shukuru mungu kwa ajili ya neema yake na fadhili zake ambazo ni mpya kila siku nami na naamini kwamba ndugu msikilizaji fadhili hizo na neema yake amekumiminia kwa wingi kabisa hivi kwamba umechagua kuweza kuchukua muda wako na kulisikia neno lake hilo ambalo umefanya ni jambo la busara sana tena ni jambo ambalo litaendelea kukuimarisha katika imani yako waweza kukumbuka kwamba kwenye kipindi kilichopita tulijifunza kutoka kwenye sura ya pili, mahala ambapo tulimpata mungu amewahukumu watu wa yuda kwa makosa mawili wao walikuwa wamemkana na kumuacha yehova na wakajitendezea miungu yao somo letu la leo ndugu yangu latoka katika sura hii ya tatu ambayo yazingatia mabadiliko ambayo yosiya alifanya katika taifa hilo aya za kwanza ka kwenye sura hii zaendeleza ujumbe huo wa kwanza kuhusu watu wa yuda jinsi walivyomkana yehova na kujitenezea miungu yao ujumbe ambazo zapatikana kuanzia sura ya pili hadi 6t yeremia alizitabiri kabla ya kile kitabu cha sheria kupatikana wakati huo hata hivyo yosiya ambaye alikuwa kijana chupukizi kama yeremiya alikuwa akimtafuta bwana na pia alianzisha mabadiliko katika taifa hilo jambo la kimsingi kabisa alilokuwa akifanya yeye alikuwa akiondosha hali hiyo ya kuabudu sanamu katika taifa hilo la yuda juhudi yake yosiya mfalme wa yuda pamoja na yeremia ambaye ni nabii wote walikuwa walete mabadiliko katika taifa hilo juda walikuwa wamejiingiza katika hali hiyo ya kuabudu sanamu kwa sababu ilikuwa ni njia rahisi tena njia ambayo ilipendwa na wengi lakini njia hiyo kama unavyofahamu ni njia ambayo iliwafanya kumwacha mungu na tabia zao zikazorota na kuwa kama tabia za wale watu wa mataifa na kwa sasa ndugu msikilizaji ningelipenda tuweze kugeukia somo letu ambalo latoka kwenye sura sura hii ya tatu, ya kumi, ya sita, ya aya aya ile hadi rafiki yangu ningependa uweze kufahamu kwamba sitaweza kusoma maandiko yote lakini nitakuuliza kwa wakati wako uweze kuchukua nafasi na kuweza kusoma sura hizo zote kwa ukamilifu neno la mungu lasema hivi katika hiyo aya ya kumi. na pamoja na hayo yote dada yake yuda mwenye hiyana hajanirudia mimi kwa moyo wake wote bali kwa unafiki asema bwana katika utawala wake yosiya kulikwepo na uamsho mkubwa na watu wengi walimgeukia mungu lakini jambo ambalo lilikwepo ni kwamba kwa kuwa hili lilikuwa ni jambo ambalo lilikuwa likifanyika sana kwa wakati huo watu wengi waliona kana kwamba haikuwa kitu taifa lote lilikuwa limemrudia mungu kwa njia ya unafiki rafiki yangu iwapo wewe utafanya jambo lolote la kiungu kwa hali ya kijujuu basi fahamu kwamba wewe haujafanya lolote maana mungu anakutazama moyoni mwako lililopo wewe amua kwamba hakika kwa utamrudia bwana na umrudie bwana kwa ukamilifu aya ya moja hadi tatu, neno la mungu hivi bwana akaniambia israeli mwenye kuwasi amejionyesha kuwa mwenye haki kuliko yuda mwenye hiyana enenda ukatangaze maneno haya kuelekea upande wa kaskazini ukaseme rudi e israeli mwenye kuwasi asema bwana sitakutazama kwa hasira maana mimi ni mwenye rehema asema bwana sitashika hasira hata milele ungama uovu wako tu ya kwamba umemuasi bwana mungu wako na njia zako zimekuwa nyingi kuwaendea wageni chini ya kila mti wenye majani mabichi wala hamkuitii sauti yangu asema bwana msikilizaji mungu anaweka waziwazi kwamba dhambi ya yuda ilikuwa ni mbaya zaidi kuliko ya israeli kabila zile kumi zilizokuwa kaskazini mwa yuda hawakuwa na hekalu wala hawakuwa na neno la mungu kwa hivyo hukumu ya yuda ilikuwa zaidi nami naamini kwamba sisi ambayo tunayo neno la mungu hukumu yetu itakuwa zaidi iwapo hatutamgeukia mungu kwa njia ya kutoka katika moyo mungu anaendelea kwa kuambia israeli kwamba yeye atawarudisha katika nchi iwapo watamgeukia kwa hakika mungu ni mungu wa neema tena mungu ni mungu wa ajabu jambo lililopo kubwa ni kwamba iliwabidi hawa watu waweze kuungama uovu wao watu wanapokosa kuungama uovu wao hawawezi kumrudia mungu wala hawawezi wakawa na uhusiano na mungu iwapo wewe wasema kuwa ni mkristo na una dhambi katika moyo wako ni lazima uweze kufahamu kwamba dhambi hiyo itakuondosha katika uhusiano wako na mungu ni vyema uweze kuungama dhambi zako maana unapoungama dhambi zako hapo ndipo utasamehewa na kurejeshwa katika uhusiano wako na mungu kwenye aya ya hadi neno la mungu lasema hivi rudini enyi watoto wenye kuasi asema bwana maana mimi ni mme wenu nami nitatoa mtu mmoja wa mji mmoja na wawili wa jamaa moja nami nitawaleta hata sayuni nami nitawapa ninyi wachungaji wanipendezao moyo wangu watakaowalisha kwa maarifa na fahamu kisha itakuwa mtakapoongezeka na kuwa wengi katika nchi hiyo asema bwana siku zile hawatasema tena sanduku la agano la bwana wala halitaingia moyoni wala hawatalikumbuka wala hawatalizuru wala hayatafanyika hayo tena maandiko haya ndugu msikilizaji ni maandiko ambayo yananena kuhusu kile ambacho mungu atawatendea hawa wana wa israeli jambo hili ambalo mungu anawaahidi ni jambo ambalo pia la kufaa wewe kama muumini kuweza kumwomba mungu ili lipate kutendeka katika siku zetu za leo maana katika makanisa mengi kuna wachungaji ambao hawampendezi mungu bali wanajipendeza wao wenyewe au wanawapendeza watu ni juu yako ndugu yangu kumwomba mungu apate kuwaleta wachungaji ambao watapendeza moyo wake neno hilo pia ndugu msikilizaji latajia kuhusu siku hiyo na hiyo ina maana ya ule ufalme ambao yesu kristo atakuwa akitawala kwa miaka elfu katika kitabu cha yeremia tutapata jambo hili likitajwa hapa na pale kutakuwepo na unabii kuhusu utukufu utakaokuwepo wakati huo kwenye aya ya7 hadi neno la mungu latwambia hivi wakati ule watauita yerusalemu kiti cha enzi cha bwana na mataifa yote watakusanyika huko yerusalemu kwa ajili ya jina la bwana wala hawatakwenda tena kwa ukaidi wa moyo wao mbaya siku zile nyumba ya yuda watakwenda pamoja na nyumba ya israeli nao watakuja pamoja kutoka nchi ya kaskazini mpaka nchi ile niliyowapa baba zenu iwe uridhi wao unabii huu ni waajabu sana tena ni unabii wenye utukufu ni kama kito cha dhamana hili ndilo ambalo litatokea wakati huo ambapo s atarudi kwenye aya ya 1 neno la mungu natuambia la hivi lakini mimi nalisema nitawezaje kukuweka pamoja na watoto na kukupa nchi ipendezayo uridhi ulio mwema wa mataifa nami nikasema mtaniita baba yangu wala hamtageuka na kuacha kunifuata msikilizaji kwa kusema kwamba taifa hilo litamwita mungu kuwa ni baba hiyo haina maana kwamba kila mwisraeli atakuwa na uhusiano kama vile mwana anavyokuwa na na baba yake lakini katika siku hii ya neema sisi ndiyo twaitwa wana wa mungu maana neno la mungu natwambia kwamba bali wote waliompokea aliwapa uwezo wa kuwa wana wa mungu ndio wale waliaminio jina lake neno la mungu ndugu msikilizaji laendelea kutwambia hivi katika aya ya 22 rudini enyi watoto waasi mimi nitaponya maasi yenu tazama tumekuja kwako maana wewe uu mungu wetu msikilizaji bwana mungu anawaambia hao watu kwamba waweze kumrudia naye atawaponya nami hivyo ndivyo ninavyokwambia kwamba iwapo wewe umerudi nyuma au umemwasi mungu kwa njia moja au nyingine ni vyema uweze kumrudia mungu maana ameahidi kwamba atakuponya maasi yako kwenye aya ya a anaendelea kwa kutwambia kwamba ni kweli msaada haufai unaotazamiwa kutoka milimani makutano yenye mshindo juu ya milima ni kweli wokovu wa israeli ni katika bwana mungu wetu ndugu msikilizaji unaposoma kitabu cha zaburi ya 121 daudi alinena maneno kama hayo fahamu kwamba msaada wako rafiki yangu hauwezi ukatoka mahali popote bali unatoka kwake bwana wokovu unatoka kwa bwana mungu aya ya 25 neno la mungu latwambia hivi na tulale kwa aibu yetu haya yetu na itufunike kwa maana tumemwasi bwana mungu wetu sisi na baba zetu tangu ujana wetu hata leo wala hatukuitii sauti ya bwana mungu wetu msikilizaji yuda haikukiri dhambi yake bali yeremiya ndiye aliyeungama dhambi zao pamoja na dhambi zake hakuna lolote ambalo laweza kukudhuru iwapo wewe utaungama dhambi zako na uweze kumwomba mungu akusamehe rafiki yangu hapo ndipo twamalizia sura ya tatu na sasa napenda tuweze kuingia katika sura ya nne tupate kuendelea na kile ambacho mungu anatunenea kwenye sura hii ya nne ndugu msikilizaji yeremiya anazingatia kuhusu maasi ya watu wa mungu mungu kwenye aya ya kwanza neno la, mungu la hivi kama ukitaka kurudi e israeli asema bwana utanirudia mimi na kama ukitaka kuyaondoa machukizo yako yasiwe mbele ya macho yangu ndipo hutaondolewa hapa ndugu msikilizaji mungu anaonyesha jinsi anavyowajali watu hao na jinsi alivyotaka kuwarudisha kwenye uhusiano mzuri waliokuwa nao hapo awali pamoja naye kwenye aya ya pili hadi tatu neno la mungu liendelea kutwambia hivi nawe utaapa hivi kama bwana aishivyo katika kweli na katika hukumu na katika haki ndipo mataifa watajibariki katika yeye nao watajitukuza katika yeye maana bwana awaambia hivi watu wa yuda na yerusalemu ulimeni udongo katika konde zenu wala msipande mbegu katika miiba tunaona kwamba ndugu msikilizaji mabadiliko hayana maana yoyote iwapo hakuta kuwepo na uamsho au ufufuo kwenye aya ya nne ndugu msikilizaji neno la mungu natuambia kwamba jitahirini kwa bwana mkaziondoe govi za mioyo yenu enyi watu wa yuda na wenyeji wa yerusalemu gadhabu yangu isije ikatoka kama moto ikawaka hata mtu asiweze kuizima kwa sababu ya uovu wa matendo yenu msikilizaji wangu jambo ambalo mungu alikuwa akiwaambia watu hawa ni kwamba tohara yao waweze kuifanya mbele zake mungu yani isiwe ni ile tohara ya nje ambayo haifaidi mtu chochote tohara kama unavyofahamu ilikuwa ni ishara iliyoonyesha kwamba israeli lilikuwa taifa lake mungu lakini mungu hakuwapa tohara hiyo kuwa ndiyo ambayo itakuwa ni mwisho wa wao kuwajibika katika maadili yake mungu tohara ndugu msikilizaji ilikuwa haina maana iwapo mioyo ya watu hawa na maisha yao ya kiroho haikuenenda kulingana na imani ya baba yao ibrahimu ni mioyo yao ndiyo ambayo ilihitajika kumgeukia bwana kwenye aya ya6 yeremiya anaendelea kutujulisha kuhusu utawala ambao utatoka kaskazini ambao ni babeli utakaowaangamiza mwishowe neno la mungu lasema hivi katika aya hiyo ya6 twekeni bendera kuelekea sayuni kimbieni mpate kuwa salama msikawie kwa maana nitaleta mabaya toka kaskazini na maangamivu makuu simba ametoka katika kichaka chake ndiye aangamizaye mataifa ameanza kushika njia ametoka katika mahali pake ili aifanye nchi yako kuwa ukiwa miji yako itafanywa maganjo asibaki mwenyeji ndani yake kwa sababu hiyo jifungeni nguo za magunia ombolezeni na kulia kwa uchungu kwa maana hasira kali ya bwana haikugeuka na kutuacha rafiki yangu yuda tayari walikuwa wamaona kabila zile kum0 yani ule ufalme wa israeli uliokuwa kaskazini mwao ukienda utumwani naye jeremia anawageukia hao watu akiwaambia kwamba waweze kujitahadhari kwa sababu mungu anakusudia kwa hukumu rafiki yangu mungu ni mungu mwenye neema maana aliwatahadharisha watu hawa kupitia kwa nabii yeremiya kwamba waweze kutubu na kuacha njia zao mbaya na kumgeukia mungu maadamu mungu atawarehemu na kuweza kugairi gadhabu yake juu yao mungu ndugu msikilizaji yeye siku zote hawezi akaleta gadhabu yake juu ya watu pasipo kwanza kuwaonya na tunaona waziwazi katika kitabu hiki hasa kwenye aya hizi ambazo tumesoma kwamba mungu aliwaonya watu hawa ili kwamba waweze kubadili njia zao nami nipo hapa siku hii ya leo kukuonya kwamba iwapo hautageuka na kuacha njia zako mbaya na kumgeukia mungu aishiye milele kwa njia ya bwana yesu kristo basi gadhabu yake ii juu yako lakini kwa nini uruhusu ghadhabu yake mungu ikaye juu ya maisha yako na huku mungu amefanya njia ili wewe uweze kuokolewa chagua njia hii mwamini yesu kristo nawe utaokolewa na, na ghadhabu yake mungu haitakuwa juu yako msikilizaji neno la mungu la hivi katika aya ya 22 kwenye kitabu hiki kwa maana watu wangu ni wapumbavu hawanijui ni watoto waliopungukiwa na akili wala hawana ufahamu ni wenye akili katika kutenda mabaya bali katika kutenda mema hawana maarifa kwa hakika ndugu msikilizaji watu hawa ni watu wa kushangaza maana kulingana na neno hili watu hawa walijifanya kwamba wanamjua mungu lakini walikuwa ni wapumbavu watu ambao hawakumjua mungu hata kidogo wengi walifanya taratibu kulingana na sheria lakini katika matendo yao walikuwa wanamkana mungu naamini kwamba ndugu msikilizaji hili ni jambo ambalo waweza kukubaliana nami kwamba kuna wengi ambao huenda kanisani na hata kusoma biblia lakini hawamjui mungu binafsi isitoshe unaweza kuwaona kwamba wanakwenda kanisani au wanadai kuwa kwamba wao ni wakristo lakini matendo yao yanakaana hayo yote wanayoyaungama ndugu yangu ni wakati huo ambapo unamgeukia mungu ndipo mungu anakupa roho wake ili uweze kufanya yote ambayo inakupasa kama vile kusoma neno lake mungu na kulielewa na hata kuweza kutenda hayo ambayo yanaambatana na neno lake baada ya hapo ndugu msikilizaji tunaingia katika sura ya tano ambayo twampata yeremia akinena kuhusu dhambi walizozitenda hawa watu kwenye sura hii ya ano tutasoma aya ile ya kwanza aya ya 8ne na aya ya 27ouas pigeni mbio huku na huku katika njia za yerusalemu mkaone sasa na kujua na kutafuta katika viwanja vyake kwamba mwaweza kumpata mtu mmoja kwamba yuko mtu mmoja awayeyote atendaye kwa haki atafutaye uaminifu nami na nitausamehe mji huo msikilizaji najua kwamba andiko hili la kukumbusha kuhusu abrahamu na jinsi yalivyokuwa akifanya maombezi kuhusu sodoma na gomora abrahamu alimwomba mungu na kumuuliza mungu iwapo ataiharibu miji hiyo kukiwepo na watu mia naye mungu akajibu kwamba hawezi kuharibu miji hiyo iwapo kutakuwepo na watu mia ambao ni wenye haki ibrahimu aliendelea kuomba hata kufikia watu kumi naye mungu akamwambia kwamba hawezi kuharibu miji hiyo iwapo kutakuwepo na watu kumi naamini kwamba iwapo ibrahimu angeendelea kumwomba mungu na kumuuliza iwapo atausamehe mji huo pakiwepo na mtu mmoja mwenye haki mungu angesamehe miji hiyo na wala hangeangamiza sodoma na gomora na hilo ndilo ambalo mungu anasema katika aya hii ya kwanza kwamba iwapo kuna mtu mmoja anayetenda haki na kutafuta haki basi atasameye yerusalemu ndugu yangu maombi yako yanahitajika kwa sababu ya nchi hii maombi yako yanahitajika kwa sababu ya jamaa za ulimwengu waombee watu ili waweze kubadilika maana mungu atasikia maombi yako neno hili latuambia hivi katika aya ya 8 kuhusu watu hawa wa yuda nalo neno lasema hivi walikuwa kama farasi walioshiba wakati wa asubuhi kila mmoja akalia na kutamani mke wa mwenzake rafiki yangu ni dhambi gani ambayo watu wengi wanaifanya sana siku hii ya leo ni dhambi ya uashirati ambayo watu wengi hawapendi kutaja jinsi ilivyo wengine wataiita kujijua au wengine watajiita kujilinda lakini mungu anaita dhambi hiyo uasherati rafiki yangu hayo ndiyo yaliyokuwa yakitendeka katika yerusalemu na pia ni mambo ambayo yanatendeka katika kizazi hiki cha leo haya ambayo yanatendeka ni mambo ambayo yameumiza jamii na pia yameleta maafa ya ukimwi katika maisha ya wanadamu ndugu yangu hakuna njia utakayoweza kujikinga na ugonjwa huo wa ukimwi isipokuwa kuweza kuenenda kulingana na maadili yake mungu acha uasharati nawe utakuwa salama na wala hautaishi katika hofu ya kushikwa na ugonjwa huo kwenye aya ya27 neno la mungu latwambia hivi kama tundu tundulijaavyo ndege kadhalika nyumba zao zimejaa hila kwa hivyo wamekuwa wakuu wamepata mali msikilizaji haya ndiyo yaliyokuwa yakitendeka katika nyumba za watu hawa haya mambo sio mambo ambayo tu yalikuwa yakitendeka wakati huo lakini ni mambo ambayo pia twayaona yakitendeka katika nyumba zetu katika kizazi hiki na pia katika jamii kwa jumla wengi wamekuwa ni watu wakuu watu ambao wamekuwa matajiri kiasi kwamba hawaoni haja ya kuishi kulingana na maadili yake mungu fahamu kwamba ndugu yangu yote ya ulimwengu yanapita pamoja na mitindo yake iwapo utafuata ya ulimwengu wewe utapita pamoja na ulimwengu jinsi unavyopita tukiingia katika sura ya sita ndugu msikilizaji yeremia anamalizia ujumbe wake wa pili nao unanena kuhusu yuda jinsi walivyokataa kuisikia sauti yake bwana neno la mungu lasema hivi bwanaeno launu asema hiv kwa maana tangu aliye mdogo hata aliye mkubwa miongoni mwao kila mmoja ni mtamanifu na tangu nabii hata kuhani kila mmoja hutenda mambo ya udanganyifu msikilizaji taifa lote hilo la yuda lilikuwa limejaa tamaa tamaa ni dhambi kubwa ndugu msikilizaji katika maisha ya mwanadamu kuna tamaa ya fedha na dhahabu tamaa ya sifa tamaa ya mali na hata tamaa ya wake za watu mambo haya ni mambo ambayo watu wanatamaa katika mioyo yao kwenye aya ile ya 14 neno la mungu latwambia kwamba wameiponya jeraha ya watu wangukwa juujuu tu wakisema amani amani wala hapana amani msikilizaji hivyo ndivyo ambavyo manabii wa wakati ule na makuhani walivyowafundisha watu lakini ndani ya mioyo ya watu hapakwwepo na amani hata kidogo siku hizi za leo tumesikia mengi sana kuhusu amani lakini katika mioyo ya wanadamu kuna vita ambavyo vinaendelea na vita hivyo vitadhihirika wakati ambapo ndugu atakuwa kinyume cha ndugu yake mama kinyume cha mtoto wake baba kinyume cha mwana wake hakuna njia yoyote ambayo wanadamu wanaweza kupata amani katika mioyo yao na pia miongoni mwao ila kwa kumwamini yesu kristo ambaye ni mfalme wa amani katika aya ya 19, neno la mungu natwambia hivi sikia eye eh, nchi tazama nitaleta mabaya juu ya watu hawa na matunda ya mawazo yao kwa sababu hawakuyasikiliza maneno yangu tena kwa habari ya sheria yangu wameikataa hili ambalo twalisoma kwenye aya hii ndugu msikilizaji ni jambo ambalo latendeka siku hii ya leo watu wamelikataa neno lake mungu wamemkana na kumkataa mungu pia na mara tu watu wanapofanya jambo kama hilo kuna jambo ambalo hufuatia mara moja nalo jambo hili ndilo ambalo lapatikana katika aya ya thelathini nalo neno la mungu lasema hivi watu watawaita taka za fedha kwa sababu bwana amewakataa msikilizaji jambo hili ambalo mungu anawaambia watu wa yuda anawaambia kwamba kwa sababu mmekataa sheria yangu mimi pia nimewakataa ninyi nami kwa kuwa nimewakataa watu wa ulimwengu watawakataa ninyi pia rafiki yangu hivi ndivyo ilivyokuwa wakati wa yeremiya na hivyo ndivyo ilivyo katika siku zetu za leo watu watatumia fedha ili kuweza kupata marafiki duniani lakini hawatapendwa wala hawatakubalika kwa kuwa wamemkataa mungu naye mungu amewakataa huu ni ujumbe ambao ndugu yangu haufai kuupuuza kwa vyovyote vile maana neno hilo latuambia kuwa kwa kuwa walimkataa mungu wakakataa sheria zake mungu watu watawaita kuwa wao ni taka za fedha kumbuka kwamba fedha inaposafishwa lolote ambalo latoka mahali pale kama taka haina faida yoyote ile unapokataa kutii sheria yake mungu hivyo ndivyo utakavyokuwa rafiki yangu wewe una njia moja tu ambayo yaweza kukufanya uweze kukubalika kwake mungu nayo na njia hii ni kumwamini yesu kristo kwa imani maana neno la mungu linatuambia kwamba yesu kristo ndiye mpatanishi kati ya mwanadamu na mungu hakuna njia nyingine yoyote ile mgeukie mungu naye mungu atakugeukia nawe utakubalika machoni pake rafiki yangu hayo ndiyo ambayo neno la mungu latwambia katika ujumbe huu wa pili wa unabii wa yeremia fuata neno lake bwana nawe utakuwa salama na mungu atakuhifadhi katika ulimwengu huu hebu tuombe pamoja baba mungu katika jina la mwanao yesu kristo naomba kwa ajili ya ndugu yangu msikilizaji kwamba yote haya ambayo tumejifunza siku hii apate kuyasikia na zaidi ya kusikia apate kukugeukia wewe uliye uzima wewe uliye faraja ya watu wako wakati wa shida na wakati wowote wa ule asante bwana maana najua kwamba utamwezesha kwa nguvu zako za roho mtakatifu ili aweze kusikia neno lako na kuyafuata maadili ya neno lako jinsi umetufunulia naomba haya katika jina la yesu kristo ambaye ni bwana na mwokozi wetu amen ndugu msikilizaji lifuate neno lake bwana litii neno lake bwana naye mungu atakupokea nawe utakuwa salama mikononi mwake hadi kipindi kijacho mimi ni mchungaji wako jofre wanjala munialo na neno litaendelea kilizaji wangu kwa kuwa pamoja nasi na iwapo una jambo la kutuelezea au ungependa kuwasiliana nasi na utueleze jinsi unavyobarikiwa tafadhali tuandikie barua kupitia anwani ifuatayo andika kwa mtayarishi kipindi cha neno Trans World radio sanduku la posta ni25 nairobi kenya nimesema sanduku la posta postani2 54 nairobi kenya pia waweza kuwasiliana nasi kupitia anwani yangu ya email ambayo ni pomodo twr co na hadi wakati mwingine ndimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela omodo nikikwaga nikisema barikiwa na neno litaendelea