raha moyoni mwangu ndugu msikilizaji waufahamu kwamba umekwepo mahali pale ukisubiria wakati na saa kama hii jambo hilo laonyesha waziwazi kwamba wewe ni mtu ambaye wataka kuendelea kulifahamu neno lake mungu ili uweze kulitenda maana hauwezi ukachukua muda wako kulisikia neno hili na kisha ukose kulitenda nina uhakika huo katika moyo wangu jambo hilo ni jambo la kutia moyo na pia ni la kumfurahisha bwana aendelea na somo letu kutoka kwenye kitabu hiki cha yeremia tukianzia sura ya4 hadi ile sura ya496 ya, 49, ya 6. kwenye sura hii ya 4 msikilizaji wangu twapata ujumbe wa kinabii kwa mtu aitwaye baruku baruku alikuwa ni rafiki yake yeremiya na pia alikuwa ni msaidizi wake yeye ndiye aliyeandika maneno yote ya yeremia kwenye gombo la chuo ambalo mfalme yohakimu alikikatakata vipande na kutupa kwenye moto na wakati ambapo yeremia alikuwa kwenye gereza baruku ndiye aliyemshughulikia ili aweze kununua lile shamba lililokuwa anathothi kwa neno lake bwana na wakati ambapo yohana mwana wa kareya alipowateka watu mateka na kuwapeleka misri baruku alikuwa miongoni mwao waliochukuliwa pamoja na yeremia msikilizaji waweza kupata habari hizi zote katika sura ya36 sura ya 32 na sura ya43 ya unabii huu kwa baruku naamini kwamba uliandikwa mahali hapa ili uwe himizo kwa baruku bwana alikuwa amemfunulia tayari kwamba kwa kuwa yeye alijitambulisha na nabii yeremiya mungu atakuwa pamoja naye kama vile tutakavyoona kwenye sura hii kwenye aya ya kwanza hadi 3 neno la bwana latuambia hivi neno hili ndilo ambalo yeremia nabii alimwambia baruku mwana wa neria alipoyaandika maneno haya katika kitabu kwa kinywa cha yeremia mwaka wa4 wa yoakimu mwana wa yosiya mfalme wa yuda kusema bwana mungu wa israeli akwambia wewe ee baruku kwa maana bwana ameongeza huzuni pamoja na maumivu yangu nimechoka kwa ajili ya kuugua kwangu wala sioni raha msikilizaji mambo yalikuwa ni magumu sana wakati wa mfalme yoakimu lakini kulikwepo bado na hali ngumu ambayo ilikuwa inafuatia baadaye Niposa baruku alikuwa na mawazo kama hayo katika moyo wake kwenye aya ya 4 neno la mungu latwambia hivi basi mwambie hivi bwana asema hivi tazama niliyo nitayabomoa na niliyo nitayang'oa na haya yatakuwa katika nchi yote msikilizaji ijapokuwa mambo yalikuwa yanaendelea kuwa mabaya mungu alimtaka baruku kufahamu kwamba yeye ndiye ambaye ameyatekeleza hayo yote mungu alichukua huo wajibu wa kusema kwamba chochote ambacho yuda wamekipitia hicho ndicho yeye mwenyewe aliamua kitendeke kwa hivyo kilichokuwepo kwa baruku ni kuenenda sambamba na mpango wake mungu msikilizaji jambo hili ambalo mungu anamnenea baruku hapa ni jambo ambalo pia wewe nami twafaa kulizingatia hebu tuenende katika mpango wake mungu na wala tusijitafutie mipango yetu mingine kwenye aya ya neno la mungu lafungia sura hii 45 kwa maneno yafuatayo je unajitafutia mambo makuu usiyatafute kwa maana tazama nitaleta mabaya juu ya wote wenye mwili asema bwana lakini roho yako nitakupa iwe nyara katika mahali pote utakapokwenda ujumbe huu ambao ulimfikia baruku ulimfikia alipokuwa angali kijana chupukizi mungu alimjulisha kwamba asiwe na nia ya kujitafutia makuu kwa kuwa hali ambayo itakuwepo baadaye itakuwa ni hali mbaya kabisa yeye ataishi katika wakati ambapo kutakuwepo na hali ngumu hali ya shida lakini katika hayo yote mungu atamhifadhi na wala hakuna mtu atakaye yachukua maisha yake kwa sasa yeremia na baruku rafiki yake ambaye pia alikuwa ni msaidizi wake walikuwa ni watu wazee katika nchi ya misri wao waliona jinsi ambavyo mungu aliwahifadhi katika nyakati hizo ngumu walizoishi msikilizaji unapomtazamia mungu katika maisha yako na kuenenda sambamba na mpango wake mungu atakuhifadhi kwa njia yake maana mungu ana njia ya kuwahifadhi watu wake tunapogeukia sura ya6 hai twapata unabii ambao mungu aliunena kwa kinywa cha nabii yeremiya kwa taifa la misri filisti na taifa la moabu usisahau kwamba ndugu msikilizaji yeremia alikuwa ametelemshwa kule misri kinyume ya mapenzi yake wale mabaki wa yuda waliotelemka misri waliteremka kule kwa mawazo kwamba watakuwa na amani na chakula kingi lakini mungu anawaambia kile kitakachopata nchi hiyo ya misri anasema kwamba ana habari kwao kwamba vita vyaja na vitafikia hadi misri naye nebukadreza mfalme wa babeli atateka misri na kuiweka chini yake msikilizaji jambo hilo lilitendeka kwenye aya ya17 twapata maneno yafuatayo wakalia huko farao mfalme wa misri ni kishindo tu muhula aliyoandikiwa umeacha ameuacha upite kwa maneno mengine neno hili la mungu lasema kwamba farao sie wa kutegemewa hata kidogo maana misri itaanguka kwa kushindwa na wakaldayo aya ile ya19 neno la mungu lasema hivi e binti ukae katika misri ujiweke tayari kwenda zako hali ya kufungwa kwa maana nofu utakuwa ukiwa utateketezwa usikaliwe na watu rafiki msikilizaji hili ambalo neno la mungu natuambia hapa ni kuhusu watu wa yuda ambao walifanya kosa la kumtegemea farao na kwenda katika nchi ya misri iwapo wao wangeliweka tumaini lao katika bwana mungu wao kama vile walimwomba yeremia anene na bwana basi wao wangelikuwa salama lakini katika hayo yote ndugu msikilizaji mungu alimpa yeremia unabii wa kuwatuliza mioyo unabii wa kuwafariji neno la bwana lasema hivi katika aya ya katia aa lakini usiogope wewe ee yakobo mtumishi wangu wala usifadhaike ee israeli kwa maana tazama nitakuokoa toka mbali na wazao wako toka nchi ya uhamisho wao na yakobo atarudi naye atatulia na kustarehe wala hapana mtu atakayemtia hofu usiogope wewe ee yakobo mtumishi wangu asema bwana kwa maana mimi ni pamoja nawe maana nitawakomesha kabisa mataifa yote huko nilikokufukuza bali sitakukomesha wewe kabisa lakini nitakurudi kwa hukumu wala sitakuacha bila adhabu rafiki yangu unaposoma aya hizi mbili nawe waliamini neno la mungu kuwa ni kweli ni lazima uamini kwamba mungu bado hajamalizana na taifa la israeli mungu anawaambia kwamba hatawaacha bila kuwadhibu lakini hatawakomesha nam hilo ndilo mojawapo ya majibu mengi ambayo twapata kutokana na swali lililopo katika kitabu cha warumi sua ya 11 ya ambayo yauliza hivi je mungu amewatupa watu wake iwapo twamini neno lake bwana basi ni lazima tuamini jinsi lilivyo na kulipokea jinsi lilivyo kwa hakika mungu atawarejesha watu wake na atawatendea mema ila kwa habari za dhambi hata kosa kuwaadhibu watu wake na kuwaadhibu aliwaadhibu hebu nikuulize swali hili ndugu msikilizaji mungu aliwaadhibu watu wake watu ambao aliwapenda sana habari gani wewe ambaye ni wamataifa wewe uliyepewa nafasi ya kutengeneza njia yako na bwana lakini umeikataa tena haujaikataa tu bali umekataa uokovu kupitia kwa mwana wake yesu kristo jambo hili ndugu yangu ni jambo ambalo lanifanya nihofie maisha ya watu wengi sio maisha ya hapa ulimwenguni bali maisha ya baadaye maana kuna siku ambayo yaja ulimwengu wote na wote waliomo kwenye ulimwengu huu watasimama mbele ya mungu aliyeziumba mbingu na nchi na kuhukumiwa sawasawa sawa na matendo yao je utakaposimama mbele zake mungu utapatikana na hatia au mungu atasema kwamba huyu nina mfahamu alieamini neno langu msikilizaji chaguo lipo mikononi mwako iwapo utachagua kulitii neno lake mungu kwa kuliamini jinsi lilivyo wewe utakuwa salama lakini ukikosa kufanya hivyo hautakuwa na wakati mwingine wa kuchagua wakati ni huu uliyopo sasa kwenye sura ya 47 twapata unabii wa yeremia kuhusu watu wa filisti msikilizaji unabii huu waja kwa wafilisti wakati ambapo wale waliokuwa mabaki ya yuda walipoanza kuangalia taifa hadi taifa lingine wakijiuliza ni wapi watakakokwenda ni taifa lipi ambalo watalitegemea mataifa haya yote ndugu msikilizaji walikuwa ni adui zao je watakimbilia kwao jibu ambalo lapatikana mahali hapa ni la kwa kuwa nchi hiyo ya wafilisti itatekwa na kuwekwa mikononi mwake nebukadreza msikilizaji najua kwamba kwa sasa umefahamu kwamba ninachagua aya kadhaa wa kadha ambazo ninanena kuhusu kwa hivyo nitakuuliza kwa wakati wako uweze kusoma sura hizi maana utapata picha kamilifu hata hivyo maandiko haya ambayo nimeyatajia ni maandiko ni ambayo ni msingi wa kila sura tunapogeukia sura ya twapata unabii ambao neno la mungu la nena kuhusu moabu moabu pia ataacha kuwa taifa maana atakomeshwa neno la bwana latuambia hivi katika aya ya42 na moabu ataangamizwa asiwe taifa tena kwa sababu alijitukuza juu ya bwana msikilizaji hayo ndiyo ambayo mungu aliyanena kuhusu taifa hili la moabu ufalme uliopo sasa wa yordani katika mashariki wa mto wa yordani ipo katika nchi hiyo nchi ya watu wa moabu msikilizaji watu hao wa moabu hatuwafahamu siku ya leo lakini tunapoangalia kwenye aya ya47 ni wazi kwamba mungu hakuwa amemaliza nao kwa kuwa neno la mungu latuambia hivi kwenye aya hiyo ya47 lakini nitawarudisha watu wa moabu walio utumwani siku za mwisho asema bwana hukumu ya moabu imefikilia hapa ijapokuwa rafiki yangu hatuwafahamu watu wa moabu lakini kilichopo ni kwamba mungu aliyewaumba watu hawo anawajua na atawarudisha wote walioko utumwani anasema kwamba hawa watu atawarudisha katika siku za mwisho kwa hivyo ndugu msikilizaji moabu pia wataingia katika milinia ambayo kristo atakuwa akitawala hata hivyo wakati wa yeremiya hakukuwepo na sababu ya wale watu kukimbilia moabu kwa kuwa hawange kuwa salama kule maana mungu alimchagua mfalme nebukadreza aweze kuangamiza mataifa yote msikilizaji maneno haya ambayo mungu ali kupitia nabii wake yeremiya ni maneno ambayo yalitimia kwa hivyo ndugu yangu ni vyema kuweza kulisikia neno lake bwana na kulitia moyoni na kulitenda tukigeukia sura ya49 neno lake bwana alaendelea kutwambia unabii hasa kuhusu mataifa yaliyokuwa yameizunguka israeli hadi sasa ndugu msikilizaji ninauhakika kwamba una ufahamu huu kwamba mabaki waliobakia pale yuda walifanya kosa la kutelemka kule misri walikwenda kule kwa uwasi wao na nikana kwamba walitoka kwenye kikaangio na kuanguka kwenye moto tayari vita vilikuwa vimekwisha katika nchi ya israeli lakini hakuna adui yoyote ambaye angelikwenda kuweza kuchukua nchi ile kwa sasa miji yote ilikuwa imebomolewa na kuharibiwa na kuteketezwa wala hakukuwepo na chochote bali magofu tu ieo na majivu ya yale ya walikuwa wameacha mahali pale msikilizaji iwapo wale mabaki wangelibakia kwenye nchi ile basi wangelipata nafasi ya kuijenga nchi yao badala ya wao kukimbia na kwenda misri mungu alijua kwamba misri itakuwa ni sehemu nyingine tena ambayo nebukadrezar atatelemka wakati ambapo misri ilianguka mikononi mwake nebukadrezar aliwachukua watu hawa tena kwa mara ya pili na, walichukuliwa mateka kwa mara ya pili na kwa hivyo watateseka tena katika mawazo yao walifikiri kwamba walikuwa wanakimbia vita na kwamba wametelemka kwenye nchi watakakokaa kwa amani na kula chakula kwa wingi wao walifikiria tu habari za tumbo zao na hali ya usalama wao rafiki msikilizaji haya ambayo twayaona mahala hapa ni mambo ambayo pia yapo miongoni mwetu kuna hiyo hali ya nia zetu matendo yetu na pia mwelekeo wetu hauelekezwi ili kumpendeza mungu au kuishi na kuongozwa kwa ukweli wake mungu bali kufikiri jinsi ambavyo tumbo zetu zitakavyojaa na amani yetu lakini hebu elewa kwamba iwapo hayo ndiyo ambayo wayakimbilia hayo hayawezi kukuletea amani wala hayawezi kukufanya uwe umetosheleka katika historia yote twaona kwamba hayo ambayo watu huyakimbilia yani kuwa salama na chakula tele Huwa ndiyo wa wa uharibifu kila namna historia yatufundisha mafundisho makuu sana iwapo twaweza kutulia na kusikia msikilizaji sura hii y 49 yaendeleza unabii wa yeremiya kuhusu hukumu ya mungu ambayo itakuja juu ya mataifa yaliyokuwa yameizunguka israeli kwanza kabisa msikilizaji twapata unabii kuhusu amoni wale mabaki wa yuda hawakuhitaji kuangalia amoni ili kupata kimbilio kwa kuwa amoni pia itaharibiwa leo hii hatuna amoni lakini hebu sikia kile ambacho mungu ananena kuhusu amoni neno la bwana lasema hivi kuanzia ile aya ya kwanza hadi aya ya sita habari za wana wa amoni bwana asema hivi je israeli hawana wana je hana mrithi basi mbona malkamu anamiliki gadi na watu wake wanakaa katika miji yake basi kwa sababu hiyo tazama siku zinakuja asema bwana nitakaposikizisha mshindo wa vita juu ya raba mji wa amoni nao utakuwa magofu ya ukiwa na binti zake watateketezwa kwa moto ndipo israeli watawamiliki wao waliokuwa wakimmiliki asema bwana piga yowe ee eh, heshboni kwa maana ai umeangamizwa lieni enyi binti za raba mjivike nguo za magunia ombolezeni mkipiga mbio huku na huko kati ya maboma maana malkamu atakwenda kuhamishwa makuhani wake na wakuu wake pamoja mbona unajisifu kwa sababu ya mabonde bonde lako litiririkalo ee binti mwenye kuasi utumainie hazina zako ukisema ni nani atakayenijilia tazama nitaleta hofu juu yako asema bwana bwana wa majeshi itakayotoka kwa wote wa kuzungukao nanyi mtafukuzwa nje kila mtu mbali kabisa wala hapana mtu wakuwakusanya wapote yao ndugu msikilizaji haya ndiyo ambayo mungu aliyanena kuhusu taifa hili la amoni amoni waliingia na kumiliki gadi na watu wake wakakaa katika miji ya israeli kwa sababu hiyo mungu anasema kwamba atawahukumu watafukuzwa nje na wala hapana mtu wa kuwakusanya wale wapote yao lakini hata hivyo ndugu yangu mungu bado anaendelea kunena kuhusu watu wa amoni neno la bwana latwambia hivi katika aya ya sita lakini baada ya hayo nitawarudisha wana wa amoni walio utumwani asema bwana msikilizaji licha ya kwamba hatujui amoni ni kina nani lakini neno la bwana lasema kwamba mungu atawarudisha unabii huu ni unabii wa ajabu ni unabii wa kutia moyo na pia wa kutufundisha sisi ambao twaishi kwa kizazi hiki kwa hayo ndugu msikilizaji napenda kukwambia kwamba hakuna taifa lolote lile ambalo alipo mikononi mwake mungu mungu huinua mataifa na pia hushusha mataifa mungu huinua viongozi na pia huwashusha viongozi yeye ndiye anayetawala katika mambo yote ya wanadamu na wala hakuna lolote lile ambalo mwanadamu iwaweza kufanya bila ya mungu kumruhusu msikilizaji wangu yawezekana wewe kufikiria kwamba hayo hayana msingi lakini tazama mungu ni mungu anayetawala na yeye iwatawala katika mioyo ya wanadamu ili kutekeleza makusudi yake usisahau kwamba mungu alinena kupitia kinywa cha nabii isaya kwamba kutakwepo na taifa liitwalo babeli wakati huo babeli ulikuwa ni mji mdogo tu lakini katika kitabu hiki cha yeremia babeli ni taifa kubwa taifa ambalo la tawala ulimwengu wote maandiko haya katika biblia siyo maneno ya mtu bali ni maneno ambayo mungu aliyanena kupitia watu msikilizaji wangu tazama neno hili la mungu ni kweli ni neno la kuaminika liamini neno lake bwana kwenye biblia nawe utasitirika katika moyo wako utakuwa salama moyoni mwako na lolote ambalo litatokea utakuwa na msingi wako thabiti katika neno lake bwana hebu nikukumbushe kwamba maneno ya watu yamekwwepo lakini neno lake bwana ndilo ambalo litatimia kwa kuwa mkuu ni yule ambaye atekelezaye neno lake na mungu anaponena neno neno hilo ni lazima litatimia msikilizaji wewe unataka kuwa upande upi mimi nitakusihi uweze kuzingatia neno lake mungu na kuliamini neno hili maana kwa hakika hili neno ni neno ambalo nila hakika tena ni neno ambalo ni lazima litatukia neno hili nilipoliamini lilibadilisha maisha yangu neno hili unapoliamini litabadilisha maisha yako rafiki yangu watu wa yuda walilipuuza neno hili wakakataa kulisikia neno hili naye mungu akasema kwamba kwa kuwa wamekataa kulisikia neno hili mabaya yatawapata mabaya yaliwapata na hata sasa ukienda kule israeli utapata kwamba yale ambayo mungu alinena ndiyo ambayo yalitukia je una sababu yoyote ya kukosa kuliamini neno lake mungu liamini neno lake mungu maana hili neno ni la kweli nitaomba pamoja nawe mungu uishie milele mungu unayetawala katika mioyo ya watu na katika mataifa yote na kushukuru kwa ajili ya ufunuo huu kuhusu neno lako na kuhusu ukuu wako juu ya wote wenye mwili na yote yanayoonekana na yasiyoonekana namwombea ndugu yangu msikilizaji kwamba utamsaidia aweze kulisoma neno lako kwenye biblia ili aweze kuchambua na kufahamu kwamba maneno haya ambayo yameandikwa mengi yalitimia na mengi bado hayajatimia na kwamba yatatimia kwa wakati wako asante bwana maana unapomwezesha kufanya hivyo na unapomwangazia kwenye neno lako atakuwa na nguvu ya kuendelea kukuamini kwa kuwa wewe ndiwe mungu nakushukuru maana nimeomba haya katika jina la yesu kristo aliye bwana na mwokozi wetu ndugu msikilizaji mimi sina la ziada kwa leo ila uwamia kwamba iai neno lake bwana nawe utakuwa salama wala hautakuwa na hofu kuhusu lolote lile ambalo litatokea hadi kipindi kijacho mimi ni mchungaji wako jofre wanjala munialo na neno litaendelea je msikilizaji wangu unaendelea kubarikiwa na kipindi cha neno kama ni hivyo basi tuandikie barua utwambie hivyo hivyo anwani yetu ni kwamtayarishi kipindi cha neno transworld radio sanduku la posta ni 21514 nairobi kenya piawa kutumia anwani yangu ya email ambayo ni pomodo t twr dot na hadi wakati mwingine ndimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela omodo ni kikwaga nikikutakia mema mchana wa leo neno litaendelea