ursahi ndugu msikilizaji kulibariki jina lake bwana na kulitukuza kwa sababu yeye ndiye mungu ambaye ametupa wakati huu ili tuendelee kujifunza yote ambayo anataka tuweze kujua katika maisha yetu nina furaha nikijua kwamba katika moyo wako umekuwa ukitazamia wakati kama huu ili uweze kujifunza yote ambayo mungu atakufunulia kupitia kwenye neno lake katika muda huu ambao ametupa kwenye kipindi kilichopita tuliweza kuona utangulizi wa kitabu hiki cha yeremiya na pia kujifunza kutoka kwenye ile aya ya kwanza hadi ile aya ya tatu rafiki yangu jambo kuu ambalo lashughulikiwa kwenye sura hii ya kwanza ni kuhusu mwito wa nabii yeremiya na jinsi mungu alivyomwita somo letu la leo rafiki yangu tutaanzia kwenye aya ya 4 hadi ile aya ya 1 kwenye aya ya 4 neno la bwana lasema hivi neno la bwana lilinijia kusema siwezi nikasisitiza zaidi sana kuhusu hili ambalo limeandikwa katika aya hii bali jambo lililopo ni kwamba mungu aliweza kuanza kunena na yeremiya kwa njia ambayo hatuwezi tukaijua wala hatuwezi tukadadisi kufahamu alifanya vipi bali lile ambalo twajua ni kwamba mungu alinena naye neno lililomjia yeremiya lilikuwa neno la mungu lililotoka kwake mungu jinsi ambavyo mungu hufanya mambo yake wakati mwingine hatuwezi tukajua lakini tunafanya vyema tunapoamini neno hilo na kulifuata katika maisha yetu kwenye aya ya yaa neno la bwana anaendelea kwa kusema kwamba kabla sijakuumba katika tumbo nalikujua na kabla hujatoka tumboni nalikutakasa nimekuweka kuwa nabii wa mataifa namshukuru mungu ndugu msikilizaji kwa ajili ya mama yake Yeremia. hebu fikiria iwapo mama yake yeremia angeishi katika siku hizi siku ambazo watu wanaamini kutoa mimba ingelikuwaje lakini ashukuriwe bwana kwamba mama yake yeremia hakuishi katika siku hizi watu wengi huuliza swali hili je ni wakati upi ambapo mtoto huwa ni mtoto kabisa napenda kukwambia ndugu msikilizaji kwamba mara tu mbegu ya mwanamume inapokutana na yai la mwanamke basi mara moja mtoto anakuwa ameanza kuumbika katika zaburi ya 139 ayaila 15 neno la bwana latuambia hivi mifupa yangu haikusitirika kwako nilipoumbwa kwa siri nilipoungwa kwa ustadi pande za chini za nchi zaburi hiyo ndugu msikilizaji ina maana kwamba daudi alianza kuumbika mara tu mamake aliposhika mimba kwa hivyo wewe ambaye umekuwa ukifikiri kwamba mtoto ni mtoto tu wakati amezaliwa unapotoa mimba fahamu kwamba wewe ni muuaji labda ile mimba itolewe kwa msingi huu kwamba ni lazima uhai wa mama yule uokolewe rafiki yangu hivyo ndivyo ambavyo neno la mungu linavyoangalia habari ya utoaji mimba kutoa mimba ni dhambi tena ni mauaji mungu alimwambia yeremiya kwamba kabla hajazaliwa alimjua na akamtakasa au akamwita kwa nini mungu amwambia yeremia maneno kama haya mungu alimwambia yeremia maneno kama haya kwa sababu alikuwa mpe ujumbe kwa watu wa yuda ujumbe ambao wataukataa yeremiya atatupwa gerezani kwa sababu ya msimamo wake kwa mungu pia ujumbe ambao atakuwa nao utakuwa ni ujumbe wa kumvunja moyo kwa sababu alipenda watu wa nchi yake na alichukia yale yote ambayo yatakuja juu yao kama hukumu mungu alimchagua mtu kama huyu mtu aliyekuwa mpole ili kuweza kuleta ujumbe wake katika wakati wa ahabu na yezebeli mungu alimtuma nabii eliya mtu aliyekuwa shupavu sana lakini kabla ya ufalme wa yuda kuenda utumwani mungu anataka watu wake wajue kwamba yeye anawapenda na angelipenda kuwaokoa na kuwakomboa iwapo angemgeukia hiyo ndiyo sababu alimchagua yeremiya kwa hivyo mungu anamwambia yeremiya maneno haya ili aweze kumtia moyo anamwambia kile ambacho ni cha muhimu kufahamu ni kwamba mimi ndiye niliyekuita na nikakutakasa na nika na nikakutenga kukutakasa kwa ajili hii rafiki msikilizaji yeremia alitengwa kwa ajili ya makusudi yake mungu kama vile vyombo vilivyotengwa kwa ajili ya matumizi kwenye hema ya makutano na pia katika hekalu ndugu yangu mungu alimtenga yeremia na alimchagua kabla ya kuzaliwa kwake fahamu kwamba haya yote mungu alikuwa akimwambia yeremia ili yeremia asife moyo bali aendelee mbele na kuweza kulitamka neno la bwana jinsi ilivyohitajika hiyo ilikuwa ni kwa sababu yale ambaye yeremia atasema yatakuwa yanatoka kwake na wala ikwa jukumu la yeremia kuweza kuhangaikia matokeo ya ujumbe wake kwa kusema wazi ndugu msikilizaji hivi ndivyo inafaa kuwa kila mtu ambaye ameitwa katika huduma yake mungu wajibu wako ndugu msikilizaji ni kunena neno la bwana jinsi lilivyo hiyo ndiyo pia jukumu langu mimi ninawajibika kwake mungu wewe mtumishi wa mungu wawajibika kwake mungu na ni lazima uweze kulihubiri neno lake bwana jinsi ambavyo amekupa bwana anaendelea kumwambia kwamba alimweka kuwa nabii wa mataifa hivyo ni kusema kwamba alimpa nabii yeremiya mamlaka na uwezo ya kutekeleza hayo yote ambayo alistahili kuyatekeleza kama nabii wake msikilizaji maneno haya ambayo mungu alinena naye ni maneno ambayo yatamtia moyo katika siku ambazo zitakuwa kama giza kwake siku ambazo atajipata kuwa amevunjika moyo kwa kumjibu mungu yeremiya alisema maneno yafuatayo kwenye aya ya ndipo niliposema ah bwana mungu tazama siwezi kusema maana mimi ni mtoto huenda wakati huo ambapo yeremiya alikuwa akisema maneno haya alikuwa na kama umri wa miaka ishii jibu lake yeremiya ndugu msikilizaji lakusema kwamba yeye ni mtoto haina maana kwamba yeye alikuwa ni kitoto kichanga kisichoweza kunena maana katika kitabu kile cha zakaria sura ile yane, :neno la mungu lasema hivi na akasema kwake kimbia useme na huyu kijana chipukizi msikilizaji yeremia alikuwa ni kijana chipukizi maana ya jibu lake kwa mungu ni kwamba alikuwa akijiona kuwa hana ujuzi wowote na pia wajibu ambao mungu alikuwa akimpa ulikuwa ni wajibu ambao alikuwa akiona kwamba hawezi kutekeleza ndiposa alisema kwamba mimi ni mtoto je msikilizaji wangu umewahi kutambua kwamba mtu ambaye mungu humtumia sana ni yule ambaye hufikiri kuwa hawezi ukifikiri kwamba waweza basi nakuambia wazi kwamba wewe hauwezi hata kidogo na wala mungu hawezi kukutumia yeremiya alijiona kuwa hastahili wala hakuwa tayari kutekeleza wajibu wa namna hiyo rafiki yangu kwa mungu kumchagua yeremiya alijua kwamba yeremiya yu hali hiyo na kwamba yeremiya atamtegemea wala hatajitegemea yeye mwenyewe iwapo ndugu msikilizaji mungu atakutumia ni lazima ufahamu kwamba lile ambalo umepewa kufanya si wewe ambaye waweza kutenda bali ni mungu maana katika agano jipya kristo alisema hivi pasipo mimi hamwezi lolote kwa hivyo unapoendelea kutenda kazi ya mungu fahamu jambo hilo maana unapokosa kufahamu jambo hilo lile ambalo litakupata ni kwamba utainuka kwa kiburi na mwishowe utaanguka na wala autaweza kutekeleza hilo ambalo mungu amekusudia katika maisha yako aya ya ndugu msikilizaji twaendelea kupata maneno ambayo mungu alinena na yeremia na majibu yake neno la bwana haya lakini bwana akaniambia usiseme mimi ni mtoto maana utakwenda kwa kila mtu nitakaye kutuma kwake nawe utasema kila neno nitakalokuamuru ndugu msikilizaji naamini kwamba hivyo ndivyo inafaa kuwepo katika makanisa yetu siku ya leo neno la bwana lipate kuhubiriwa jinsi lilivyo maana kwenye madhabau mengi siku hizi mahubiri ambayo kwa kwaakika mengine yanakushtua maana utasikia ni habari za baraka tu habari za kufanikiwa kifedha na kufanikiwa katika mali nam siyo vibaya kufanikiwa katika fedha na mali lakini hiyo siyo ndiyo injili kamili injili kamili ndugu msikilizaji inahusu wewe kujiandaa ili uweze kumlaki bwana yesu hewani na hiyo ina maana kwamba ni lazima ujiangalie mwenendo wako ni lazima ujiangalie hali yako ya kiroho na siyo hali tu ya kimwili hili ndilo ambalo nchi yetu ya itaji watu wanahitaji neno lake mungu hawahitaji maneno ya watu au maneno ambayo hayawezi kuwasaidia kwa vyovyote vile iwapo wewe ni mwalimu wa neno fundisha neno lake bwana watu wa mungu wapate kusikia neno lake bwana yeremiya aliambiwa kwamba anene neno ambalo anaamuriwa nami kile ambacho nakuambia rafiki yangu nene hilo neno ambalo mungu amekuamuru tunapoendelea rafiki yangu neno hili la bwana latuambia yafuatayo katika aya ya nane? usiogope kwa sababu ya hawo maana mimi nipo pamoja nawe ni kuokowe asema bwana ndugu msikilizaji hili ambalo neno la mungu lasema latokana na kile ambacho yeremiya atafanya iwapo yeremiya atanena neno lake bwana basi huo uoga hautakuwepo maishani mwake maana mungu tayari amesema naye kwamba asiogope kwa sababu atakuwa pamoja naye ili aweze kumwokoa asiogope nyuso zao maana mungu yu pamoja naye nami ndugu msikilizaji kile ambacho napenda kukwambia ni kwamba neno hili la bwana unapolinena linene kwa jinsi lilivyo kwa kuwa hilo neno ni neno lake bwana naye bwana atakuwa kwa upande wako maana neno hilo siyo lako bali ni neno lake neno hili la mungu ndugu msikilizaji ni neno ambalo wafaa kulinena jinsi umepewa unaponena neno hilo fahamu kwamba neno la mungu latwambia kwamba iwapo mungu yu upande wetu ni nani atakayekuwa juu yetu kwa hakika hakuna yeyote anayeweza kuwa kinyume chetu au juu yetu neno la bwana ndugu msikilizaji laendelea kutwambia hafuatayo katika aya ya tisa na kumi. neno 1 hivi ndipo bwana akaunyosha mkono wake akanigusa kinywa changu bwana akaniambia tazama nimetia maneno yangu kinywani mwako Angalia, nimekuweka leo juu ya mataifa na juu ya falme ili kung'oa na kubomoa na kuharibu na kuangamiza ili kujenga na kupanda ndugu msikilizaji neno hilo la mungu lnatuambia waziwazi kwamba mungu aliweka maneno yake katika kinywa cha yeremiya jambo hili ni la umuhimu ambao hauwezi ukadunishwa kwa vyovyote vile neno la mungu ndugu msikilizaji limevuviwa na pumzi yake mungu ila kuna wengi ambao wamekosa kuelewa jinsi neno lake bwana limevuviwa kwa pumzi yake kwa mfano shetani hakuvuviwa na mungu ili aweze kusema uongo lakini nakala katika maandiko kwamba shetani alisema uongo ndiyo ambayo imevuviwa na pumzi yake mungu ndugu yangu ni lazima uweze kutambua kwamba maandiko yaliyopo kwenye biblia yanayo pumzi ya mungu na hiyo ndiyo sababu yeremiya aliambiwa na mungu kwamba yale maneno yatakayotoka kinywani mwake ni maneno ambayo mungu mwenyewe ameyatia katika kinywa chake rafiki yangu neno la bwana yani biblia ni neno la mungu mwenyewe ambalo lafaa kuangaliwa na kuchukuliwa kwa jinsi hiyo mungu aliendelea kumwambia jinsi ambavyo atafanya huduma yake waweza kukumbuka ndugu msikilizaji kwamba yeremiya aliweza kutabiri katika utawala wake yosiya yehoakimu yehohazi yehakini na zedekia wafalme hawa walikuwa na miradi mbalimbali mbali katika utawala wao wao walifikiria jinsi ambavyo wangeweza kuendeleza yerusalemu na kuiinua kutoka kwenye viwango ambavyo vilikuwa vya chini mno ni wazo langu kwamba wao walikuwa wakifikiri jinsi ambavyo wataondoa mitaa ya mabanda na jinsi ambavyo wataendelea kupigana na umaskini katika tawala zao lakini jambo ambalo lilikuwa wazi ni kwamba hawakuweza kutilia maanani yale ambayo nabii yeremiya alikuwa akiwanenea je ndugu msikilizaji baada ya miaka eu 3 kuna lolote lile ambalo ni ushuhuda kwamba hawa wafalme walifanya mambo ya busara hamna hata kidogo wala hakuna lolote jema ambalo limetajwa kwa husu ingawaje katika siku walizoishi wao walifikiriwa kuwa wanafanya jambo ambalo lilikuwa ni sawa tena jambo ambalo ni la kupendeza wao walimdharau yeremia na wala hawakuzingatia aliyoyasema lakini leo hii tunanena kuhusu nani tunanena kuhusu yeremiya fahamu kwamba ndugu msikilizaji kazi ya bwana ambayo unaitenda haitapita kazi hiyo itaendelea vizazi na vizazi baada ya hapo ndugu msikilizaji neno la bwana liendelea kutwambia yafuatayo katika aya ya kina na kinabii nalo neno lasema hivi tena neno la bwana likanijia kusema yeremia waona nini nikasema naona ufito wa mlozi ndipo bwana akaniambia umeona vema kwa maana ninaliangalia neno langu ili nilitimize ndugu msikilizaji ufito huo wa mlozi ambao umetajwa hapa ulikuwa ni mti ambao ulichanua majani yake baada ya muda mrefu wa wakati wa baridi naye yeremia kama mti huo alikuwa ni kama kengele au kingora yeye alihitajika kuwaamsha watu ili waweze kuamka na kuweza kutenda hayo ambayo mungu anawahitaji kutenda iwapo kuna jambo ambalo watu hawapendi ni kuamshwa fahamu kwamba unapomwamsha mtu yani kumwonyesha jinsi ambavyo amepotea mtu huyo hata furahi hata kidogo lakini ijapokuwa hata furahi ni lazima aamshwe yeremia atakuwa kama huo ufita wa mlozi kwa hilo taifa la yuda nawe pia ndugu yangu wafaa kuwa kama Yeremia. wakati wowote unapopata fursa ya kulinena neno lake bwana wewe nena neno lake bwana watu waamke waachane na dhambi maana kama vile mungu alivyomwahidi yeremiya ndivyo anakuahidi naye alisema kwamba analiangalia neno lake ili aweze kulitenda msikilizaji neno la mungu litawaamsha watu maana mungu atalizingatia neno lake lipate kutenda hicho ambacho amelituma kwayo kwenye aya ya13 neno la mungu laendelea kwa kutwambia hivi neno la bwana likanijia mara ya pili kusema waona nini nikasema naona sufuria lenye maji yatokotayo na mdomo wake unaelekea toka upande wa kaskazini kwa habari ya andiko hili ndugu msikilizaji wakati huwo wa yeremiya misri na ashuri hawakuwa hatari yoyote kwa ufalme huwo wa yuda lakini kwa upande huwo wa kaskazini kulikwepo na sufuria lenye maji itokotayo kwa maneno mengine kulikwepo na ufalme ambao ulikuwa unainuka ambao siyo mwingine bali ni huwo ufalme wa babeli ambao mwisho kabisa utaangamiza na kuharibu ufalme wa yuda kwa hivyo kulingana na hayo maono aliyoyaona kutoka kwake mungu ilikuwa ni wajibu wake yeremiya kuweza kuwaonya watu kuhusu hayo yatakayotukia kwenye taifa hilo msikilizaji hiyo ndiyo ilikuwa kazi ya nabii nayo hiyo, hiyo ndiyo kazi yako kama mtoto wa mungu ni lazima uweze kuwaonya watu kuhusu yale ambaye yatatokea maana mungu amekufunulia kupitia neno lake kwenye aya ya kumi na ne hadi kminaano neno la mungu ulatwambia hivi ndipo bwana akaniambia toka kaskazini mabaya yatatokea na kuwapata watu wote wakaao katika nchi hii kwa kuwa tazama nitaziita jamaa zote za falme za kaskazini asema bwana nao watakuja na kuweka kila mtu kiti chake cha enzi mbele ya mahali pa kuingilia malango ya yerusalemu na kuzielekea kuta zake pande zote na kuielekea miji yote ya yuda wakati huo ambapo nabii huyu aliyaona haya maono kulikwepo na manabii wa uongo ambao walikuwa wakisema kwamba mungu ataokoa yuda na aokoe yerusalemu kama alivyofanya karne moja iliyopita msikilizaji wangu wakati huwo manabii wote ambao walikuwa wametabiri pamoja na isaya tayari walikuwa wameondoka yani walikuwa wameaga kulikwepo na manabii kama vile hosea yoweli amosi mika na nahumu huenda nabii zefanaya na yule habakuki walikuwa bado wanaishi ezekieli naobadia nao walikuwa wakitabiri wakati mmoja na yeremiya ila hawa wawili ndugu msikilizaji wao walitabiri wakati ambapo walikuwa ni mateka kule babeli danieli pia alitabiri baadaye wakati huo ambapo yeremia kitabiri, alikuwa akitabiri alikuwa peke yake akitoa ujumbe kuhusu hukumu itakayokuja juu ya taifa hilo msikilizaji je taifa hili litapokeaje ujumbe huu kwenye aya ya 16 hadi ile aya ya1 neno la mungu lasema hivi nami nitatamka hukumu zangu juu yao kwa habari ya uovu wao wote kwa kuwa wameniacha mimi wakaifukizia uvumba miungu mingine wakaziabudu kazi za mikono yao wenyewe haya basi wewe jifunge viuno ukaondoke ukawaambie maneno yote niliyokuamuru usifadhaike kwa ajili yao nisije nikakufadhaisha wewe mbele yao maana tazama nimekufanya leo kuwa mji wenye boma na nguzo ya chuma na kuta za shaba juu ya nchi yote juu ya wafalme wa yuda na juu ya wakuu wake na juu ya makuhani wake na juu ya watu wa nchi hii duu msikiliza kwenye aya hizo ambazo tumesoma mungu anamwambia yeremiya sababu ya yeye kuweza kuleta hukumu juu ya nchi na pia anamuhimiza aondoke na kuweza kunena mungu anapokupa ujumbe ni vizuri uweze kuondoka na kuweza kunena wala usifadhaishwe maana yule ambaye amekutuma yu pamoja nawe neno la bwana latufungia sura hii ya kwanza kwa maneno yafuatayo kwenye aya hii ya kuminatisa nalo neno lasema hivi nao watapigana nawe lakini hawatakushinda maana mimi nipo pamoja nawe asema bwana ili nikuokowe ndugu msikilizaji tayari mungu amemwambia jinsi ambavyo watu hawa watapokea ujumbe ule mungu alimwimiza yeremia enenda ukafanye lile ambalo nimekuamuru lakini watu hawa hawatapokea ule ujumbe jambo la umuhimu ndugu msikilizaji ni kwamba ijapokuwa yeremia alijisikia kana kwamba hawezi kutenda kazi hiyo ambayo alipewa alikuwa ametiwa moyo na mungu maana neno ambalo yeremia alikuwa linene lilikuwa linatoka kwake rafiki yangu sioni haja ya mtu kukaa kwenye madhabahu na kunena maneno yake ni vyema yule anayekwea madhabahuni awe amepokea neno lake bwana hili jambo linapofanyika basi watu wa mungu watasikia na watachagua kulitii neno lake bwana je ndugu msikilizaji kuna lingine lolote ambalo lahitajika naamini kwamba hilo ndilo ambalo lahitajika uwe na neno lake bwana kinywani mwako nawe utakaposimama mahali popote utanena kwa ujasiri maana unajua kwamba mungu yu pamoja nawe ili akuokoe jambo hili naamini kwamba ndilo ambalo litaleta uponyaji katika jamii nyingi katika maisha ya waume kwa wake rafiki yangu msikilizaji wewe ambaye ni mwalimu wa neno nena neno lake bwana maana neno la mungu ndugu msikilizaji ndiyo nuru tena ndiyo uzima wa kila mtu anayeliamini unapofanya hivyo wewe utakuwa nimbarikiwa na pia mungu atakuwa pamoja nawe akilitimiza neno lake hebu natuombe baba mungu katika jina la mwana wako yesu kristo nakushukuru kwa ajili ya fursa hiyo ambayo umetupa bwana tazama tumejifunza neno lako na tumepata kufahamu mengi sana ambayo kuyafahamu hapo awali awalinamwombea ndugu yangu msikilizaji kwamba utakuwa pamoja naye utazidi kujifunua kwake kupitia neno hili lako kwamba aendelee kulitii neno hili maana unaliangalia neno hili ili uweze kulitimiza asante bwana maana kwa utii wake kwa neno hili utamwezesha kusimama wima hata wakati ambapo mambo yatakuwa ni magumu jina lako bwana libarikiwe maana hautamuacha bali utamuokoa kama vile ulivyomwahidi yeremia naomba haya katika jina la yesu kristo ambaye ni bwana na mwokozi wetu amen hapo ndipo ndugu msikilizaji twamalizia sura yetu hiyo ya kwanza ninauhakika kwamba tutakapoingia kwenye sura ya pili neno hili la bwana litaendelea kukubariki kwenye kipindi kijacho hadi wakati huo mimi ni mchungaji wako jofre wanjala munialo na neno litaendelea sana msikilizaji wangu kwa kuwa pamoja nasi na iwapo una jambo la kutuelezea au ungependa kuwasiliana nasi na utueleze jinsi unavyobarikiwa tafadhali tuandikie barua kupitia anwani ifuatayo andika kwa mtayarishi kipindi cha neno transworld radio sanduku la postani25nairobi kenya nimesema sanduku la posta postani2 54 nairobi kenya pia waweza kuwasiliana nasi kupitia anwani yangu ya emeil ambayo ni pomodo wr coke na hadi wakati mwingine ndimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela omodo nikikwaga nikisema barikiwa na neno litaendelea