bwana ndugu msikilizaji hasa kwa kujua kwamba mungu amekuwezesha ili uweze kuungana nami kwenye kipindi cha leo jamani sichukulii hili kuwa ni jambo la kawaida bali najua kwamba imegharimu mkono wake mungu neema yake ili wewe uwe hapo na kuweza kupokea neno lake ninauhakika pia kwamba ndugu yangu mungu amezidi kukubariki hasa kwa kuwa umeamua kwamba wewe utamwabudu mungu wa kweli na wala hautayaabudu hayo ambayo mungu amekupa mwako twaendelea na somo letu kutoka kwenye hiki kitabu cha isaya kwenye sura ya456 na 46. rafiki yangu kwanza kabisa hebu nikupe dokezo la kile ambacho tutajifunza siku ya leo siku hii ya leo tutajifunza kuhusu maelezo yanayohusu koreshi mfalme wa uajemi na vile ambavyo ulimwengu na vilivyomo viliumbwa pia pia tutapata habari kuhusu uokovu wa israeli kwa kutanguliza sura hii twapata mambo yanayohusu koreshi ambayo pia yalikuwa yanamalizia sura ile ya44 ndugu msikilizaji huyu koreshi ambaye jina lake linatajwa hapa maneno haya yalizungumzwa karibu miaka 20 kabla ya kuzaliwa kwake hapa ndipo ambapo tunaona kwamba mtu ambaye imani yake ni ndogo inaweza kuwa jambo gumu kwake kuamini kwamba mambo hayo yanaweza kutendeka kwamba mtu anaweza kutajwa miaka 2 kabla hajazaliwa jambo la kujiuliza msikilizaji ni kwamba je kwa nini tuambiwe habari ya mtu ambaye miaka b bado hajazaliwa kwa nini pia tupewe jina lake naam nitakupa sababu tatu ambazo zitakuwezesha kufahamu kwa nini mungu alikusudia hivyo jambo la kwanza ni kwamba jambo hili lilifanyika ili ipate kujulikana yeye alikuwa ni nani ili atakapoonekana pasiwepo na shida yoyote ya kumtambua pia ilikuwa ijulikane kwamba nabii isaya ndiye aliyezungumza kumhusu jambo la pili nalo ni kwamba huyu ndiye yule mfalme ambaye alipitisha sheria kwamba wayahudi waruhusiwe kurudi kwenye nchi yao kisha jambo la tatu ni kwamba ilikuwa kwamba unabii huu uweze kudhibitika kama ushuhuda kwamba nabii isaya alinena maneno yake mungu ukweli wa mambo ni kwamba ndugu msikilizaji neno hili la mungu lilipata kutimia miaka 20 jambo lingine ambalo ningependa kuweza kukufahamisha pia ni kwamba jambo lingine ambalo ningependa kukufahamisha ni kwamba unabii huu kuhusu koreshi ulitimia baada ya miaka miaka200 kumbuka kwamba alikuwa ametabiri kwamba imanueli atazaliwa na bikira hiyo ilikuwa ni miaka 7 kabla ya imanueli kuzaliwa ndugu msikilizaji ukweli wa mambo ni kwamba imanueli alizaliwa yani huyo yesu kristo mwana wa mungu aliye hai tukimrudia huyu ambaye ni koreshi twaona kwamba mungu alimuita koreshi mchungaji wangu na akasema kwamba yeye anenaye atayatenda mapenzi yangu na ataujenga upya mji wa yerusalemu hii ni kutokana na maandiko hayo yaliyopo katika sura ile ya 44 aya ile ya 28 ambayo yasema hivi nimwambiaye koreshi mchungaji wangu naye atakayetenda mapenzi yangu hata ataunena yerusalemu utajengwa na hilo hekalu msingi wako utawekwa ndugu msikilizaji hili ni jambo ambalo lilitukia hasa unaposoma kitabu cha ezra na kile kitabu kingine cha nehemia unaweza kukumbuka kwamba mungu aliwatumia waashuri kuwachukua mateka watu wa israeli wa upande wa kaskazini kisha tunaona kwamba aliwatumia watu wa babeli kuwaangamiza mji wa yerusalemu na kuwapeleka uhamishoni watu wa sehemu hiyo ya kusini mwa nchi hiyo ya israeli watu hawa ambao walitumiwa na mungu kuyafanya hayo mambo wao walikuwa ni watu waovu na kisha baadaye mungu aliwahukumu kwa sababu ya mambo ambayo walikuwa wameyafanya lakini huyu koreshi ndugu msikilizaji tunaona kwamba yeye alikuwa tofauti maana hakuna mtu mwingine katika mataifa ambaye mungu amemwita mchungaji wangu anayetenda mapenzi yake ambaye atajenga upya mji wa yerusalemu na kujenga hekalu tena ila huyu mfalme wa uajemi koreshi kutokana na haya rafiki yangu utapigwa bumbwazi na mshangao mkuu sana iwapo utakutana na watu wengine mbinguni ambao hukudhania kwamba watakuwepo na mimi nafikiri kwamba mmoja wao ni huyu koreshi Ndugu jambo lingine ni kwamba wale ambao ulidhania kwamba watakuwepo huko utapata kwamba labda hawatakuwepo nisikie mwenzangu sababu tu ni moja ambayo itakuwezesha wewe kuwepo katika uwepo wake bwana siyo kama muhukumiwa bali yule ambaye ni mwana katika ufalme nayo ni hii kwamba unamwamini yesu kristo kama bwana na mwokozi wako hakuna msingi mwingine wowote ule ambao wewe utakuwepo mbinguni wala mimi sina msingi mwingine ambao ninaweza kufika huko ila kwa msingi huu mmoja yesu kristo mwana wa mungu kwa hakika ndugu msikilizaji senekerebu na nebukadnezar walifanya hayo aliyoyakusudia mungu walichukua yuda na israeli utumwani lakini koreshi atayafanya mapenzi yake mungu jambo ambalo halikutarajiwa lakini ndilo hili kwenye aya ya kwanza twapata habari za kuitwa kwa koreshi kabla hajazaliwa neno la mungu lasema hivi haya ndiyo bwana amwambiayo koreshi masihi wake ambaye nimemshika mkono wake wa kuume ili kutiisha mataifa mbele yake nami nitalegeza viuno vya wafalme ili kufungua milango mbele yake hata malango hayatafungwa huu ni unabii ambao ni waajabu sana ndugu msikilizaji maana unabii huu unatolewa au unatabiriwa miaka mia mbili kabla ya koreshi kuzaliwa isaya aliyezungumza maneno haya kwa uhakika ule ambao mungu alikuwa amempa huyo koreshi alitokea kutoka upande wa mashariki kwenye maeneo ya uajemi yeye huyu koreshi alikuwa mtu mpole ambaye alimwamini mungu yeye hakuwa kama wafalme wa siku zile ambao walikuwa wenye uongo kwelikweli kweli na uovu wa maisha yao ulikuwa mwingi sana wala hakuwa mwenye kiburi hata kidogo lakini alikuwa mwenye ushindi mwingi kila sehemu aliyogeukia kaburi lake kwa sasa liko kwenye maeneo mwa nchi hiyo ya iran kwenye hiki kifungu cha kwanza mungu anamwita huyu koreshi masihi wake kwa nini mungu alimpatia mfalme huyu wa mataifa jina kama hilo ilikuwa ni kwa sababu atayatimiza mapenzi yake mungu na kuwafungua wana wa israeli kutoka utumwani na kuwaruhusu warudi kwenye nchi yao ya ahadi nitakuuliza uweze kusoma kitabu cha ezra sura ile surahil5 1 kwa maelezo zaidi pia aliwatia moyo waisraeli wale ambao hawakuwa wakirudi nyumbani ili watume vipawa vyao kama vile fedha dhahabu na vitu vya dhamani ili kwamba nyumba yake mungu na yerusalemu ipate kujengwa koreshi alikuwa ni masihi wa kimataifa kwa watu wa israeli na pia mfano wa yule ambaye alikuwa atakuja baadaye huyo naye ni bwana na mwokozi wetu yesu kristo kwenye aya ya pili na yatatu mungu anaendelea kusema maneno yafuatayo kuhusu koreshi nitakwenda mbele yako na kupasawazisha mahali palipoparuza nitavunja vipande vipande milango ya shaba na kukatakata mapingo ya chuma nami nitakupa hazina za gizani na mali zilizofichwa za mahali pasiri upate kujua ya kuwa mimi ni bwana ni kuitaye kwa jina lako nam mungu wa israeli ndugu msikilizaji haya ambayo isaya alitabiri hakika ni mambo ambayo yalitukia hazina zote ambazo wafalme wa babeli walikuwa wamenyakuwa toka katika mataifa yote na hasa zile ambazo zilikuwa zimetolewa huko yerusalemu zilianguka mkononi mwake koreshi neno la mungu laendelea katika aya ya y45 kutwambia hivi kwa ajili ya yakobo mtumishi wangu na israeli mteule wangu nimekuita kwa jina lako nimekupa jina la sifa ijapokuwa huku ni jua mimi ni bwana wala hapana mwingine zaidi yangu mimi hapana mungu nitakufunga mshipi ijapokuwa huku ni jua mungu ndugu msikilizaji alimchagua koreshi kabla hajamjua ni jambo la uhakika kwamba koreshi aliufikia wakati ambapo alimjua mungu aliye hai na mungu wa kweli katika kitabu cha ezra sura ya aya ile ya ileya neno la mungu linatuambia kwamba koreshi mfalme wa uajemi asema hivi bwana mungu wa mbinguni amenipa falme zote za dunia naye ameniagiza nimjengee nyumba katika yerusalemu yuda hapa tunaona kwamba mungu kwa njia ya ajabu sana alijidhihirisha kwa huyu mfalme wa uajemi jina lake koreshi yeye kwa kweli hana upendeleo popote duniani yeye iwaweza kujichagulia wale ambao anataka wamtumikie tunapoendelea ndugu msikilizaji neno la mungu la yafuatayo katika aya ya67 na ya saba ili wapate kujua toka mawio ya jua na toka magharibi ya kuwa hapana mwingine zaidi ya mimi mimi ni bwana wala hapana mwingine mimi naiumba nuru na kulihuluku giza mimi nafanya suluhu na kuhuluku ubaya mimi ni bwana niyatendaye haya yote hapa ndugu msikilizaji tunaona neno limetaja kuhusu kuumbwa kwa ulimwengu mungu anazungumuza hapa na kunena kwamba yeye ndiye aliyeumba nuru na giza. mungu ndugu msikilizaji ndiye aliyeumba yote ambayo yanaonekana na yale ambayo yasiyoonekana katika neno hili neno la sema kwamba yeye ndiye aliyeumba ubaya ila napenda ufahamu kwamba haina maana kwamba yeye ndiye anayefanya uovu au kuumba huo uovu bali ina maana kwamba yeye huruhusu mambo ya huzuni mashaka na ugumu wa mambo kutokea kutokana na hayo ambayo wanadamu wametenda kama matunda ya matendo yao maovu maana mwanadamu anapotenda matendo maovu basi mungu hana lingine ila kumhukumu neno la mungu unaendelea kutwambia kwamba ole wake ashindanaye na muumba wake kigae kimoja katika vigae vya dunia je udongo umwambie yeye aufinyangae unafanya nini au kazi yako hana mikono hiyo ni katika aya ya ia mpendwa waweza kushindana na mengine lakini siyo mungu kwa kuwa haiwezekani hata kidogo wewe ambaye ni udongo kushindana na huyo aliyekufinyanga yani mungu kwenye aya ya1 mungu anaendelea kutuzungumuzia akitwambia maneno ya fuatayo mimi nimeiumba dunia nimemhuluku mwanadamu juu yake mimi nam mikono yangu mimi imezitanda mbingu na jeshi lake lote nimeliamuru nam waweza kuwa na mawazo yako jinsi ulimwengu ulivyoumbika na jinsi mwanadamu alivyotoka kwenye vijidudu vidogo au kwenye nyani lakini mimi sina imani nawe hata kidogo ndugu yangu hadi wakati ambapo utaniambia hali hiyo ya utupu ya kutokuwepo na kitu chochote kile ilikuja hadi kukakuwepo na kitu mungu mwenyezi ndiye aliyenajibu peke yake maana yeye anasema kwamba vitu vyote je unalo jibu nzuri kuliko hili alilolitoa mungu msikilizaji wangu sijui utapata wapi jibu lingine ambalo ni la kutosheleza kuliko jibu hili kwenye aya ya17 neno la mungu latuingiza katika kipengele kingine ambacho kinahusu kuendelezwa kwa taifa la israeli nalo neno la mungu lasema hivi bali israeli wataokolewa na bwana kwa uokovu wa milele ninyi hamta tahayarika wala kufadhaika milele na milele na ingawa israeli walikuwa wagumu sana katika mioyo yao mungu bado atawarudisha kwenye nchi yao ya ahadi nchi ya israeli ndugu msikilizaji kwa sasa ina matatizo mengi na waisraeli wengi wapo nje ya nchi yao lakini kuna wakati huo ambapo bwana atawaokoa na kuwa uokovu wa milele kwao na wao hawatatahayarika na wala hawatafadhaika milele na milele kwenye aya ya 22 twapata mwaliko kutoka kwake mungu kwa hawa watu wa israeli nalo neno lasema hivi niangalieni mimi mkaokolewe enyi ncha zote za dunia maana mimi ni mungu hapana mwingine ndugu msikilizaji kwa hakika andiko hili ni la ajabu sana ambalo linatanda kote katikati ya watu wa mungu yani israeli pamoja na wewe ambaye umemwamini yesu kristo nam israeli wataokolewa na kurudi katika nchi yao na sisi ambao siyo waisraeli tutaokolewa katika mioyo yetu kama vile wao waisraeli pia wataokolewa mioyo yao na pia tutabarikiwa jinsi ambavyo mungu atakavyokusudia hakuna njia nyingine ndugu yangu ya wewe kuweza kupata wokovu ila kwa kumwangalia huyo aliyetundikwa pale msalabani ukapate wokovu uokovu huni wa milele uokovu huuni wako sio wewe tu bali ni wa nyumba yako na watoto wako ndugu yangu mwangalie bwana naye atakuwa wokovu wako tunapogeukia sura ya 46 twapata kwamba yanena kuhusu hukumu hukumu juu ya sanamu hasa hii ni hukumu na kushindwa kwa miungu ya babeli elewa kwamba wakati wa utabiri huu ndugu msikilizaji babeli haikuwa yenye uwezo mkubwa wala haikuwa adui ya israeli hata hivyo babeli ndiyo mama ya wote waabuduo sanamu kwa hivyo hukumu hiyo ilikuwa sawa pamoja na hayo taifa la israeli linahimizwa kumfuata mungu wa kweli jehova sanamu zao ziko juu ya wanyama na juu ya ngombe vitu vile mlivyokuwa mkivichukua huku na huku vimekuwa mzigo mzigo wa kumlemea mnyama aliyechoka ndugu msikilizaji majina hayo beli na nebo yalikuwa ni majina ya miungu ya babeli beli ndilo lile jina la baali ambalo limefupishwa tena ndilo lile jina la beelzebuli ambalo ni mojawapo ya majina ya shetani kisha jina hilo nebo maana yake ni mnenaji ama mtabiri wakati ambapo mtume paulo na barnaba walipokwenda kuhubiri injili kule listra watu wa huko walifikiri kwamba barnaba alikuwa ni beli naye paulo alimfikiri kuwa yeye ni nebo maana paulo ndiye ambaye alikuwa mnenaji zaidi ya barnaba ndugu msikilizaji hebu jichunguze katika maisha yako ili usije ukajipata kwamba unamwabudu shetani bila kufahamu yeyote anayegeukia kuabudu sanamu yeye basi anaabudu shetani nakumbuka kwamba ndugu msikilizaji unapoabudu sanamu yani unapoadhimisha chochote kile ambacho si mungu kufikia mahali yapo ambapo kinakuwa kama mungu kwako basi fahamu kwamba unatembea katika giza kwenye aya ya tat na ya4 neno la mungu natuambia hivi nisikilizeni nyumba ya yakobo ninyi mliyo mabaki ya nyumba ya israeli mliochukuliwa nami tangu tumboni mlioinuliwa tangu mimbani na hata uzee wenu mimi ndiye na hata wakati wenu wa mvi nitawachukueni nimefanya mimi nitachukua nam nitachukua na kuokoa kwa haya maneno ndugu msikilizaji mungu anasema hapa kwamba nimekuwa nikiwabeba ninyi israeli namna ya vile mwanamke humbeba mtoto tumboni mwake pamoja na mungu kuwabeba tumboni mwake hakuwabeba wote tu kama taifa bali alikuwa amebeba kila mmoja wao tokea wakati alizaliwa hadi wakati ule ambapo aliperekwa kaburini ndugu msikilizaji mungu amekubeba wewe pamoja na shida zako zote alibeba dhambi zako pale msalabani mara tu ulipomwamini bwana yesu kristo kuwa bwana na mwokozi wa maisha yako neno linatuambia kwamba hakika ameyachukua masikitiko yetu amejitwika huzuni zetu hiyo ni katika kitabu hiki cha isaya sura ya5 aya ya 4. yeye amebeba huzuni yako msikilizaji na pia amebeba mizigo yako ndiposa katika kitabu cha waraka wa kwanza wa petro sura ya5:7 aya ya 7, neno la mungu latwambia kwamba huku mkimtwika yeye fadhaa zenu zote kwa maana yeye hujishughulisha sana kwa mambo yenu pia kwenye kitabu cha kumbukumbu kumbu la torati sura ile ya 33, aya la3327 neno la mungu linaendelea kwa kutwambia kwamba mungu wa milele ndiye makazi yako na mikono ya milele ii chini yako na mbele yako amemsukumia mbali adui akasema angamiza kwa hakika ndugu msikilizaji huyo mungu unapomkimbilia anakuwa ni wokovu wako milele kabla ya kuingia kwenye aya hiyo ya tano ndugu msikilizaji hebu nikuulize kuulize suali hapa je ni wewe unayeibeba dini yako au dini yako ya kubeba wewe ni mkono wa mungu ambao unakubeba au wewe haujui ni nani anayekubeba kumbuka kristo amekualika kwake ili akubebe katika mikono yake iliyohodari rafiki yangu utakuwa na gharama kubwa sana iwapo wewe ndiwe ambaye utakuwa ukimbeba mungu wako maana utakapokuwa ukimbeba mungu wako sijui wakati ambapo utapatwa shida ni nani atakayekubeba heri kumkimbilia mungu wa israeli maana yeye ndiye mungu wala hapana mungu mwingine kwenye aya ya yaa twapata maneno yanayohusu ibada ya sanamu nalo neno la mungu lasema hivi mtanifananisha na nani na kunisawazisha naye na kunilinganisha naye ili tuwe sawasawa jambo lile ambalo linaleta ugumu ndugu yangu tunapotaka kuelezea hali ya mungu ni kwa kuwa yeye si kama mwanadamu njia ya pekee ya kutuwezesha tumjue ni kwa mwana wake yesu kristo ndiposa neno la mungu latuambia kwamba mungu ambaye alisema zamani na baba zetu katika manabii kwa sehemu nyingi na kwa njia nyingi mwisho wa siku hizi amesema na sisi katika mwana aliyemweka kuwa mridhi wa yote tena kwa kuwa yeye aliufanya ulimwengu yeye kwa kuwa ni mngʼao wa utukufu wake na chapa ya nafsi yake akivichukua vitu vyote kwa amri ya uweza wake akiisha kufanya utakaso wa dhambi aliketi mkono wa kuume wa ukuu huko juu ndugu msikilizaji hauna njia nyingine ya wewe kuweza kumjua mungu isipokuwa kwa njia hiyo moja kupitia yeye huyo ambaye ni chapa ya nafsi yake naye na siye mwingine bali ni bwana wetu yesu kristo kwenye aya ya 6hadi7 neno la mungu lasema hivi watu wamwagao dhahabu kutoka mfukoni na kupima fedha katika mizani huajiri mfuwa dhahabu akaifanya mungu huanguka na huabudu humchukua begani humchukua wakamsimamisha mahali pake akasimama hataondoka katika mahali pake nam mmoja atamwita lakini hawezi kujibu wala kumwokoa na taabu yake ndugu msikilizaji wewe mwenyewe umesikia jinsi ambavyo mwanadamu huteeneza miungu yake miungu ambayo inabebwa mabegani hiyo siyo miungu hata kidogo maana inafaa iwe vinginevyo maana mungu ni yule ambaye anayekusaidia lakini hii haiwezi kukusaidia wala kumwokoa yeyote katika taabu zake kwenye aya ya hadi neno la mungu lasema hivi kumbukeni haya mkajionyeshe kuwa waume jifahamisheni haya ninyi mkosao kumbukeni mambo ya zamani za kale maana mimi ni mungu wala hapana mwingine mimi ni mungu wala hapana aliye kama mimi ni vyema uweze kufahamu kwamba sio wewe ndiwe ambaye unafaa kumbeba mungu bali ni mungu ndiye ambaye anafaa kukubeba mungu wetu ndugu msikilizaji si kama ile miungu ya sanamu ambayo hubebwa mabegani mwa watu habari ni hii ndugu yangu kwamba mungu anataka watuhabadugu nawe anataka kukubeba anataka kukuchukua uwe wake hii ni habari njema ndugu yangu ipokee maana hautapata habari kama hii mahali pengine popote kilichopo ni wewe kuweza kumwamini kupitia kwa mwana wake yesu kristo naye atakubeba mikono yake ya milele itakuwa chini yako na adui zako watasambalatika mbele zako hebu tuombe pamoja baba mungu katika jina la mwanao yesu kristo asante tena kwa ajili ya siku hii ambayo bwana wewe mwenyewe umeifanya nakushukuru kwa ajili ya ndugu yangu msikilizaji naomba kwamba utambariki katika maisha yake hasa anapoendelea kutegemea mkono wako maana hakuna mwingine anayeweza kutegemewa isipokuwa ni wewe asante bwana maana wewe ndiwe uokovu wake tena wewe ndiwe nguzo iliyoimara nakushukuru kwa ajili ya maisha yake nikiomba kwamba katika haya mafundisho atapata kubarikiwa na atapata kuinuliwa na hata awe mfano wa wale ambao wamekutumaini wewe nakushukuru ewe mungu wa milele maana nimeomba katika jina la yesu kristo ambaye ni bwana na mwokozi wetu amen ndugu msikilizaji mungu akubariki sana unapotegemea mikono hiyo hodari mikono ya yesu kristo hadi kipindi kijacho mimi ni mchungaji wako jofre wa njala munialo na neno nitaendeleabwana akubariki sana kwa kulisikiliza hilo neno lake na iwapo una swali na pengine ungependa kanda ya masomo ambayo umeyasikiliza leo tafadhali tuandikie barua kupitia anwani ifuatayo kwa mtayarishi kipindi cha neno nneno radio sanduku la postani2a4 nairobi kenya pia waweza kuwasiliana nasi kupitia anwani yangu ya email ambayo ni twrcoke na kwa mengi zaidi kuhusu hiki kipindi ukipendacho cha neno tafadhali tutembelee kwenye website yetu ambayo anwani yake ni www niwwwrafirg na hadi wakati mwingine msikilizaji wangu ni mimi hapa mtayarishi wa kipindi hiki pamela omodo nikikuaga nikisema bwana awe pamoja nawe na neno litaendelea