katika uimbaji katika kanisa la hasha ni lazima kwanza yule ambaye ameokoka hivi karibuni akaye chini apate kufundishwa aweze kuendelea kukuwa katika kiroho ili kwamba anaposimama baadaye na kipawa ambacho mungu amempa apate kutumia kipawa chake hicho kwa njia ambayo itamtukuza mungu kwa kuwa ni rahisi sana yeye kuinuka katika moyo wake na kuwa na kiburi na kujihesabu bora kuliko wengine na kwa kufanya hivyo atatumbukia katika lindi ambalo ibilisi alijipata ndani yake msikilizaji ni vyema wewe kama mchungaji kuhakikisha kwamba kabla haujamchukua mtu yoyote au kumchagua yeyote ili akusaidie katika kazi yake bwana ni lazima uhakikishe kwamba amejifunza neno lake mungu na pia ameonyesha ukomavu katika mwenendo wake na kristo jambo lingine ambalo lajitokeza 7 nalo neno la mungu latwambia hivi tena imempasa kushuhudiwa mema na watu walio nje ili asianguke katika lawama na mtego wa ibilisi ndugu msikilizaji kwa kunena habari za wale ambao wapo nje neno hili la mungu lanena kuhusu watu ambao si waumini maana iwapo mtu huyu anashuhudiwa vibaya nje kwamba yeye ni mtu aliyejawa na madeni mtu ambaye haaminiki basi mara moja huyo mtu hafaye hata kidogo kuwa mtumishi katika nyumba yake mungu na iwapo mtu kama huyo atachaguliwa basi huyo mtu atafanya kazi lakini si kazi yake mungu kwa hivyo ni vyema siku zote kutafuta kujua mtu huyu yeye anaishi vipi na ushuhuda wake ni wa jinsi gani kwa kufanya hivyo wale ambao wapo kule nje na wale ambao wamo kanisani watakuwa na ujasiri ya kuweza kukabidhi maisha yao kwa huyu mtumishi kusudi awatumikie naamini kwamba hili ni jambo nzuri kwelikweli kweli, jambo ambalo ni lazima kanisa letu siku hii ya leo lipate kuiga na kutekeleza kwa vyovyote vile kwenye aya ya yanne msikilizaji neno la mungu lageukia kikundi kingine kikundi cha mashemazi neno lake mungu latuambia hivi vivyo hivyo mashemazi na wawe wastahivu si wenye kauli mbili si watu wa kutumia mvinyo sana si watu wanaotamani fedha ya aibu msikilizaji jina hili shemasi ni jina ambalo lina maana ya mtumishi na hili ndilo jina ambalo kristo alitumia na pia ndilo jina ambalo watumishi wengine wote katika agano jipya wametumia pamoja na wale watumishi katika agano la kale tunapoangalia sura ya sita ya kitabu cha matendo ya mitume twaweza kufikiria kwamba utumishi ulianza wakati huo katika kanisa la kwanza hata hivyo jambo ambalo napenda uelewe ni kwamba ijapo kuwa shemasi ni mtu ambaye yatakikana kushughulikia mambo ya pale kanisani ni lazima awe ni mtu wa kiroho tuna shida nyingi sana siku hii ya leo wakati ambapo mtu anachaguliwa kuwa shemasi kwa sababu ya maumbile yake au kile ambacho anacho badala ya sifa za kirohoni twafikiri kwamba kwa sababu mtu ni mfanyibiashara shupavu au mfanyibiashara ambaye amefanikiwa yuaweza kuwa shemasi mzuri jambo hilo ndugu msikilizaji limefanya kanisa la kristo kuumia na pia watu wengi kuumia katika utumishi wa wale watu katika kitabu hiki cha timotheo wa kwanza jambo ambalo nitalizingatia sana ni kuhusu taratibu za kanisa ambazo ziahitajika kuonekana ambazo zinahitajika kuonekana katika umma ni lazima kanisa lionekane katika kila hali katika kila njia na katika utendaji wa kazi zake licha ya kwamba ni lazima kanisa lihusike katika utendaji kazi miongoni mwa jamii ambayo ipo ni lazima pia mambo ya kiroho yaweze kuangaliwa zaidi msikilizaji licha ya kwamba mashemazi ndiyo ambao hushughulika sana na kazi hiyo ya utendaji ya nje ni lazima wawe na sifa hizo ambazo ni lazima ziwe ni za kiroho neno la mungu limetwambia kwamba ni lazima shemazi awe ni mtu mstahifu mtu asiye mwenye kauli mbili msikilizaji shemazi ni lazima awe jinsi hiyo kwa kuwa itakuwa ni vigumu sana kwake kujaribu kumpendeza kila mtu ni lazima asimame wima kwa miguu yake na kufanya lile ambalo mungu yuataka afanye kwenye aya hii msikilizaji yale ambayo yaliwastahili askofu ndiyo bado yanawastahili mashemazi kwa hivyo ndugu msikilizaji ni lazima mashemazi waweze kuenenda jinsi ambavyo neno la mungu linavyotwambia mahala hapa ninashawishika moyoni mwangu kwamba iwapo watu wa mungu watazingatia haya ambayo tunayasoma mahala hapa kwamba maaskofu wawe jinsi hii na pia mashemazi wawe kwa jinsi hii kanisa lake kristo litatumikiwa vizuri na litajidhihirisha vyema katika nchi yetu kwa hivyo wewe ambaye ni kiongozi ni lazima uweze kuangalia je haya ambayo neno la mungu lanena hapa ni yale ambayo nimeyafuata au nimeyaacha nje kumbuka kwamba kanisa siyo lako hata kidogo kanisa ni lake kristo na siku itafika ambayo utasimama mbele zake kristo na utatoa hesabu yako je hesabu yako itakuwa ya namna gani ni watu wa aina gani ambao umewakubali wawe viongozi kanisani msikilizaji jambo hili ni jambo ambalo iwapo utaliangalia vyema ni jambo ambalo litafanya kanisa likuwe na lijidhihirishe vyema kama mwili wa kristo katika jamii kwa nini watu wengi siku ya leo hawana imani katika kanisa sababu ni kwamba mambo haya ambayo neno la mungu lasema hayazingatiwi hata kidogo ni vyema kuzingatia neno lake mungu kwa kuwa sisi ni mwili wake kristo ndugu yangu tusimwaibishe yesu kristo kwa kuwapa watu nyadhfa ambazo ni za umuhimu nyadhfa ambazo badala wao wamwakilishe kristo na kumwinua kristo wanamwaibisha naamini kwamba maneno haya yamekugusa ndani ya moyo wako na iwapo wewe ni mtumishi wa tabaka yoyote ile kiwango chochote kile uwe ni kiongozi wa vijana au mwalimu wa shule ya jumapili au mwalimu wa kwaya unawajibika kuishi maisha ambayo yatamtukuza kristo hata ukiwa ni muumini ni lazima uishi maisha ambayo yatamtukuza kristo wewe unawajibika kwa kuwa wewe ni kiungo katika mwili wa kristo hapo ulipo ndugu msikilizaji haya ndiyo ambayo mungu anataka ufahamu yafuate nawe utabarikiwa utaliinua jina lake kristo naye kristo atatukuzwa na watu watavutwa kwake nasi tutafurahi pamoja kwa kuwa bwana ametenda na yote atakuwa ni ajabu machoni petu nitaomba pamoja nawe kwa kuwa ni jambo jema kuomba pamoja tuombe mungu tena baba wa bwana wetu yesu kristo nakushukuru kwa ajili ya haya ambayo tumejifunza siku ya leo bwana najua kwamba tumepungukiwa kwa upande mmoja au mwingine kuhusu haya ambayo tumeyaona katika neno hili kwa kuwa tumefanya mambo kinyume na neno lako naomba kwamba utatusamehe na kututakasa na damu ya mwana-kondoo kusudi bwana tuweze kuwa safi machoni pako na tuanze kutenda lile ambalo umetuagiza namwombea ndugu yangu msikilizaji kwamba katika wadhifa wowote wa aliyo nao utamsaidia awe kielelezo la hili ambalo tumejifunza siku ya leo kusudi wengine wote wanapoona waweze kutamani kuishi maisha ambayo ndugu yangu msikilizaji anayaishi na kushukuru ewe bwana maana najua kwamba kwa uwezo wa nguvu za roho mtakatifu utamwezesha ili ayatende haya yote naomba haya katika jina la yesu kristo ambaye ni bwana na mwokozi wetu men ndugu msikilizaji wewe nimbarikiwa unapozingatia kutenda neno hili la mungu maana unapolitenda hili neno la mungu wewe utakuwa ni kielelezo na zaidi yayote utakuwa ni mtumishi wa mungu ambaye mungu amependezwa naye hadi kipindi kijacho mimi ni mchungaji wako jofre wanjala munialo na neno litaendelea Ya hapo msikilizaji wangu najua kwamba baraka umezipokea na iwapo una swali au pendekezo uitume kwa anwani ifuatayo Transworld radio sanduku la posta ni 2 nairobi kisha uandike uandikenmb ambayo ni 0, 0, 0, 0, 0, 0, kenya nitarudia tena Transworld radio sanduku la posta lapostni 5 nairobi kisha uandike namba ambayo ni55 kenya hebu tukutane tena kwenye kipindi kijacho kwa mibaraka zaidi ni mimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela umodo ni kikwaga kwa heri na neno litaendelea