ndugu mpendwa katika jina la bwana wetu yesu kristo namshukuru mungu kwa ajili ya kutupa siku hii ili tuweze kuwa na fursa hii ya kuweza kuendelea kulisikia neno lake bwana na kuendelea kujifunza kutoka kwake jambo ambalo ni kubariki moyo ndugu yangu ni kwamba mungu wetu hajatuacha peke yetu bali yeye ametufunulia yale ambayo yatupasa kupitia kwenye neno lake yani biblia kwa hivyo rafiki mpendwa na kukaribisha siku hii ya leo ili tuweze kuendelea kujifunza kutoka kwenye iki kitabu cha yeremia somo letu la leo ndugu msikilizaji ni kutoka kwenye sura hii ya pili katika sura ile ya kwanza tulijifunza na kuona jinsi ambavyo yeremiya aliitwa na hata kuagizwa katika kazi yake kama nabii mungu alimuita akiwa ni kijana chipukizi huenda mwenye umri wa kama miaka ishii pia twafahamu kwamba yosaya ambaye alikuwa mfalme wakati huo alikuwa na kama miaka 21 au 20 na miwili, wakati ambapo yeremiya aliitwa na mungu kwa hivyo taona hapa kwamba kuna vijana wawili mmoja ni mfalme na mwingine ni nabii katika nchi ya israeli yeremiya alisema waziwazi kuwa alijisikia kwamba hastahili wala hawezi kutekeleza wajibu kama huo ambao mungu alikuwa amempa alijisikia kwamba ofisi hiyo ambayo mungu alikuwa anamuitia ofisi ya unabii ni kuu sana na wala hawezi kutekeleza yale ambayo mungu alikuwa na muitaji. na hiyo ndiyo sababu alitoa huo udhuru wa kusema kuwa yeye ni mtoto na hawezi kunena mungu alimjibu na kumwambia kwamba ameweka maneno yake katika kinywa chake kwa hivyo chochote atakachokuwa akinena atakuwa akinena neno lake mungu na wala siyo maneno yake sura sura hii ya ya pili hadi ile sura ya sita ndugu msikilizaji ujumbe huu ni ule ujumbe ambao yeremia aliunena miaka ya kwanza mitano katika huduma yake na kwa kuwa alianza kutabiri katika mwaka wa 1 wa utawala wake yosiya ujumbe huu ambao upo katika sehemu hii yeremia aliunena kabla ya kile kitabu cha sheria kupatikana katika hekalu jambo ambalo tutaligundua lingine ni kwamba ufufuo ambao ulikwepwa wakati huo ulikuwa ni wakijujuu kwa kuwa haukuwa na misingi yake katika neno lake bwana ufufuo wa kweli hauwezi ukakuwepo hadi wakati ambapo kutakuwepo na kusisitizwa kwa neno lake bwana bila ya kuwepo na sisitizo la neno lake bwana fahamu kwamba kile ambacho kitakuwepo ni hali hiyo ya kusisimuka na siyo ufufuo hata kidogo ndugu msikilizaji ili tuweze kuelewa jinsi hali ilivyokuwa wakati huo au historia ni lazima tuweze kusoma vitabu hivyo vya historia pamoja na vitabu vya manabii kwa hivyo kile ambacho tutafanya wakati huu tutageukia mambo ya nyakati ya pili sura34 na tutaunganisha ujumbe za yeremia pamoja na matukio ya wakati huo neno la mungu lasema hivi katika sura31 ya 31, kitabu hiki cha mambo ya nyakati ya pili aya ya kwanza na ya pili nayyosia alikuwa na umri umriwa ka18 akatawala miaka 3 huko yerusalemu akafanya yaliyomema machoni pa bwana akaziendea njia za daudi babaye asigeuke kwa kuume wala kwa kushoto hapa ndugu msikilizaji twampata mfalme ambaye ni wa kipekee ambaye alitawala wakati ambapo ufalme huo wa yuda ulikuwa unaelekea kudidimia neno la mungu liendelea kutwambia hivi katika aya ya tatu kuwa katika mwaka wa wanane wa kutawala kwake naye akali mchanga alianza kumtafuta mungu wa daudi babaye hata katika mwaka wa 1mib akaanza kusafisha yuda na yerusalemu kwa kuondoa mahali pajuu na kwa kuondoa maashera na sanamu za kuchora nazo za kusubu msikilizaji miaka ya kwanza mitano katika huduma yake yeremia ya unabii ilitendeka wakati huu tunapoendelea ndugu msikilizaji kwenye aya ya nne hadi ile ya a neno la mungu liendelea kutuambia hivi katika hiki kitabu cha mambo ya nyakati wakazibomoa madhabahu za mabaali machoni pake na sanamu za jua zilizoinuliwa juu yake akazikatakata na maashera na sanamu za kuchonga nazo za kusubu akazivunjavunja akaziponda kuwa mavumbi akayamimina juu ya makaburi ya hao walizozichinjia dhabihu akaiteketeza mifupa ya makuhani madhabahuni mwao akasafisha yuda na yerusalemu na katika miji ya manase na efrahimu na simioni mpaka naftali akafanya vilevile na katika maganjo yake pande zote akazibomoa madhabahu akapondaponda maashera na sanamu kuwa mavumbi akazikatakata sanamu zote za jua katika nchi yote ya israeli kisha akarejea yerusalemu hata katika mwaka wa 1 wa kutawala kwake alipokwisha kuisafisha nchi na nyumba akamtuma shafani mwana wa azalia na maaseiya akida wamji, na ahazi, watarehe, wa mji na yoa mwana wa yoahazi mwandishi wa tarehe waitengeneze nyumba ya bwana mungu wake ndugu msikilizaji hayo ndiyo mambo ambayo yalikuwa yakitendeka wakati ambapo yeremia wakati ambapo yeremiya alianza huduma yake ujumbe wa kwanza wa yeremiya waanzia sura hii ya pili aya ya kwanza hadi ile sura ya tatu aya ya 5 ujumbe huu ni kwa hao watu ambao walikuwa wamemwacha mungu aliye hai na kukimbilia miungo mingine ni vigumu sana rafiki yangu kupata sehemu nyingine kama hii katika maandiko ambayo inahua upole na huruma zinazotoka kwenye vilindi vya moyo hii hasa ni kuhusu jinsi ambavyo mungu alikuwa akiwashawishi na kuwaomba hao watu wamrudie watu ambao walikuwa wamemsahau na hata kumdhihaki neema yake na huruma yake kwa taifa hili lenye hatia yaunganika na onyo kuhusu yale yatakayowapata wale wote ambao wamegeuka na kumwacha yeye huu ndio ujumbe mkuu sana katika neno lake mungu ingawaje mfalme yosiya hakuwa na neno lake mungu yeye alimtafuta mungu kwa kweli maana alijua kwamba ibada ya sanamu ni jambo ambalo ni lazima liondolewe mbali naye alikuwa na huyu kijana chupukizi na b mchanga ambaye atamtia moyo katika uamuzi wake kipengele cha kwanza ndugu msikilizaji ambacho twakipata kwenye sehemu hii yani sura hii ya pili ya kitabu hiki cha yeremiya ni kuhusu kukataliwa kwa yehova na hawa watu yani waisraeli neno la mungu lasema hivi kwenye aya ya kwanza hadi ile aya ya tatu neno la bwana likanijia kusema enenda ukaliye masikioni mwa yerusalemu ukisema bwana asema hivi na kukumbuka hisani ya ujana wako upendo wa wakati wa uposo wako jinsi ulivyonifuata huko jangwani katika nchi isiyopandwa mbegu israeli walikuwa utakatifu kwa bwana malimbuko ya uzao wake wote watakaomla watakuwa na hatia uovu utawajilia asema bwana maandiko haya ndugu msikilizaji yatufungulia ujumbe wake mungu kwa hao watu wa israeli ambao walikuwa wamemkana mungu mungu anawakumbusha jinsi walivyokuwa na uhusiano uhusiano ambao ulikuwa ni wadhati mara tu alipowaita kutoka nchi ya utumwa nchi ya misri anawakumbusha jinsi walivyomfuata katika jangwa nchi isiyopandwa jangwa ambayo ilikuwa ni ya kutisha mahali pa shida mahali ambapo hakuu na tumaini lakini wao walimfuata bwana na walimtafuta bwana wakati huo mungu anawakumbusha mambo haya na pia anawakumbusha jinsi alivyowabariki na kuwapa nchi nzuri lakini katika ufanisi wao walimwacha mungu na kugeukia sanamu msikilizaji mungu anawaambia licha ya kuwa ninyi mmeniacha lakini mimi nataka kuwakumbusha jinsi tulivyokuwa na uhusiano uliokuwa bora sana kati yetu wao walikuwa wamemsahau lakini mungu hakuwa amemsahau mungu ni mwenye neema nyingi sana rafiki yangu na yeye hawezi kuwasahau watu wake shauku lake siku zote juu ya israeli ni kwamba israeli wawe ni utakatifu kwa bwana malimbuko ya uzao wake rafiki yangu hakuna lingine ambalo naweza kukwambia ila kukwambia kwamba iwapo wewe ulikuwa umeokoka na umerudi nyuma napenda tu uweze kukumbuka uhusiano wako na mungu wa hapo awali kumbuka jinsi ambavyo ulimfuata mungu na umrudie maana mungu hajakusahau yeye bado hayajali maisha yako na anakupenda jinsi ulivyo neno la mungu liendelea kwa katika aya ya hadi kwakutambiaafuatayokatia lisikieni neno la bwana ninyi nyumba ya yakobo na ninyi jamaa zote za nyumba ya israeli bwana asema hivi baba zenu waliona dhuluma gani kwangu hata wakafarakana nami wakafuata ubatili nao wakawa ubatili wala hawakusema yuko wapi bwana aliyetutoa katika nchi ya misri akatuongoza jangwani katika nchi ya ukame na mashimo katika nchi ya kiu na ya kivuli cha mauti katika nchi ambayo ndani yake hapiti mtu wala haikukaliwa na watu nami nikawatia katika nchi ya shibe mpate kula matunda yake na mema yake lakini ninyi mlipoingia katika nchi ile mliitia unajisi nchi yangu na urithi wangu muliufanya kuwa chukizo makuhani hawakusema yuko wapi bwana wala wanasheria hawakunijua wachungaji nao waliniasi nao manabii walitoa unabii kwa baali wakafuata mambo yasiyofaidia kitu ndugu msikilizaji tazama jinsi ambavyo mungu anatumia njia nzuri ya kusema nao anawauliza swali hili je ni kitu gani kibaya nilichowatendea mpaka mkafarakana nami na katika siku zetu rafiki yangu unaponena na mtu habari za mungu au habari zake yesu kristo watu wanakuangalia na macho kana kwamba umetoka katika ulimwengu mwingine jambo ambalo kwa hakika ni la kushangaza lakini swali langu pamoja na swali lake mungu ni hili je mungu amekukosa nini iwapo mungu angekuuliza leo hii je mimi nimekukosa nini hata usitake kunifuata utamjibu nini utakuwa najibu kwa hakika maana ukweli wa mambo ni kwamba mungu amekutenda mambo mazuri ijapokuwa umemsahau ijapokuwa umefarakana naye lakini amekupa uo uhai na amekupa yale yote ambayo unayo maana kwa nguvu zako rafiki yangu hauwezi ukawa jinsi ulivyo unaweza kufikiri kwamba una akili nzuri sana ndiposa umefikia kiwango ambacho upo lakini pole sana maana ni mungu tu ndiye ambaye amekusaidia na kile ambacho wafaa kufahamu ni kwamba mungu habagui kama vile mvua inavyowanyea wale ambao ni wenye haki hivyo ndivyo huwanyea wale ambao ni waovu kwa hivyo rafiki yangu ni vyema uchukuwe wakati wako na kujiuliza je ni kitu gani ambacho mungu amenikosa hata nisiweze kumfuata msikilizaji mungu aliwabariki hawa watu na kuwainua kuliko taifa lingine lolote lakini walifarakana naye usienende katika njia yao maana unapofarakana na mungu wewe unapoteza uzima wako na unapoteza hali yako ya kibinadamu mtafute mungu wakati huu mrudie bwana wakati huu naye bwana atakurudia nawe utapatana naye kwa njia ya imani katika kristo yesu kwenye aya ya yanane ndugu msikilizaji neno la mungu lasema hivi makuhani hawakusema yuko wapi bwana wala wanasheria hawakuni jua wachungaji nao waliniasi nao manabii walitoa unabii kwa baali wakafuata mambo kitu rafiki yangu jambo ambalo llaonekana waziwazi hapa ni kwamba wale ambao wanawajibika katika taifa ni wale ambao ni viongozi wa kiroho nami Na naamini kwamba matatizo yaliyopo katika nchi kwanza kabisa yanaanzia pale kanisani hakuna taifa lolote rafiki yangu ambalo huanguka kwa gafla ni lazima kwanza taifa hilo lianze kuanguka katika hali ya kiroho na baada ya kuanguka katika hali ya kiroho ndipo tabia za watu zinazorota na baadaye kuna kuwepo na michafuko ya kisiasa hivyo ndivyo imekuwa kwa kila taifa katika ulimwengu neno la mungu linatuambia kwamba makuhani hawakusema yuko wapi bwana kuna watu wengi sana leo hii ambao wanajiita kuwa wao ni waalimu wa neno au wao ni wahubiri au mashahidi wake mungu lakini hawalijui neno lake bwana na matokeo ya kutojua neno lake bwana ni kwa hakika kutomjua bwana mwenyewe kwa kuwa mtu kama huyo hamjui bwana hamna njia yeyote ile ambaye anaweza kuwafundisha watu ili waweze kumjua bwana ni jambo la muhimu sana kulijua neno lake bwana kuishi kulingana na neno hilo ili uweze kumjua mungu na hata kuweza kunena habari zake rafiki yangu kumbuka kwamba wewe una wajibu kama mtoto wa mungu kama mwalimu wa neno la mungu kulijua neno lake mungu na baada ya kulijua neno lake mungu kuishi kulingana na hilo neno na kwa hivyo kuimarisha taifa letu na kuliendeleza katika njia za kiungu hakuna mtu mwingine ndugu yangu ambaye utamtazamia aweze kuleta mabadiliko katika nchi au katika jamii isipokuwa wewe mwenyewe uchukue fursa na nafasi hiyo ya kumjua mungu katika biblia nawe utakuwa kama chumvi hapa ulimwenguni rafiki yangu hilo ndilo ambalo lahitajika unawajibika kama mtumishi wa mungu unawajibika kama mtoto wa mungu kwenye aya ya tisa ndugu msikilizaji neno la mungu latuambia hivi basi kwa ajili ya hayo nitateta nanyi asema bwana nami nitateta na watoto wa watoto wenu hapa ndugu msikilizaji mungu anaendelea kuwanenea hao wapendwa akiwaambia kwamba yeye hawezi kukata tamaa lakini bado ataendelea kuteta nao ataendelea kuteta nao hadi wakati ambapo watasikia neno lake tukigeukia aya ile ya1 neno la mungu unatuambia hivi kwa maana watu wangu hawa wametenda maovu mawili wameniacha mimi niliye chemichemi ya maji ya uzima wamejichimbia mabirika mabirika ya vujayo yasiyoweza kuweka maji rafiki yangu israeli walikuwa wametenda maovu mawili ovu la kwanza ni kwamba walimkataa yehova chemichemi ya maji ya uzima nalo ovu la pili ni kwamba wao walikuwa wamejichimbia mabirika mabirika ya vujayo yasiyoweza kuweka maji ndugu msikilizaji kama vile unavyofahamu maji ni mfano wa uhai na hata katika ulimwengu wa asili ni jambo lililowazi kwamba maji ni uhai elewa kwamba rafiki yangu neno hili la mungu linaposema kuhusu maji linanena kuhusu jambo hilo ambalo laweza kutosheleza mioyo ya wanadamu na kwa hivyo hao wana wa israeli walipomkataa mungu ambaye ni chemichemi ya maji ya uzima walijichimbia mabirika ya vujayo mabirika yasiyoweza kuweka maji katika ulimwengu wa sasa watu wengi wamejichimbia mabirika ili kwamba waweze kunywa kutoka kwenye mabirika yao yaona hilo ndilo ambalo lafanya watu wasiwe na toshelezo maishani mwao maana chochote ambacho wafikiri kwamba kitaweza kukutosheleza katika maisha yako hicho ndugu msikilizaji hakiwezi kikakutosheleza ni mungu peke yake ndiye ambaye iwaweza kukutosheleza katika maisha yako fahamu kwamba rafiki yangu yesu kristo alisema kwamba itamfaidi nini mtu aupate ulimwengu wote lakini mwisho wake apoteze nafsi yake hakuna lolote ndugu yangu ambalo utapata katika ulimwengu huu litakaloweza kutosheleza nafsi yako ni mungu peke yake ndiye ambaye ywaweza kutosheleza nafsi yako mwendee mungu naye mungu atakutosheleza katika maisha yako kwa kawaida mtu ambaye anaye milioni moja taslimu ana ya kupata milioni mbili na zaidi na zaidi fedha msikilizaji haziwezi zikakutosheleza hakuna lolote ulimwenguni ambalo laweza kukutosheleza mtu wa mungu agostino alisema kwamba bwana hatuwezi tukapata toshelezo na pumziko hadi mioyo yetu ipumzike katika wewe kwa hivyo rafiki yangu kule ambako watafuta pumziko kule ambako watafuta toshelezo hautapumzika hadi wakati ambapo utapumzika katika mungu katika mwana wake kristo anayetupa pumziko yenye raha kwenye aya ya yak ndugu msikilizaji mungu anaendelea kunena na hao watu akizungumuza kuhusu jinsi ambavyo wamerudi nyuma nalo neno la mungu lasema hivi uovu wako mwenyewe utakurudi masi yako yatakukaribia ujue basi ukaone ya kuwa ni jambo baya sana na uchungu kuwa umemwacha bwana mungu wako na yakuwa moyoni mwako hamna kunihofu asema bwana bwana wa majeshi rafiki yangu maandiko haya ambayo tumeyasoma yaonyesha jinsi ambavyo israeli au ufalme huo wa yuda ulikuwa umerudi nyuma walikuwa wamemwasi mungu na walikuwa wamerudi nyuma kabisa katika imani yao na wala hawakuwa na hofu ya mungu katika maisha yao tutakapoingia katika, tutaka katika sura ya tatu tutaona kwamba uwasi huo umenenwa mara nyingi zaidi katika sura hiyo zingine zote katika biblia kwa hivyo jambo hili ni jambo ambalo kwa hakika ni lenye umuhimu sana na tena ambalo lafaa kuzingatiwa msikilizaji hawa watu walijichimbia mabirika yao kwa maneno mengine walijitendezea miungu yao maandiko ambayo yamesalia ndugu msikilizaji kwenye sura hii ya pili ni maandiko ambayo yananena kinyume cha ibada ya sanamu na yanaendelea hadi sura ile ya tatu badala nisome sehemu yoyote nitakuuliza uweze kuisoma katika biblia soma sura hii yote ndugu yangu nawe utaanza kufahamu unabii wa yeremiya na utashangazwa jinsi ambavyo maneno haya yatakuwa ya ajabu mbele zako jambo lingine ndugu msikilizaji ambalo ningependa kuweza kukufahamisha ni kwamba mara mtu anapomkataa mungu au anapomkana mungu wa kweli yeye hugeuka na kujitenezea sanamu watu wanapojitengenezea sanamu wao hutengeneza jinsi ambavyo wanataka wanamfanya mungu ambaye wanaweza kutekeleza matakwa yake kwa maneno mengine huyo mungu wanaomteneza siye mwingine bali ni huyo mtu wa kale mtu ambaye alianguka kutoka kwa uwepo wake mungu ni jambo la kuhuzunisha ndugu msikilizaji tena ni jambo la hatari sana maana unapojichongea sanamu sanamu ya aina yoyote ile hiyo sanamu ndiyo itakayokuongoza nawe utatekeleza chochote kile ambacho sanamu hiyo itataka fahamu kwamba msikilizaji sanamu siyo kinyago ambayo kimechongwa bali ni chochote hicho ambacho umekiweka kati yako na mungu aishie je wewe umemwacha mungu kumbuka wema wake kwako nawe umrudie na usienende katika njia hizo walizozienenda hawa wana wa israeli hebu tuombe pamoja baba mungu katika jina la mwanao yesu kristo nakushukuru kwa ajili ya siku hii njema ambayo bwana umetufundisha mambo makuu mambo ambayo yanatupasa maishani mwetu namwombea ndugu yangu msikilizaji kwamba utampa nguvu na uwezo wa kuendelea kukutukuza wewe maishani mwake chochote hicho ambacho chaweza kuinuka maishani mwake kama sanamu naomba kwamba utampa nguvu na uwezo aweze kuvunjavunja na kuharibu kama vile yosiya alivyofanya katika utawala wake msaidia aendelee kukutafuta katika neno lako na hata kuweza kulitii maana bwana anapofanya hivyo atapata nguvu ya kusimama wima katika uhusiano wake nawe na kushukuru bwana maana utayatenda haya yyote kwa utukufu wa jina lako na sifa ya enzi yako nimeomba haya katika jina la yesu kristo ambaye ni bwana na mwokozi wetu n ndugu msikilizaji iwapo kuna sanamu yoyote maishani mwako ivunjevunje hiyo sanamu na iwapo ulikuwa umejichimbia mabirika ziba mabirika hayo na uweze kumpokea huyo ambaye ni chemichemi ya maji ya uzima kumbuka kwamba birika yaweza kuvunjika lakini chemichemi haiwezi ikakauka yeye mungu ndiye chemichemi yako tukutane kwenye kipindi kijacho mimi ni mchungaji wako jofre wanjala munialo na neno litaendelea msikilizaji wangu kwa kuwa pamoja nasi na iwapo una jambo la kutuelezea au ungependa kuwasiliana nasi na utueleze jinsi unavyobarikiwa tafadhali tuandikie barua kupitia anwani ifuatayo andika kwa mtayarishi kipindi cha neno Trans World radio sanduku la nenosanduulaostai2 5nairobi kenya nimesema sanduku la posta ni 21514 nairobi kenya pia waweza kuwasiliana nasi kupitia anwani yangu ya emeil ambayo ni pomodowrcoke na hadi wakati mwingine ndimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela omodo ni nikisema barikiwa And no, the air.