karibisha ndugu msikilizaji kwenye mafundisho yetu siku hii ya leo twaendelea na mafundisho yetu ambayo yanatoka kwenye kitabu cha timotheo wa Kwanza, sura ya aya ya 5 hadi ile aya ya15 kwenye aya ya yaa neno hili la mungu ulatuambia hivi kwa sababu mungu ni mmoja na mpatanishi kati ya mungu na wanadamu ni mmoja mwanadamu kristo yesu wakati huu ambapo paulo alikuwa akiandika haya maneno ni vyema ufahamu kwamba ndugu msikilizaji wakati huo wale ambao walikuwa wakiutawala ulimwengu walikuwa ni warumi warumi waliabudu miungu mingi sana kama vile watu wanavyoabudu miungu siku hii ya leo lakini kwa njia tofauti huenda labda waweza kuniambia kwamba mimi siabudu miungu mingine bali namwabudu mungu wa kweli nam hiyo ni sawa kabisa iwapo kile ambacho wakiwaza ni sawasawa sawa. kwa kuwa siku hii ya leo ndugu msikilizaji watu hawajichongei tena sanamu za kuabudu bali kile ambacho wanafanya ni kwamba wanaabudu miungu kwa njia tofauti baadhi ya miungu ambayo watu waabudu siku hii ya leo ni kama vile mali kabila la mtu maumbile vyeo anasa na mambo mengine kama yale msikilizaji iwapo wewe wamwabudu mungu wa kweli basi huyo mungu ni mungu ambaye hawezi akawekwa katika daraja moja na miungu mingine yoyote ile fahamu hili kwamba lolote ambalo umejitolea kikamilifu ukatoa moyo wako kwa hilo jambo basi fahamu kwamba hilo ndilo ambalo limekuwa ni mungu wako naam watu wanaabudu kazi zao wanaabudu vitu vingi kwelikweli kweli, bila ya wao kufahamu kwamba wanaabudu miungu ndugu msikilizaji lolote ambalo utaliweka mbele yake mungu au litakalochukua nafasi yake mungu hilo ndilo ambalo limekuwa mungu kwako lakini fahamu hili mungu ni mmoja na yeye ndiye muumba wa yote na yeye tu ndiye ambaye anastahili kuabudiwa wala siyo kinginecho chochote kile rafiki msikilizaji pamoja na hiyo napenda kukwambia kwamba kuna mpatanishi mmoja kati ya mungu na wanadamu naye siye mwingine bali ni bwana yesu kristo unapotazama agano la kale kile ambacho wakipata ni kwamba watu wa israeli walikwenda katika hekalu mahala ambapo kulikuwepo na makuhani wengi na wale makuhani ndiyo ambao walikuwa wapatanishi kati yao na mungu lakini katika agano hili katika kizazi hiki chetu hatumhitaji mtu mwingine awe ni mpatanishi kati yetu na mungu bali kuna mmoja ambaye ni mpatanishi naye ni bwana yesu kristo msikilizaji mungu alikuwa katika bwana yesu kristo pale msalabani akiupatanisha ulimwengu na yeye mwenyewe kwa hivyo iwapo ulikuwa unafikiri kwamba kuna mwingine ambaye iwaweza kukupatanisha na mungu basi umekosea ni yesu kristo peke yake ndiye ambaye mungu amemteua na kumchagua awe mpatanishi kati yako na yeye rafiki yangu twahitaji mpatanishi twahitaji kuhani nasi tumempata mmoja ambaye ni kuhani mkuu katika kitabu cha ayubu kwenye ile sura ya 9 aya ya3 twampata ayubu akisema hivi hapana mwenye kuamua katikati yetu awezaye kutuwekea mkono sote wawili msikilizaji ayubu alikuwa alikuwakilia na kuhitaji mtu ambaye atampatanisha yeye na mungu kusudi kuwepo na mawasiliano na maelewano kati yao wawili wewe pamoja nami tunampatanishi bwana yesu kristo ambaye tayari amekuja yeye alikuja kama mungu ili aweze kutuokoa kwa kuwa yeye ndiye mungu na tena alilipa deni yetu yote ya dhambi na kwa hivyo kutukomboa na kutuokoa maishani mwetu ndugu msikilizaji hakuna mwingine yeyote ambaye yiwaweza kukushika mkono wako ambaye yiwaweza kukuelewa kuliko bwana yesu kristo ambaye alikuja kwa kusudi hilo na wakati ambapo unamwendea yeye hawezi akakukataa wala kukutupilia mbali maana kusudi ambalo lilimleta ni kwamba wewe msikilizaji wangu uweze kukumbatiwa na mungu wakati ambapo anakuwakilisha kwake mungu kupitia kwa ule msalaba wa pale kalvari ndugu msikilizaji hakuna mpatanishi mwingine kati ya mungu na mwanadamu isipokuwa yesu kristo ndiposa katika siku ile ya pentekoste wakati ambapo petro alikuwa akilihubiri neno lake bwana aliwaambia wale watu waziwazi kwamba hakuna jina lingine ambalo mwanadamu amepewa chini ya jua ili aokolewe kwalo ila jina la yesu kristo peke yake kwa hivyo ndugu yangu yesu kristo peke yake ndiye ambaye ywaweza kukutendea jambo la ajabu kwa kukuleta wewe uwe katika msimamo ulio sawa na mungu yani kukupatanisha naye mungu iwapo utaamua kumgeukia yeye utakapofanya hivyo basi wewe mara moja utapatanishwa na mungu na utakuwa mwana wa mungu kama vile neno la mungu linavyotwambia katika kitabu cha injili ya yohana sura ya kwanza, ya aya na 13. msikilizaji kwenye aya ya 6, neno la mungu unaendelea kutwambia habari za huyu mpatanishi nalo neno la hivi ambaye alijitolea mwenyewe kuwa ukombozi kwa ajili ya wote utakaoshuhudiwa kwa majira yake rafiki msikilizaji maandiko haya yanatuambia waziwazi kwamba yesu kristo alijitolea kuwa ukombozi kwa ajili yetu sote kwenye kitabu cha warumi sura ya a ndugu msikilizaji aya ile ya nane, neno la mungu latuambia hivi bali mungu aonyesha pendo lake yeye mwenyewe kwetu sisi kwa kuwa kristo alikufa kwa ajili yetu tulipokuwa tungali wenye dhambi ndugu msikilizaji kristo alikufa kwa kusudi moja kwamba aweze kuwa ukombozi kwa ajili yetu kwa hivyo iwapo watafuta ukombozi ndugu yangu usitafute ukombozi mahala pengine popote bali tafuta ukombozi kwa kumwamini yesu kristo ni njia rahisi kabisa kwamba unapomwamini yesu kristo unapata ukombozi hauhitaji kufanya chochote kile au kutekeleza mambo mengi sana ili upate wokovu maana hata ukafanya mambo hayo yote rafiki yangu na kuhakikishia kwamba hamna ukombozi wowote ambao utaupata maana matendo yetu yote hata yawe ni mema kiasi gani ni kama vitambaa vilivyotiwa unajisi mbele zake mungu na msikilizaji wangu hauwezi ukasimama na vitu vilivyooza vitu ambavyo ni mbele zake mungu kwa hivyo simama na damu yake yesu kristo ambayo imekubalika mbele zake mungu nawe utapokelewa na mungu baba kwenye aya ya 7 neno lake bwana laendelea kwa kutwambia hivi nami kwa ajili ya huo naliwekwa niwe muubiri na mtume nasema kweli sisemi uongo mwalimu wa mataifa katika imani na kweli kwenye andiko hili ndugu msikilizaji paulo ananena kuhusu habari zake kwamba yeye aliwekwa awe muubiri na mtume alichaguliwa na mungu kwa kusudi hilo yeye ni muubiri ambaye twaweza kusema kwamba yeye ni kama tarumbeta ambayo yanena habari njema habari za ukombozi zilizomo katika kristo yesu mtumishi huyu wa mungu anaendelea kwa kusema kwamba anasema kweli wala hasemi uongo na yaonekana ni jambo geni kabisa kwa paulo kumwambia timotheo maneno kama haya hali timotheo alikuwa ni rafiki wake wa karibu sana ni wazo langu kwamba kwa paulo kumwambia timotheo maneno haya anamwambia kwa kusudi moja kusudi timotheo aweze kuhimizika katika moyo wake na kuendelea mbele katika yote ambayo mungu kupitia mtumishi wake paulo tena jambo lingine ndugu msikilizaji ambalo paulo anatajia kwenye aya hii ya saba ni kwamba mungu amemchagua awe mwalimu wa mataifa katika imani na kweli rafiki kweliaau ili silo jambo ambalo paulo aliandikia makanisa yale mengine naam kwa kuwa wakati wowote ambapo aliwaandikia makanisa aliwaandikia na kuambia kwamba yeye ni mtume wa mataifa lakini kwenye aya hii anasema kwamba akuchaguliwa tu kulihubiri neno lake bwana au injili yake kristo bali yeye ameteuliwa kuwa mwalimu wa mataifa katika imani na kweli ndugu msikilizaji paulo alijua kile ambacho alikuwa akifanya nami naamini kwamba mungu atakusaidia wewe ufahamu kile ambacho mungu amekuitia kusudi uweze kukitekeleza hicho kwa ukamilifu jinsi ambavyo paulo alivyofanya katika maisha yake tunapogeukia aya ya nne msikilizaji twaingia katika kipengele kingine ambacho chanena kuhusu wanaume jinsi wanavyofaa kuomba neno lake bwana latwambia hivi katika aya ya nne basi nataka wanaume wasalishe kila mahali huku wakiinua mikono iliyotakata pasipo hasira wala majadiliano ndugu msikilizaji aya hii ambayo tumeisoma sasa hivi ni aya ambayo yaonyesha jinsi ambavyo watu wale wa kitambo walivyokuwa wakiabudu kwa wao kuinua mikono yao jambo hilo lilionyesha jinsi ambavyo walikuwa wamejitolea maishani mwao kumuishia bwana na kukaa jinsi ambavyo neno lake bwana linavyosema msikilizaji isipokuwa katika siku hizi zetu za leo kuna sehemu zingine ambazo ukiinua mkono wako unapoomba watu watakuangalia na kukushangaa lakini hili ni jambo ambalo limeandikwa hapa kwenye biblia pia unaposoma kwenye agano la kale wapata kwamba watu wa mungu waliomba wakiinua mikono yao na pia kulikwepo na hali zingine kama vile kupiga magoti au kusujudu mbele zake mungu kwa hivyo iwapo jambo hili latendeka rafiki yangu na haulipendi fahamu kwamba hilo ndilo ambalo limeandikwa katika biblia nami nitakuhimiza ubadili niya yako na ufanye kile ambacho neno la mungu latuagiza kufanya hata hivyo kuna jambo ambalo pia paulo ananena mahala hapa kwamba ni lazima yeyote anayenyosha mikono hiyo mikono hiyo iwe imetakata wala kusiwepo na ghadhabu au majadiliano katika moyo huo kwa hivyo ndugu yangu unaponyosha mikono yako mbele za mungu ni lazima ujichunguze moyoni mwako kusudi isipatikane kwamba umemwinulia mungu mikono mikono ambayo imejaa ghadhabu mikono iliyo chafu kwa kuwa moyo wako umejaa majadiliano ni lazima ndugu msikilizaji wakati wowote wa kuabudu ufanye kile ambacho unauhakika nalo nam ndiposa twamshukuru mungu kwa kuwa twafahamu kwamba yeye ni mwaminifu hata kutusamehe dhambi zetu mradi tunapoungama mbele zake mungu kwa hivyo usiogope kuinua mkono wako unapomwabudu mungu kilichopo ni kwamba ungama dhambi zako naye ni mwaminifu atakusamehe na kukusafisha kutokana na udhalimu wote jambo lingine ambalo latajwa mahali pale ni majadiliano nam hakuna haja ya kwenda mbele zake mungu huku ukiwa na hali ambayo ni ya kutatanisha moyoni mwako ndiposa neno lake bwana latuambia hivi katika sura ya11 yaiki kitabu cha webraniya ya 6 lakini pasipo imani haiwezekani kumpendeza kwa maana mtu amwendeaye mungu lazima aamini kwamba yeye yuko na kwamba huwapa dhawabu wale wamtafutao rafiki yangu tunapokwenda kwake mungu katika maombi ni lazima twende kwa imani na huenda kwa kukosekana kwa imani mioyoni mwa watu imesababisha mikutano ya maombi kuwa ni mikutano ambayo ni watu haba sana ambao huenda msikilizaji nenda kwake mungu kwa imani nawe utamwabudu mungu kwa moyo ulio huru kwa kuwa lile ambalo walifanya si kwa sababu ya matendo yako bali kwa sababu ya imani ulio katika kristo yesu tunapogeukia aya ya ta ndugu msikilizaji twaingia kwenye kipengele kingine ambacho chanena jinsi ambavyo mwanamke au wanawake wanavyofaa kuabudu neno lake bwana latuambia hivi katika aya ya tsa vivyo hivyo wanawake na wajipambe kwa mavazi ya kujisitiri pamoja na adabu nzuri na moyo wa kiasi si kwa kusuka nywele wala kwa dhahabu na lulu wala kwa nguo za thamani najua kwamba jambo hili ambalo neno la mungu lanena hapa limezua ubishi mwingi sana miongoni mwa waumini lakini lile ambalo napenda kukufahamisha ni kwamba katika siku hizi zetu za leo twaishi nyakati ambazo watu wamechukua jambo hili na kulipeleka pande mbili zilizo tofauti kabisa naam kuna wale ambao wanawaruhusu wanawake kuwa katika uongozi na mamlaka katika ibada wale ambao wanafuata jambo hili msikilizaji wanao wanawake ambao ni wahubiri na viongozi katika kila tabaka wala hakuna kiwango chochote ambacho mwanamke iwapo iwaweza kutekeleza uongozi ule hawezi kunyimwa nafasi hiyo hata kidogo kisha kuna wale wengine ambao hawataki hata kumwona mwanamke amesimama mbele yao au kufanya jambo lolote lile hali hizo mbili ndugu msikilizaji zataendeka kwa kuwa watu hawaelewi jinsi ambavyo hali ilivyokuwa wakati wa utawala wa kirumi kile ambacho ningependa kukuwekea msingi ni kwamba mungu aliwatumia wanawake katika neno lake bwana twaona jinsi mungu alivyomtumia dibora malkia este ruth na wengineo na pia katika historia ya kanisa kuna wengi ambao ni wanawake ambao mungu aliwatumia kwa njia tofauti tofauti licha ya hayo ndugu msikilizaji katika ule ulimwengu wa kirumi wanawake walitumiwa katika ibada hizo za kipagani na pia wao ndiyo waliokuwa na mamlaka katika ibada zile katika mji wa korintho kulikwepo na ibada katika hekalu za miungu hiyo ambayo wale wote waliokuwa wakiongoza mle walikuwa ni wanawake hao wanawake ndiyo waliokuwa makuhani katika hekalu hizo na jambo ambalo ningependa uelewe ni kwamba wale wanawake walikuwa ni makahaba ndiposa katika neno lake bwana twampata paulo akinena habari hizi kwamba ni lazima wanawake wajipambe kwa mavazi ya kujisitiri pamoja na na adabu nzuri na moyo wa kiasi msikilizaji timotheo alikuwa akiishi mahali ambapo wanawake walijivaa kwa mavazi ya kutojisitiri wala hawakuwa na adabu nzuri hiyo ndiyo ilikuwa sababu ya mtume paulo kumwandikia timotheo kusudi awaongoze wale wanawake kanisani waenende sio kama vile wale wanawake wa efeso ambao walikuwa makuhani kwenye zile hekalu bali wawe tofauti na hao wanawake kabisa ndiposa kwenye aya ya km ndugu msikilizaji neno la bwana latuambia kwamba bali kwa matendo mema kama iwapasavyo wanawake wanaoukiri uchaji wa mungu ndugu msikilizaji hilo ndilo himizo lake paulo kwa jinsi ambavyo wanaume pamoja na wanawake wanavyostahili kusali katika maabada tazama kwamba paulo anasema kwamba wanawake waombe naam jambo ambalo lajitokeza waziwazi ni kwamba hawaambii jinsi ambavyo wanafaa kuomba katika maabada bali yeye anasisitiza kuhusu utu wa ndani utu ambao hauonekani ambao wakubalika mbele zake mungu naamini kwamba wakubaliana nami rafiki yangu kwamba hivyo ndivyo ambavyo yafaa kuwa katika makanisa yetu na kila sehemu ambayo twainua vinywa vyetu ili kuweza kuomba na kuleta dua na sala zetu mbele zake mungu tukiteremka kwenye ile aya ya 1 pamoja na ile aya ya kb neno la mungu laendelea kwa kutwambia hivi mwanamke na ajifunze katika utulivu akitii kwa kila namna simpi mwanamke ruhusa ya kufundisha wala kumtawala mwanamume bali awe katika utulivu ndugu msikilizaji aya hizi hasa zazingatia kuhusu kujifundisha na pia kufundisha mafundisho ya imani wakati unaposoma maandiko haya ni lazima ufahamu kwamba wanawake katika siku zile za paulo ndiyo waliokuwa wakiongoza katika zile hekalu ambazo mara nyingi walijitosa katika anasa niposa paulo anawatahadharisha wanawake hasa katika siku zile kusudi wasije wakasimama mbele ya umma huku akiwa na mifano ile ambayo ilikuwepo katika hekalu hizo za kipagani kwa hivyo ndugu yangu iwapo mwanamke angesimama kufanya jambo lolote ilikuwa ni lazima awe amevalia mavazi ya kujisitiri kusudi mawazo ya wale wanaomuona wasije wakafikiria jinsi ambavyo walivyokuwa wakiabudu katika hekalu za kipagani naamini kwamba hilo ni jambo jema ni jambo ambalo pia lafaa kusisitizwa katika siku hizi zetu za leo msikilizaji aya ya ya hadi 15, neno la mungu sura hii pili kwa maneno ya kwa maneno maana adamu ndiye kwanza na nahawa baadaye wala adamu hakudanganywa ila mwanamke alidanganywa kabisa akaingia katika hali ya kukosa walakini ataokolewa kwa uzazi wake kama wakidumu katika imani na upendo na utakaso pamoja na moyo wa kiasi msikilizaji wangu hili ambalo paulo analinena mahala hapa ni jambo ambalo wewe pamoja nami twalifahamu wakati wowote ambapo mwanamke anamzaa mtoto yeye humleta mtenda dhambi katika ulimwenguni na hilo ndilo ambalo tu yaweza kulileta maana kupitia hawa ulimwengu wote uliingia katika dhambi lakini usije ukasahau kwamba maria ndiye ambaye alimzaa yesu kristo ambaye ni mwokozi wa ulimwengu kwa hivyo mwanamke anaokolewaje naam mwanamke anaokolewa kwa uzazi wake kwa kuwa maria alimzaa mwokozi ambaye alikuja kuuokoa ulimwengu unaponena lolote kuhusu mwanamke kuleta dhambi ulimwenguni usinene jambo hilo iwapo wewe haujajiandaa kuongeza kwamba ni kupitia mwanamke ndipo ulimwengu waokolewa rafiki yangu hakuna mwanamme yeyote ambaye alimleta mwokozi bali ni mwanamke ndiye aliyemleta mwokozi kwa kuwa unaposoma neno lake mungu katika kitabu cha mwanzo neno la mungu natwambia jinsi ambavyo mungu ameahidi wokovu kupitia mwanamke twapata neno hili katika sura ya tatu, aya ya1 ambayo yasema hivi nami nitaweka uadui kati yako na huyo mwanamke na kati ya uzao wako na uzao wake huo utakuponda kichwa na wewe utamponda kisigino msikilizaji mungu alimleta huyo ambaye ni uzao wa mwanamke aliyemponda kichwa huyo shetani ambaye alimwingiza mwanamke katika dhambi na hata hivyo kila mmoja awe ni mwanamke au mwanamme ni lazima aokolewe kwa imani katika mwana wa mungu yesu kristo ambaye alikuja kwa sababu hiyo msikilizaji haya ambayo tumejifunza ni mambo ya ajabu kwelikweli kweli, ni mambo ya kututia moyo na kututia nguvu kusudi tuendelee kumtii mungu kila mmoja wetu kama muumini mungu amekupa roho wake kusudi akuwezeshe kutimiza yote ambayo amekufunulia nami nitaomba pamoja nawe ili mungu aendelee kukubariki na aendelee kukuinua katika hali zote hebu tuombe baba katika jina la mwanao yesu kristo na kushukuru kwa kuwa wewe ndiwe mungu na wala hakuna mungu mwingine kama wewe tazama siku hii ya leo umenena pamoja nasi mambo ya ajabu mambo ambayo twafaa kuyazingatia katika maisha yetu namwombea ndugu yangu msikilizaji kwamba katika maisha yake atazingatia neno hili ambalo tumejifunza siku hii ya leo pamoja na yale yote ambayo utaendelea kumfunulia katika maisha yake asante kwa kuwa kwa uweza wa roho mtakatifu atapata nguvu ya kukupendeza katika maisha yake kwa utukufu wa jina lako naomba haya katika jina la yesu kristo ambaye ni bwana na mwokozi wetu amen ndugu msikilizaji wewe ni mbarikiwa kwa kuwa umelisikia neno lake mungu neno lake mungu ni hakika tena lina dhawabu kubwa sana kwa wote ambao wamelipokea na kulitenda hadi tutakapokutana tena kwenye kipindi kijacho mimi ni mchungaji wako jofre wanjala munialo na neno litaendelea Kia hapo msikilizaji wangu najua kwamba baraka umezipokea na iwapo una swali au pendekezo uitume kwa anwani ifuatayo radio sanduku la posta ni2 nairobi kisha uandike uandikenamb ambayo ni sifuri, sifuri, tano, sifuri, tano, kenya nitarudia tena sanduku la posta tenasanduku laosni 54nairobi kisha uandike namba ambayo ni5 kenya hebu tukutane tena kwenye kipindi kijacho kwa mibaraka zaidi ni mimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela umodo ni kikwaga kwa heri na neno litaendelea