asante ndugu msikilizaji kwa kuchagua kuwa pamoja nami tena siku hii ya leo kwenye kipindi hiki langu ni kulibariki jina la bwana kwa ajili ya kiu na njaa ulio nayo kwa ajili ya neno lake na kama vile ambavyo bwana wetu yesu kristo alivyosema kiu na njaa hiyo ni lazima utashibishwa katika yale ambayo tumekuwa tukijifunza kutoka kwenye kitabu hiki cha nabii amosi uhakika kwamba umejifunza mengi ambayo ya kuhusu katika maisha yako ya kila siku hasa hayo ambayo wayatenda au kutendea wenzako nam hakuna lolote ambalo waweza kutenda lisilokuwa wazi machoni pake mungu mungu huona yote ambayo mwanadamu atenda na ikiwa ni maovu hana budi kumuhukumu bali akiwa ni mema huyo hupokea baraka zake licha ya israeli kuwa na mwelekeo wa hayo ambayo walihitaji kuyatenda wao waliasi maadili yake mungu na kuyafuata hayo ambayo yalikuwa ni chukizo machoni pake na kwa njia hiyo walileta hukumu juu yao wenyewe kwenye kipindi chetu cha leo twaendelea kuyaona hayo ambayo mungu alinena kwamba atayatenda kwa ajili ya uwasi huo somo letu laanzia kwenye aya ya7 katika sura ya 8 ya kitabiki cha amosi hadi sura ya aya ya kwanza. msikilizaji kumbuka kwamba sura hii yashughulikia ya maono ambayo mungu alimuonyesha amosi kuhusu kikapu cha matunda ya hari neno la mungu lasema hivi kwenye aya7 ya saba bwana ameapa kwa fahari ya yakobo hakika sitazisahau kamwe kazi zao hata mmojawapo kama vile tulivyojifunza hapo awali mungu hawezi kusahau kazi zetu hata kidogo iwe umuumini au sio muumini kazi zako zote zima choni pake daima na kwako uliyemuumini ni lazima utasimama mbele ya kiti cha kristo cha hukumu ili upokee dhawabu yako hii ni kutokana na hayo uliyoyatenda katika mwili yawe ni mabaya au mazuri hili ndilo ambalo twalipata kwenye kitabu cha wakorintho waua1 ambayo nitakuuliza usome ili upate kumakinika kwa jambo hilo watu hawa ambao amosi aliwatabiri walikuwa wametenda dhambi na kuzirundika hata kufikia siku hiyo ya hasira yake mungu naye akakumbuka kila moja ya kazi zao na kwa msingi huo mungu aliapa kwa fahari ya yakobo kwamba hatazisahau kamwe kazi zao hata owapo fahari hii ambayo bwana mungu anatajia hapa ni bwana yesu kristo nam aliapa kwa huyo mesiya atakayekuja kwamba hatazisahau kazi zao hata mojawapo kiapo hiki ni cha juu sana maana hakuna kiapo cha juu kuliko hiki kwa hivyo ilikuwa ni lazima atekeleze hilo ambalo alikuwa amenuia au lile ambalo alitaka kulitekeleza kisha kwenye aya ya neno lake bwana liendelea kwa kutwambia hivi katika kitabu hiki cha amosi sura ya nane. kwa ajili ya hayo je haitatetemeka nchi na kuomboleza kila mtu akaaye ndani yake nam itainuka yote pia kama huo mto nayo itataabika na, na kupwa tena kama mto wa misri katika hili ambalo twalisoma kwenye aya hii ni dhahiri kwamba kwa kuwa mungu alikuwa ameapa kwa fahari ya yakobo kwamba hatazisahau kazi za hawa watu basi kwa hukumu yake nchi itatetemeka na hao waliomo ndani yake wataomboleza leo hii ukitembelea nchi hiyo au kuona picha za sehemu hiyo hutakosa kuona kwamba nchi hiyo mungu aliitembelea kwa hukumu yake na kuiharibu hapo awali nchi hiyo ilikuwa ni yenye mazao mimea na miti na kadhalika ilikuwa ni nchi ya kupendeza lakini leo hii si ndivyo ilivyo hata kidogo mungu aliwahukumu watu hao na hiyo. unaposoma kwenye kile kitabu cha kumbukumbu la torati sura ya2 wampata mungu akinena kwa kinywa cha nabii musa kuhusu hayo ambayo atawatendea watu hawa iwapo watalitii neno lake katika hili hasa lengo langu likiwa ni jinsi ambavyo alivyowaahidi kwamba watabarikiwa katika mji na pia watabarikiwa mashambani lakini hapa msikilizaji kama vile ambavyo watu hao walikosa kufuata maadili yale basi mungu hakuwa na lingine bali aliharibu nchi hiyo pamoja na watu wale jambo hili ni jambo ambalo lafaa kutufahamisha kwamba wakati wowote wa tunaposoma habari kuhusu unabii ni lazima tufahamu kwamba unabii unaohusu nchi yoyote ile hauwahusishi watu tu bali ni pamoja na nchi hiyo kwa hivyo mungu alipoahidi kwamba atawabariki watu hawa hiyo ilikuwa ni pamoja na nchi kadhalika alipolaani watu nchi pia ililaaniwa jambo hili pia ni jambo ambalo twaliona katika kitabu cha mwanzo wakati ambapo adamu alipofanya dhambi adamu alipomwasi mungu mungu alilaani nchi hiyo na pia adamu akakosa baraka zake mungu watu pamoja na nchi msikilizaji wangu daima huwa wamefungamanishwa pamoja maana moja haiwezi kuwepo bila nyingine kwa msingi huo kwa hawa waisraeli kurudi katika nchi yao huo sio utimilifu wa unabii hii ni kwa kuwa licha ya wao kurudi katika kimwili kwenye nchi hiyo wao hawajamrudia mungu wa baba yao ibrahimu ni wazi kwamba baraka za mungu pia hazipo juu ya nchi ile ni kweli kwamba wamefanya bidii ya kubadili uso wa nchi kwa kunyinyiza maji mashamba na kufanya sehemu hiyo kuwa tofauti kidogo lakini hiyo ni kwa sehemu chache tu hili ni jambo ambalo linaonyesha kwamba kwa vyovyote vile unabii kuhusu kurudi kwa waisraeli katika nchi yao bado haujatimia na kwa taarifa yako kuna waisraeli wengi katika mji wa new york huko marekani kuliko idadi ya hao walioko kwenye nchi hiyo ya israeli nam hilo mwenzangu nidokezo kwamba kuna mengi tu ambayo bado hayajatendeka lakini yatatendeka kwa wakati wake unaposoma kwenye kitabu cha yeremia utapata kwamba kuna ahadi nyingi mno ambazo hasa za zanena kuhusu kurudi kwa wana waisraeli kwenye nchi yao kwa mara nyingine na nawala hawatatoka humo tena na mfalme atakayekuwa akitawala wakati huo hata kuwa mwingine bali bwana yesu kristo ndiye atakayekuwa amekalia kiti cha utawala kiti cha baba yake daudi kwa mfano kwenye sura ya 32 aya ile ya ilea3741 katika kitabu cha nabii yeremia neno la mungu lina haya ya kusema kwa habari ya wana wa israeli na hilo ambalo mungu aliwaahidi neno haya tazama nitawakusanya na kuwatoa katika nchi nilizowafukuza katika hasira yangu na uchungu wangu na gadhabu yangu nyingi nami nitawaleta tena mahali hapa nami nitawakalisha salama salimini nao watakuwa watu wangu nami nitakuwa mungu wao nami nitawapa moyo mmoja na njia moja wapate kunicha siku zote kwa mema yao na ya watoto wao baada yao nami nitafanya agano la milele pamoja nao kwamba sitageuka wala kuwaacha ili niwatende mema nami nitatia kichwa changu mioyoni mwao ili wasiniache nami nitafurahi juu yao niwatendee mema nami nitawapanda katika nchi hii kwelikweli kweli, kwa moyo wangu na roho yangu yote ndugu msikilizaji kulingana na haya ambayo tumeyasoma ni kweli kwamba bado hayajatendeka bali haya ndiyo ambayo mungu ameahidi kwamba kwa wakati wake atayatenda hayo tunapogeukia kwenye aya ya tisa, neno lake bwana aliendelea kwa kutwambia hivi tena itakuwa siku hiyo asema bwana mungu nitalifanya jua lituwe wakati wa adhuhuri nami na nitaitia nchi giza wakati wa nuru ya mchana kwa mara nyingine tena rafiki yangu nabii amosi anataja kuhusu siku hiyo siku hii ambayo yatajwa hapa ni hiyo siku ambayo ni ya bwana ikiwa ina maana ya wakati huo wa dhiki kuu kwa kunena kuhusu siku hii amosi alikuwa akitabiri kuhusu unabii ambao ulikuwa utimie muda mfupi baadaye na huo ambao utatimia muda mrefu baadaye kama vile unavyofahamu mwenzangu siku hiyo ya bwana bado haijaja jua halijatuwa wakati wa adhuhuri na wala mchana haijatiwa giza wakati wa nuru ya mchana amosi alipotabiri haya yote yalikuwa ni mambo yatakayotendeka baadaye ila kwenye aya ya kufuatia ya yak unabii huu wageukia wana wa israeli katika siku za hapo karibuni au hayo ambayo yalikuwa ni lazima kutimia siyo muda mrefu baadaye neno lake bwana lasema hivi kwenye aya hii ya ki nami nitazigeuza sikukuu zenu kuwa maombolezo na nyimbo zenu zote kuwa vilio nami nitatia nguo za magunia katika viuno vyote na upaa katika kila kichwa nami na nitayafanya haya kuwa kama maombolezo kwa ajili ya mwana wa pekee na mwisho wake kama siku ya uchungu kwa kweli mwenzangu mungu alikuwa ameghadhabishwa na watu hawa kwa kiwango cha kuwafanyia haya mabaya uovu walioutenda ulikuwa ni lazima kuhukumiwa unaposoma kwenye kitabu cha kumbukumbu la torati utapata kwamba mungu aliwapa watu hawa siku kuu saba na katika tatu ya siku hizo ilikuwa ni lazima kila mwanaume israeli Kusimama mbele zake bwana walikwenda mbele zake kwa furaha shangwe na vigelegele wakimshukuru na kumtukuza mungu lakini kwa kuwa watu hao waliendelea kufurahia siku hizo bila kumpa mungu shukrani na utukufu mungu alisema kwamba atazigeuza sikukuu zao kuwa maombolezo na nyimbo zao zote kuwa vilio naye atatia nguo za magunia katika viuno vyote na upaa katika kila kichwa na kuyafanya hayo ambayo walikuwa wakiyafurahia uwa kama maombolezo kwa ajili ya mwana wa pekee na mwisho wake kama siku ya uchungu nam hayo ambayo walikuwa wananuiya kuwa nayo hawatayapata hata kidogo yote haya ndugu msikilizaji yaliwapata kwa kuwa walikuwa wamemwacha mungu na kuishi kana kwamba hayupo hali ndiye aliyewafanikisha na kwafadhili kwa jinsi hiyo badala yake walianza kuabudu miungu ya kigeni na kama vile ambavyo imeshuhudiwa daima yeyote anayekimbilia miungu mingine majonzi yake huongezeka hili ndilo twaliona hapa na ndilo ambalo lipo katika kizazi chetu leo sherehe na furaha siyo mbaya lakini unapofanya hayo yote wajua kwamba ni lazima kumwabudu mungu aliyekufanikisha watu hawa walikosa kufanya hilo nao wakahukumiwa na ni kwa jinsi yomoja ndipo kila mtu asiyefanya kila jambo kwa sifa na utukufu wa jina lake bwana ni lazima kuhukumiwa uamuzi wa busara kwako ni kuyaishi maisha yako kwa kumtukuza mungu ambaye ni muumba wako kisha kwenye aya ya1 neno lake bwana liendelea kwa kutwambia haya katika kitabu hiki cha amosi sura ya 8 neno lasema hivi angalia siku zinakuja asema bwana mungu ambazo nitaleta njaa katika nchi si njaa ya kukosa chakula wala kiu ya kukosa maji bali ya kukosa kuyasikia maneno ya bwana unaposoma jambo kama hili ndugu msikilizaji jambo hili ni jambo ambalo kwa hakika ni ngeni kabisa na wala halijasikiwa mungu kwa neema yake aliwapa wana wa israeli neno lake lakini wao kwa jeuri na kiburi walilikataa neno lile walilidharau hilo neno na kulipuuza na sasa mungu anawaambia kwamba hawatakuwa tena na kibali hicho cha kulisikia neno lake tena ijapokuwa ujumbe huu ulinenwa karne nyingi zilizopita fahamu kwamba ni ujumbe ambao ni wa kisasa na wafaa kwa ajili yako leo hii iwapo taifa au kundi lolote la watu watakosa kulisikia neno hili au walisikia na kulipuuza basi mungu hatakuwa na lingine bali kuliondosha miongoni mwao na haya mwenzangu siyo eti kwamba yatendeke baadaye maana tayari yanatendeka katika maabada nyingi na mataifa mengi hii ni kwa kuwa watu wanapolikataa neno la mungu wao hugeukia mafundisho ambayo wenyewe wafikiri kwamba yamo katika mapenzi ya mungu hii ni pasipo kujua kwamba wamegeukia njia ya upotovu wamedanganyika katika nia zao jambo hili ndilo ambalo twaona watu wakiwaua wengine huku wakisema kwamba wanatimiza mapenzi yake mungu jamii zaendelea kuvunjika kushoto na kulia mbele na nyuma kwa sababu hakuna hilo ambalo lawashikilia watu au kuwapa msingi tena katika maisha haya ndugu msikilizaji tazama katika ulimwengu na hayo yote ambayo yanaendelea nawe utafahamu kwamba watu hawana hilo neno lake bwana ambalo wanalitafuta katika nia zao hayo ndiyo ambayo huwapata hasa wale ambao huliacha neno lake mungu yani neno ambalo limeandikwa katika biblia usiliache neno hili kwa kuwa ukiyafuata hayo yaliyomo utapata uzima sababu na kusudi ya maisha haya hautakuwa kama vile ambavyo watu wengine wamekuwa wakitafuta kusudi katika maisha haya kwa kuyafanya hayo ambayo ni chukizo sio tu mbele zake mungu bali hata mbele za watu tunapoendelea kwenye aya ya kmnabil neno lake bwana lina haya ya kutwambia kuhusu wale ambao wamekataa neno hili nalo na neno lasema hivi nao watatangatanga toka bahari hata bahari na toka upande wa kaskazi hata upande wa mashariki watapiga mbio wakienda huko na huko na kulitafuta neno la bwana wasilione wakati huo ambapo neno la mungu unatuambia hapa msikilizaji hautakuwa ni wakati mzuri kwani watu hawa watatangatanga wakilitafuta neno hili ambalo walilipuuza na kulikataa lakini wasilione usisahau kwamba kwa upendo wa watu wake mungu aliwapa hawa wana wa israeli neno lake kwa kinywa cha manabii lakini wasiashike badala yake waliwatesa hawo waliotumwa kwao na hata wengine waliwaua kwa hivyo mungu atawahukumu kwa kunyamaza kimya nami najua kwamba utakubaliana nami kuwa hakuna jambo lililobaya katika maisha ya mtu hasa wakati ambapo anatafuta jibu la swali fulani na asilipate huku akijua kwamba jibu hilo lilikwwepo ila alilipuuza nasikitika kwamba hiyo ndiyo itakuwa hali ya wengi ambao wamelisikia neno hili na kulikana na kulipuza. bali kwa kuwa umechukua muda wako na kuyasikia haya jambo hili lisije likakupata tenda neno hili na kulitii kwa kuwa hiyo ndiyo njia ya pekee ya mungu kuendelea kunena nawe hali hii ambayo neno la mungu latajia hapa ni hali ambayo itakuwa mbaya sana kwani kwenye aya ya1 neno la mungu lasema hivi siku hiyo wanawali wazuri na wavulana watazimia kwa kiu jinsi wafahamu kwamba vijana ni watu wenye nguvu lakini kwa hili ambalo neno la mungu latwambia ni wazi kwamba hakuna hata mmoja wa hawo wenye nguvu au wale dhaifu ambao hawatahukumiwa kwa jinsi hiyo kisha kwenye aya ya 14, neno la mungu lafunga sura hii ya 8 katika kitabu hiki cha amosi kwa kunena maneno yafuatayo na hao waapao kwa dhambi ya samaria na kusema kama aishivyo mungu wako e dani na kama iishivyo njia ya biasheba hawo wataanguka wasiinuke tena kulingana na aya hii msikilizaji watu hawa kuhakika walikuwa wamemwacha mungu na kutanga mbali naye ndiposa mungu anatajia hapa hayo ambayo walikuwa wakiyatenda hasa kuapa kwa miungu yao samaria ndio uliokuwa mji mkuu wa huo ufalme wa kaskazini na pia sehemu ambayo watu wale waliabudu zile sanamu hiyo ndiyo dhambi ambayo mungu anaiita kuwa dhambi ya samaria na hao ambao waliyenenda katika dhambi za samaria hukumu ya mungu ilikuwa kwamba wataanguka wasiinuke tena hii ikiwa na maana kwamba jumla ya taifa hilo la israeli litaanguka na lisiinuke tena nam zile kabila kumi zilizofanya hilo taifa la israeli au ufalme wa kaskazini watachukuliwa mateka utumwani na wala hawatarudi tena kama taifa la kaskazini ila watarudi kama taifa moja pamoja na makabila hayo mengine mawili kama ilivyokuwa hapo mwanzo rafiki yangu hakuna mtu aliye na udhuru wa kulikana au kulikataa neno hili maana kwa kufanya hivyo haya ndiyo hutendeka uharibifu sio wa nchi tu bali wa maisha pia lolote ufanyalo binafsi fahamu kwamba ni lazima utawajibika kwalo tunapogeukia sura ya tisa ndugu msikilizaji nataka ufahamu kwamba sura hii ndiyo yafungia au kumalizia jumbe za hukumu ambazo amosi aliwatabiri watu hawa yaani watu wa israeli katika sura hii pia mungu anamwonyesha amosi maono kuhusu siku za usoni ya ufalme wa israeli na jinsi ambavyo watakuwa wamerejeshewa utukufu kuliko hapo awali kwenye aya ya kwanza neno lake mungu latanguliza kipengele kuhusu maono ya jinsi watu hao watatawanywa ulimwenguni kote nalo neno lake bwana lasema hivi nalimwona bwana akisimama karibu na madhabahu akasema vipige vichwa vya guzo hata vizingiti vitikisike vivunje vipande vipande juu ya kichwa cha kila mmoja wao nami na nitamuua mtu wa mwisho wao kwa upanga hapana hata mmoja wao atakayekimbia wala hataokoka hata mmoja wao maandiko haya ambayo tumeyasoma ndugu msikilizaji katika sura ya t aya hii ya kwanza ni maandiko ambayo yananena kuhusu jinsi ambavyo washuri watakavyovamia nchi hiyo na kufanya uharibifu na hili ni jambo ambalo lilitendeka na sasa ni historia na kwa habari ya madhabahu ambayo yanatajwa hapa hayo madhabahu siyo yale ambayo yalikuwemo kwenye hekalu alilolijenga sulemani ila ni hayo yaliyokuwepo huko samaria madhabahu ambayo yalitumika katika kuabudu sanamu mambo haya yatakapoanza kutendeka kwa mujibu wa aya hii hakuna hata mmoja atakayeokoka licha ya kuwa watakimbilia usalama katika hekalu lakini humo pia wataangamia wengi na wale ambao watakaosalia hai wote watachukuliwa mateka utumwani na hao waashuri na hili ndugu msikilizaji kama vile ambavyo nimekwambia ndilo lililotendeka haya yote ni onyo kwetu tulio hai kwamba tunapopuuza kweli ya neno hili la mungu hasara huwa ni yetu na wala hakuna awa yeyote ambaye twaweza kumlaumu mungu kwa upendo na neema yake amefanya kila jambo ili asituhukumu hasa hili nina maana kwamba alimtuma mwanaye pekee ili afe msalabani kwa ajili yetu na alipokufa pale msalabani alifufuka tena ili tufanyike haki mbele zake mungu au tuhesabiwe haki siyo haki ya matendo bali haki inayotokana kwa kumwamini huyo bwana yesu kristo aliyekuja kwa kusudi hilo iwapo tutapokea kweli hii basi tutaishi lakini tukiipuuza basi hukumu yake mungu ii juu yetu ni jukumu lako msikilizaji wangu kuhakikisha kwamba unatenda hayo ambayo mungu amekwagiza kutokana na neno lake yani biblia hebu tuchukue fursa hii ya kuomba pamoja ili mungu atusaidie na tuombe mungu tena baba wa bwana wetu yesu kristo tazama twaja kwako kwa kuwa wewe ndiwe uzima wetu umetufahamisha kwenye mafundisho haya kwamba tukilitii neno lako kwa kulitenda basi baraka zako zitaandamana nasi niombi langu kwamba haya ndiyo yatakayotendeka katika maisha ya msikilizaji wangu ili ayafanye hayo ambayo ni mapenzi yako daima kama vile ambavyo amejifunza leo hii naomba haya kwa imani katika jina la yesu kristo aliye bwana na mkombozi wetu e ndugu yangu haya tuliyojifunza ni hakika na kwa msingi huo tafuta kutenda hayo ya kupasayo naye mungu atakuwezesha kuyatimiza kwa kuwa kwa nguvu zako mwenyewe hutaweza amani ya kristo iwe pamoja nawe unapoyazingatia haya ni mimi mchungaji wako jofre wa nja la munialo na neno litaendelea kwamba umebarikiwa na hilo neno la bwana na uko tayari kutuuliza maswali yako hebu tuandikie ukitumia anwani ifuatayo kwa mtayarishi kipindi cha neno transworld radio sanduku la posta ni2154 nairobi kenya pia weza kutumia anwani yangu ya email ambayo ni pomodo kna kumbuka waweza kununua kanda ya kipindi hiki ambacho umekisikiza leo tumia anwani hiyo hiyo ambayo nimekupa ili tukupatie maelezo zaidi na hadi wakati mwingine ndimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela omodo nikikwaga nikikutakia amani ya bwana neno litaendelea