msikilizaji kujumuika pamoja nawe siku hii ya leo ili tuweze kuendelea kujifunza kutoka kwenye neno lake bwana huku nikiwa na ufahamu kwamba mungu amekuhifadhi amekulinda amekupigania na umeendelea kuuona mkono wake wa ajabu ukiwa pamoja nawe rafiki yangu twaendelea leo hii na somo letu katika hiki kitabu cha nabii yeremia sura ile ya379 hadi 39. kwenye sura hizi ndugu msikilizaji jambo ambalo tutazingatia ni kuhusu neno lake bwana lililokuwa limeandikwa kwenye gombo lakini likaharibiwa tutamwona yeremia akishikwa na kisha baadaye kuachiliwa na mwisho kabisa tutaona jinsi ambavyo yuda walichukuliwa mateka rafiki yangu msikilizaji jambo ambalo ningependa ufahamu ni kwamba katika sehemu hii ambayo twaianza sasa hivi ni sehemu ambayo inashughulikia sana mambo yaliyotukia au historia nabii huyo yeremia alikuwa ni mwaminifu kwa kuyafunua yale yote ambayo mungu alikuwa amemwagiza na pia alikuwa ni shahidi wake mwaminifu msikilizaji iwapo ungelipenda kujua jinsi ambavyo mungu alivyokuwa anajiisi wakati haya yote alikuwa yakitukia ni vyema utazame uso wake yeremia uliokuwa umejaa machozi mengi kwa zaidi ya miaka 3 yeremia alikuwa amefanya huduma tulimwona yeremia akianza huduma yake akiwa ni kijana chupukizi mwenye umri wa kama miaka aaaa hivi pia alikuwa ni kuhani mchanga aliyeitwa na mungu kuwa nabii lakini kwa sasa yuu gerezani na jeshi la mfalme wa babeli lii nje ya nyuta za yerusalemu hilo jeshi la mfalme wa babeli lilikuwa limeuhusuru huo mji kwa zaidi ya miezi 18 yeremia ananena habari hizi katika sura ya 52 lakini pia kuna nakala zaidi katika kitabu cha wafalme wa pili na pia mambo ya nyakati ya pili kwa sasa ndugu msikilizaji ni mara ya tatu na mara ya mwisho ya mfalme nebukadreza kuhusuru yerusalemu kuna mara nyingine mbili ambazo tayari alikuwa amefika katika mji huo na kuwachukua watu kadhaa mateka na kumfanya sedekia kuwa mfalme mahali pa yoakini naye sedekia alitaka kujiondoa chini ya utawala wa mfalme wa babeli na kwa hivyo akamgeukia farao wa misri naye farao aliamua kuweza kwenda kumsaidia sedekia ila mpango wake hasa ulikuwa ni kuweka yuda chini ya mamlaka ya misri wakati ambapo farao alikwenda hadi yerusalemu wale amiri jeshi wa nebukadnezar waliondoka kwa muda na hawakuhusuru ule mji wakati huo kwa hivyo kwa wakati huo ilionekana kwamba unabii wa yeremiya haukuwa wa kweli bali ulikuwa ni unabii wa uongo kwa hivyo mungu ananena na yeremiya akimwambia maneno ya fuatayo kwenye aya ya 7 hadi 1 neno lake bwana la hivi basi bwana mungu wa israeli asema hivi mtamwambia hivi mfalme wa yuda angalieni jeshi la farao ambalo linakuja kuwasaidia litarudi misri nchi yao wenyewe na wakaldayo watakuja tena na kupigana na mji huu nao watautwa na, na kuuteketeza bwana asema hivi msijidanganye mkisema bila shaka wakaldayo watatuacha na kwenda zao maana hawatawaacha maana mngelipiga jeshi lote la wakaldayo wanaopigana nanyi wakabaki kati yao watu waliojeruhiwa tu hata hivyo wangeondoka kila mtu katika hema yake na kuuteketeza mji huu msikilizaji maneno haya ambayo twyasoma mahala hapa ni maneno ambayo yanaonyesha waziwazi kwamba kuharibiwa kwa yerusalemu ni jambo ambalo mungu alikuwa amekusudia moyoni mwake ijapokuwa ilionekana kwamba jeshi la babiloni lilikuwa limekimbia lakini mungu anaahidi kwamba hilo jeshi litarudi tena ndugu msikilizaji huyu ambaye alikuwa akinena maneno haya yani nabi yeremiya alifungwa hata hivyo ndugu msikilizaji kwenye sura hiya37 tutapata maelezo zaidi kuhusu sababu iliyomfanya afungwe sababu hiyo haikuwa ni nyingine bali ilikuwa ni kwamba alimwambia mfalme asiungane na farao bali ajisalimishe kwa wale neno la bwana latuambia hivi katika aya ya moja na wakaldayo hata ikawa jeshi la wakaldayo lilipokuwa limevunja kambi yao mbele ya yerusalemu kwa kuliogopa jeshi la farao ndipo yeremia akatoka yerusalemu ili aende mpaka nchi ya benyamini alipokee huko fungu lake kati ya watu msikilizaji wakati ambapo wakaldayo walivunja kambi yao yeremia aliondoka na kwenda katika mji wake wa uenyeji ili aweze kupokea fungu lake lakini jambo ambalo lilimpata kwenye aza a abw neno la bwana natambia hivi naye alipokuwa katika lango la benyamini akida wa walinzi alikuwapo jina lake iriya mwana wa shelemia mwana wa hanania akamkamata yeremia nabii akisema unakwenda kujiunga na wakaldayo msikilizaji huyu mlinzi alimsingizia yeremia kwamba alikuwa anaasi nchi yake yeye ni msaliti na na anakwenda kuungana wale wakaldayo. jambo hili ndugu msikilizaji ni jambo ambalo lilimuhuzunisha yeremiya maana kwenye aya ya115 na yeremiya anasema yafuatayo ndipo yeremiya akasema ni uongo siendi kujiunga na wakaldayo lakini yeye asimsadiki basi iriya akamkamata yeremiya akamleta kwa wakuu nao wakuu wakamkasirikia yeremiya wakampiga wakamtia gerezani katika nyumba ya yonahani mwandishi kwa maana ndiyo walioifanya kuwa gereza maskini yeremia ndugu msikilizaji hakutiwa tu katika gereza bali pia alipigwa na hakuwepo huko kwa siku chache maana kwenye aya inayofuatia neno la mungu latuambia kwamba yeremiya alikaa kule kwa muda mrefu wakati huo ulikuwa wakati wa maumivu sana kwa yeremiya lakini mungu hakuwa amemsahau maana alimgusa yule mfalme na kumfanya kwenye aya ya17 neno la mungu natuambia hivi ndipo sedekiya mfalme akatuma watu wamlete naye mfalme akamuliza kwa siri ndani ya nyumba yake akasema je liko neno lililotoka kwa bwana yeremiya akasema liko akasema pia utatiwa katika mikono ya mfalme wa babeli baada ya yeremiya kutoa ujumbe ule yeremia alipata fursa ya kumwomba mfalme ili amwachilie awe huru kwenye aya ya ishiini neno la mungu latuambia maneno ambayo yeremiya alinena na mfalme nalo neno lasema hivi na sasa unisikie e bwana wangu mfalme maombi yangu yakapate kibali mbele yako usinirudishe nyumbani mwa yonathani mwandishi nisije nikafa humo lakini aliyokoa maisha yake maana hakumruhusu arudi kwenye ile nyumba aliyokuwa amefungiwa mle kwenye aya ya21 ambayo pia ni aya ya mwisho kwenye sura hii ya37 neno la mungu latuambia hivi ndipo sedekia mfalme akatoa amri wakamtia yeremia katika uwanda wa walinzi wakampa kila siku mkate mmoja uliotoka katika njia ya waokaji hata mkate wote wa mji ulipokwisha basi yeremia akakaa katika uwanda wa msikilizaji yeremia atabakia katika gereza hadi wakati ambapo jeshi la babeli litauteka huo mji wa yerusalemu tukigeukia sura ya38 jambo ambalo twalipata hapa ni kwamba yeremia aponea chupuchupu kuuawa kwenye sura hii ya38 yeremia bado alikwepo kwenye huo uwanda wa walinzi ambao pia ulitumika kama gereza lakini kwa uaminifu aliendelea kulinena neno lake mungu licha ya kwamba alikuwa katika hatari wakuu wa yuda walipomtazama walimuona kuwa yeye ni msaliti wa nchi yake na kwamba alifanya mioyo ya watu iendelee kuyayuka ndani yao basi walimwomba mfalme ili waweze kumwangamiza yeremiya kwa kumuweka katika shimo kwenye aya ya 6 ndugu msikilizaji neno la mungu latwambia hivi katika sura hii ya38 basi wakamtoa yeremia wakamtupa katika shimo la malkiya mwana wa mfalme lililo katika uwanda wa walinzi wakamshusha kwa kamba namle shimoni amukuwa na maji ila matope tu naye yeremiya akazama katika matope hayo msikilizaji lakini kwa kuwa mungu alimjua mja wake hakumwacha katika sehemu hiyo maana alimtuma mtu ili apate habari za kuokolewa kwake twapata kwenye aya ya 7 hadi ile aya ya ambapo neno la mungu lasema hivi basi ebedi-meleki mkushi towashi aliyekuwa katika nyumba ya mfalme aliposikia kama wamemtia yeremia shimoni na wakati huwo mfalme alikuwa amekaa katika lango la benjamini ebed-meleki akatoka nyumbani mwa mfalme akamwambia mfalme akisema e bwana wangu mfalme watu hawo wametenda mabaya katika mambo yote waliomtendea yeremiya nabii ambaye wamemtupa shimoni naye hakosi atakufa pale alipo kwa sababu ya njaa kwa kuwa hapana mkate kabisa katika mji ndipo mfalme akamwamuru ebed-meleki mkushi akisema chukua pamoja nawe watu 30 toka hapa ukamtoe yeremia shimoni kabla hajafa basi ebed-meleki akawachukua watu hao pamoja naye akaingia ndani ya nyumba ya mfalme chini ya gala akatoa mle nguo zilizotupwa na vitambaa vikuukuu akamtelemshia yeremia shimoni kwa kamba naye ebedmeleki mkushi akamwambia yeremiya tia nguo hizi zilizotupwa na vitambae hivi vikuukuu chini ya kamba kwa pani naye yeremia akafanya hivyo basi wakamwinua yeremiya kwa kamba hizo wakamtoa shimoni naye yeremiya akakaa katika uwanda wa walinzi ndugu msikilizaji haya ambayo yalitendeka kwake yeremia yalikuwa ni mambo ya ajabu kwelikweli kweli maana hata kukata tamaa huenda alikuwa amekata tamaa lakini mungu aliyemwita na kumfanya awe nabii katika mataifa alijua ni wapi alipo naye akamtumia huyu ebed meleki kumwokoa mtu wa mungu kwa hivyo ndugu yangu iwapo wewe uu katika hali ngumu hali ambayo unaona kwamba hauwezi ukaondoka hali ya kukata tamaa kabisa ni kwambialo ni hili usikate tamaa maana iwapo wewe umetembea na mungu kwa uaminifu wote elewa kwamba mungu anajua mahali ulipo na kwamba atakutendezea njia ya uokovu maana hakuna chochote ambacho humpata mungu kwa gafla ndugu msikilizaji baada ya mfalme kumwagiza bedi kumtoa yeremia kutoka kwenye shimo lile mfalme sedekiya alimwita yeremia na kumuuliza faragani ni neno lipi ambalo mungu analo kwa ajili yake pamoja na kumuuliza jambo hilo alimwahidi yeremia kwamba alimwahidi yeremia kwamba atahifadhi maisha yake kwa kumwokoa kutokana na wale ambao walikuwa wanatafuta roho yake yeremia anamjibu hivi kwenye aya ya kwene ndipo yeremiya akamwambia sedekiya bwana mungu wa majeshi mungu wa israeli asema hivi kama ukitoka kwenda kwa wakuu wa wafalme wa babeli basi nafsi yako itaishi wala mji huu hautateketezwa nawe utaishi na nyumba yako yeremia alikuwa ni mwaminifu kabisa na wala hakutaka kumpa mfalme maneno ya uongo ili aitumainie bali anamwambia kwamba ni lazima ujisalimishe mikononi mwa mfalme wa babeli kwenye aya ya 1 hadi 20, neno lake bwana alaendelea kwa kutuambia hivi bali ukikataa kutoka kwenda kwa wakuu wa wafalme wa babeli basi mji huu utatiwa katika mikono ya wakaldayo nao watauteketeza hata na wewe hautajiepusha na mikono yao mfalme sedekia akamwambia yeremiya waogopa wayahudi waliokimbilia wakaldayo wasija wakanitia katika mikono yao nao wakanidhihaki lakini yeremiya akasema la hawata kutoa na kusihi uitii sauti ya bwana katika hayo ninayokuambia ndivyo itakavyokufaa na nafsi yako itaishi nabii yeremiya anamsihi huyu sedekiya ajisalimishe mikononi mwa wakaldayo naye ataokoa nafsi yake pamoja na ya watu wake lakini kukataa kwake kuitii sauti yake bwana basi yeremiya hakuwa na lingine bali kunena hukumu ya mungu ambayo ilikuwa inasubiria taifa hili sedekiya alikuwa ni mwoga katika moyo wake alikuwa ni mtu mzembe naye alijaribu kufanya amani na kila mtu na alijaribu kumpendeza kila mtu kwa hakika hakikaeea alikuwa ni mwanasiasa halisi kwa sababu yeye kutafuta kupendeza kila mtu hili ndilo ambalo bwana alinena naye katika aya ya 2 hadi 2b lakini kama ukikataa kutoka hili ndilo neno ambalo bwana amenionyesha tazama wanawake wote walioachwa ndani ya nyumba ya mfalme wa yuda watatolewa na kuchukuliwa kwa wakuu wa mfalme wa babeli na wanawake hawo watasema rafiki zako walio karibu wamekudanganya nao wamekushinda na kwa kuwa miguu yako imezama matopeni sasa wamegeuka na kurudi nyuma msikilizaji unaposoma historia ya kuhusu wanawake wakati huo utapata kwamba wanawake walikuwa ni watu ambao walikuwa kigeugeu kabisa wakati ambapo wanawake wanageuka na kuwa jinsi ambavyo tumesoma kwenye neno hili basi taifa lolote lile halina tumaini hasa kuhusu utu na tabia hiyo ndiyo picha ambayo twaipata kutoka mahali hapa msikilizaji mfalme huyu alikuwa ni mfalme mpumbavu ambaye hangeitii sauti yake bwana au maonyo yake kupitia nabii yeremiya badala yake aliendelea kusikia maneno ambayo yaliyokuwa yamenenwa na hao manabii wa uongo ndugu yangu ijapokuwa watu wanaweza kunena maneno mazuri maneno ya kukutia moyo ni vyema wewe uwe ni mtu wako binafsi nina maana kwamba ujisimamie wewe mwenyewe na kufikiria hali yako peke yako maana utakapofanya hivyo wewe utakuwa na nafasi ya kuchambua na kuangalia ni jinsi gani ambavyo wafaa kufuata usiwe kama bendera inayofuata upepo hasa kuhusu maneno ambayo yanatokana na mungu ni vyema uamue wewe mwenyewe utafuata njia gani utakapofikia kiwango hicho basi wewe utakuwa umefikia kiwango kizuri cha kuweza kuamua ni lipi ambalo walitaka kuhusu maisha yako tunapoendelea ndugu msikilizaji twageukia sura ya 39 ambayo ujumbe wake unanena hasa kuhusu mabaya ambayo yatapata taifa la yuda pamoja na mji wake yerusalemu neno la bwana latuambie hivi katika aya ya ya kwanza na ya pili hata ikawa yerusalemu ulipotwaliwa katika mwaka wa kenda wa sedekia mfalme wa yuda katika mwezi wa 10 nebukadreza mfalme wa babeli na jeshi lake lote wakaja juu ya yerusalemu wakauhusuru katika mwaka wa 1ina mmo wa sedekia mwezi wa wanne siku ya kenda ya mwezi sehemu ya ukuta wa mji ilibomolewa msikilizaji tayari yale ambayo sedekia alikuwa naogopa yametukia nam sehemu ya ukuta wa mji tayari umebomolewa maneno yake nabii yeremiya yametimia kumbuka kwamba ndugu yangu yote ambayo mungu alikuwa akinena na yeremiya ilikuwa ni kwa kusudi moja tu watu hao wageuke na kuacha njia zao mbaya na kumfuata mungu mungu aliyewaokoa nami sitasita kukuambia kwamba maneno haya ambayo unasikia hasa kuhusu injili yake kristo kwamba kristo anarudi na kwamba ulimwengu wote utahukumiwa fahamu kwamba kuna siku yaja ambayo yatatukia rafiki yangu siamini kwamba utakuwa kama sedekia mtu ambaye alitaka kupendeza kila mtu na mwishowe haya yakampata ni lazima ufanye uamuzi wako binafsi na wala usiacha maoni ya watu wengine kukuamulia uamuzi wako kumbuka kwamba mungu ni mwenyezi na lolote ambalo anasema hilo ndilo ambalo litazingatiwa rafiki yangu kwenye aya aya zinazofuatia hasa ya aa hadi aa neno la mungu laelezea jinsi ambavyo sedekia pamoja na jeshi lake walijaribu kutoroka kutoka kwenye mji usiku lakini jeshi lile la wakaldayo liliwashika na kuwaleta mbele za nebukadreza mfalme wao aya ya sita hadi saba, neno lake bwana latuambia hivi ndipo mfalme wa babeli akawaua wana wa sedekia huko ribla mbele ya macho yake pia mfalme wa babeli akawaua wakuu wote wa yuda pamoja na hayo akampofusha macho sedekia akamfunga kwa pingu ili amchukue mpaka babeli msikilizaji hilo ndilo ambalo hufanyika mtu anapokataa kulitii neno lake mungu naamini kwamba katika busara ambayo mungu amekupa utamgeukia bwana kwa imani katika kristo yesu nawe utaepukana na huo hukumu kwa maana kwa kufa kwa kristo pale msalabani haikuwa tu ni kwamba ili uokolewe kutokana na uhukumu bali ni kwa kuwa mungu alikupenda fahamu hili kwamba jinsi ambavyo mungu alikupenda hata akamtoa mwanaye ili afe msalabani kwa ajili yako upate kuokolewa hivyo ndivyo ambavyo atakuhukumu atakuhukumu kwa sababu yeye alikupenda akatoa njia ya uokovu lakini wewe ulikataa uokovu wake kuna gharama kuu sana unapoacha maadili yake bwana na kufuata mambo yako mwenyewe baada ya mambo hayo kutukia ndugu msikilizaji yeremia alifunguliwa na adui ni jambo la kushangaza kwamba nebukadreza alikuwa amewaagiza watu wake kwamba wamfungue yeremiya na wahakikishe kwamba amehudumiwa vilivyo kwenye aya ya 11 hadi 1b twapata habari hizo neno la bwana lasema hivi basi nebukadreza akamwagua nebzaradani amiri wa askari walinzi katika habari za yeremiya akisema mtwae umtunze sana wala usimtende neno baya lolote lakini umtendee kama atakavyokwambia msikilizaji jambo hili hakika ni jambo nzuri kweli kweli jambo la kutia moyo kabisa mungu ameweka katika moyo wa nebukadresa kwamba ni lazima mtumishi wake ambaye amemtumikia kwa uaminifu atunzwe sawasawa sawa. hili ni jambo ambalo pia latuonyesha kwamba mungu huwatunza wale wote ambao ni waaminifu kwake kwa hivyo iwapo mambo ni magumu ndugu yangu hali imekuwa ni ngumu kabisa simama wima maana mungu atasimama nawe na atakutenda mema kwenye aya ya kiaau na kia neno la bwana latuambia hivi basi nebzaradani amiri wa askari walinzi na nebshazbani mkuu wa matoashi na nergalshareza mkuu wa wanajimu na maakida wakuu wote wa mfalme wa babeli wakatuma watu wakamwondoa yeremia katika uwanda wa walinzi wakamuweka katika mikono ya gedaliya mwana wa ahikamu mwana wa shafani ili ampeleke nyumbani kwake basi akakaa pamoja na hawa watu ndugu msikilizaji kwa mfalme nebukadreza kufanya jambo hili basi hapo ndipo ulikuwa mwanzo wa majira ambayo bwana yesu kristo aliuita majira ya mataifa waweza kupata andiko hilo katika kitabu cha luka sra a 21: ya 24 kama vile unavyofahamu siku hii ya leo bado mataifa wanaendelea kukanyaga mji huo israeli haitawali kikamilifu jinsi ilivyokuwa pale awali ila tu ni katika ule ukuta wa maombolezo nam maneno yake yesu kristo bado ni kweli ni vigumu kwa kizazi chetu cha leo ndugu yangu kukubali kwamba kuna hukumu ya mungu na kwamba hukumu ya mungu yaweza kuwa juu ya taifa juu ya jamii au juu ya mtu binafsi yeremia alitangaza neno la mungu kwa miaka ao yeye alikana na kushtumu dhambi za kila namna ambazo watu hawo walikuwa wakitenda na kuwambia watu hawo wageuke na kuacha njia zao mbaya na kufuata maadili yake mungu mungu alikuwa na subra sana na watu hawa lakini watu hawo walidanganyika walipoona kwamba maneno ambayo nabii yeremia aliyanena hayakuwa yakitimia mara moja msikilizaji kwa kukawia kwa hukumi ya mungu wale manabii wa uongo walitiwa nguvu hata waweze kusema kwamba maneno ya yeremiya yalikuwa ni ya uongo na wala hayatatimia lakini sasa ndugu yangu yale ambayo yeremiya alinena yote yametimia na sasa hawakuwa na lingine ila kuhukumiwa na mungu ndugu msikilizaji fahamu kwamba mungu ni mvumilivu na watu na yeye huachilia waendelee kufanya lolote watakalo hadi wakati ambapo hakutakwepo na lingine ila hukumu yuda au israeli ni mfano wa haya yote waweza kufikiri kwamba hayo yalitendeka wakati huo lakini jambo ambalo ningependa ufahamu ni kwamba huyo mungu aliyekwepwa wakati wa yeremia ndiye mungu ambaye ninamhubiri sasa hivi nam hilo ndilo ambalo wafaa kufahamu ndugu yangu na uweze kufuata lile ambalo ni la busara litii neno lake mungu nawe utakuwa na amani na mungu lolote ambalo utachagua hilo ndilo ambalo litakuwa lako uchaguzi uu mkononi mwako hebu tuombe pamoja mungu uishie milele tena mungu mwenyezi nakushukuru kwa ajili ya maneno haya ambayo bwana wewe hujasita kutufunulia umetufunulia waziwazi wazi kwamba iwapo tutatii neno lako neno lako hili ambalo lapatikana kwenye biblia basi hukumu yako haitakuwa juu yetu bali tutakuwa na amani nawe kwa imani katika mwana wako yesu kristo namwombea ndugu yangu msikilizaji kwamba katika yote atendayo utamsaidia aweze kufahamu kwamba neno hili ni hakika na wakati mmoja neno hili litatimia katika ulimwengu wote asante bwana maana najua kwamba utamsaidia kufanya uamuzi wa busara uamuzi wa kumpokea yesu kristo awe bwana na mwokozi wake maana najua kwamba wewe ni mwingi wa rehema na kwamba utatenda haya kwa utukufu wa jina lako na enzi yako nimeomba haya katika jina la yesu kristo ambaye ni bwana na mwokozi wetu wetumen ndugu msikilizaji niombi langu kwamba roho wake mungu atakusaidia uweze kufanya uamuzi wa busara wa kumwamini yesu kristo kama bwana na mwokozi wako kwa hayo ndugu yangu sina la ziada bali tukutane tena kwenye kipindi kijacho mimi ni mchungaji wako jofre wa njala munialo na neno litaendelea je msikilizaji wangu unaendelea kubarikiwa na kipindi cha neno kama ni hivyo basi twandikie barua utwambie hivyo hivyo anwani yetu ni kwamtayarishi kipindi cha neno transworld radio sandukula postani 21514 21, nairobi kenya vyawa weza kutumia anwani yangu ya emeil ambayo ni pomodo at twr na pia tafadhali tutembelee kwenye websaiti yetu ambayo anwani yake ni wwwwr afia org hadi wakati mwingine ndimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela omodo nikikwaga nikikutakia mema mchana wa leo neno litaendelea