langu ndugu msikilizaji ni kwamba ubuheri wa afya na siha njema msingi wa haya ikiwa ni ufahamu kuwa mungu amekuwa pamoja nawe akiyafadhili na kuyanehemisha maisha yako naomba nikushukuru pia kwa kuwa umefanya muda wa kulisikia neno la mungu ambalo tutajifunza kutoka kwalo neno hili ambalo pia ni ramani katika maisha yetu karibu basi tuendelee kwenye somo letu la leo linalotoka kwenye kitabu cha waraka wa kwanza wa petro sura ni ile ya wee kwenye aya ya ya hadi ile ya na kwenye sehemu hii twazingatia habari za tabia inayofaa kanisani au miongoni mwa watoto wa mungu aya ya nane, yasema hivi kulingana na himizo la neno la mungu lililoko kwenye aya hii ni kwamba wawe na nia moja wenye kuhurumiana wenye kupendana kama ndugu wasikitivu na wanyenyekevu hii ina maana kuwa na unyenyekevu bila ya kujikweza juu ya ndugu hii ndiyo nia na matendo ya muumini kwa waumini wengine kwa maana pasipo ya kuwa kwa jinsi hiyo basi haiwezekani hata kidogo kuishi maisha ya amani miongoni mwa ndugu iwapo ndugu msikilizaji kuna jambo ambalo nitakuhimiza ufanye ni kuwa mtu mnyenyekevu mbele za mungu na hivyo mungu atakusaidia uweze kuishi maisha haya ambayo anatuagiza kwenye aya hii tunapoendelea kwenye aya ya 9 neno laendelea kusema hivi watu wasiolipa baya kwa baya au laumu kwa laumu bali wenye kubariki kwa sababu hayo ndiyo mlioitiwa ili mrithi baraka andiko hili ndugu msikilizaji ni sawiya na hilo ambalo yesu kristo alinena na kusema kwamba ikiwa mtu atakupiga shavu la kushoto basi mpatie shavu la kuume pia andiko hili hasa iwapo muumini atanena maovu dhidi yako jambo lisilo la kweli je utamlipa kama alivyokutendea la hasha utamkabithi kwa bwana naye bwana atamshughulikia kwa kufanya hivi vita vilivyoko katika kanisa vitakoma kwa kuwa tuamwakilisha bwana wetu je nina maana ya nini kwa kusema hivi nina maana kwamba ikiwa ndugu yeyote atakuwa amekunena maovu au kukutendea jambo lisilokuwa la kikristo jambo ambalo halitokani na maandiko haifai wewe kulipiza kisasi maana bwana amesema ya kwamba atalipiza kisasi unapomkabidhi kwa bwana mwachie bwana na bila shaka bwana atakulipia kwa njia nyingine atakufadhili kwa njia nyingine kwa kuwa yeye yajua jinsi ulivyo aya ya kumi, yasema hivi kwa maana atakaye kupenda maisha na kuona siku njema auzuie ulimi wake usinene mabaya na midomo yake isiseme hila naam sote bila shaka kuishi ni sikitiko kwamba kuna waumini wengi wasiyoyafurahia maisha niumbi langu kwamba kwako maisha yatakuwa kama chungwa utakalolifinyanga na kukamua utamu wake huku ukiishi maisha hayo kwa mungu iwapo wapenda maisha hapa unaoufunguo petro asema uuzuie ulimi wako usinene mabaya usiwe mwenye hila wala kuwa mdanganyifu zaidi maandiko yatuambia yafuatayo kwenye aya hiyo ya11 na aache mabaya atende mema atafute amani aifuate sana haya ni yale tuyapatayo kwenye aya ya 11 kwa lugha nyingine haimpasi mtoto wa mungu kukaa tu na kuonekana kuwa mtakatifu bali yuwafaa kuishi maisha haya ya utaua ni vyema kuyaishi maisha haya kwa kuchukia na kuacha mabaya na yale ya amani tuishi kwa mungu leo hii ndugu msikilizaji hilo ndilo lenye umuhimu tazama aya hiyo ya12 ambapo maandiko pia yazidi kutwambia hivi kwa kuwa macho ya bwana huwaelekea wenye haki na masikio yake husikiliza maombi yao bali uso wa bwana ni juu ya watenda mabaya hili ni andiko la ajabu sana kwani petro alinukuu kutoka kwenye zaburi ya 34, ya sikie jinsi neno hilo la sema kwenye sehemu hiyo macho ya bwana huwaelekea wenye haki na masikio yake ukielekea kilio chao usa wa bwana ni juu ya watenda mabaya aliondoe kumbukumbu kumbu lao duniani mungu ameahidi kusikia sala la mwenye haki nao hao ndiyo watu wake hakuna hakikisho kwamba atasikia sala la wale wasio wake sala awezalo kusikia tu ni hapo yule asiye haki anapofanya sala kama mwenye dhambi akiomba hivi bwana namkubali yesu kristo kama mwokozi wangu naomba unipokee ndani mwake hilo ndilo sala na ombi ambalo mungu asikia kutoka kwa mwenye dhambi yale unayoyaona kwenye filamu na usomayo kwenye vitabu kwamba mtu asiye na uhusiano na mungu aweza kumwomba mungu naye mungu akamjibu si kweli wala si kimaandiko ni wazo potovu kwani mungu anawaangalia wenye haki na masikio yake ni wazi kwao kutoka kwenye kitabu cha mhubiri sura ya a a17 twapata taarifa ya mtu aliyejaribu kila kitu hebu sikia asema nini basi nikauchukia uhai kwa sababu kazi inayotendeka chini ya jua ilikuwa mbaya kwangu yaani mambo yote ni ubatili na kujilisha upepo je ndugu yangu ni watu wangapi wanaojaribu je ni watu wangapi wanaojaribu na kuishi kwa ajili ya vitu vya ulimwengu lakini kama mtu azindukae katika uzingizi hupata na kugundua kuwa yote ni ubatili hii ndiyo sababu ya wengine kujiua rafiki yangu hadi uwe na uhusiano sahihi na mungu ndipo utakapotambua maisha matimilifu ni yapi na raha ya kumjua mungu ni ipi pia je hii ina maana kwamba mtoto wa mungu anaishi palipoinuka mahala pa juu ambapo matatizo ya ulimwengu hayawezi kumpata unapotafakari swali hilo hebu sikia kile ambacho kipo kwenye aya ya 1 naye ni nani atakayewadhuru mkiwa wenye juhudi katika mema ili kubainisha hilo ambalo limeulizwa pale juu hebu tuendelee tuone lililoko kwenye aya ya1 ambapo maandiko matakatifu yasema hivi lakini mjapoteswa kwa sababu ya haki mnaheri msiogope kutisha kwao wala msifadhaike bali mtakaseni kristo bwana mioyoni mwenu kuteswa kwa ajili ya haki ni jambo linalofaa kumletea mtoto wa mungu furaha kuna baadhi ya wakristo ambao waudhi watu kwa udhuru au kigezo kwamba wanamshuhudia kristo bwana katika fikra zao ila tunaposimama kwa upole kwalililo haki na kwa mungu yatupasa kufurahi ni lazima nikukumbushe kwamba kama mtoto wa mungu mateso si jambo utakayo yakwepa katika ulimwengu huu tuhakikishiwa hilo na bwana wetu yesu kristo kama alivyo nena kwenye kitabu cha injili ya yohana sura ya 16:33 kwamba ulimwenguni mnadhiki lakini tuwe tujipe moyo na tuwe wenye furaha kwa kuwa ameushinda ulimwengu hayo ni kama yale tuyapataye kwenye maandiko tunaposoma maneno ambayo kristo aliwanenea wanafunzi walipokuwa pamoja naye tusome kwenye kitabu cha injili ya yohana mtakatifu sura ya aya ua 16:3 ambapo maandiko yasema hivi haya nimewambieni mpate kuwa na amani ndani yangu ulimwenguni mnayodhiki lakini jipeni moyo mimi nimeushinda ulimwengu bwana wetu yesu kristo ameushinda ulimwengu na hivyo twajipa moyo ndani yake japo kuwa tutapitia mambo magumu dhiki na shida zitatupata sisi tuwashindi katika yeye yesu kwenye maandiko haya atujulisha kwamba tunapotembea kwa kumpendeza mambo hayatakuwa rahisi lakini hata kama yatakuwa magumu yeye yu pamoja nasi ningependa sana kuelezea aya hii ifuatayo kwa njia maandiko haya ambayo tumeyasoma kwenye waraka wa petro ndugu yangu bali tumtakase kristo mioyoni mwetu jambo ambalo ningependa kuelezea kwa njia itakayobariki moyo wako zaidi hata hivyo nitajaribu kadri niwezavyo hasa kile ambacho twasoma hapa ni kwamba twahitaji kujua zaidi kwenye biblia kumuhusu bwana wetu yesu kristo kuna wengi wanaosema kwamba ni wakristo lakini ni vigumu wao kujiondoa kwenye mambo ya wakumbayo kama vile kijipaka hujifunga kwa uzi wa kushonea je wajua kwa nini kwa sababu hawalijui neno la mungu ndiposa andiko hili linatuambia tumtakase bwana mioyoni mwetu ni sawa na kuwa na kanisa katika maisha yako unapotembea unapofanya kazi na katika kila hali kuishi kwa kumtakasa bwana mungu maishani hili linapotendeka haa wasioamini watafahamu kuwa wewe ni wa mungu wala sio tu habari za kupiga domo kwa kufanya taarifa za kuudhi watu hilo ndilo hitaji letu na ndivyo twafaa kuishi naam katika kila hali tuweze kumtakasa bwana katika mioyo yetu yetunabiwa bwana kwenye kitabu cha habakuki saa:2alisema hivi lakini bwana yumo ndani ya hekalu lake takatifu dunia yote na inyamaze kimya mbele zake ndugu yangu jumapili unapokwenda kanisani au siku unayokwenda kwenye maabada utaona ulimwengu ukiendelea na shughuli zake wao waenda kwenye sehemu za kujifurahisha majumba ya sinema na kadhalika ulimwengu haujanyamaza mbele zake kwa nini kwa sababu jinsi tulivyo twahitaji kumtakasa bwana maishani mwetu yani tunahitaji kuishi kama vile inavyotupasa kuishi nao ulimwengu utapata kujua ya kwamba tumemtakasa bwana katika maisha yetu na katika wao kujua hivyo nao watapata kuona na kutafuta kumfuata huyo bwana ambaye tumemtakasa katika mioyo yetu bwana tutakayemshuhudia katika matendo yetu na katika midomo yetu kwa lugha nyingine haitakuwa kwamba ni maneno matupu yanayotoka katika kinywa chetu bali itakuwa ni maneno ambayo yaonekana kwa matendo yetu hakuna njia nyingine kuu tunayoweza kumshuudia bwana wetu isipokuwa kwa matendo tutendayo sisi tunapoendelea ndugu msikilizaji maandiko matakatifu yatuambia hivi kwenye aya ya15 muwe tayari siku zote kumjibu kila mtu awaulizaye habari za tumaini lililo ndani yenu lakini kwa upole na kwa hofu kutokana na hili ambalo twalisoma hapa moja kwa moja tuwaonyeshwa waziwazi kwamba kwa sababu ya kumtakasa bwana wetu yesu kristo maishani mwetu ni lazima kutakwepo na watu watakaouliza je kwa nini waishi maisha jinsi hii ndugu yangu maandiko yatuambia kwamba tuwe tayari siku zote kuweza kuwajibu watu kama hao kwa njia ya upole njia itakayowawezesha wafahamu ya kwamba mungu anawapenda na yeye ana wahitaji wauungane naye au kufanyika watoto wake kwa njia ya bwana yesu kristo hivyo ndivyo ndugu msikilizaji maandiko hayo yanavyotuagiza maana pasipo ya kujua kile ambacho twaamini au kumjua zaidi yule tunayemwamini hatutaweza kwa njia yoyote kuwajibu wale wanaotuuliza ndugu yangu hilo ndilo lipo isije ikawa kwamba watu wanatushutumu kwa makosa tunayeyafanya bali kutokana na maisha yetu watu watafute kumjua bwana yesu kristo tunapoendelea kwenye aya ya17 maandiko yatuambia hivi maana ni afadhali kuteswa kwa kutenda mema ikiwa ndiyo mapenzi ya mungu kuliko kwa kutenda mabaya iwapo utateswa kwa ajili ya kristo basi furahi ndugu msikilizaji isije ikawa kwamba unateswa kwa sababu umefanya mambo ya kipumbavu mambo ya kipumbavu yatakuingiza katika shida na katika dhambi na hiyo ni habari nyingine kwa jumla katika hili basi twaweza kuendelea mbele tukiona hilo ambalo bwana wetu yesu kristo anena nasi kwenye aya ya18 yenye kipenge inayohusu matesa ya kristo ambayo yalihubiriwa kwa roho aliyekuwepo wakati au katika siku za nuhu maandiko yasema hivi kwa kwa maana kristo naye aliteswa mara moja ajili ya dhambi mwenye haki kwa ajili yao wasio haki ili atulete kwa mungu mwili wake akauawa bali roho yake akahuwishwa ni muhimu kwetu kuona kwamba yesu kristo alifanyika mwanadamu na ni katika wanadamu wake ndipo alikufa pale msalabani alikufa msalabani na roho mtakatifu akamhuwisha au akamfufua kutoka kwa wafu Aya ya ambayo kwa hiyo aliwaendea roho kifungoni akawabiri. andiko hili ndugu msikilizaji ni mojawapo ya maandiko ambayo hayajaeleweka vyema au yanachukuliwa visivyo jambo muhimu hapa ni hilo linalopatikana kwenye aya ya 2 watu wasiotii hapo zamani uvumilivu wa mungu ulipokuwa ukingoja siku za nuhu safina ilipokuwa ikitengenezwa ambamo ndani yake wachache yani watu wanane, waliokoka kwa maji je kristo aliwahubiri lini hawa roho waliokuwa katika kifungo naam maandiko haya yanasema ya kwamba watu wasiotii hapo zamani uvumilivu wa mungu ulipokuwa ukingoja siku za nuhu katika siku za kristo roho za wale watu ambao nuhu aliwahubiri zilikuwa katika kifungo kwa kuwa walikataa ujumbe wa nuhu wao walikuwa kuzimuni wakisubiri hukumu yani walikuwa wamepotea lakini kristo hakuteremka chini na kuwahubiri baada ya kufa msalabani ila aliwahubiri kwa kutumia kinywa cha nuhu wakati ambapo uvumilivu wa mungu ulipokuwa ukingoja siku za nuhu mungu alingojea kwa miaka moja akitumia nuhu kuwahubiri wale watu neno lake mungu hatimaye aliokoa nuhu na jamii yake wala hapakwepo na mtu mwingine ni roho wa kristo ndiye alinena kwa nuhu kwa njia hiyo wakati huo nuhu ni katika siku za kristo ndipo wale waliokataa ujumbe wa nuhu ndio walikuwa katika kifungo hicho wazo lililoko hapa ni kwamba wakati kristo alipokufa mauti haya yayakwa na manufaa yoyote kwa wale kama vile ujumbe ule watu wengi hawauonei manufaa yoyote hadi wakati ambapo wataingia katika hukumu tunapogeukia aya ya 21 maandiko yaendelea ya kutuambia hivi mfano wa mambo hayo ni ubatizo unaowaokoa ninyi pia siku hizi sio kuwekea mbali uchafu wa mwili bali jibu la dhamiri safi mbele za mungu kwa kufufuka kwake yesu kristo hasa maandiko hayaneni kuhusu ubatizo wa maji ila huu ni ubatizo wa roho mtakatifu ubatizo wa roho mtakatifu ndio halisi lakini ubatizo wa maji ni ubatizo wa itikadi ama wa kawaida ambayo yafaa kuwepo mimi naamini kwamba ubatizo wa maji ni muhimu na naamini ubatizo wa maji mengi hata hivyo ni muhimu pia kufahamu kwamba ubatizo wa roho mtakatifu ndiyo unakuingiza au unakufanya uzaliwe mara ya pili nawe katika kuzaliwa mara ya pili wafanyika kuwa mtoto wa mungu na mmoja miongoni mwa waumini katika mwili wa kristo katika hili ndugu msikilizaji twaona kwamba katika haya yote lile linalofanyika ni kazi ya roho mtakatifu maishani mwako na maishani mwangu kazi ya roho mtakatifu ni kutusaidia katika dhamiri yetu ili tuishi katika dhamiri safi kwa mungu kwa sababu ya kazi ya kristo iliyotendeka pale msalabani tunapomalizia sura hii ya tatu maandiko matakatifu yatuambia hivi kwenye aya ya22 naye yupo mkono wa kuume wa mungu amekwenda zake mbinguni malaika na enzi na nguvu zikiisha kutiishwa chini yake nam ndugu msikilizaji aya hii yanena kumuhusu bwana wetu yesu kristo wewe nami ni wenye dhambi hapa chini ambao twaweza kumwendea na tukampokea na hivyo kuungana na kikundi kikubwa sana cha wale waliokombolewa twabatizwa katika roho mtakatifu ndani ya mwili wa kristo kwa sababu yeye alifufuka kutoka kwa wafu na leo hii ameketi kwenye mkono wa kuume wa mungu katika hizo mbingu malaika na enzi na nguvu zikiwa zimetiishwa chini yake huyo ndugu msikilizaji ndiye bwana wetu yesu kristo ndiye mwokozi wetu ndiye twafaa kuishi kwake kama vile inavyotupasa naamini ya kwamba katika kila hali mungu atakusaidia kama vile ambavyo atanisaidia mimi kuishi maisha ambayo yanafaa ya kwa sababu twafaa kuishi kama tulivyoitwa najua kwamba hili si jambo rahisi lakini tunaye roho mtakatifu atakayetuwezesha kuishi maisha hayo kwa kuwa katika yeye twayaweza yote hebu tuombe mungu wetu tena baba wa bwana wetu yesu kristo twakushukuru kwa ajili hakuna mungu kama wewe bwana kutokana na haya ambayo tumejifunza leo hii kwenye neno lako tumefahamu jinsi ilivyo muhimu kuishi kama vile unavyotuagiza kwa upole kwa unyenyekevu kwa utiifu kwa neno lako bwana twajua kwamba katika hali zetu hatuwezi peke yetu bwana ndiposa twaliitia jina lako tukiomba kuwa utatusaidia tupate kuishi kulingana na hilo unalotufunulia leo hii namwombea ndugu yangu msikilizaji ya kwamba katika kila hali utamsaidia na kumwongoza ili katika yote anayonuia hasa kusogea karibu nawe bwana utamsaidia afanye hivyo anapolisoma neno lako anapokaa katika ushirika wa watoto wa mungu anapoendelea hata katika maombi wewe mwenyewe utajifunua kwake kwa sifa na utukufu wa jina lako haya najua kwamba ndiyo utakayeyatenda maana nimeaomba katika jina la yesu kristo aliye bwana na mwokozi wetu Amen ndugu msikilizaji bwana yesu ayabariki maisha yako akuwezeshe katika kila njia uweze kuishi jinsi inavyokupasa yaani mtaua kwa njia ambayo watu wanapokutazama watamwona yesu kristo maishani mwako na katika kila jambo unalolitenda nao watamjia kristo kwa sababu ya jinsi wewe unavyoishi basi neema ya bwana wetu yesu kristo iwe pamoja nawe hadi tutakapokutana tena kwenye kipindi kijacho mimi ni mchungaji wako jofrei wanjala munialo na neno litaendelea fikia hapo msikilizaji wangu najua kwamba baraka umezipokea na iwapo una swali au pendekezo uitume kwa anwani ifuatayo radio sanduku la posta ni2 nairobi kisha uandike uandikenamb ambayo ni kenya nitarudia tenasandukulaposni 54 nairobi kisha uandike namb ambayo ni 55 kenya hebu tukutane tena kwenye kipindi kijacho kwa mibaraka zaidi ni mimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela omodo ni kikwaga kwa heri na neno litaendelea