kwa kuchagua kuwa pamoja nami tena kwenye siku hii ya leo naamini kwamba hili ambalo umelifanya ni jambo la busara kabisa kwa kuwa wewe umeamua kwamba wataka kumjua mungu wako ndugu msikilizaji hakuna njia nyingine ambayo waweza kumjua bwana mungu wako isipokuwa katika neno lake nami na nakukaribisha ndugu msikilizaji ili tuweze kuendelea na somo letu katika siku hii ya leo kumbuka kwamba somo letu linatoka kwenye linatoa kitabu cha nabii isaya leo hii twashughulikia somo ambalo twalipata kutoka kwenye sura ya43 na ile sura ya44 ndugu msikilizaji jambo kuu ambalo tutalizingatia kwenye sura hizi ni kuhusu kuumbwa na kukombolewa kwa waisraeli na pia tutaona maneno yanayohusu kumwagwa kwa roho mtakatifu pamoja na kuona shutuma juu ya ibada za sanamu sehemu hii ya maandiko na hasa sura hii ya inadhihirisha kwamba mungu hajamaliza shughuli na makusudi yake kuhusu taifa la israeli nam mungu bado ana mpango na kusudi maalum kuhusu taifa hili katika agano jipya paulo mtume anauliza swali hili je mungu amewatupilia watu wake mbali na kama unavyofahamu jibu ni la ili tupate mafundisho yaliyopo kwenye sura hii hebu tugeukie aya hiyo ya kwanza ambayo yatuingiza kwenye kipengele cha kwanza ambacho chanena kuhusu kuumbwa ukombozi na kulindwa kwa israeli nalo neno la mungu lasema hivi katika aya ya kwanza lakini sasa bwana aliyekuhuluku e yakobo yeye aliyekuumba e israeli asema hivi usiogope maana nimekukomboa nimekuita kwa jina lako wewe uu wangu andiko hili ndugu msikilizaji latuonyesha waziwazi kwamba mungu ananena habari za israeli hawa ndio watu ambao mungu aliwachagua na kuwatwaa ili wawe taifa lake teule kwa hili pia twaona kwamba taifa hili lilitokana na yakobo ambaye jina lake lina maana ya mwongo aliyepindika mungu alilifanya taifa la israeli kisha baadaye twaona kwamba mungu aliwakomboa kwa damu na kwa nguvu kutoka huko misri nao wakawa waisraeli watawala pamoja na mungu wao ni wa mungu kwa sababu ya kuumbwa na kwa sababu ya ukombozi ambao mungu aliutekeleza alipowakomboa rafiki yangu mungu alichagua israeli akamtoa katika yakobo ambaye alikuwa ni mtu asiyeaminika kwa hili napenda kusema kwamba mungu alichukua udongo huu na kumfanya mtu huyo mtu alimwasi mungu lakini sasa mungu anamfanya kila mmoja anayemwamini kristo kuwa mwana katika ufalme wake wakendiposa neno la mungu lanena haya katika kitabu cha yohana sura ile ya kwanza ya kwanza aya na yohanasra bali wote waliompokea aliwapa uwezo wa kufanyika watoto wa mungu ndio wale waliaminilo jina lake waliozaliwa si kwa damu wala si kwa mapenzi ya mwili wala si kwa ya mtu bali kwa mungu ndugu msikilizaji wewe waweza kuwa mwana wa mungu kupitia imani hiyo katika yesu kristo kwenye aya ya pili neno la mungu laendelea kutwambia kuhusu israeli nalo neno lasema hivi upitapo katika maji mengi nitakuwa pamoja nawe na katika mito haitakugarikisha uendapo katika moto hautateketea wala wa moto hautakuunguza ndugu msikilizaji andiko hili ni agano linalohusu watu wa israeli kulingana na vile ambavyo mungu alivyowakomboa katika wakati uliokuwa umepita ahadi hii pia ya jumuisha wote ambao ni wana wa mungu kwa imani katika yesu kristo mwenzangu kwa kuwa wewe umemwamini kristo ahadi hii ni yako pia unapokuwa katika shida yoyote ile iwe ni shida ya kiroho iwe ni shida ya namna yoyote ahadi hii ndugu yangu ni yako wewe kwenye aya ya yaa neno la mungu laendelea kutwambia zaidi kwa maneno yafuatayo maana mimi ni bwana mungu wako mtakatifu wa israeli mwokozi wako nimetoa misri kuwa ukombozi wako nimetoa kushi na seba kwa ajili yako hili andiko ndugu msikilizaji halina maana kwamba mungu amelegeza kiwango chake cha kuokoa lakini hapa ana maana ya nini jibu ni kwamba aliyatumia mataifa kuadhibu watu wake walioasi ila sasa atawahukumu hawa mataifa huenda kuna huwa wakati ambao adui hupita mbele zako sababu ya mungu kuyaruhusu haya y kutendeka katika maisha yako ni ili wewe uweze kurekebika na kukaa sambamba na neno lake katika mapenzi yake ndugu msikilizaji iwapo kuna hao watu ambao kwa hakika wanakupinga watu ambao wamekaa kinyume chako hebu fahamu kwamba mungu ndiye ambaye amewaruhusu na kwa wakati wake atakutoa katika hali hiyo na atawahukumu hao watu kwenye aya inayofuatia ya yane neno linaendelea kutwambia kwamba kwa kuwa ulikuwa wa dhamani machoni pangu na mwenye kuheshimiwa nami nimekupenda kwa sababu hiyo nitatoa watu kwa ajili yako na kabila za watu kwa ajili ya maisha yako kwa hakika hatuwezi tukaelewa ni kiasi gani ambacho mungu anawapenda waisraeli pamoja na hiyo ni vyema pia uelewe kwamba nasi pia hatuwezi kuelewa jinsi gani ambavyo tu wa maana machoni pake mungu hasa tunapofahamu kwamba kwa ajili ya upendo wake mungu alimtoa mwana wake ili afe kwa ajili yetu mwenzangu sijui utatafuta upendo mwingine wapi isipokuwa upendo huu mkuu ambao mungu ametupa hapa neno linatuambia na kutuhakikishia kwamba usiogope maana mimi ni pamoja nawe nitaleta wazao wako toka mashariki nitakukusanya toka magharibi nitaiambia kaskazini toa nayo na kusi usizuie waleteni wana wangu kutoka mbali na binti zangu kutoka misho ya dunia sehemu hiyo ambayo nimeisoma ni ile aya ya tano na y mungu ananena kwa njia iliyowazi kabisa kwamba atawakusanya watu wake israeli tena katika kitabu cha yeremia sura ile ile ya aya ya 311 maneno hayo yanatiwa nguvu kwa kutwambia kwamba lisikieni neno la bwana enye mataifa litangazeni visiwani mbali mkaseme aliyemtawanya israeli atamkusanya na kumlinda kama mchungaji alindavyo kundi lake kwa hakika ndugu msikilizaji kwa sasa israeli imetawanyika lakini yeye aliyemtawanya yani huyo mungu wa israeli atawakusanya tena kwenye aya ya 1a1 kumi neno la mungu lnaendelea kwa kutwambia yafuatayo ninyi ni mashahidi wangu asema bwana na mtumishi niliyemchagua mpate kujua na kuniamini na kufahamu ya kuwa mimi ndiye kabla yangu hakuumbwa mungu awa yeyote wala baada yangu mimi hatakuwepo mwingine mimi nam mimi ni bwana zaidi yangu mimi hapana mwokozi katika imani zote ndugu msikilizaji ambazo zipo katika ulimwengu huu hakuna imani nyingine ambayo ina hakikisho la uokovu isipokuwa imani katika kristo unapochunguza katika dini na imani nyingi mwenzangu utapewa ratiba na mipangilio ya kufanya ili uukaribie wokovu na hata ukifanya hayo yote hauna hakikisho la wokovu ewe ndugu yangu mwanadamu yamkini ungelifahamu kwamba una wokovu katika huyo aliyekuumba mungu huyo wa israeli usingelizuba bali ungelimkimbilia kwa imani katika mwana wake nawe ungelipata wokovu na siyo wokovu tu bali ungenipata hakikisho la uokovu katika moyo wako kwenye aya ya 1mnbl ndugu msikilizaji neno la mungu laendelea kutwambia haya ambayo yanatoka kinywani mwake bwana nimetangaza habari nimeokoa nimeonyesha na hapakuwa mungu wa kigeni kati yenu kwa sababu hiyo ninyi ni mashahidi wangu asema bwana nami ni mungu kutokana na hilo andiko twaona kwamba mungu anatangaza waziwazi wazi kwamba amekwisha jifunua kwa wanadamu kwa njia hiyo ya neno lake na zaidi sana katika mwana wake ambaye alikuja ili kumdhihirisha yeye rafiki yangu katika neno hili la mungu wapata kwamba mungu amenena yale ambayo yatatukia ambayo mengine yametukia na pia mengine yatatukia neno hili kwa hakika ni neno ambalo linamfunua mungu na kukufahamisha kwamba yeye ndiye mungu miungu ya kigeni huwapeleka watu mbali na mungu aliye wakweli miungu hiyo ya kigeni ni salamu hizo na kumbuka salamu ni chochote kile ambacho unakidhamini mahali pake mungu aliye hai tunapogeukia aya ya1 ndugu msikilizaji twaingia kwenye kipengele kinachozungumzia habari ya hukumu itakayokuja juu ya israeli na ukombozi wao neno la bwana latwambie hivi katika aya hiyo ya 1 na tangu siku ya leo mimi ndiye wala hapana awezaye kuokoa katika mkono wangu mimi nitatenda kazi naye ni nani awezaye kuizuia kisha ile aya ya 1 yaendelea kwa kusema hivi bwana mkombozi wenu mtakatifu wa israeli asema hivi kwa ajili yenu nimetuma ujumbe babeli nami na nitawashusha wote mfano wa wakimbizi nam wakaldayo katika merekebu zao walizozifurahia kutokana na hayo maandiko ndugu msikilizaji ni wazi kwamba hakuna kiumbe chochote ambacho kinaweza kuepuka mkono wake mungu vyote vii wazi na wala hakuna yeyote anayeweza kuzuia kazi yake mungu isitendeke kwenye aya inayofuatia ya15 neno la mungu laendelea kwa kutwambia kwamba mimi ni bwana mtakatifu wenu muumba wa israeli mfalme wenu andiko hili ndugu msikilizaji latuonyesha wazi kwamba mungu ndiye aliyelizaa hilo taifa na kila mmoja anayechukia taifa hilo la israeli na ajue hili mungu ndiye mfalme wake na yeye pia ndiye ambaye atalishughulikia tunapoendelea kwenye aya hiyo ya16 ha neno la mungu laendelea kwa kutuambia hivi bwana asema hivi yeye afanyaye njia katika bahari na mahali pa kupita katika maji yenye nguvu atoaye gari na farasi jeshi la askari na uwezo wamelala hawataondoka wametoweka wamezimwa mfano wa utambi msiakumbuke mambo ya kwanza wala msiyatafakari mambo ya zamani tazama nitatenda neno jipya sasa litachipuka je hamtalijua sasa nitafanya njia hata jangwani na mito ya maji nyikani wanyama wakondeni wataniheshimu mbweha pia na mbuni kwa sababu nimewapa maji jangwani na mito nyikani ili kuwanywesha watu wangu wateule wangu hili andiko rafiki yangu linanifanya mimi kuwaza kwamba wanyama wana hali hiyo ya kumjua mungu kuliko mwanadamu ambaye alianguka kwa sababu ya dhambi neno la mungu latuelezea waziwazi kwamba wote wametenda dhambi na kupungukiwa na utukufu wa mungu kwa ajili ya hiyo ufahamu wa mungu katika hisia za mtu zilipungua ndiposa waona kwamba kuna mambo ambayo kwa hakika hauwezi ukaamini kwamba ni mwanadamu anayeyafanya kwenye aya ya5 neno la mungu latuambia hivi mimi nam mimi ndimi ni makosa yako kwa ajili yangu mwenyewe wala sitazikumbuka dhambi zako andiko hili msikilizaji wangu lina maana kwamba mungu angependa kuwasamehe wana wa israeli jinsi ambavyo alivyotusamehe sisi katika kristo kumbuka kwamba yeye alikusamehe katika kristo bila masharti yoyote hivyo ndivyo atakavyowasamehe wana wa israeli kwenye aya ya27 anaendelea kwa kusema kwamba baba yako wa kwanza alifanya dhambi na wakalimani wako wameniasi huyu ambaye alikuwa baba wao wa kwanza siye mwingine ila ni ibrahimu na kwa kweli hata naye alikuwa na unyonge wake katika maisha yake hawa ambao wanaitwa wakalimani ndugu msikilizaji walikuwa ni waalimu hawa ndiyo ambao walikuwa wakitafasiri neno lake mungu kwa watu wa mungu wakati huo wao pia tunaambiwa kwamba walikuwa na makosa yao maana walikuwa wamemuasi mungu kwa hivyo lolote ambalo walikuwa wakifundisha hawakufundisha kulingana na neno lake mungu maana iwapo wangeliwafundisha watu kulingana na neno lake mungu basi waisraeli wangeenenda sambamba na mapenzi yake mungu lakini jinsi tunavyoona israeli hawakuenenda kulingana na mapenzi yake mungu kwa kuwa waalimu wao tayari walikuwa wamemwasi mungu hili pia ndugu msikilizaji laja kwako wewe ambaye unafundisha watu wa mungu maisha yako ni ya uaminifu mbele zake mungu au wewe ni muasi rafiki yangu kile ambacho unachokifundisha elewa kwamba hicho ndicho ambacho utakipata kuwa matokeo kutoka kwa wale ambao ni wanafunzi wako naamini kwamba wewe ndugu yangu utafundisha neno la mungu utakuwa mwaminifu kwa ilo neno la mungu na watu wa mungu watabarikiwa na watakuita wewe pia mbarikiwa neno la mungu latuambia hivi kwa hiyo nitawatia unajisi wakuu wa patakatifu nitamfanya yakobo kuwa kuwa laani na israeli kuwa tukano ndugu msikilizaji hili ambalo twalisoma hapa ndilo ambalo linatendeka katika waisraeli siku hii ya leo hawana amani wakati hu wa leo kwa kuwa wamemwacha mungu aliye hai mungu aliye kweli mungu aliyewafanya wao kuwa taifa lakini ingawa hali ndivyo ilivyo mungu bado ana makusudi nao na kwa wakati wake atawatembelea unapoendelea kwenye sura ya 44. wapata kwamba wazo hilo lililopo kwenye sura ya43 ndilo ambalo laendelea katika sura hii ya4 hii hasa ni kinyume cha ibada ya sanamu daima msikilizaji moyo wa mwanadamu wapenda kukimbilia sanamu ijapokuwa leo hii hauwezi kuchonga sanamu lakini kama jinsi nilivyosema hapo awali chochote ambacho unakidhamini mbele yake mungu basi hiyo huwa ni sanamu ndugu msikilizaji kumbuka kwamba wote ambao wanakimbilia sanamu mwisho wao huwa ni huzuni na aibu kwenye aya ya kwanza hadi aya ya pili neno la mungu lasema yafuatayo lakini sikia sasa ee yakobo mtumishi wangu na israeli niliyekuchagua bwana aliyekufanya na kukuumba toka tumboni yeye atakayekusaidia asema hivi usiogope eye yakobo mtumishi wangu na wewe yeshuruni niliyekuchagua ndugu msikilizaji maandiko hayo tena yatuelezea waziwazi kwamba ni mungu ndiye ambaye alilizaa hilo taifa la israeli kwenye aya ya tatu neno la mungu latwambia hivi kwa maana nitamimina maji juu yake aliye na kiu, na vijito vya maji juu ya mahali pakavu nitamwaga roho yangu juu ya wazao wako na baraka yangu nabaaka anu uu maneno haya ambayo nabi isaya aliyazungumuza ni sambamba na yale maneno ambayo yoweli aliyatamka katika kile kitabu cha yoweli, sura ya yoweli ua a28 bwana wetu katika wakati huu na wakati unaokuja anazidi kutenda mambo haya kwa wale ambao wanampenda wale ambao wanayishi maisha matakatifu maisha ya kumtii na kumheshimu pamoja na kumtumikia kwa mioyo yao yote unaposoma kwanzia aya hiyo ya sita hadi aya ya tisa neno la mungu lazidi kunena kuhusu huyo mungu nalo neno lasema hivi bwana mfalme wa israeli mkombozi wako bwana wa majeshi asema hivi mimi ni wa kwanza na mimi ni wa mwisho zaidi yangu mimi hapana mungu naye ni nani kama mimi atakayeita na kuyahubiri haya na kunitengenezea tangu nilipowaweka watu wa kale na mambo yanayokuja na yatakayotokea wayatangaze msiogope wala msifanye hofu je sikukuhubiri haya zamani na kuyaonyesha na ninyi ni mashahidi wangu je yuko mungu zaidi yangu mimi hakika hapana mwamba mimi sijui mwingine maandiko hayo ndugu msikilizaji yanazidi kunena kumuhusu mungu na jinsi kuna ushahidi wa kutosha kwamba hakuna mungu mwingine ila yeye peke yake kwenye aya ya 9 hadi 20 neno lazungumzia kuhusu ubatili wa kuabudu sanamu ndugu msikilizaji hiki ni kile kipengele ambacho nilikwambia kwamba kuna shutuma na hukumu juu ya ibada ya sanamu na wale ambao wanaabudu sanamu kwa hao ambao wanachonga miungu hiyo wana ufahamu wa jinsi ambavyo sanamu hizo ni vitu bure hazioni wala hazisikii wala chochote haziwezi kutenda kwenye aya ya tisa na kmi neno la mungu lasema hivi wachongao sanamu wote ni ubatili wala mambo yao ya wapendezayo hayatafaa kitu wala mashahidi wao wenyewe hawaoni wala hawajui ili watahayarike ni nani aliyejichongea mungu mmoja au aliyesubu sanamu isiyofaa kitu kwa hakika ndugu msikilizaji unapogeukia kitu ambacho wafahamu kwamba kwa hakika huyu si mungu basi wewe unafanya kazi ya bure tena unajichosha kabisa kwenye aya ya kuminamoja hadi kumane twapata habari zifuatazo tazama wenziwe wote watatahayari na mafundi hao ni wanadamu na wakusanye pamoja wakasimame wataogopa na kutahayari pamoja mfua chuma hufunza shoka hufanya kazi kwa makaa sanamu kwa nyundo huifanyiza kwa nguvu za mkono wake nam huona njaa nguvu zake zikampungukia asipokunywa maji huzimia seremala hunyosha uzi huiandika kwa kalamu ya mate huitengeneza kwa randa huiandika kwa bikari huifanza kwa mfano wa mwanadamu sawasawa na uzuri wa mwanadamu ili ikaye nyumbani yeye hujikatia mierezi hutoa mtiriza na mwaloni hujichagulia mti mmoja katika miti ya msituni hupanda mvinje ikaustawisha ingawaje ndugu msikilizaji mwanadamu atachukua muda wake mrefu sana na kutumia nguvu zake kuchonga sanamu hiyo sanamu hiyo kwa hakika haitamfaa chochote hebu sikia aya hiyo ya15 ambayo inasema habari hizo za sanamu kisha utamfaa mwanadamu kwa kuni hutoa kipande akaota moto nam huuasha moto akaoka mkate nam huufanya mungu akauabudu huifanya sanamu ya kuchonga akaisujudia sanamu ndugu msikilizaji inapotenezwa hasa kutoka kwa mti utakuta kwamba kuna masalio wakati huo ambapo mtu anachonga sanamu hiyo hayo masalio au mabaki yake hutumiwa kwa kuwasha moto na kuoka mkate huenda hii ndugu yangu ndiyo tu faida ya kuchonga sanamu hiyo ila sanamu yenyewe haina faida hata kidogo haiwezi kukuokoa na mara nyingi wewe ndiwe ambaye unahitaji kuiokoa huo ni ubatili kabisa mwenzangu usijitolee kwa hayo ambayo yatakutorosha au kukuondoa katika uwepo na ushirika wake mungu kwa kuwa huzuni na machozi huongezeka kwa hawo wanaokimbilia miungu mingine na siyo mungu wa israeli kwa kumalizia somo letu la leo ndugu msikilizaji twapata sehemu hii ambayo ni ya mwisho ambayo inanena habari za mfalme koreshi neno la mungu lasema hivi katika aya ile ya hadi bwana mkombozi wako yeye aliyekuumba tumboni asema hivi mimi ni bwana nifanyaye vitu vyote nizitandaye mbingu peke yangu nienezaye nchi ni nani aliye pamoja nami na nizitunguaye ishara za waongo na kuwaua waganga wazimu niwarudishaye nyuma wenye hekima na kuyageuza maarifa yao kuwa ujinga nilithibitishaye neno la mtumishi wangu na kuyafikiliza mashauri ya wajumbe wangu niuambiaye yerusalemu utakaliwa na watu nayo na miji ya yuda itajengwa nami nitapainua mahali pake palipobomoka niviambiaye vilindi kauka nami nitaikausha mito yako nimwambiaye koreshi mchungaji wangu naye atayatenda mapenzi yangu hata ataunena yerusalemu utajengwa na hilo hekalu msingi wako utawekwa haya maneno ndugu msikilizaji ambayo yanahusu hekalu yerusalemu pamoja na huyo mfalme koreshi yalinenwa kama miaka mia mbili kabla ya huyu mfalme hajazaliwa huyu alikuwa ni mfalme wa kitaifa ambaye mungu alimwita mchungaji tena mtumishi wake kwa hakika maajabu yake mungu ni mengi tena ni makubwa mno napenda kukujulisha kwamba mungu yeye huamua chochote kile ambacho anataka kufanya ila kwako ndugu yangu kaza wewe kumtumaini huyu mungu wala usimwache hebu tuombe pamoja baba wetu tena mungu katika jina la mwana wako yesu kristo na kushukuru kwa ajili ya haya mambo makuu ambayo unazidi kutufunulia hata siku ya leo bwana hakika maajabu yako ni mengi sana na tena tumepata ufahamu kwamba hakuna mungu mwingine kama wewe wala hajakuwepo na wala hatakuwepo naomba kwa ajili ya ndugu yangu msikilizaji kwamba bwana utambariki hasa na huo ufahamu kwamba yeye anahitaji kukutegemea wewe anahitaji kukutegemea wewe katika kila jambo wakati wowote wa ule katika maisha yake ninaomba haya katika jina la yesu kristo ambaye ni bwana na mwokozi wetu Amen ndugu msikilizaji kwa hakika imekuwa ni baraka kubwa kuwa pamoja nawe naamini kwamba utaungana pamoja nami tena ili tuweze kuendelea kwa pamoja kuangalia maajabu yaliyopo katika neno lake mungu mimi ni mchungaji wako jofre wanjala munialo na neno litaendelea mkilizaji wangu umebarikiwa na hilo neno la mungu na je msikilizaji wangu ungependa kuinunua kanda ya hiki kipindi cha neno ambacho umekisikiza leo tafadhali niandikie barua ukitumia anwani ifuatayo andika kwa mtayarishi kipindi cha neno Trans World radio sanduku la posta ni4 nairobi kenya pya waweza kutumia anwani yangu ya email ambayo ni pomodo at twr ke na kama wewe ni shabiki wa hiki kipindi cha neno tafadhali tutembelee kwenye websaite yetu ambayo ni www wr africa org na hadi wakati mwingine ndimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela omodo ambaye ninakuwaga nikikutakia baraka teletele tele. neno litaendelea