ndugu msikilizaji na kama vile ilivyo katika maisha ya mwanadamu siku zote mwanadamu huishi kwa tumaini tumaini hilo ni lazima liwe tumaini la kuleta faraja katika maisha lakini jinsi ilivyo katika maisha ya mwanadamu sasa hakuna tumaini lolote ambalo anatarajia ambalo ni la kumletea faraja au kumsaidia katika maisha yake kwa hivyo ndugu msikilizaji kile ambacho kipo ni kwamba tumaini ambalo hu nalo hilo ndilo ambalo litakusaidia au litakupa nguvu ya kuendelea kuishi katika maisha yako na, haya ndiyo ambayo tumeendelea kujifunza kutoka kwenye iki kitabu cha wa, wa jambo kuu ambalo tumekuwa tukilizingatia ni kuhusu tumaini hilo la kuja kwake kristo tumaini liletalo utakaso maishani na pia uleta faraja kwa yule muumini iwapo tumaini ulilo nalo linaleta hofu maishani mwako basi fahamu kwamba hauna tumaini wewe na kile ambacho wahitaji ni kumgeukia yesu kristo ili awe bwana na mwokozi wa maisha yako naye atakupa faraja na uhakikisho wa uokovu wako katika maisha yako ndugu msikilizaji hilo ndilo jambo la busara ambalo wafaa kulifanya nam waweza kuniambia kwamba una dini yako lakini nasikitika kwamba dini yako haiwezi ikakupa faraja kuhusu kile ambacho kitatukia baadaye ni mmoja tu ambaye iwaweza kupa faraja naye ni yesu kristo mwana wa mungu aliye hai yeye alikuja ulimwenguni kwa kusudi hilo moja nalo hilo kusudi ni ili akupe wewe tumaini tumaini lililo na faraja tumaini lenye uhakikisho kwamba kwahakika utaurithi ufalme wake mungu na utaingia katika raha yake mungu hakuna njia ya mkato wala hakuna njia nyingine yoyote leo hii ndugu msikilizaji tuendelea katika kipengele cha kwanza ambacho chapatikana katika sura hii ya 4 kipengele chenyewe ni kuhusu jinsi ambavyo muumini wastahili kuenenda somo letu laanzia aya ya tatu, hadi ile aya ya12 neno la mungu lasema hivi maana haya ndiyo mapenzi ya mungu kutakaswa kwenu mwepukane na uashirati ndugu msikilizaji neno hilo kutakaswa ni neno lenye umuhimu sana katika maisha yako kama muumini lakini nasikitika kwamba wengi wa waumini hawalifahamu wala kulielewa neno hili kwa usawa unaposoma maandiko neno hilo utakaso lina maana kadhaa bali linapotumika kuhusiana na kristo kama vile ambavyo linatumiwa hapa lina maana kwamba kristo amefanywa kwetu kuwa utakaso na utakaso huo hauwezi kuuendeleza zaidi ya hapo haina tu maana ya kutokuwa na dhambi bali ina maana ya kutengwa na kuwekwa kando kwa ajili yake kristo kwa mfano ndugu msikilizaji simoni petro alipokuwa akinena habari za kuandikwa kwa neno lake mungu alisema kwamba watu watakatifu wa mungu walizungumuza kama vile roho mtakatifu alivyowaongoza na unapochunguza na kutazama maisha ya watu hawa ambao wanaitwa watakatifu basi utashangaa maana utakuta kwamba wengine hata hawastahili kuitwa watakatifu kwa mfano musa alimuua mtu naye daudi ambaye aliziandika zaburi nyingi tena za ajabu alikuwa ni muuaji na tena hata aliweza kumnyanganya mtu mke wake lakini watu hawa walikuwa ni watakatifu kwa sababu walikuwa wametengwa kwa ajili ya mungu walitengwa na kuwekwa kando ili waweze kutumika kwa kusudi lake mungu utakaso ndugu msikilizaji ni kazi yake roho mtakatifu na kuna mambo matatu ambayo yanahusu utakaso yaliyo na umuhimu sana ni vyema wewe kuweza na kuyajua jambo la kwanza ndugu yangu ni kwamba kila muumini katika kristo ametakaswa kwa kuwa kristo amefanyika utakaso wetu sisi tumekubalika katika kristo na kwa hivyo tukapata huo utakaso haiwezekani hata kidogo rafiki yangu kupata utakaso zaidi ila ni kwa njia hii kristo ndiye utakaso wako sasa na hata milele kwa kuwa unamwamini katika kristo utakaso wako umekamilika na wala hakuna lolote unaloweza kufanya ambalo laweza kuongezea au kukukamilisha katika utakaso kristo tayari amekwishafanya hivyo nalo jambo la pili rafiki yangu ni ile hali ya kuenenda katika utakaso hali hii ya kuenenda katika utakaso hutendeka wakati ambapo roho mtakatifu wa mungu anatenda kazi hiyo ndani yako na ndani yangu kazi hii ya utakaso ambayo yafanywa na roho wake mungu haiwezi ikakamilika katika miili hii ambayo imelemewa na dhambi hadi wakati kristo atakaporudi maana yeye ndiye mwanzilishi na mkamilishaji wa yote aliyoyaanzisha katika maisha yetu msikilizaji nalo jambo la na tatu kuhusu utakaso ni kwamba utakaso uliokamilifu utakwepwa wakati huo ambapo kristo atatubadilisha na tufanane na yeye hapo ndipo kila kitu kuhusu utakaso utafikia utimilifu wake fahamu kwamba neno la mungu natwambia kwamba wakati ambapo kristo atarudi mili hii yetu itabadilika na tutapewa mili yenye utukufu mili hiyo siyo mwili ya uharibifu wala haiwezi kuharibika ni mili ambayo itakuwa imekamilika ambayo yaweza kukaa mbele zake mungu bila dosari yoyote na msikilizaji wangu najua kwamba watazamia siku hiyo lakini kile kipo ni kwamba ni lazima uenende katika mapenzi ya mungu na mapenzi ya mungu ni kuenenda katika utakaso utakaso huo ndugu msikilizaji sio jambo ambalo utalifanya wewe mwenyewe bali ni jambo ambalo utalifanya kwa imani katika kristo na pia kwa kuwezeshwa kwa roho mtakatifu wa mungu roho mtakatifu wa mungu ndiye atakayekupa nguvu za kuweza kuenenda katika utakaso jambo ambalo litampendeza mungu na linampendeza mungu paulo hakomei hapo bali anaendelea kwa kuwaambia hawa waumini kwamba wajiepushe na uashirati msikilizaji wangu hili ni jambo ambalo siku hii ya leo watu wanaambiwa kwamba waweza kutenda uashirati mradi tu uwe umejizuia kwa njia moja au nyingine usipate ukimwi elewa kwamba unapofanya mambo kama hayo basi wewe unamkosea mungu na hasa ukiwa ni muumini wewe unatenda jambo ambalo ni la kukunajisi wewe na kukufanya wewe uwe ni mchafu hata machoni pake mungu mungu anasema kwamba ni mapenzi yake wewe ukaye katika utakaso usisahau kwamba mwili wako ni hekalu lake mungu na pia umenunuliwa kwa gharama maana umenunuliwa kwa damu ya yesu kristo mwana wa mungu aliye hai ni vyema ndugu msikilizaji ujiepushe na mambo kama haya maana mwisho wa mambo kama haya huwa ni uchungu na majuto fahamu kwamba mungu anakutaka wewe ukaye katika utakaso maana hayo ndiyo mapenzi yake kwenye aya ya4a5 neno la mungu liendelea kutwambia kuhusu hayo ambayo mungu anataka tuweze kutenda nalo neno lasema hivi kila mmoja wenu ajue kuuweza mwili wake katika utakatifu na heshima si katika hali ya tamaa mbaya kama mataifa wasiyomjua mungu jambo ambalo ningependa uweze kufahamu ndugu msikilizaji ni kwamba katika zamani hizo kulikuwepo na utamaduni wa wayunani au wale ambao twawaita leo hii wagriki utamaduni huo ulitanda pamoja na dini zao amini usiamini watu hawo walikuwa na dini ambayo waliamini kwamba kufanya uashirati ni kumwabudu mungu naye paulo alijua kwamba hawa wapendwa walikuwa wana imani hiyo kwa kuwa neno la sema kwamba waligeuka na kuziacha sanamu na kuanza kumwabudu mungu wa kweli mungu aliye hai ndiposa paulo anawaagiza kwamba ni lazima wao waweze kuenenda sio kama hawa watu wa mataifa bali waenende kwa njia ya kujiheshimu wao wenyewe katika maisha yao ndugu msikilizaji ili wahitaji wao kuenenda sio kwa jinsi vile ambavyo walijifikiria bali waenende jinsi ambavyo neno lake mungu litainuliwa na injili yake bwana itatukuzwa miongoni mwa hawa watu elewa kwamba rafiki yangu hakuna njia yoyote ambayo waweza kutumikia dhambi pamoja na mungu aidha utaamua kumtumikia mungu au kutumikia dhambi nam hakuna njia ya katikati kati. ni lazima uweze kuchagua ni upande upi ambapo wewe utasimama ili uweze kufanya mambo yako nakumbuka kwamba mwili huu ambao umepewa ni hekalu ya mungu kwenye aya ya a ndugu msikilizaji neno la mungu laendelea kwa kutwambia kwamba mtu asimpunje ndugu yake wala kumkosa katika jambo hili kwa sababu bwana ndiye alipizaye kisasi cha haya yote kama tulivyowaambia kwanza tukishuhudia sana andiko hilo rafiki yangu lanena waziwazi kuhusu jinsi ambavyo mtu yuastahili kuishi katika sehemu aliyoko nam neno hilo latujulisha kwamba haikufai wewe kuweza kumpunja au kumkosea ndugu yako kwa jambo lolote lile ni lazima wewe uwe ni mtu mwaminifu mtu usiyetaka kukosana na watu kwa sababu wewe ni mtoto wa mungu watoto wa mungu ni watoto wamejaa na amani yake mungu na wao hufanya bidii ili kuweza kuona kwamba amani hii walio nayo mioyoni mwao imetanda kote ulimwenguni neno hilo laendelea kutwambia kwamba yeyote anayefanya jambo kama hilo bwana atamlipiza kisasi fahamu kwamba msikilizaji chochote unachokifanya mungu anakuona na yeye anahitaji kwamba lile unalolifanya isiwe ni kwa njia ya kumpunja ndugu yako au kwa njia ya kumkosea ndugu yako maana atakuhukumu siku yaja rafiki yangu ambapo kila mmoja wetu atasimama mbele zake mungu na kutoa hesabu ya yote ambayo tuliyatenda je wakati utakapotoa hesabu yako hesabu zako zitakuwa jinsi gani itapatikana kwamba wewe ulikuwa ni mtu ambaye kwa hakika ulipendelea sana kuwakosea watu kwa kuwahadaa rafiki yangu usienende kwa njia hiyo maana njia hiyo ni njia ambayo itakuletea matatizo na dhiki baadaye bwana mungu anakusubiri ili wewe uweze kutubu na kuziacha njia zako mbovu na kufuata njia iliyo haki njia ambayo ni ya kumpendeza mungu njia ambayo pia itakupendeza wewe na hata watu wengine watabarikiwa na kusema kwa hakika huyu mtu ni mtu anayemwabudu mungu wa kweli hilo ni jukumu lako kuweza kuona kwamba mungu anasifiwa na kutukuzwa hapo ulipo miongoni mwa wale ambao unakaa pamoja nao neno la mungu ndugu msikilizaji laendelea kusema hivi katika aya ya saba. maana mungu hakutuitia uchafu bali tuwe katika utakaso hili ambalo neno la mungu unatuambia hapa ni waziwazi kwamba ndugu msikilizaji wewe haukuitiwa uchafu kama vile wale wapendwa wathesalonike hawakuitiwa uchafu umeitwa kutembea katika utakaso umeitwa kutembea katika haki umeitwa kutembea katika utakatifu tembea katika utakatifu ndugu msikilizaji kwa kuwa mungu ni mtakatifu tembea katika utakaso maana umetengwa kwa ajili ya kusudi lake mungu ili uweze kumtumikia mungu popote ulipo tembea katika haki maana mungu anakuhitaji utende haki kwa kuwa wewe ni mtoto wa mungu hilo ndilo ambalo wafaa kufanya tunapogeukia aya ya nne ndugu msikilizaji neno la mungu ulatuambia hivi bali yeye anayekataa hakatai mwanadamu bali mungu anayewapa ninyi roho wake mtakatifu msikilizaji wangu fahamu kwamba mtoto wa mungu roho wa mungu anakaa ndani yake na wala hawezi kuendelea kuishi katika dhambi kwa kuwa roho mtakatifu ni roho aliye mtakatifu wakati hufikia ambapo huyo mtoto wa mungu anakuwa na kiu cha huo utakatifu katika maisha yake roho mtakatifu wa mungu rafiki yangu ndiye peke yake anayeweza kukusaidia ili uweze kuishi maisha ambayo ni ya kumpendeza mungu maisha ambayo ni ya kujitolea kwake mungu katika kitabu kile cha wagalatia paulo anaandika kuhusu mtoto wa mungu naye anasema kwamba mtoto wa mungu hawezi kujiingiza katika dhambi za zinaa au dhambi za mwili badala ya hiyo ni lazima kuwepo na dhihirisho la tunda la roho katika maisha yake posa katika kitabu kile cha warumi sura ya8 aya ile ya tatu, neno la mungu lasema kwamba maana yale yasiyowezekana kwa sheria kwa vile ilivyokuwa dhaifu kwa sababu ya mwili mungu kwa kumtuma mwanawe mwenyewe katika mfano wa mwili ulio wa dhambi na kwa sababu ya dhambi aliihukumu dhambi katika mwili je ndugu msikilizaji kwa nini mambo haya yalikuwa jinsi hiyo sheria imekosea la sheria haina makosa yoyote ila shida ipo upande wetu kama wanadamu na sio kwa sheria kumbuke kwamba mtu hawezi kukifikia kipimo au kiwango cha amri zile kumi wala hana nguvu za kutimiza zile amri au sheria zilizopo kwenye agano jipya ni roho mtakatifu tu akiwa ndani ya maisha yako rafiki yangu ndipo wewe utawezeshwa kuweza kuishi kwake mungu na kuenenda katika maisha hayo ambayo mungu msikilizaji wangu mungu amekwisha kukupatia roho wake mtakatifu wakati ule ambapo ulimpokea yesu kristo na ukamwamini katika moyo wako roho mtakatifu alianza kukaa ndani yako wakati ule hebu niendelee kukwambia kwamba msikilizaji roho huyo wa mungu ambaye anakaa ndani yako ndiye ambaye anakusaidia ili uweze kuishi maisha yaliyo safi na yale ambayo yatampendeza mwenyezi mungu jitoe kwake roho mtakatifu wa mungu nawe utaona jinsi ambavyo maisha yako yatakuwa ni tofauti na jinsi yalivyokuwa hapo awali neno la mungu laendelea kwa yafuatayo katika aya ya tisa. katika habari ya upendano hamna haja niwaandikie maana ninyi wenyewe mmefundishwa na mungu kupendana kwamujibu wa andiko hili ndugu msikilizaji ni wazi kwamba muumini yeyote ni lazima awe na upendo kwa ajili ya waumini wenzake na pia wale watu wengine huu huwa ni ule upendo wa kimbinguni ambao mungu anatufundisha juu yake neno la mungu pia latwambia kwamba tunda la roho ni upendo upendo huu ndugu yangu sio upendo wa kusema kwa mdomo tu bali ni upendo unaoonekana wazi kwa njia iliyowazi kabisa hasa kwa vitendo upendo wa aina hiyo ndiyo ambao wafaa kuwepo katika moyo wako ewe rafiki yangu maana ni upendo unaotokana na roho mtakatifu anapokuwezesha wewe tazama jinsi ambavyo neno hilo la mungu linakufikia kwanza kabisa ni kuhusu roho mtakatifu kisha upendo wa ndugu ndicho kitu ambacho anakitaja baadaye katika aya hii ya ana ananena maneno haya akisema hivi katika habari ya upendano hamna haja niwaandikie maana ninyi wenyewe mmefundishwa na mungu kupendana pendo ndilo jambo ambalo linaonyesha kabisa kwamba mtu ni mtoto wa mungu iwapo wewe umemwamini yesu kristo na unawapenda watoto wa mungu basi kwa hakika hilo ni dhihirisho tena ni ishara kwamba wewe wampenda mungu msikilizaji nitakuuliza uweze kujichunguza kuhusu uhusiano wako na wale wandugu wengine je unawapenda wandugu au wewe unakasirishwa nao hata kuwachukia usisahau kwamba neno la mungu la kufundisha kuwapenda wandugu wapende wa ndugu nawe utabarikiwa maana pendo latoka kwa mungu na wote wanaopenda wanatoka kwa mungu kwenye aya ya kumi ndugu msikilizaji neno hili la mungu laendelea kwa kutwambia kwamba kwa maana mnafanya neno hili kwa ndugu wote walio katika makedonia yote lakini twawasihi ndugu mzidi sana andiko hilo ndugu msikilizaji laonyesha waziwazi jinsi ambavyo hawa wapendwa walikuwa na upendo kwa ajili ya wandugu wote pale makedonia fahamu kwamba walikuwa thesalonike lakini upendo wao ulivuka mipaka na hata ukaingia katika mji mkuu mji wa makedonia paulo aliwahimiza zaidi na kuambia kwamba wasikomee hapo bali upendo wao uzidi na kuendelea sana mahala ambapo kuna upendo kwa wandugu msikilizaji jambo ambalo hufanyika ni kwamba kuna kuwepo na hali ya kukuwa katika imani ingawaje siyo jambo lililo rahisi kukaa na wapendwa wengine maana kama vile mmoja alivyosema kwamba kukaa na wapendwa katika upendo jamani hiyo ni utukufu lakini kukaa pamoja na wapendwa hapa chini najua kwamba hiyo ni hadithi nyingine ndugu msikilizaji ya kuhitaji wewe kama mtoto wa mungu kuweza kukaa katika upendo na kuzidi katika upendo kwa ajili ya kila ndugu aliyekaribu nawe swali ambalo wafaa kujiuliza ni iwapo wawapenda wa ndugu hili ndilo ambalo litadhihirisha kwamba wewe ni mtoto wa mungu maana kristo alisema kwamba amri hii mpya na waachieni pendaneni ndugu msikilizaji penda wandugu maana hilo ndilo jambo ambalo mungu ywa kutaka wewe uweze kufanya usisahau kwamba neno la mungu lnatuambia katika zaburi ya133 kwamba mahali ambapo wandugu wanakaa katika upendo na katika umoja mungu huamuru baraka hata uzima wa milele hapo ulipo rafiki yangu mungu iwaweza kuamuru baraka iwapo wewe utajifunza kupenda hata kama hawapendeki maana mungu alitupenda hata kabla hatujampenda tena tulikuwa ni watu wasiopendeka penda wandugu nawe utabarikiwa tunapotelemka kwenye aya inayofuatia aya ya 1 neno la mungu natuambia hivi tena mjitahidi kutulia na kutenda shughuli zenu na kufanya kazi kwa mikono yenu wenyewe kama tulivyowaagiza shauri hili ndugu msikilizaji ni kwamba watu wa mungu yani waumini waweze kujitahidi kutulia na kutenda shughuli zao na kufanya kazi kwa mikono yao shauri hili ambalo limeelekezwa kwako ndugu msikilizaji ni shauri ambalo najua kwamba limekushangaza nami pia ninawaza kwamba ni vyema kuhakika wandugu waweze kujifunza jinsi ya kutulia na kutenda shughuli zao na kufanya kazi kwa mikono yao wenyewe maana kwa kufanya hivyo yani kwa kufanya kila shughuli kwa kutulia na kufanya kazi kwa kujitahidi ni jambo ambalo litaondoa hali ya ubishi hali ya kunong'ona hali ya masengenyo miongoni mwa waumini hili ndilo ambalo ndugu msikilizaji lahitajika katika maisha yako jambo hili unapolizingatia hautakuwa na wakati wa ubishi wala hautakuwa na wakati wa kumpa mtu ili kwamba akuletee masengenyo na kunena vibaya kuhusu wale wanaokuhudumia au kuhusu ndugu yako yeyote maana utakuwa unajishughulisha na pia utakuwa na utulivu naye pia mungu atanena nawe wakati kama huo tunapoendelea katika aya hii ya12 neno la mungu ulaendelea kwa kutwambia kwamba ili kwa adabu mbele yao waliyo nje wala msiwe na haja ya kitu chochote paulo anasema kwamba kutokana na hali hiyo ambayo ipo kwenye aya ya11 wanapofanya jinsi hiyo basi wataweza kuenenda kwa adabu hili msikilizaji ni jambo ambalo lahitajika katika maisha yako nawe iwapo utalizingatia jambo hili basi utakuwa ni mtu uliye mwenye uelekevu na tena mwenye kusimamia kanuni zake mwenendo wetu ndugu yangu wahitajika uwe ni ule wa uaminifu mbele za mungu na mbele za wanadamu hata katika njia za kutafuta ujira ni lazima utumie njia ambazo zaambatana na neno lake mungu kwa hivyo yafaa wewe kuweza kuenenda katika adabu hiyo adabu ambayo roho mtakatifu wa mungu anakufundisha siyo jambo lisilo la kawaida kuwaona watu wasiowaumini wakinong'ona au kuzungumza kuhusu jambo ambalo mtu ambaye ni muumini amelitenda mara nyingi jambo hilo huwa siyo jambo jema lakini wakati umefika ambapo mambo ni lazima yaweze kubadilika ni lazima watu wanaponena kukuhusu waweze kunena mema ambayo unayatenda jinsi unavyojitahidi kutulia na kutenda shughuli zako na pia kufanya kazi yako kwa bidii kwa mikono yako huku ukitembea kwa adabu kwa kila mmoja ambaye hajamwamini yesu kristo wajuaje kwamba rafiki yangu hilo ambalo unalolifanya katika adabu na jinsi ambavyo tumesoma neno la mungu utapata kwamba watu wengi wamegeuka na kumfuata yesu kristo fanya lile ambalo wahitajika kufanya maana roho wake mungu atakupa uwezo wa kuweza kufanya hayo yote kwa utukufu wa jina lake roho mtakatifu wa mungu juu ndani yako na hivyo wapasa tu uweze kutii neno hili naye atakupa hizo nguvu nawe utakuwa ni mshindi utaweza kutembea jinsi ambavyo mungu yuwakuhitaji kutembea na tena utamtukuza mungu kwa njia hiyo hebu tuombe pamoja mungu wetu ishie milele na kushukuru kwa ajili ya siku hii njema asante kwa ajili ya mafundisho haya mema ambayo umetupa ili tuweze kufahamu ni jinsi gani tunavyohitajika kuweza kuenenda katika maisha haya ninamwombea ndugu yangu msikilizaji kwamba katika mwenendo wake apate kuenenda kwa jinsi hiyo ambayo itakupendeza na hata wale ambao hawajaamini wapate kuamini kwamba wewe unabadilisha maisha ya watu wanapomtazama huyu ndugu yangu asante bwana maana najua kwamba haya ambayo nimeyaomba yamo katika mapenzi yako na utayatenda kwa utukufu wa jina lako naomba haya katika jina la yesu kristo ambaye ni bwana na mwokozi wetu Amen. rafiki yangu hilo ambalo umejifunza siku ya leo naamini kwamba utalitilia maanani na kwamba utatenda hadi kipindi kijacho mimi ni mchungaji wako jofre wanjala munialo na neno litaendelea milizaji wangu umebarikiwa na hilo neno la mungu na je msikilizaji wangu ungependa kuinunua kanda ya hiki kipindi cha neno ambacho umekisikiza leo tafadhali niandikie barua ukitumia anwani ifuatayo andika kwa mtayarishi kipindi cha neno Trans World radio sanduku la posta ni4 nairobi kenya pia wezaa kutumia anwani yangu ya email ambayo ni p at twr na kama wewe ni shabiki wa hiki kipindi cha neno tafadhali tutembelee kwenye websaite yetu ambayo ni www africa org na hadi wakati mwingine ndimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela omodo ambaye ninakuwaga nikikutakia baraka teletele neno litaendelea