you <laughs> kwamba mungu amezidi kukuhifadhi ndugu msikilizaji na kwamba umezidi kujifunza mengi zaidi kutoka kwenye kikitabu cha yeremia katika somo letu siku hii ya leo twaingia kwenye sura ya 29 hadi ile sura ya 3 mada ambayo twaipata kwenye sura ya 29 ni kuhusu ujumbe ambao yeremia aliwatumia wale mateka ujumbe uliokuwa watumaini kipengele cha kwanza twapata barua hiyo ambayo yeremia aliwaandikia wale mateka kule babeli neno la bwana la yafuatayo katika aya ya kwanza maneno haya ndiyo maneno ya waraka ambao nabi yeremia aliupeleka toka yerusalemu kwa hao waliobaki wa wakuu waliochukuliwa mateka na kwa makuhani na kwa manabii na kwa watu wote ambao nebukadrezar aliwachukuwa mateka toka yerusalemu hata babeli sura hii ya 29 ndugu msikilizaji ni sura ambayo ina barua ya yeremia ambayo ilipelekewa wale ambao walikuwa wamechukuliwa mateka pamoja na mfalme yoakini nitakuuliza uweze kusoma kutoka kwa kitabu cha wafalme wa pili sura ya 24 1-16 ili upate habari zaidi kuhusu jambo hili ila yuda ilichukuliwa mateka pamoja na watu wote miaka 11 baadaye waweza kupata habari hizo zaidi katika kitabu cha wafalme wa pili sura ya 25 kuanzia aya ya kwanza hadi ile aya ya 7 ndugu msikilizaji kwanzia aya ya 4 hadi aya ya 6 mungu anawapa maagizo ambayo wanafaa kuyafuata neno la bwana lasema hivi kwanzia aya ya bwana wa majeshi mungu wa israeli awaambia hivi watu wote waliochukuliwa mateka niliowafanya wachukuliwe toka yerusalemu mpaka babeli jengeni nyumba mkakaye ndani yake kapandeni bustani mkale matunda yake oeni wake mkazaye wana na binti awaozeni wake wana wenu mkawaoze waume binti zenu wazae wana na binti mkaongezeke huko wala msipungue rafiki yangu mungu anawaambia watu hawa kwamba wasifikiri kwamba wataondoka babeli mara moja ndiposa anawaagiza kwa kuambia kwamba waendelee kuishi maisha jinsi ambavyo yahitajika wakaye na kutulia pale babeli maana watakwepo kule kwa muda mrefu neno la bwana hivi katika aya ya mrefud kautakieni amani mji ule ambao nimewafanya mchukuliwe mateka mkauombee kwa bwana kwa maana katika amani yake mji huo ninyi mtapata amani mungu anaendelea kuwahimiza watu hawa kwamba wautakie amani mji ule ambamo watakuwa wakiishi wauombee kwa kuwa iwapo mji huo utakuwa na amani vivyo hivyo nao watakuwa na amani wasijiingize katika hali yoyote ya uwasi au kutenda lolote lile ambalo ni la ukaidi bali wajitulize na kuwa wema wanaozingatia sheria msikilizaji jambo hili pia ndilo ambalo ningependa kuweza kukwambia kwamba ni vyema uchukue nafasi yako na kuombea mji ambamo unakaa kwa kuwa mji huo unapokuwa na amani vivyo hivyo nawe utakuwa na amani tunapogeukea aya ya1 na ile aya ya11 neno la bwana latuambia kwamba maana bwana asema hivi babeli utakapotimiziwa miaka 7 nitawaajilia ninyi na kulitimiza neno langu njema kwenu kwa kuwarudisha mahali hapa maana nayajua mawazo ninayowawazia ninyi asema bwana ni mawazo ya amani wala si ya mabaya kuwapa ninyi tumaini siku zenu za mwisho ndugu msikilizaji haya ambayo mungu anawanenea watu hawa ni mambo ambayo yanadhihirisha waziwazi kuwa yeye aliwapenda watu hawa na kwamba kwa ajili ya agano lake na ibrahimu hawezi kuwasahau hata kidogo ndiposa amewaambia miaka taslimu ambayo watakuwepo katika nchi hiyo ya babeli na kisha baada ya miaka hiyo kutimia mungu atawarudisha katika nchi yao kulingana na neno lake jema ambalo aliwanenea ila ningependa ufahamu hili msikilizaji kwamba kule babeli kulikuwepo na manabii wa uongo waliokataa kupokea ujumbe huo ambao yeremia aliandika ujumbe uliokuwa ni kutoka kwake mungu waliandika barua kule yerusalemu akisema kwamba mungu amewachagua makuhani wapya na kwamba yeremia ni lazima auawe haya toyapata katika aya aa3 a32 ambapo neno la bwana latuambia ndipo neno la bwana likamjia yeremia kusema habari watu wote waliohamishwa kusema bwana asema hivi katika habari za shemaya mnehelami kwa sababu shemaya amewatabiria ninyi lakini si kumtuma mimi naye amewatumainisha ame neno la uongo basi bwana asema hivi tazama nitamwadhibu shemaya mnehelami na wazao wake hatakuwa na mtu atakayekaa katika watu hawa wala hatayaona mema nitakayewatendea watu wangu asema bwana kwa sababu amenena maneno ya uwasi juu ya bwana ndugu msikilizaji kwa ajili ya shema ya kunena maneno ambayo mungu hakumwagiza kunena mungu alitangaza hukumu juu ya huyo nabii wa uongo mungu alinenea yuda akiwaambia kwamba kile ambacho kimewapata kimewapata kwa sababu ya dhambi zao yeye daima huhukumu dhambi mungu hajabadilika ndugu msikilizaji licha ya watu wengi kufikiri kwamba yule mungu wa agano jipya ni tofauti na mungu wa agano la kale fahamu kwamba yeye hajabadilika na wala hatabadilika hajakuwa mzee wala kujifunza kitu kingine kipya yeye ni mungu yule aliye aliyepo na atakaye kuwepo mungu hajanena tu katika historia bali pia ananena pamoja nasi kupitia neno lake ndiposa katika kitabu cha waraka wa pili wa petro neno la bwana latuambia afotayo, katika sura ya kwanza, ya kwanza aya ile la neno lasema hivi mkijua neno hili kwanza ya kwamba hakuna unabii katika maandiko upatao kufasiriwa kama apendavyo mtu fulani msikilizaji jambo ambalo wafaa kufahamu ni kwamba petro haneni habari za matokeo ya ufunuo wake mungu bali ananena kuhusu mwanzo au msingi wa ufunuo huo kwa kuwa anasema kwamba hakuna unabii katika maandiko upatao kufasiriwa kama apendavyo mtu fulani manabii ambao waliandika maneno haya na kuzungumza katika siku zilizopita wao hawakuandika matokeo ya yale waliyo ya bali wanaandika na kunena hicho ambacho mungu aliwaagiza tunapolikaribia neno lake bwana ndugu yangu ni lazima tuweze kufahamu kwamba sisi hatujui chochote sisi ni wenye dhambi ambao twafaa kuweka mapenzi yetu mbali kabisa na maono yetu kuhusu neno la mungu na kusikia kile ambacho mungu anatwambia jambo hili ndugu msikilizaji Nilo jambo ambalo wafaa kufanya kwa kuwa shida iliyokwepwa wakati wa yeremia miongoni mwa wale makuhani na manabii na wakuu wa watu ni shida hiyo ya kutaka kujiinua na kufikiria lolote lile ambalo mtu iwataka kuhusu neno la mungu ambalo liliwajia ila ningependa ufahamu jambo hili ndugu msikilizaji kwamba wewe, unapo wewe unapojiinua katika mawazo yako na kuanza kufikiria lolote lile ambalo wataka hasa kuhusu neno hili la mungu wewe unatumia akili ambazo ni ndogo mno maana mungu aliyenena na manabii ni mungu anayefahamu kila kitu kwa kuwa yeye ndiye mungu na wala hakuna mungu mwingine kando yake kwa sababu hiyo ndugu msikilizaji nitakusii uweze kulisoma neno lake mungu ili uweze kuona jinsi ambavyo mungu alivyoshughulika na watu wake nawe utafahamu kwamba maneno haya ni hakika kwa kuwa mungu ambaye amenena ni mungu mkuu naye pia ahadi zake na, hili ndilo kusudi la maandiko haya tunapogeukia sura ya 3 ndugu msikilizaji sura hii yanena kuhusu dhiki kuu ambayo itakuja sura hii ya 3 ha39 ni sehemu ya nne ya kitabu hiki cha yeremiya nayo ina ujumbe au unabii unaohusu siku za usoni kuhusu kabila zile 1n bl za israeli na pia kuhusu utumwa au kutekwa kwa yuda ujumbe huu ambao wapatikana katika sura hizi ni ujumbe ulioelekea watu wa yuda wakati ambapo kulikwepo na giza kuu lililokuwa limetanda katika nchi hiyo kulikwepo na giza kuu lakini jambo hilo halikudidimiza ujumbe wa kutia moyo ambao mungu alimpa yeremia katika siku hizo naam hali ambayo ilikwepwo wakati huo ni kwamba tayari kulikwepo na jeshi la nebukadreza nje ya nyuta za yerusalemu tayari kubomoa nyuta zile wakati huu ndugu msikilizaji nebukadreza atauharibu mji huo na pia kuchoma hekalu naye yeremiya ameshikwa mateka na amefungiwa katika gereza msikilizaji ni kama miaka saba sasa tangu wale manabii wa uongo waanze kumdhulumu yeremiya mambo haya yamekuwa yakiendelea kwa utaratibu lakini kila kulipopambazuka maneno ambayo yeremia alikuwa ameyanena yaliendelea kutimia yule nabii wa uongo hanania waweza kukumbuka kwamba alikuwa ametabiri akisema kwamba baada ya miaka miwili mizima nguvu za babeli zitakuwa zimevunjwa nam miaka saba tayari imekwisha lakini nebukadreza yupo nje ya nyuta za ule mji nguvu zake hazitavunjwa lakini yeye ndiye ambaye atavunja yerusalemu na vyombo vya nyumba yake bwana ambavyo yule nabii alitabiri kwamba vitarudishwa havikuwa vimerudishwa na wala yekoniya hakuwa amerudi katika mji ule mambo yamekuwa ni mabaya zaidi nam ni kama vile kutoka kwenye kikaangio na kuanguka katika moto maisha katika taifa hilo la yuda yamekuwa ni mabaya zaidi yerusalemu hii chini ya uvuli wa babeli naye nabii wake mungu ameshikwa mateka na watu hawa ambao walikuwa na roho ya ukaidi waliokataa kulisikia neno lake bwana msikilizaji kwa hakika hali ya yuda ilikuwa ni mbaya zaidi kiasi kwamba hali ya kukata tamaa ilikuwa katika mioyo ya watu wengi lakini ni katika wakati huu wa giza ndugu msikilizaji ndipo ujumbe wa yeremia unatoka kwenye jela hiyo na kuingia katika kila nyumba katika mji huo wakati huu ndugu msikilizaji yeremia haimbi tena ule wimbo wa kuuliza kwa nini alizaliwa bali ana wimbo mpya wimbo wa kutia moyo amepitia katika giza kuu lakini sasa anaona mwanga usiku umeingia lakini asubuhi yaja msikilizaji hebu sasa tugeukie aya ya kwanza hadi tano ili tuweze kusikia ni yapi ambayo mungu alimwambia yeremiya neno la bwana latuambia hivi neno hili ndilo lililomjia yeremiya kutoka kwa bwana kusema bwana mungu wa israeli asema hivi ya kwamba uyaandike kitabuni maneno hayo yote niliyokuambia kwa maana tazama siku zinakuja asema bwana nitakapowarejeza watu wangu wa israeli na yuda waliofungwa asema bwana nami nitawarudisha hata nchi niliyowapa baba zao nao wataimiliki na haya ndiyo maneno aliyoyasema bwana katika habari za israeli na katika habari za yuda maana bwana asema hivi tumesikia sauti ya tetemeko na ya hofu wala si ya amani ndugu msikilizaji yeremia bado alikuwa amefungiwa kwenye gereza naam lakini bado alikuwa na neno hilo la mungu ambalo mungu alikuwa amempa kumbuka kwamba ndugu msikilizaji watu walikuwa wamepata ujumbe wa yeremia kwamba hakutakuwepo na amani lakini wale manabii wa uongo walikuwa wamesema kwamba kutakuwepo na amani lakini amani haikuwepo jambo hili ndugu msikilizaji ambalo lilitendeka wakati wa yeremia ndilo jambo ambalo pia latendeka wakati huu ni vyema uweze kuwasikia watu wanapohubiri lakini wasikie kwa umakini kabisa isije ikawa kwamba maneno wanayoyanena yawe ni maneno ya uongo ambayo wamekufanya kutumainia hakuna lililo baya kama wewe kuegemea watu ambao unauhakika kwamba hawana neno la mungu bali wana maneno yao wenyewe maneno yanayotoka katika mioyo yao iliyopotoka msikilizaji mungu ametupa neno hili lake ili kwamba yeyote ambaye ananena neno hili au ananena kwa jina la bwana uweze kumpima kutokana na neno hili la mungu lolote ambalo alitoki katika neno hili ndugu yangu usilikubali hata kidogo wala usiliamini tena napenda kuongezea kwa kusema kwamba iwapo hauna uhakika wowote ule kuhusu jambo ambalo umelisikia kutoka kwa mtu aliyekuwa akinena neno hilo muulize yule mtu au waulize watumishi wengine wa mungu au utafute ushauri kutoka kwa watumishi wengine wa mungu ili kwamba uwe salama pasipo hivyo ndugu msikilizaji utajipata katika hali ambayo watu hawo yuda walijipata walipotumainia maneno ya uongo kutoka kwa midomo ya wale manabii wa uongo rafiki yangu hilo ndilo ambalo wahitaji kufanya iwapo utaendelea kukuwa katika imani na kuendelea kusitirika katika neno lake kwenye aya ya sita hadi ayayaa neno la bwana hivi ulizeni sasa mkaone kwamba mwanamme aona wa uzazi mbona basi ninaona kila mtu anaweka mikono yake viunoni kama mwanamke aliye na utungu na nyuso zote zimegeuka rangi ole maana siku ile ni kuu hata hapana inayofanana nayo maana ni wakati wa taabu yake yakobo lakini ataokolewa nayo msikilizaji nabii yeremiya aliona siku hiyo kuu ya bwana ambayo manabii wengine wote pakiwepo nabii isaya walinena kuhusu neno hilo nena kuhusu siku ya bwana ambayo itakuwa ni siku ya giza na wala siyo siku ya nuru na watu watapitia siku hiyo ya giza ya dhiki kuu kabla ya wao kuona mwanga wa mchana na mungu anawaambia waziwazi kwamba bado hawajaona chochote kile maana dhiki kuu itakuwa ni mbaya zaidi na wala akuta kuwepo na siku nyingine itakayofanana na siku siku siku hiyo hiyo rafiki yangu fahamu kwamba siku hiyo ya dhiki kuu ni siku ambayo yaja nayo na siku hiyo itawapata wale wote ambao hawajamwamini yesu kristo kama bwana na mwokozi wao maana hiyo dhiki itakapoingia hapa ulimwenguni kanisa tayari litakuwa limenyakuliwa na wala halitakuwepo nam hilo ndilo tumaini tulilo nalo katika neno lake bwana tunapogeukia aya ya nane na 89 twaingia kwenye kipengele kingine ambacho cha usu ufalme unaokuja neno la bwana latwambia hivi katika aya hiyo ya 8 na ya 9 na itakuwa katika siku ile asema bwana wa majeshi nitaivunja nira yake itoke shingoni mwako nami nitavipasua vifungo vyako wala wageni hawatamtumikisha tena bali watamtumikia bwana mungu wao na daudi mfalme wao nitakayemwinua kwa ajili yao msikilizaji baada ya wakati huo wataabu watu wa israeli watarudi katika nchi yao naam mungu atamwinua daudi ili aweze tena katika ufalme huo unapotelemka kwee a a1 neno la mungu atambia hivi bwana asema hivi tazama nitarudisha tena hema za yakobo zilizohamishwa na kuyahurumia makao yake nao mji huo utajengwa juu ya magofu yake wenyewe nalo na jumba litakaliwa kama ilivyokuwa desturi yake msikilizaji ahadi hii ambayo ni ya uhakika ni ahadi kwa israeli inayotoka kwake bwana lakini mambo haya yatakuwa lini Nilini ambapo ahadi hii itatekelezwa hebu telemka kwenye aya ya24 ambayo pia yamalizia sura hii ya 30. neno la bwana lasema hivi hasira kali ya bwana haitarudi hata atakapokwisha kutenda hata atakapokwisha kuyatimiza makusudi ya moyo wake katika siku za mwisho mtayafahamu haya msikilizaji maandiko haya yanena kuhusu unabii ambao utatimilika katika siku za usoni hasa unabi huu walenga ule ufalme wake kristo ambao bado haujawadia lakini ufalme huo waja na utakuwepo kwa wakati wake bwana msikilizaji mungu ambaye ameumba ulimwengu wote ni mungu ambaye anajua ni kitu kipi ambacho anakitenda nami ningependa kuweza kukutahadharisha kwa kukwambia kwamba tazama yote ambayo neno la mungu lanena hapa ni maneno ambayo mengine tayari yamekwisha timia na mengine bado hayajatimia kumbuka kwamba nabii isaya alinena kuhusu babeli kabla ya babeli kuweza kuinuka babeli iliinuka na ikawa ufalme ambao ulikuwa na nguvu sana katika ulimwenguni kote lakini pia kulikuwepo na unabii ambapo nabii isaya alitabiri na kusema kwamba babeli itaanguka msikilizaji babeli ilianguka maana tumesoma katika neno la bwana kwamba mungu atawarejelea watu wake na kutoa nira ya babeli juu ya watu wake msikilizaji neno hili la mungu ni hakika na ni vyema uweze kuliamini amini neno lake bwana nawe utakuwa na amani moyoni mwako kama vile yeremia alivyokuwa na amani katika moyo wake licha ya hali ngumu aliyokuwa nayo msikilizaji wangu lile ni kuambalo ni hili chukua wakati wako na utazame biblia vyema nawe na utapata kwamba mengi ambayo yametabiriwa tayari yamekwisha kutimia na kuna mengi zaidi ambayo bado hayajatimia ndugu yangu wakati ambapo mambo haya yote yatatimia wewe utakuwa upande upi utakuwa upande wa watu ambao wamepuuza neno lake mungu au wewe utakuwa upande huo wa watu ambao wamemwamini mungu kupitia kwa neno lake chaguo ni lako ndugu yangu lile ambalo utachagua litakuwa na matunda yake nawe utakula kutokana na matunda hayo lakini nina ujasiri huu kwamba ndugu yangu wewe una busara ambayo mungu alikupa nawe utaitumia kwa kuchagua ule upande ambao utashinda upande ambao unashinda ni upande wake mungu ndiposa neno la mungu latwambia kwamba iwapo mungu yu upande wetu ni nani awezaye kuwa juu yetu rafiki yangu hakuna yeyote anayeweza kuwa juu yetu maana twamtazamia mungu kutenda neno lake jema kupitia kwa mwana wake yesu kristo ambaye alitufilia pale msalabani ndugu yangu hiyo ndiyo njia pekee ya wewe kuweza kusalimika katika ulimwengu huu neno lake bwana litasimama milele na vivyo hivyo wale wote ambao wameliamini neno hili yani biblia mungu akubariki unapofanya udadisi wako ili uweze kufahamu kwamba kwa hakika hili ndilo neno lake bwana hebu tuombe pamoja mungu wetu tena baba wa bwana wetu yesu kristo nakushukuru kwa ajili wewe ni mungu na wala hakuna mungu mwingine kama wewe tazama bwana umetufunulia mambo makuu mambo ambayo mioyo yetu inaposikia inabubujika kwa furaha kwa tumaini hilo ambalo maneno haya kutoka kwenye neno lako limetupa namwombea ndugu yangu msikilizaji kwamba katika maisha yake utamsaidia apate kufahamu kuwa neno hili la dumu milele maana hili ni neno ambalo limetoka katika kinywa chako asante bwana maana najua kwamba utatenda haya kwa utukufu wa jina lako kwa kuwa nimeaomba katika jina la yesu kristo aliye bwana na mkombozi wetu Amen. ndugu msikilizaji mungu awe pamoja nawe hasa unapozingatia kulisoma neno hili na kuliweka moyoni mwako na kutenda jinsi ambavyo neno hili la kuagiza hadi kipindi kijacho mimi ni mchungaji wako jofre wanjala munialo na neno nitaendelea je msikilizaji wangu umebarikiwa na hilo neno la mungu na je msikilizaji wangu ungependa kuinunua kanda ya hiki kipindi cha neno ambacho umekisikiza leo tafadhali niandikie barua ukitumia anuani ifuatayo andika kwa mtayarishi kipindi cha neno transworld radio sanduku la postani bao4 nairobi kenya pia weza kutumia anuani yangu ya emeil ambayo ni pomodotwr CO. KE. na kama wewe ni shabiki wa hiki kipindi cha neno tafadhali tutembeleye kwenye websaiti yetu ambayo ni wwwwr afia org na hadi wakati mwingine ndimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela omodo ambaye ni nikikutakia baraka teletele tele. neno litaendelea