yangu kwamba mungu amekuwa pamoja nawe katika kila hali msikilizaji wangu na kwamba umeuona mkono wake ukikutenda mema katika yote uyatendayo ya kumtukuza yeye hakuna jambo libarikilo maisha ya mtu wa mungu isipokuwa kumtegemea na kumtii mungu katika kila hali maishani mwake kwa hili nina maana ya maisha ya muumini katika jamii anamokaa hili ndilo tulilozingatia katika kipindi kilichopita nami nina furaha kwamba leo hii tena mungu kwa neema na fadhili zake ametuwezesha kujumuika pamoja ili tuendelee kuyafahamu na kujifunza yale ambayo ni mwafaka maishani mwetu kama watoto wake karibu basi tuendelee na somo letu la leo linalotoka kwenye sura ya 13 ya kitabu cha waebrania kuanzia aya ya 3, hadi aya ya 16. neno la mungu lasema hivi wakumbukeni hao waliofungwa kana kwamba mmefungwa pamoja nao na hao wanaodhulumiwa kwa vile ninyi nanyi mlivyo katika mwili kutokana na andiko hili ni wazi kwamba mwandishi alikuwa ameyapitia mateso na vifungo naye awahimiza wapendwa hawa kuwakumbuka wale walio katika vifungo pamoja na hao ambao wadhulumiwa himizo hili mwenzangu latokana na ufahamu kwamba kanisa ni mwili mmoja na kama vile mwili unavyo viungo vingi ndivyo kila mmoja wetu alivyo kwa sababu hiyo kiungo kimoja kinapoumia viungo vyote hushiriki katika maumivu yale ni jambo la kuhuzunisha kwamba leo hii katika kanisa moyo na roho hiyo haipo katika mioyo ya baadhi ya wa waumini na makanisa lakini hali hii haifai kuendelea kwa jinsi hiyo maana wewe pamoja nami twaweza kuibadilisha na kuwa kama vile ambavyo mungu yuataka tuwe na kwa kufanya hivyo tutamtukuza huyo ambaye anatutaka sote kuwa kitu kimoja na kushughulika kila mmoja na mwenzie mara nyingi twanena habari za shirika ndogondogo tulizokuwa nazo tukifanya hili na lile lakini habari gani huyo mpendwa asiye na kitu chochote naam ni vyema kurauka kutoka kwenye usingizi na kuyafanya hayo ambayo yanatupasa kutenda bila ya kumsubiri yeyote maana yesu yu pamoja nasi hili ndilo twaliita pendo la wandugu na siyo jambo lingine tembelea wagonjwa na kuwaombea fanya yale ambayo wewe mwenyewe wafahamu kwamba iwapo ungelikuwa katika hali kama hiyo ungelipenda kutendewa aya ya yaendelea hivi ndoa na iheshimiwe na watu wote na malazi yawe safi kwa maana wa asharati na wazinzi mungu atawahukumia adhabu hapa mwandishi anakemea hao ambao walikuwa wanapinga ndoa na kusema kila neno baya kuhusu ndoa msikilizaji iwapo bado hujaoa au kuolewa unapompata mchumba basi olewa naye hii ikiwa ni kwa imani kwamba mungu atakuongoza kuoa au kuolewa na huyo ambaye amekuandalia kwa sababu hiyo tendo la ndoa ni lazima kufanyika kati ya mke na mume mungu alitupa ndoa kwa ajili ya manufaa ya mwanadamu na hivyo ndivyo ilivyo na ni kwa jinsi hiyo ndivyo tutakavyomtukuza yeye najua kwamba hivyo sivyo ilivyo kwa wengi maana kuna hao ambao wanakaa pamoja hata bila ya kuoana lakini kama mchungaji wako napenda kukujulisha kwamba hayo uyafanyayo ni lazima siku moja kujuta kwayo hii linakwambia kwa kuwa kama vile ilivyo jamii hivyo ndivyo kanisa litakavyokuwa na ndivyo taifa litakavyokuwa kwa hivyo jamii ni jambo lenye sehemu yake maalum katika jamii ya mwanadamu kwa kiwango hicho cha kuheshimiwa viwavyo nayo na malazi ni lazima yawe safi hii ikiwa na maana ya uaminifu unayohitajika miongoni mwa hao waliooana kwa kuwa washerati na wazinzi mungu atawahukumia adhabu na hicho apandacho mtu kumbuka msikilizaji wangu ndicho atakachovuna kwa kuwa mungu hadhiakiwi hayo ndiyo maandiko yaliyoko kwenye kitabu cha wagalatia sura ya6 y ya tunapoendelea zaidi kwenye aya ya an maandiko matakatifu yaendelea kutuambia hivi msiwe na tabia ya kupenda fedha muwe radhi na vitu mlivyonavyo kwa kuwa yeye mwenyewe amesema sitakupungukia kabisa wala sitakuacha kabisa hili himizo msikilizaji ni lenye umuhimu wote kwani katika zamani hizi zetu watu wengi wanatafuta fedha usiku na mchana kana kwamba hizo fedha ndizo zitakazowaokoa katika yote ni kweli kwamba twahitaji fedha kwa ajili ya matumizi maishani lakini zaidi ya hapo hatufahi kuwa na tabia ya kupenda fedha kwa kuwa shina la mabaya yote duniani ni kupenda fedha ewe mtoto wa mungu fahamu kwamba huenda mungu hata kufanya uwe na fedha kiasi kikubwa lakini jambo utakalokuwa na uhakika nalo ni hili ya kuwa ameahidi kwamba hata kupungukia kabisa simba waweza kukosa chakula lakini mungu yashughulikia mahitaji ya wenye haki ambaye ni wewe umwaminie yesu watu wengine wote watakapokwacha ndugu yangu jipe moyo kwani bwana wako yesu kristo yu pamoja nawe daima tuendelee tuone lililoko kwenye aya ya ambapo maandiko yasema hivi hata twadhubutu kusema bwana ndiye anisaidiaye sitaogopa mwanadamu atanitenda nini wale waumini wa kiebrania wakati wa kuandikwa kwa waraka huu walikuwa na majonzi taabu na mateso kutoka kwa hao waliochukia imani yao naye mungu awahimiza kwa kuwatia moyo kwa kuambia kwamba yeye ndiye msaidizi wao na wala hawatapungukiwa na baada ya kuona jinsi ambavyo muumini anavyofaa kuishi tunaendelea kwenye aya ya saba na hivyo ndivyo ilivyo ya kwamba ikiwa wakaa mahali ambapo wachukiwa kwa sababu ya imani yako elewa ya kuwa haufai kuogopa hata kidogo kwa kuwa bwana atakusaidia na kukuelekeza katika mahali palipoinuka sehemu ambayo utakuwa salama salamini baada ya kuona jinsi ambavyo muumini anavyofaa kuishi twaendelea kwenye aya ya s ambapo neno la mungu latuingiza kwenye kipengele kinachohusu maisha ya muumini katika jamii neno hili latuambia hivi wakumbukeni wale waliokuwa wakiwaongoza waliowaambia neno la mungu tena kwa kuuchunguza sana mwisho wa mwenendo wao iigeni imani yao kutokana na hili tulisomalo kwenye neno lake mungu twaona kwamba kuna himizo kwa waumini kutokuwa wapumbavu bali katika kila hali kuchunguza mwisho wa mwenendo wa viongozi wao na kuiiga imani yao hao viongozi ni wale ambao wawaongoza waumini katika kweli ya neno la mungu huku wakiwahimiza kumfuata kristo huyo mchungaji mkuu wa kondoo na hasa kwako msikilizaji wangu lile unalofaa kuelewa na kulishika kabisa kutoka kwenye neno hili ni kwamba iwapo kiongozi wako anakuongoza kwake kristo basi huyo msikie na njia ya wewe kufahamu kwamba kiongozi wako au mwalimu wako anakuongoza kwake kristo ni kwa kulisoma neno lake na kulitafakari hiyo ndiyo njia ya pekee kwako kujua kwamba u katika njia ambayo kuwa nayo ni njia ya uzima wa milele na tutasemaje habari gani katika maisha ya kawaida pia katika maisha ya kawaida ni lazima uchunguze hayo ambayo wafundishwa iwapo yalingana na neno lake mungu na ikiwa hayalingani na neno lake mungu ndugu yangu usifuate hata kidogo mambo kama yale maana watu wengi kwa kuwaamini tu wanadamu mara wasemapo kwamba mungu amenena wamejiumiza na kupata hasara kubwa sana katika maisha yao usiwe kati ya wapumbavu uwe kati ya wale ambao wana busara kuu busara kama ya wale watu wa itwao waberoya ambao baada ya paulo kuhudumu neno lake mungu wao walirudia maandiko na kuyachunguza maandiko ili wapate kujua iwapo yale ambayo paulo alikuwa ameyahubiri hakika ilikuwa jinsi hiyo uwe jinsi hiyo ndugu msikilizaji nawe utaona kwamba mungu atakusaidia na kukulinda kisha kwenye aya ya nne maandiko yasema hivi yesu kristo ni yeye yule jana na leo na hata milele rafiki yangu kama vile waona majina hayo ya yesu jinsi yamepangika hiyo siyo kwa ajali hata kidogo maana katika neno la mungu hakuna ajali jina hilo yesu lawakilisha hali yake kama mwanadamu nalo kristo ni jina ambalo lanena kuhusu uungu wake yesu ndilo jina ambalo lamshirikisha na kumuunganisha na mwanadamu na pia kumtambulisha kama mtu wa ajabu aliyewahi kuishi katika ulimwengu huu jina la yesu ni jina lililo tamu ni sauti hiyo ya upendo ambayo wapita njia huhimizwa kwayo katika safari yao ya kwenda mbinguni katika ulimwengu wote mwenzangu hakuna hata mmoja aliyekuwa kama yesu na wala hakuna atakayekuwa kama yeye watu walimfuata kwa kuwa utu wake wa kibinadamu ulikuwa mzuri kweli tena alipendwa na watu hao naam kile ambacho hasa hawakulipenda kutoka kwa yesu ni hayo mafundisho yake kwa kuwa yaliwakatakata kama upanga wenye makali sehemu zote mbili jina hilo kristo ni lile ambalo katika lugha yetu ina maana ya masihi au mwokozi jina hilo kama vile nilisema hapo awali ni jina hasa linenalo kuhusu uungu wake pamoja na lile alilopelekwa kwalo hapa ulimwenguni na baba yake yeye ndiye huyo mungu ambaye amedhihirishwa katika mwili mwilitwaendelea kusoma kwenye aya ya ta hadi aya ile ya ambapo maandiko matakatifu mataatifu hivi msichukuliwe na mafundisho ya namna nyingine nyingine na ya kigeni maana ni vizuri moyo ufanywe imara kwa neema wala si kwa vyakula ambavyo wao waliokwenda navyo hawakupata faida hebu tuendelee tuone lililoko kwenye aya ya ts ambapo maandiko matakatifu yatuambia hivi msichukuliwe na mafundisho namna nyingine nyingine na ya kigeni maana ni vizuri moyo ufanywe imara kwa neema wala si kwa vyakula ambavyo wao waliokwenda navyo hawakupata faida hili ambalo mwandishi aandika hapa ni jambo ambalo ilikuwa rahisi sana kutendeka wakati ule kumbuka kwamba mwandishi awaandikia waibrania watu ambao waliagizwa mambo mengi kuhusu vyakula na mengine kama hayo lakini hapa himizo ni kwamba wasichukuliwe na mafundisho ya namna nyingine wala mafundisho ya kigeni leo hii kuna mafundisho mengi ambaye yamekuja ndugu yangu mafundisho yanayohusu vyakula mafundisho yanayohusu mambo ambayo ni ya ajabu ajabu mambo yasiyoweza kueleweka ni vyema wewe kama mtoto wa mungu uchukue nafasi ya kuangalia kwenye neno lake mungu ujue iwapo hilo unalolisikia li katika neno la mungu au ni mafundisho ya kigeni haidhuru mtu yuwaweza kusema kwamba neno hili lasema hivi na vile au maandiko yasema hivi kwenye sehemu fulani ya maandiko lakini iwapo wahitaji kubaini ikiwa hilo asemalo ni hakika ni lazima pawepo na maandiko zaidi ya tatu yanayochangia hilo wazo la sivyo usilifuate mara moja hilo ambalo mtu huyo analolinena kwa mfano ikiwa utapata sehemu ambayo imeandikwa akaenda akajinyonga je wewe ndugu msikilizaji utaenda ujinyonge la hasha ni lazima ufahamu muktadha wa yote ambaye yanenwa katika andiko lile yani maandiko yanayotangulia na maandiko yanayofuatia na jumla ya sura yote hiyo pamoja na biblia nzima ili uelewe hilo ambalo lanenwa mahala pale hivyo ndivyo utakuwa na busara ya kuelewa iwapo mafundisho hayo ni ya kigeni au si ya kigeni kwenye aya ya kumi, hadi maandiko kutujulisha haya tuna madhabahu ambayo wale wa ihudumiayo ile hema hawana ruhusa kula vitu vyake maana wanyama wale ambao damu yao huletwa ndani ya patakatifu na kuhani mkuu kwa ajili ya dhambi viwiliwili vyao huteketezwa nje ya kambi kwa ajili hii yesu naye ili awatakase watu kwa damu yake mwenyewe aliteswa nje ya lango kutokana na hili tulilolisoma rafiki yangu twaona kwamba mwandishi aendelea kuwajulisha hawa wasomaji wake kwamba kwa sasa mambo yamebadilika na kile ambacho chafanyika ni kipya na tena cha kubalika mbele zake mungu yesu kama vile maandiko yatuambia hapa yakuwa kwa ajili ya kujitoa kwa sababu ya dhambi zetu ili atutakase aliteswa nje ya lango ndugu yangu yesu aliteswa sisi tumetakaswa kwa hivyo hatuhitaji kufanya mambo mengine ili tupate utakaso utakaso tumeupata katika bwana yesu kristo na hiyo yatosha tosha tuendelee tuone lililoko kwenye aya ya 1 ambapo maandiko matakatifu yatujulisha yafuatayo basi natutoke tumwendee nje ya kambi tukichukua shutumu lake anawahimiza hawa wapendwa kutoogopa kutoka kwenye hekalu yani kuyaacha yale yote waliokuwa wakifanya kwenye hekalu kutoa dhabihu na matambiko yaliyoambatana nayo kama wao sisi nasi msikilizaji ni lazima kumwendea yesu yaani kumwendea katika kila hali kumbuka kwamba tu katika safari ya kwenda katika mji huo wa mungu yerusalemu mji huo ni yerusalemu mpya hili ni jambo ambalo laonyesha kwamba kuna hali ya kutenganisha kabisa mahali hapa kile ambacho leo hii chazingatiwa ni hali ya kutenganisha kutoka kwa hili na lile nina maana ya habari hizo za kuwaambia watu kwamba usifanye hili fanye hili na mengine kama hayo mtume paulo katika yale ambayo alikuwa akiwaandikia watu wa mungu aliwaambia kwamba wametengwa kwa ajili ya injili na kutengwa kwake kristo kwa hili basi twaelewa kwamba hali ya kutengwa siyo habari hizo za msururu wafanya hili na usifanye hili bali ni kutengwa kwa kusudi na lengo fulani msikilizaji jina ambalo mara nyingi twalitumia kuwaita watu wa taifa la israeli yani waibrania ni jina ambalo la maanisha huyo aliyevuka ibrahimu aliuvuka ule mto furati ambao ulikuwa mfano wa kuyaacha ya kale na kuelekea kwa yale ambayo ni mapya katika maisha wana wa israeli walivuka bahari ya shamu nao wakawa wamekombolewa toka utumwani baada ya ukombozi huo maisha mapya kwao yaliwezekana na kisha baadaye walivuka huo mto yordani na kuingia katika nchi ya kanaani nchi ya ahadi na hayo maisha ambayo walioyaishi katika nchi ya ahadi mwenzangu ndiyo twafaa kuyaishi kama ilivyo kawaida ya kila mwanadamu mara nyingi jambo ambalo ni ngeni siyo rahisi kulipokea hii ndiyo ilikuwa hali ya wale wapenda wa kiebrania waliomwamini kristo ilikuwa ni vigumu kwao kuziacha tamaduni za ibada za pale hekaluni mambo ambayo walikuwa wameyazoea ila neno hili lawahimiza wahimiza kuyaacha hayo na kwenda huko nje ya kambi wakichukua shutumu lake kristo yani wakijitambulisha na kristo viwavyo nawe ndugu yangu ni lazima kuacha hali ya udini na umfuate kristo kwa kuwa kwenda kanisani au kwenye sehemu ya maabada haina msingi kwako kukubalika mbele zake mungu ni lazima kumfuata huyo ambaye alikuja ili upatanishwe na mungu naye ni kristo yesu hiyo ndiyo kutengwa hasa na huo ndiyo wokovu kamili huenda wajiuliza kwa nini iwe jinsi hiyo jibu la swali Tualipata kwenye aya ya inayosema hivi maana hapa hatuna mji udumuo bali twautafuta ule ujao kwa mara nyingine tena msikilizaji wangu neno latufahamisha kwamba hatuna lolote hapa ulimwenguni ambalo ni la kudumu na kwa kuwa hivi ndivyo ilivyo ni wajibu wako kuchunguza hilo unalolishikilia iwapo ni la kudumu au ni la kuondolewa pamoja na ulimwengu huu mara atakaporudi bwana yesu kristo kisha kwenye aya ya1 neno la mungu latuingiza kwenye kipengele kinachohusu maisha ya kiroho ya muumini sikia maandiko matakatifu yasema nini basi kwa njia yake yeye na tumpe mungu dhabihu ya sifa daima yani tunda la midomo liungamayo jina lake aya hii mwenzangu yatufahamisha na kuendelea kutujulisha kwamba kila mtoto wa mungu ni kuhani na uwaweza kumtolea mungu dhabihu katika dhabihu hizi kuna nne ambazo nataka kukufahamisha kuhusu kwanza kabisa ni dhabihu ya mwili wako kama vile neno la mungu linavyotuambia kwenye kitabu cha warumi sura ya 12: inayosema hivi basi ndugu zangu nawasihi kwa huruma zake mungu itoeni mili yenu iwe dhabihu iliyo hai takatifu ya kumpendeza mungu ndiyo ibada yenu yenye maana hiyo ndiyo dhabihu ya kwanza inayohitajika kutolewa maishani mwetu kwa kuwa unapojitolea mwenyewe sehemu zingine za kujitolea hazitakuwa ngumu kwako kutoa kutakuwepo na hali hiyo ya mtiririko wa kutoa maishani mwako dhabihu ya pili nayo ni kujitolea kifedha hili nalo nitakuuliza tafadhali msikilizaji wangu ulisome kwenye kitabu cha wakorintho bwana asipotawala pochi lako la fedha basi sina uhakika kwamba anakutawala kisha dhabihu ya tatu ni kwamba waweza kumtolea dhabihu ya sifa kama vile neno hili linavyotwambia kwamba basi kwa njia ya yeye na tumpe mungu dhabihu ya sifa daima tunda la midomo mayo, jina lake halafu dhabihu ya nne huwezayo kumtolea bwana ni dhabihu ya kutenda matendo mema jambo ambalo manabii kristo na mitume wameyazungumzia mara nyingi hii ni kama vile neno la mungu latwambia kwenye aya inayofuatia ya16 ambayo yasema hivi lakini msisahau kutenda mema na kushirikiana maana sadaka kama hizi ndizo zimpendezazo mungu wakati huo ambapo watoa kwa ajili ya hao ambao wanayojanga la njaa wewe ni kuhani ambaye wamtolea mungu sadaka inayompendeza hili ndilo ambalo bwana wetu yesu kristo alipenda kufanya kama vile neno linavyotwambia kwenye kitabu cha matendo ya mitume sura ya mitumea 1 kwamba huyo yesu wa nazareti mungu alimpaka mafuta kwa roho mtakatifu na nguvu akazunguka huko na huko akitenda kazi njema nasi wandugu wa kristo ni lazima kuufuata mfano huo tazama iwapo ukristo hauwezi kuonekana ukitembea kwa miguu na kutenda matendo ambazo kristo alitwagiza basi hauna faida yoyote bwana yesu yuko mbinguni wewe pamoja nami ni mikono na miguu yake hapa duniani na kwa hivyo ni lazima kuingia na kutenda hayo yanayotupasa sikia mwenzangu uwezi kosa hilo unaloweza kulitenda jema kama dhabihu kwa mungu lipo karibu nawe lako ni kufungua macho na kuchukua hatua ya kutenda matendo hayo mema je ndugu yangu ni kipi hicho ambacho umekishikilia unafuata dini yako au wamfuata yesu kumbuka kwamba wale waliomuua yesu hawakuwa watu waliokuwa wavunjaji sheria bali walikuwa watu waliodai kwamba wanamjua mungu ni vyema kwako kujichunguza na kujiangalia mwenyewe ili ujue ni wapi unaposimamia nami naamini kwamba msingi wako huu katika yesu kristo na iwapo haupo hapo basi badili msingi huo na kujijenga juu ya yesu maana yeye ndiye huo mwamba wa milele ulioimara usioweza kutikisika wala kutetemeshwa daima kwa kweli hiyo ndiyo sehemu nzuri na thabiti ya kutegemea siyo sasa tu lakini hata milele na baba mfalme katika jina la mwana wako yesu kristo na kushukuru kwa wakati huu ambao umenipa pamoja na ndugu yangu ili tujifunze neno lako ni umbi langu kwamba katika yote hayafanyayo bwana utamsaidia kuyatenda kwa ufahamu kuwa twahitaji kukutukuza wewe daima pamoja na hili naomba kwamba imani yake itazidi kuwa katika yesu kristo kila wakati na katika kila hali msaidie ayaishi maisha hayo ambayo ni dhabihu ya sifa kwako maana hilo ndilo la kupendeza kama vile tumejifunza leo hii yote haya nimeyaomba katika jina la yesu kristo aliye bwana na mwokozi wetu men kwa mujibu wa haya ambayo umeyafahamu ndugu yangu kwako wewe kuyatekeleza ni lazima kumtegemea roho mtakatifu wa mungu pamoja na kulisoma neno lake na kulitenda nakutakia heri na baraka zake mwenyezi mungu katika yote utakayoazimia kutenda maana roho wa mungu yu pamoja nawe kukusaidia katika hayo na hadi tutakapokutana tena kwenye kipindi kijacho mimi ni mchungaji wako jofrei wanjala munialo na neno litaendelea iahapo msikilizaji wangu najua kwamba baraka umezipokea na iwapo una swali auupendekezo uitume kwa anwani ifuatayo sanduku la posta ni 2154 nairobi kisha uandike d namb ambayo ni55 kenya nitarudia tena tadi sanduku la posta postani2 tano 54 nairobi kisha uandike d namba ambayo ni 55 kenya hebu tukutane tena kwenye kipindi kijacho kwa mibaraka zaidi ni mimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela omodo likikuaga kwa heri na neno litaendelea