kuna jambo hilo o o kupendeza ni wakati ambapo umekuwa ukiomba jambo fulani au umekuwa ukitarajia jambo fulani naliate kutendeka katika maisha yako rafiki yangu jambo kama hilo linapotendeka huwa ni jambo ambalo ni la kufurahisha tena la kutia moyo sana katika kipindi chetu kilichopita tulipata kuzungumzia habari hizo za huyu nabii kuhusu wale watu ambao ni mabaki ya israeli walipojua hali yao kwamba wao wamemwacha mungu na kuenenda katika njia zao hiyo ikiwa ndiyo sababu pia ya wao kukataliwa na mkombozi kama taifa hili ndilo ambalo tutaendelea kuliangalia katika somo letu la leo ambalo natoka katika kitabu iki cha isaya sura ya 65 hadi ile sura ya66 kwenye sura ya hii y6 twaendelea kujifunza kutoka kwenye vile vipengele vitatu kwenye kipengele cha kwanza sababu ya mkombozi kukataa taifa hilo la israeli nacho kipengele cha pili chashughulikia habari ya mabaki ya waisraeli na mwisho kabisa nicho kipengele cha tatu ambacho chahusika na ufunuo kuhusu mbingu mpya na ulimwengu mpya karibu ndugu yangu ili tuweze kuendelea kuona majibu yake mungu ambayo mungu aliweza kumjibu isaya nam hizi ndizo baraka ambazo hutokana na watu wanapoomba na kupata majibu wakati mwingine majibu siyo mazuri lakini mungu yu wazi kabisa ili kwamba anapokujibu uweze kuwa na nafasi hiyo ya kurekebika iwapo wewe ulikuwa umeenda mrama au kuendelea mbele kwa nguvu iwapo ulikuwa umelegea kwa hivyo hebu tutazame aya ya tatu ambayo itatuendeleza kwenye kipengele hiki cha kwanza neno la mungu lasema hivi katika aya ya tat watu wanikasirishao mbele za uso wangu daima wakitoa dhabihu katika bustani zao na kufukiza uvumba juu ya matofali elewa kwamba rafiki yangu sababu ambayo ilifanya baraka zake mungu kuzuiliwa zisiwafikie watu wa israeli ilikuwa ni sababu ya wao kufuata mawazo yao wenyewe na kuacha hizo njia zake mungu ambazo alikuwa amewaamuru wazifuate ndugu msikilizaji watu hawa mara zote walikuwa wakiingia kwenye hali ya kuabudu sanamu jambo ambalo mungu alikuwa amewakataza tangu hapo awali ombi langu ni kwamba wewe hautakuwa kama hawa watu bali utafuata maadili yake bwana utamkumbuka bwana katika mapito yako naye bwana atakubariki na pia atakulinda kwenye aya ya hadi a neno la mungu liendelea kusema kwamba waketio kati ya makaburi na kulala katika mahali pao pasiri walao nyama ya nguruwe na mchuzi wa vitu vinichukizavyo katika vyao watu wasemao simama peke yako usinikaribie mimi kwa maana mimi ni mtakatifu kuliko wewe watu hao ni moshi puani mwangu moto uwakao mchana kutwa kwa hakika ndugu msikilizaji mambo ambayo watu hao walikuwa wakiyafanya yalikuwa ni mambo ambayo yalikuwa yanamchukiza mungu hata waliweza kujidai kuwa wao ni watakatifu kuliko wenzao huku yale waliokuwa wakiyatenda yalikuwa ni kama moshi puani na pia moto uwakao mchana kutwa mbele zake mungu hii ni kusema kwamba walikuwa ni watu ambao ni watenda dhambi watu ambao hawakuwa wakimpendeza mungu bali walikuwa wakimuudhi hii ni orodha fupi tu ambayo ilimfanya mungu kulikataa taifa hili la israeli walivunja agano lao na mungu waliasi amri zake mungu tunapoendelea kwenye aya ya 6 ndugu msikilizaji neno hili linaendelea kutwambia kuhusu mienendo na tabia za watu hawa neno la mungu lasema hivi tazama neno hili limeandikwa mbele zangu sitanyamaza lakini nitalipa nam mimi nitawalipa ujira wao vifuani mwao maovu yenu na maovu ya baba zenu pamoja asema bwana ninyi mliofukiza uvumba juu ya milima na kunitukana juu ya vilima basi kwa ajili ya hayo litawapimia kwanza kazi yao mwao taifa hilo la israeli ndugu msikilizaji waliyafanya yote ambayo yalitokana na maagizo yake mungu ila mioyo yao ndiyo iliyokuwa mbali na mungu walijihusisha na maovu ya kila namna na kwa njia hiyo kumkufuru mungu ndugu msikilizaji lolote ambalo waweza kufanya na lisiwe limetoka ndani ya moyo wako hiyo huwa ni kumkufuru mungu na katika moyo wangu kwamba wewe siyo mtu wa dini tu bali watafuta kumpendeza bwana mungu msikilizaji aya hii ya n inatuingiza katika kipengele cha pili ambacho chanena kuhusu mabaki ya israeli neno la mungu lasema hivi katika aya ya bwana asema hivi kama vile divai mpya ipatikanavyo katika kichala na mtu mmoja husema usikiharibu kwa maana mna baraka ndani yake ndivyo nitakavyotenda kwa ajili ya watumishi wangu ili nisiwaharibu wote ingawa ndugu msikilizaji watu hawa waisraeli walikuwa wametenda dhambi mungu hangewaangamiza kabisa kwa sababu bado kulikuwepo na mabaki ambao walimwamini hawa wachache rafiki yangu ndiyo waliokuwa upande wake mungu waliokata kauli kwamba wataishi kwake mungu na kumtii katika kila hali unapotazama ulimwengu wa sasa kuna watu wengi ambao wanatembea kinyume chake mungu watu hawarafiki yangu hawamtii mungu wamekataa kuenenda katika njia zake mungu lakini wewe pamoja nami tunapotenda neno lake mungu basi sisi ndiyo ambao twaitwa mabaki neno la mungu laendelea kutwambia kwamba nami nitaleta uzao toka yakobo na mrithi wa milima yangu toka yuda na mteule wangu atarithi na watumishi wangu watakaa huko aya hiyo ya 9 ndugu msikilizaji yatumia neno hilo uzao toka yakobo haya maneno yanaweza kuwa yanazungumuza kuhusu bwana yesu kristo lakini kwa njia ile nyingine yanazungumuzia kuhusu mabaki miongoni mwa waisraeli ambao wataokolewa na kwa sababu ya hao mabaki mungu atatimiza ahadi zake kuhusu yerusalemu na wale wote ambao wanatazamia uokovu wake kwenye kifungu cha rafiki yangu neno la mungu laendelea kutwambia kwamba nasharoni itakuwa zizi la makundi ya kondoo na bonde la akori mahali pa kulala makundi ya ng'ombe kwa ajili ya watu wangu walionitafuta jambo hili ambalo twalisoma hapa ndugu msikilizaji laonyesha waziwazi kwamba kwa hao mabaki mungu alikuwa au anayo mahali salama ambapo amewaandalia sikia rafiki yangu licha ya mambo kuwa jinsi yalivyo kwa wakati huu fahamu kwamba kwa kuwa wamtumaini mungu yeye ana mpango mzuri na kusudi njema kwa ajili ya maisha yako yote kwenye aya ya hadi yoteee neno la mungu laendelea hivi bali ninyi mmwachao bwana na kuusahau mulima wangu mtakatifu na kuandika meza kwa ajili ya bahati na kuijazia ajali vyombo vya divai iliyochanganyika mimi nitawaandikia kuuawa kwa upanga na ninyi nyote mtainama ili kuchinjwa kwa sababu nilipoita hamkuitika niliponena hamkusikia bali mlitenda yaliyo mabaya machoni pangu mlichagua mambo nisiyo yafurahia andiko hilo ndugu msikilizaji laonyesha waziwazi wazi kwamba wale wote ambao hawamtii mungu lililobakia ni wao kuhukumiwa hebu sikia haya ambayo ndugu msikilizaji yatawapata wote ambao watakuwa wakienenda katika njia zao wenyewe neno la mungu lasema hivi katika aya hii ya hadi kuminasita. kwa hiyo bwana mungu asema hivi tazama watumishi wangu watakula bali ninyi mtaona njaa tazama watumishi wangu watakunywa bali ninyi mtaona kiu tazama watumishi wangu watafurahi bali ninyi mtatahayarika tazama watumishi wangu wataimba kwa furaha ya moyo bali ninyi mtalia kwa huzuni ya moyo mtapiga kelele kwa sababu ya uchungu wa roho zenu nanyi mtaliacha jina lenu kuwa laana kwa wateule wangu na bwana mungu atakuua naye atawaita watumishi wake kwa jina lingine hata itakuwa yeye atakayejibariki duniani atajibariki kwa mungu wa kweli naye atakaye hapa duniani ataapa kwa mungu wa kweli kwa kuwa taabu za kwanza zimesauliwa na kwa kuwa zimefichwa machoni pangu ndugu msikilizaji kama vile mungu aliweka utofauti kati ya taifa hilo na mabaki waliomtii vivyo hivyo ndivyo atakavyotofautisha hawa walio wake katika siku hizi za leo na hasa katika kanisa kwenye wenye ayaya 17 msikilizaji twaingia katika kipengele hicho cha mwisho kwenye sura hi ya65 ambacho cha kuhusu ufunuo wa mbingu mpya na ulimwengu mpya mpya neno la mungu lasema hivi katika aya hiyo ya kuminasaba. maana tazama mimi naumba mbingu na nchi mpya na mambo ya kwanza hayata kumbukwa, wala hayataingia moyoni hapa ndugu msikilizaji twaona kwamba wale ambao wataokolewa wataingia katika ufalme wake bwana na wale ambao walimkataa bwana watahukumiwa na kuingia jehanamu neno la mungu linatufundisha kwamba baada ya bwana yesu kutawala hapa duniani kwa miaka 1 hapo ndipo patakuwa na mbingu mpya na nchi mpya wakati huwo yule adui ya mungu yani shetani atatupwa kwenye ziwa la moto pamoja na mapepo yake yote na wale wote ambao wamekana injili hii injili ya uokovu neno la mungu natuambia hivi katika aya ya1 lakini furahini mkashangilie daima kwa ajili ya hivi ni viumbavyo maana tazama naumba yerusalemu uwe shangwe na watu wake wawe furaha mungu ndugu msikilizaji atayatimiza mambo yote kama alivyoweka katika mipango yake ya mambo aliyokusudia kuyafanya hapa ulimwenguni baada ya mambo ya hukumu kuwa yamemalizwa basi mambo yote yatafanywa kuwa mapya wakati huwo sasa rafiki yangu twaona kwamba hakuna furaha hata kidogo kwenye mji huo kuna wachache sana ambao wanaweza kucheka katika mji huo lakini katika wakati huo ambapo bwana atafanya mji huo kuwa shangwe basi watu wote watakuwa na nafasi hiyo ya kufurahi na wala maombolezo hayatakuwepo neno la mungu ndugu msikilizaji laendelea kutuelezea zaidi jinsi hali itakavyokuwa katika muji wa yerusalemu na israeli kwa jumla neno lasema hivi katika aya ya 19, hadi s nami nitaufurahia yerusalemu nitawaonea shangwe watu wangu sauti ya kuliwa haitasikiwa ndani yake tena wala sauti ya kuomboleza sautiyakuombolezahatakuwapo tena mtoto wa siku chache wala mzee asiyetimia siku zake kwa maana mtoto atakufa mwenye umri wa miaka mi bali mtenda dhambi mwenye umri wa miaka mi atalaaniwa atalaniwa nao watajenga nyumba na kukaa ndani yake watapanda mizabibu na kula matunda yake ndugu msikilizaji kwa kweli kutakuwepo na mabadiliko makubwa sana katika mji wa yerusalemu katika utawala wake bwana yesu kristo twaona kwamba wakati huo rafiki yangu watu watakuwa wakiishi kwa miaka nyingi kama vile ilivyokuwa wakati huo kwanza rafiki yangu tunaendelea katika aya hiyo ya22 hadi aya ya2 nalo neno la mungu laendelea kwa kutwambia hivi hawatajenga akakaa mtu mwingine ndani yake hawatapanda akala mtu mwingine maana kama siku za mti ndivyo zitakavyokuwa siku za watu wangu na wateule wangu wataifurahia kazi ya mikono yao muda wa siku nyingi hawatajitaabisha kwa kazi bure wala hawatazaa kwa taabu kwa sababu wao ni wazao wa hao waliobarikiwa na bwana na watoto wao pamoja nao na itakuwa ya kwamba kabla hawajaomba nitajibu na wakiwa katika kunena nitasikia ndugu msikilizaji haya ndiyo mambo ambayo yatakuwepo katika siku hizo ambazo bwana yesu kristo atakuwa akitawala ulimwengu huu kwenye aya ya kumalizia 25 neno la mungu latuambia hali ambayo kwa hakika twatamani kuiona neno la sema hivi mbwa mwitu na mwana kondoo watalisha pamoja na simba atakula majani kama ng'ombe na mavumbi yatakuwa chakula cha nyoka hawatadhuru wala kuharibu katika mlima wangu mtakatifu wote asema bwana mambo kama hayo ndugu msikilizaji ambaye yameandikwa mahali hapa hayafanyiki siku hii leo wakati huwa sasa iwapo mbwa mwitu atalala pamoja na mwana-kondo ni lazima yule mwana-kondo awe ni kitoweo katika ufalme wake bwana rafiki yangu mambo yatakuwa ni sambamba kwelikweli maana hakuna chochote ambacho kitadhuru kile kingine na sasa ndugu msikilizaji hebu tugeukie sura iya66 ambayo pia yatamatisha mafundisho yanayopatikana katika kitabu hiki cha isaya mambo ambayo tutayazingatia kwenye sura hii iya66 uhusu muumba mtawala mkombozi hakimu na mfadhili ambaye ni mungu pia tutaona jinsi ambavyo bwana ataamua hatima ya wale waliookoka au wale wanaomwamini na hao ambao wasiowaumini hebu tuingie kwenye kipengele cha kwanza ambapo chafunguliwa na aya hii ya kwanza neno la mungu lasema hivi bwana asema hivi mbingu ni kiti changu cha enzi na dunia ni mahali pa kuweka miguu yangu mtanijengea nyumba namna gani na mahali pangu pa kupumzika ni mahali gani neno la nena kwamba ndugu msikilizaji dunia ni mahali pake mungu kuweka miguu yake hii dunia ndogo ambako wewe na mimi tunakaa si mahali muhimu sana kwani ni mahali pa mungu kuweka miguu yake neno hilo pia laendelea kuuliza kwamba mtanijengea nyumba ya namna gani hakuna hekalu yoyote ndugu msikilizaji hapa ulimwenguni ambapo mungu wetu anaweza kutoshea hili ndilo ambalo mfalme sulemani alifahamu alipokuwa akijenga hekalu kwenye aya ya pili rafiki yangu neno la mungu linaendelea kutwambia kwamba kwa maana mkono wangu ndiyo uliyofanya hivi vyote vitu hivi vyote vikapata kutokea asema bwana lakini mtu huyu ndiye nitakayemwangalia mtu aliye mnyonge mwenye roho iliyopondeka atetemekaye asikiapo neno langu huyo mungu ndugu msikilizaji ambaye anakaa mahali pa juu yeye ameamua kuweza kuteremka na kukaa katika moyo mdogo wa mwanadamu yeye anakuja kwa yule ambaye ni mtu aliye mnyonge mwenye roho iliyopondeka atetemekaye asikiapo neno lake fahamu kwamba mungu anapoteremka na kukaa pamoja nawe wewe kuhakika unakuwa umebarikiwa rafiki yangu baraka hizo zaja iwapo wewe utatembea katika unyenyekevu jinsi bwana yesu kristo alivyotuagiza ndugu msikilizaji neno la mungu uliendelea kutwambia yafuatayo katika aya ya tatu na ya nne yeye amchinjaye ng'ombe ni kama yeye amuaye mtu na yeye atoaye dhabihu ya mwana-kondou ni kama yeye avunjaye shingo ya mbwa na yeye atoaye matoleo ni kama yeye atoaye damu ya nguruwe na yeye afukizaye uvumba ni kama yeye abarikia sanamu nam wamezichagua njia zao wenyewe na nafsi zao zafurahia machukizo yao mimi nami nitachagua mapigo yao nitaleta hofu zao juu yao kwa sababu nilipoita hawakuitika na niliponena hawakusikia bali walifanya yaliyo maovu machoni pangu na kuyachagua nisiyoyafurahia napenda ufahamu kwamba ndugu msikilizaji maandiko hayo yananena kuhusu kile ambacho kitakuwa kikitendeka wakati huo nam yeyote atakayemchinja ng'ombe au kutoa dhabihu yoyote ile lakini sio kwa huo moyo ambao waonyesha kwamba anafurahia kazi aliyoitenda kristo pale msalabani basi kwake huyo itakuwa ni dhambi kwenye aya ya ao rafiki yangu neno la mungu liendelea kutwambia kwamba lisikilizeni neno la bwana ninyi mtetemekao kwa sababu ya neno lake ndugu zeni wa wachukiao ninyi waliowatupa kwa ajili ya jina langu wamesema na atukuzwe bwana tupate kuiona furaha yenu lakini watatahayarika andiko hili rafiki yangu lanena habari za hao watu ambao hupenda kuwadhihaki watu wa mungu lakini neno hili la mungu latuambia kwamba wakati ambapo watakuwa wakifanya mambo hayo wao wenyewe ndiyo ambao watatahayarika wataaibika ndugu msikilizaji hapa ndipo twaona utofauti uliopo kati ya wale ambao ni wanafiki ambao ndani ya mioyo yao wanadhihaki wale wanaotembea katika kweli kweli ya neno lake mungu tunapogeukia aya ya st ndugu msikilizaji neno la mungu lasema hivi sauti ya fujo itokayo mjini sauti itokayo hekaluni sauti ya bwana awalipaye adui zake adhabu andiko hili latuelezea waziwazi kwamba wale wote ambao wamezoea kuwadhihaki watu wa mungu mwishowe mungu atawalipa kulingana na yote waliyoyatenda kwenye aya ya saba hadi ki neno la mungu lasema hivi ndugu msikilizaji kabla hajaona utungu alizaa kabla maumivu yake hayajampata alizaa mtoto mwanaume ni nani aliyesikia neno kama hili ni nani aliyeona mambo kama haya je nchi aweza kuzaliwa siku moja taifa laweza kuzaliwa mara maana sayuni mara alipoona utungu alizaa watoto wake je mimi nilete wana karibu na kuzaliwa nisizalishe asema bwana mimi nizalishaye je nilifunge tumbo asema mungu wako furahini pamoja na yerusalemu shangilieni kwa ajili yake ninyi nyote mpendao furahini pamoja naye kwa furaha ninyi nyote mliao kwa ajili yake maandiko haya haya ndugu msikilizaji yatufunulia kwamba yote ambayo mungu aliahidi ni lazima atayatimiza na katika haya baraka zitakuwepo tele wakati huo sayuni atazaa watoto wake taifa litazaliwa tena na litakuwepo wala halitaondolewa milele kwenye aya ya 11 ndugu msikilizaji hadi aya ya 17 neno la mungu liliendelea kuelezea kuhusu baraka zitakazo katika siku hizo nitakuuliza uweze kusoma ili umakinike tunapogeukia aya ya18 neno la mungu laendelea kwa kutwambia kwamba nami najua matendo yao na mawazo yao wakati unakuja nitakapokusanya mataifa yote na lugha zote nao watakuja nao watauona utukufu wangu andiko hilo ndugu msikilizaji ndilo ambalo latuingiza kwenye kipengele cha mwisho na pia cha kumalizia mafundisho kutoka kwenye kitabu hiki cha isaya kipengele hiki rafiki yangu kuhusu hatima ya waliookoka au wale ambao wanamwamini bwana yesu kristo na hao ambao siyo waumini neno la mungu rafiki yangu mataifa yote yataabudi yerusalemu ila wale ambao hawakumwamini yesu kristo au kufuata neno lake mungu wao watatupwa nje kwenye giza kwenye aya ya 19 hadi 22 neno hili la mungu liendelea kutwambia hivi nami nitaweka ishara kati yao nami nitawatuma hawo waliookoka kwa mataifa tarshishi na puli na ludi wavutao upinde kwa tubali na yavani visiwa vilivyo mbali watu wasiosikia habari yangu wala kuuona utukufu wangu nao watahubiri utukufu wangu katika mataifa nao watawaleta ndugu zenu wote kutoka mataifa yote kuwa sadaka kwa bwana juu ya farasi na katika magari na katika machela na juu ya nyumbu na juu ya wanyama wepesi mpaka mlima wangu mtakatifu yerusalemu asema bwana kama vile wana wa israeli waletavyo sadaka yao nyumbani kwa bwana katika chombo safi na baadhi ya hao nitawatwaa kama makuhani na walawi asema bwana kama vile mbingu mpya na nchi mpya nitakazozifanya zitakavyokaa mbele zangu asema bwana ndivyo uzao wenu na jina lenu litakavyokaa hili andiko ndugu msikilizaji laonyesha waziwazi kwamba kusudi na ahadi zake mungu kwa taifa hili la israeli ni thabiti kama vile mbingu mpya na ulimwengu mpya utakavyokuwa kisha kwenye aya ya 23 na aya hile a2 neno la mungu lafungia hiki kitabu cha isaia kwa maneno yafuatayo na itakuwa mwezi mpya hata mwezi mpya na sabato hata sabato wanadamu wote wata watakuja kuabudu mbele zangu asema bwana nao watatoka nje na kuitazama mizoga ya watu walio yasi, maana funza wao hata kufa wala moto wao hautazimika nao watakuwa chukizo machoni pawote wenye mwili andiko hilo ndugu msikilizaji laonyesha kwamba watu wote wale ambao waliokolewa katika miongo yote ambao wanadamu wameishi watu ambao wamelitii neno lake na kufuata maadili yake mungu wote watamwabudu mungu wa israeli kwa pamoja na hiyo ndiyo itakuwa shughuli yao milele lakini kwa wale ambao ni waasi wale ambao waliitwa hawakuitika wale waliofanya machukizo machoni pake mungu na kuyachagua hayo ambayo mungu hakuyafurahia wao watakuwa chukizo machoni pa watu wote hii ni kusema kwamba wao pamoja na shetani watatupwa katika ziwa hilo liwakalo moto na kiberiti ndugu msikilizaji kumbuka kwamba mungu hawahukumu watu kwa sababu anapenda kuwahukumu watu bali mungu huwahukumu watu kwa kuwa watu wamekataa kulitii neno lake wamekataa kusikia yale anayoyanena na wakafuata njia zao rafiki yangu njia ni moja tu kugeuka na kumfuata mungu kwa njia hiyo ambayo ameitoa nayo ni yesu kristo mwana wake hebu tuombe pamoja baba mungu katika jina la mwanao yesu kristo nakushukuru kwa kuwa wewe ndiwe mungu wala hakuna mungu mwingine kama wewe bwana naomba kwa ajili ya ndugu yangu msikilizaji kwamba katika haya ambayo amejifunza siku ya leo utapata kumsaidia na kumpa ufahamu zaidi ili aweze kukusikia ewe mungu wa israeli na kuyatii hayo yote ambayo unamwagiza asante bwana maana najua kwamba utatenda haya kwa utukufu wa jina lako naomba katika jina la yesu kristo aliye bwana na mkombozi wetu Amen. ndugu msikilizaji hapo ndipo twamalizia mafundisho kutoka kwenye hiki kitabu cha isaya naamini kwamba ni mengi sana ambayo umejifunza na kwamba utaendelea kusoma hiki kitabu maana neno la mungu halizaeki na kukaribisha ndugu msikilizaji kwa pamoja tena tuweze kurudi kwenye somo lingine katika agano jipya ambalo litatoka katika kitabu cha wathesalonike wa kwanza mungu akubariki mimi ni mchungaji wako jofre wanjala munialo na neno litaendelea je msikilizaji wangu umebarikiwa na hilo neno la mungu na je msikilizaji wangu ungependa kuinunua kanda ya hiki kipindi cha neno ambacho umekisikiza leo tafadhali niandikie barua ukitumia anwani ifuatayo andika kwa mtayarishi kipindi cha neno Trans World radio sanduku la postani4 nairobi kenya pyawa wezaa kutumia anwani yangu ya email ambayo ni pomodo at twr na kama wewe ni shabiki wa hiki kipindi cha neno tafadhali tutembeleye kwenye websaite yetu ambayo ni www wr africa org na hadi wakati mwingine ndimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela omodo ambaye ninakuaga nikikutakia baraka teletele tele. neno litaendelea