asante ndugu msikilizaji kwa kuchagua kuwa pamoja nami siku hii ya leo namshukuru mungu kwamba tena kwa mara nyingine ametuwezesha ili kwa pamoja tuweze kuendelea kujifunza kutoka kwenye neno lake kama vile nilivyokuahidi kwenye kipindi kilichopita kwamba tutaingia katika kitabu cha nabii yeremia hivyo ndivyo ilivyo siku hii ya leo tutaanza mafundisho yetu kutoka kwenye hiki kitabu cha yeremia ambaye alikuwa ni nabii wake mungu jambo la kwanza ambalo tutafanya kabla ya kuingia katika mafundisho haya ni kuweza kupata ule msingi ambao utatusaidia kuweza kufahamu na kuelewa yote ambayo mungu anakusudia tuweze kuyafahamu kutoka kwenye mafundisho yaliyomo kwenye kitabu hiki rafiki yangu hakuna jambo ambalo ni mbaya sana duniani jambo ambalo laweza kuhatarisha maisha ya watu kama mtu kujenga jengo bila ya kuhakikisha kwamba ana msingi bwana yesu kristo alisema kwamba mjenzi mwenye busara huchimba na kupata mwamba kwanza na kisha hufanya msingi wake juu ya mwamba huo nami ndugu yangu napenda pamoja nawe tuwe wajenzi wenye busara tuweze kupata msingi ili tuweze kuendelea kujijenga kutokana na huo msingi kwa maneno mengine ndugu msikilizaji napenda tuweze kuanza kwa utangulizi wa kitabu hiki ili tuwe na huo msingi ambao utatusaidia kuelewa hayo yote ambayo mungu amekusudia tupate kujifunza kwanza kabisa ningependa ufahamu kwamba mwandishi wa kitabu hiki ni yeremia kwenye kitabu hiki chote cha yeremia utapata kwamba yeremia ni nabii mwenye moyo uliovunjika kitabu hiki cha yeremia kwenye biblia ni kitabu ambacho si cha kawaida nam kila kitabu katika biblia ni cha kipekee lakini kitabu hiki ni cha kipekee kwa njia iliyotofauti kabisa manabii wengi hujificha na kuandika unabii wao bila kujitambulisha waziwazi wazi. lakini yeremia ni nabii ambaye unabii wake ulionekana katika maisha yake yeye mwenyewe anatupa historia ya maisha yake binafsi hebu tutazame mambo machache ambayo yananena kumhusu yeremia kwanza kabisa alizaliwa kama kuhani huko anathothi mji mdogo kaskazini mwa yerusalemu waweza kupata habari hiyo kwenye aya ya kwanza sura ya kwanza jambo la pili alichaguliwa kuwa nabii kabla ya kuzaliwa nayo na habari hiyo waipata kwenye sura ya kwanza aya ya tano jambo la tatu aliitwa katika huduma ya unabii akiwa na umri mdogo hiyo ni katika aya ya sta kwenye sura hiyo ya kwanza jambo la nne aliagizwa na mungu awe nabii nawe na wapata habari hiyo katika aya ya tsa na ki kwenye sura ya kwanza ya kitabu hiki jambo la tano alianza huduma yake wakati wa utawala wa mfalme yosiya na aliomboleza wakati wa mazishi yake wapata habari hizo katika mambo ya nyakati wa sua ya 35 yaya25 ya jambo la sita alikatazwa kuoa kwa sababu aliishi katika nyakati mbaya wapata habari hizo katika kitabu hiki cha yeremia kwanza hadi 16a ujumbe wake ndugu msikilizaji haukumfanya mtu yeyote kutubu alikataliwa na watu wake hilo ndilo jambo la saba na habari zake wazipata katika sura ya111 aya aya aya ya moja, ya nane hadi 24, sura ya mbili, ya sita, sura ya hadi sura sura pia alichukuliwa akapigwa akawekwa gerezani na kushtakiwa kama msaliti habari hizo nazo wazipata katika sura ya37 ya jambo la nane ndugu msikilizaji ni kwamba ujumbe wake mwenyewe ulimvunja moyo wapata habari katika sura ya, tisa, ya kisha jambo la tisa alitaka kujiuzulu yani asiendelee kunena maneno yake mungu lakini mungu hakumruhusu wapata habari hizo katika sura ya2 aya ya, shirini, ya tisa. nalo jambo la 1 rafiki yangu ni kwamba aliona kuharibiwa kwa yerusalemu na utumwa wa babeli alikubaliwa kubaki nyumbani na wakati wenzake walipokimbilia misri yeremiya alitabiri kinyume cha tendo hilo habari hizo katika sura ya 42, ya 15, na sura ile ya 43, ya ya ya aya aya na ile jambo lingine ndugu msikilizaji ni kwamba nabii yeremiya kati ya manabii wachache yeye ndiye aliyeona utimilifu wa jumbe zote au unabii wote ambao mungu alimpa yeremia ndugu msikilizaji alikuwa ni mtu wa ajabu tena mwenye kilio kingi wakati mwingi mungu alimchagua huyu mtu mwenye moyo kama wamama mzazi sauti ya kutetemeka na macho yaliyojaa machozi kuhubiri ujumbe mkali wa hukumu ingekuwa ni mimi au wewe tungemchagua mtu mwenye kichwa kigumu ili aweze kutoa ujumbe huu lakini mungu hakufanya vile alimchagua mtu mwenye moyo mzuri moyo uliojaa huruma mwandishi mmoja amesema hivi juu ya yeremia kwamba yeremia hakuwa mtu mwenye nguvu kama eliya mwenye maneno mazuri kama isaya au mwenye maono kama ezekieli bali alikuwa ni mpole na dhaifu aliyetambua kwamba hajiwezi mwenye kuhitaji huruma na upendo ambao hakuupata rafiki yangu msikilizaji ni kupitia chombo kama hicho ndicho ambacho mungu alichagua kwamba watu wa wakati ule watu ambao walikuwa wamepotea waliokuwa wamemwasi mungu waweze kupokea neno lake bwana katika kile kitabu cha mathayo sura ya16 aya ya1 hadi ile aya ya 14, yesu kristo alipofika pale kaisaria filipi aliwauliza wanafunzi wake akisema watu husema mimi ni nani nao wakamjibu akisema wengine husema wewe ni yohana mbatizaji wengine eliya na pia wengine husema wewe ni yeremiya ama mmoja wa manabii kulikuwa na majibu tofauti na hakuna aliyejua kwa hakika yeye alikuwa ni nani wengi walikuwa na sababu ya kufikiria kuwa yeye ni eliya ama yohana mbatizaji au yeremiya nao walikuwa na sababu nzuri ya kufikiri jinsi hivyo kwa sababu yeremiya alikuwa mwenye uzuni na kilio tofauti yake na yesu kristo ilikuwa kwamba yesu alibeba dhambi na mauti yetu naye yeremiya alikuwa amebeba mzigo wake ambao ulimvunja moyo sana kutokana na hali hiyo alimwendea mungu akitaka kujiuzulu maana mzigo aliyokuwa nao ulikuwa unamvunjavunja na wala hana nguvu ya kuendelea kubeba mzigo huo nikana kwamba alikuwa akimwambia mungu ni vyema atafute mtu mwingine ambaye iwaweza kufanya kazi hiyo vyema lakini bwana haku mruhsu afanye hivyo ndiposa alirudi na kusema kwamba neno la bwana ni kama moto mifupani mwangu na ili mbidi aendelee kunena jumbe zake mwenyezi mungu alifanya hivyo hata ingawa moyo wake mwenyewe Ulivunjika kutokana na ujumbe wake mungu alitaka mtu kama huyo kwa maana ndiye aliyefaa kuwa chombo cha kueneza ujumbe huo mungu aliwataka wana wa israeli kufahamu kwamba ijapokuwa atawatuma babeli katika utumwa yani kwa hukumu yake jambo hilo lilikuwa ni jambo ambalo lilikuwa linavunja moyo wake haya ambayo yalikuwa yakitendeka msikilizaji ndiyo ambayo isaya alikuwa akisema katika kitabu chake sura ile ya28 naye na anasema hivi maana bwana ataondoka kama vile katika mlima perasimu atagadhibika kama vile katika bonde la gibioni apate kufanya kazi yake kazi ya ajabu na kulitimiza tendo lake, tendo lake la ajabu ndugu msikilizaji yeremiya alianza huduma yake karne moja baada ya isaya alianza kazi hiyo yake ya huduma katika utawala wake yosiya na aliendelea hadi wakati ambapo wana wa israeli walitwaliwa na kupelekwa utumwani babeli yeye ni mmoja wa wale ambao walitabiri miaka sabin ya utumwa kule babeli macho yake ya kinabii iliona mwanga juu ya ile giza ya utumwa hakuna nabii mwingine ndugu msikilizaji ambaye amenena mambo ya ajabu kuhusu yale ambayo yatatukia nasi tumetunukiwa fursa hiyo ya kuona hayo makuu aliyoyatabiri yeremiya msikilizaji ujumbe wake yeremiya ni ujumbe ambao haukukaribishwa na wale watu waliousikia ni ujumbe uliokataliwa aliitwa msaliti kwa sababu yeye aliwaambia watu wa nchi yake waweze kujisalimisha mikononi mwa babeli nabii isaya ambaye alikuwa ametabiri karne moja mbele yake alikuwa amewaagiza watu wa mungu wajisatiti wala wasikubali kuchukuliwa mateka babeli kwa nini kuwepo na hali hiyo ya mabadiliko hali hii ya mabadiliko ndugu msikilizaji ilitokana hasa na hali ya taifa hilo la israeli jinsi lilivyokuwa wakati huo wokovu wa pekee ambao ulikuwepo kwa taifa hilo ni kwamba wale watu waweze kujisalimisha mikononi mwa babeli msikilizaji mungu alikuwa amenena nao hapo awali na kuwatahadharisha kutumia nabii isaya kwamba wasipogeuka watachukuliwa mateka kwa hivyo mungu alikuwa amemalizana nao na sasa hukumu yake ndiyo ambayo ilikuwa jambo lingine ambalo ningependa ufahamu ni kwamba wakati huo ambapo babeli ilikuja kuuteka huo mji wa yerusalemu katika mpango wake mungu mungu alikuwa anaanzisha wakati wa mataifa hili ndilo jambo ambalo twaliona katika kitabu cha danieli sura ile ya pili kwenye hicho kitabu cha danieli twapata kwamba wakati wa mataifa ulianza na utawala wa babeli ambayo yafananishwa na kichwa cha dhahabu tutakapokuwa tukiendelea katika mafundisho haya kuna neno hili ambalo linapatikana mara nyingi nalo neno hili ni kurudi nyuma neno hili ilapatikana karibia mara 1 hili ni neno ambalo limetumiwa mara ne tu katika agano la kale mara moja katika kitabu kile cha mithali na mara tau katika kile kitabu cha nabii hosea ujumbe wake hosea ulikuwa ni ujumbe kwa taifa ambalo lilikuwa limeacha maadili yake mungu na kurudi nyuma taifa ambalo litanenwa sana katika kitabu hiki cha yeremia ni taifa hilo la babeli ambalo limetajwa mara 14 katika kitabu hiki kuliko sehemu zingine zote kwenye maandiko babeli ndugu msikilizaji ndiye aliyekuwa adui kufikia hapo ndugu msikilizaji naamini kwamba sasa tu tayari kuweza kuingia katika mafundisho katika sura ya kwanza jambo la kwanza ambalo ningependa ufahamu ni kwamba katika sura hii ya kwanza twazingatia mwito wa nabii yeremiya wakati wa utawala wa mfalme yosiya ili uwe na ufahamu ulio bora kabisa kuhusu unabii itakuwa ni vyema kwako ndugu msikilizaji uweze kusoma kuanzia kile kitabu cha samueli kwanza hadi kile kitabu cha mambo ya nyakati ya pili vitabu hivi ambavyo ni historia, vya historia vyaelezea jinsi hali ilivyokuwa wakati huo na ni kwa nini mungu alituma manabii manabii wengi walitabiri wakati huo wa hivyo vitabu isipokuwa nabii hagai zakariya malaki ambao walitabiri baada ya ule utumwa na iwapo ungelipenda kuelewa zaidi kuwahusu itakuwa ni vyema uweze kusoma vitabu vya historia yani kile kitabu cha ezra na nehemiya hebu tuingie kwenye aya ya kwanza tupate kile ambacho neno la bwana latwambia neno la mungu lasema hivi katika aya ya kwanza maneno ya azaaeno mwana wa hilkia mmoja wa makuhani waliokuwa katika anathothi katika nchi ya benyamini hapa ndugu msikilizaji twapata hilkiya ametajwa hilkiya alikuwa ni baba yake yeremiya alikuwa ni kuhani mkuu ambaye alikipata kile kitabu cha torati wakati ambapo yosiya alianza kutawala hiki kitabu kilipopatikana ndipo kulikwepo na uamsho wakati wa mfalme huyo yosiya uamsho ndugu msikilizaji hauwezi ukaletwa na mtu bali huletwa na neno la mungu sio kuhani bali ni neno uamsho wowote ambao umewahi kutokea kanisani ni kwa sababu ya neno lake mungu kwa kweli mungu hutumia watu lakini neno lake ndilo lenye kuleta uamsho nabii yeremia alikuwa ni mzaliwa wa anathothi mji uliokuwa maili chache kaskazini mwa yerusalemu neno la mungu liendelea kutuambia katika aya ya pili kwamba ambaye neno la mungu lilimjia katika siku za yosiya mwana wa amoni mfalme wa yuda katika mwaka wa13 wa kumiliki kwake waweza kukumbuka ndugu msikilizaji kwamba yosiya alianza kutawala alipokuwa na miaka minane naye alitawala kwa miaka31 yeremiya naye alianza huduma yake wakati yosiya alikuwa na miaka 2snamiwili kwa hivyo wote wawili walikuwa ni vijana ambao huenda walikuwa marafiki yeremia alitabiri miaka 1ina katika utawala wake yosiya naye pia alikuwa ni mmoja wa waombolezaji katika mazishi ya huyo mfalme waweza kupata habari hizo katika kitabu cha mambo ya nyakati wa kwanza sura ya a5 katika utawala wake yosiya yeye alitenda jambo ambalo ni la kipumbavu sana alikwenda kupigana na mfalme wa misri farao huko karkameshi ingawa farao hakuwa amekuja ili kupigana na yuda lakini kwa sababu moja au nyingine yosiya alikwenda kupigana naye na huko aliuawa kwenye ile bonde ya esdraeloni au amergadoni katika megido msikilizaji yeremiya aliomboleza kwa kuwa mfalme huyu alikuwa ni mfalme mzuri isitoshe uamsho wa watu wa mungu kwa mara ya mwisho ulitokea wakati wa huyu mfalme nao huo uamsho ulikuwa ni mkuu sana uamsho ambao ulibadili mambo mengi baada ya kifo chake yosiya yeremiya nabii aliona kwamba taifa hilo lilikuwa linaingia katika giza la usiku usiku huo haukuwa ni usiku mwingine bali ni ule utumwa wa babiloni utendelea hadi wakati ambapo watatoka utumwani na kurudi nyumbani msikilizaji na hiyo itakuwa ni baada ya miaka 7 kwenye aya ya tatu neno la mungu ulaendelea kwa kutwambia hivi tena lilikuja siku ya yohakimu mwana wa yosiya mfalme wa yuda hata mwisho wa mwaka wa 1n1 wa sedekiya mwana wa yosiya mfalme wa yuda hata wakati alipochukuliwa mateka yerusalemu katika mwezi wa tano ndugu msikilizaji aya hii ya tatu yaendelea kutupa wakati ambapo yeremiya aliendelea kutabiri na ni wafalme wangapi ambao yeremia alitabiri wakati wa utawala wao nitakuuliza uweze kugeukia sura ya 36 ya mambo ya nyakati ya pili ili uweze kupata historia na mambo ambayo yalitendeka wakati ule baada ya yuda kuchukuliwa mateka yeremia aliendelea na huduma yake kwa wale mabaki waliosalia pale walipomlazimisha aende nao kule misri aliendelea na huduma yake kule hadi wakati wa kifo chake twaweza kusema kwamba kuna mambo mawili ambayo yalikuwepo katika maisha yake yeremia jambo la kwanza alikuwa ni mtu mwenye machozi mengi na jambo la pili alikuwa ni mtu mwenye upeke hayo ndiyo mambo ambayo yalikuwepo katika huduma yake yeremia na pia katika maisha yake ndugu msikilizaji naamini kwamba haya ambayo yeremia alipitia aliyapitia kwa kuwa alimpenda mungu alitaka kulihubiri neno lake jinsi lilivyokuwa wala hakutaka kumpendeza mtu yoyote niposa alikuwa na machozi mengi kwa ajili ya watu wake kwa ajili ya hukumu ya mungu juu ya watu wake na pia alikuwa na upweke maana hakuna mtu aliyetaka kumsogelea kuna gharama katika huduma nami kile ni kwambiacho ni kwamba lipia gharama hiyo maana kazi unayoifanya mungu hawezi kuisahau wala hatakosa kukupa dhawabu yako ndugu yangu endelea katika huduma na mungu atakuwa pamoja nawe jinsi alivyokuwa na yeremia hebu tuombe pamoja baba yetu tena mungu uishiye milele nakushukuru kwa ajili ya siku hii njema bwana tumeona jinsi ulivyomwita yeremia tumeona jinsi yeremia alivyofanya kazi yako kwa moyo ambao ulikuwa ni mpole moyo wenye kuvunjika kwa ajili ya watu wako naomba kwa ajili ya ndugu yangu msikilizaji atakapokuwa akifanya kazi yake miongoni mwa watu wako atafanya kwa moyo huo ambao yeremiya alikuwa nao asante bwana kwa kuwa najua kwamba utamwezesha kwa nguvu za roho mtakatifu apate kutenda hili kwa utukufu wa jina lako nakushukuru mungu wangu maana nimeomba haya katika jina la yesu kristo ambaye ni mwokozi wetu men mungu akubariki ndugu msikilizaji unapoendelea katika huduma yako fanya huduma yako jinsi mungu amekuita hadi kipindi kijacho mimi ni mchungaji wako jofre wanjala munialo na neno litaendelea kufikia hapo msikilizaji wangu najua kwamba baraka umezipokea na iwapo una swali pendekezo uitume kwa anwani ifuatayo anuani radio sanduku la posta postani a nairobi kisha uandike namb ambayo ni sifuri, sifuri, tano, sifuri, tano, kenya nitarudia tena transworld radio sanduku la posta ni mbili moja, tano moja, nne, nairobi kisha uandike d namba ambayo ni 55 kenya hebu tukutane tena kwenye kipindi kijacho kwa mibaraka zaidi ni mimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela omodo ni kikwaga kwa heri na neno litaendelea