salimu ewe ndugu mpendwa katika jina la yesu kristo ambaye ni mwamba na ngome imara ya wokovu wetu tarajio lisiloweza kututaayarisha naam karibu kwenye mafundisho yetu yanayotoka kwenye kitabu hiki cha ebraniya ikiwa leo twanzia kwenye aya ya 25 ya sura ya12 hadi sura ya 13 aya yake ya 8. iwapo kuna jambo ambalo daima watu hawalielewi ni kuhusu habari za kupokea maonyo lakini kwa sababu ya kuikataa kweli kuhusu maonyo hayo mara nyingi tumejipata katika hali ambayo ni ya kutupa taabu nyingi na majonzi kweli kweli hawa wapendwa wa kiibrania kama vile wafahamu walikuwa na njia yao ya kuabudu hasa kwa habari za kutoa dhabihu na zile sherehe ambazo ziliambatana na ibada yao naye mwandishi amekuwa akiwahimiza kutenda hilo ambalo ni sawa katika maisha yao yani kutii maonyo ya mungu kwao mapya katika kristo yesu hili ndilo twalipata kwenye aya ya25 ambapo neno la mungu natwambia hivi angalieni msimkatae yeye anenaye maana ikiwa hawakuokoka wale waliomkataa yeye aliyewaonya juu ya nchi zaidi sisi hatutajiepusha na yeye atuonyaye kutoka mbinguni ndugu msikilizaji kwa kuwa maneno yake yesu ni ya thamani sana tena ni ya kweli itakuwa busara kwetu kuyapokea na kuyatilia maanani sana elewa kwamba unapoyapokea maneno haya utapata manufaa katika maisha yako hapa ulimwenguni na hata katika ulimwengu ujao naam mwandishi anawaambia hawa wapendwa kwamba iwapo wale waliomsikia akinena juu ya nchi lakini wakakosa kumti hawakuokoka je itakuwaje wale ambao wamemsikia akinena kutoka mbinguni na wakapuuza maneno yake unapofikiria habari za maisha ya watu au taifa la israeli msikilizaji utaona na kufahamu kwamba walipokosa kutii sheria ile waliopewa hali yao haikuwa nzuri na wala haijawa nzuri hata kidogo kwa zaidi ya miaka 200 wamepatwa na kila aina ya shida tabu na majonzi ya kila namna haya yote yakisababishwa na jambo hilo moja ambalo nimelitaja yaani kutotii neno la huyo aliyenena juu ya nchi na hata kutoka mbinguni ni kweli kabisa ndugu yangu kwamba mara mtu anapokosa kuitii onyo yoyote ile hiyo huwa ni kuhatarisha maisha yake na zaidi sana hayo ambayo bwana ameyanena kwenye neno lake yani biblia na kualika ewe rafiki yangu ambaye wafikiri kwamba biblia siyo neno la mungu uchukue nafasi ya kulisoma neno hilo na kulitenda nawe utapata ushuhuda wa uhakika iwapo kweli neno hili ndilo neno la mungu au la haya ni yasemayo ndiyo ambayo bwana yesu kwenye kile kitabu cha injili ya yohana sura ya aya ya 17 alisema kwamba mtu akipenda kutenda mapenzi yake atajua habari ya yale mafunzo kwamba yatoka kwa mungu au kwamba mimi nanena kwa nafsi yangu tu haya ni yasemayo ndiyo ambayo bwana yesu kwenye kile kitabu cha injili ya yohana sura ya 7 ya alisema kwamba mtu akipenda kutenda mapenzi yake atajua habari ya yale mafunzo kwamba yatoka kwa mungu au kwamba mimi nanena kwa nafsi yangu tu hayo maneno ni yale ambayo kristo aliyenena kujihusu yeye mwenyewe je utakubali maneno ya watu bila ya kujihakikishia wewe mwenyewe sidhani kwamba busara yako ya kuruhusu kutenda jambo kama hilo basi ni vyema kwako pia kuhakikisha kila jambo kwani usipofanya hivyo na na neno neno hili na kukosa neno hili kukosa wewe utaokokaje aya hioka ya 26 zaidi kuhusu sauti hiyo inenayo sikia neno hili lasemaje. ambaye sauti yake ilitetemesha nchi wakati ule lakini sasa ameahidi akisema mara moja tena nitatetemesha si nchi tu bali na mbingu pia haya ambayo twasoma kwenye aya hii ni yale ambayo yalitendeka wakati ule ambapo wana wa israeli walikiwa wakipokea sheria zile kutoka kwa mungu kupitia kwa mkono wa musa wakati huo kulikuwepo na tetemeko la ardhi lakini hiyo haikuwa ndiyo mwisho kwani ameahidi kwamba mara moja tena ataitetemesha nchi pamoja na mbingu je una habari kwa nini mungu atafanya kama hilo nitakupa jibu wakati ambapo mungu atatetemesha nchi pamoja na mbingu itakuwa kudhihirishia ulimwengu kwamba kuna hayo ambayo yanaweza kutetemeshwa na kuna yale yasiyoweza kutingisika kutikiswa au kutetemeshwa na moja kati ya hizi ni hiyo imani ulio nayo katika yesu kristo mwana wa mungu aliye hai yeye ndiye mwamba ambao ni pumziko letu ni mwamba wa kale ulioimara usiyoweza kutikisika hata milele katika historia ya ulimwengu kuna wengi ambao wamekuwepo wakuna wenye sifa majemedari viongozi shupavu na wengi zaidi ila hatuwasikii isipokuwa kwenye maktaba lakini kuna huyu aliyetembea galilaya alikuwa kama mtu wa kawaida hakufiatua risasi hata moja wala hakubeba mkuki au upanga ili kupigania hilo lililomleta alionekana kwamba amekufa kifo cha aibu na kushindwa lakini katika ulimwengu wote hakuna aliyenena maneno aliyo na ukichanganya majeshi ya mataifa yote tangu wakati wa tawala ya kirumi hadi leo hii hakuna mtu hata mmoja aliye na wafasi waliojitolea kama yeye ambao hawakushurutishwa na yeyote hakuandika kitabu chochote lakini vitabu ambavyo watu wameviandika kumuhusu ni vingi mno na bado vyaendelea kuandikwa ameyabadilisha maisha ya watu wengi kote ulimwenguni kuliko jela zote ambazo zimeundwa na mwanadamu huyo mwenzangu si mwingine bali ni yesu kristo wa nazareti mtumaini huyu nawe utakuwa salama wakati ambapo mungu atatetemesha ulimwengu huu aya ya nayo yasema hivi lakini neno lile mara moja tena tadhiirisha kuamishwa vile viwezavyo kutetemeshwa kama vitu vilivyoumbwa vitu visivyoweza kutetemeshwa vikae mpendwa msikilizaji kwa hili ambalo neno la mungu natwambia hapa ni kwamba ni vyema uangalie msingi wa maisha yako umeyaweka wapi kama wafahamu vema kabisa wakati ambapo kuna tetemeko kuna vitu vingine ambavyo hubomoka na haviwi tena hasa kuhusu hali ya imani yako Kuwana imani ni sawa lakini sehemu ambayo wafanyia imani yako kuwa msingi ndiyo yenye maana sana je imani yako umejaribu na kuthibitisha kwamba ii kwenye msingi ulio imara au umejenga kwenye mchanga ambao hauwezi kukupa msingi wowote ule umejenga imani yako juu ya huo mwamba wa kale mwamba ulio imara ambaye ni yesu kristo kumbuka hili lingine lolote litaondoshwa lakini mungu iwa milele na milele neno lake ladumu hata milele na ufalme wake wa milele ambao wenyeji wake ni waumini utadumu milele pia je wewe upo wapi unategemea nini au nani mwenzangu ili akuvushe na kukuingiza katika ufalme huo kama siyo yesu nakusikitikia maana umeangukia patupu utafanya nini kuusu hilo ambalo waliamini na sio kweli elewa hili yesu alisema kwamba yeye ndiye njia na uzima wala hakuna mtu awezaye kwenda kwa kwa mungu baba ila njia ya yeye waweza kuniambia kwamba kuna njia nyingi sana za kufikia mji mmoja hiyo ni kweli kabisa lakini iwapo wataka kuniambia kwamba kuna njia nyingi za kufika kwake mungu hapo hatukubaliani hata kidogo na zaidi ni kwamba iwapo wanena kuhusu habari za mungu aliyeziumba mbingu na nchi yani yehova mungu wa israeli basi njia ni moja tu nayo na ni yesu kristo ndugu yangu ni hatari sana kwako kubahatisha mambo yanayohusu habari za uzima wa milele mchague yesu nawe utapata uzima na huo uzima ni teletele tele katika yeye aya ya neno la mungu lasema hivi basi kwa kuwa tunapokea ufalme usiyoweza kutetemeshwa na na neema ambayo kwa hiyo tumtolee mungu ibada ya kumpendeza pamoja na unyenyekevu na kicho kwa kuwa na ufahamu huu ndugu msikilizaji kama muumini kile ambacho hawahitaji kufanya au tuahitaji kufanya ni kumtumikia mungu hapa ulimwenguni huku tukiendelea kumsubiri mwokozi wetu aje na kutuchukua nalo na hili ni lazima kufanywa kwa unyenyekevu na kicho cha bwana rafiki yangu kuwa mkristo haina maana ya kujifanya kuwa mtakatifu bali ni kuyaishi hayo maisha ambayo yanampendeza kristo hii ikiwa ni katika ushirika unaoendelea ushirika ambao utayabadilisha maisha yako kwa neno lake mungu yani biblia nayo aya ya 29 ambayo pia yamalizia sura hii ya 12 ya kitabu hiki cha waibrania msikilizaji hili andiko lipo kwenye biblia na ni vyema kwako kulikubali au kulikataa hili likiwa ni ukumbusho kwako kwamba neema hiyo ya mungu ipo ili kukuwezesha kuzifanya kazi za huduma na sio kuipatiliza hamna nafasi ya kuchezea neema hii hata kidogo maana mungu huyo wa neema yeye pia ni moto ulao sasa tunapogeukia sura ya 13 twaingia kwenye sura ya kumalizia mafundisho yetu yaliyoko kwenye kitabu hiki cha webania hasa kile ambacho nataka ufahamu ni kwamba sura hii ya13 ni sura ambayo yazingatia upendo sura ile ya11 ilizingatia imani na nayo sura ya 12 ikajishughulisha sana na swala la tumaini huku sura la kumi likiwa limeshughulikia jinsi ambavyo kuna faida na baraka katika kumwamini yesu kristo kpengele cha kwanza tutakachojifunza kutoka kwenye sura hii ya tatu, ni maisha ya siri ya muumini neno la mungu lasema hivi kwenye aya ya kwanza upendano wa ndugu na udumu licha ya kuwa huyu mwandishi alikuwa akiwandikia waibrania fahamu kwamba kuna mengi sana ambayo twajifunza kutoka kwenye waraka huu maana sote tu watoto wa mungu kwa imani katika kristo yesu hapa neno la mungu latuhimiza kwamba ni lazima kudumisha upendano wa ndugu hii haina maana ya kupendana kama ndugu wafanyavyo kwa kuwa kuna wakati huo ambapo ndugu hawana pendo moja kwa mwingine kama vile kwa habari za yusufu ila kwa kuwa sote ni ndugu katika kristo basi twafaa kupendana iwapo wewe ni mtoto wa mungu kwa imani katika kristo wewe ni ndugu yangu haijalishi unatoka pembe gani kwenye ulimwengu huu kinachotuunganisha ni damu hiyo ya yesu kristo ambayo ni nzito kuliko damu nyingineyo yoyo yoyote kwa kuwa kwa damu hiyo tumepatanishwa na mungu pamoja na watu wa lugha ndimi na mataifa yote hakuna hilo ambalo laweza kuwaunganisha wanadamu kuliko damu hiyo na kwa kuwa hivyo ndivyo ilivyo yafaa nasi tudumishe upendano wa ndugu siku zote maisha ya mkristo ni maisha ya imani na upendo kwake mungu na pia kwa wenzake aya ya pili ya hivi msisahau wageni man kwa njia hii wengine wamewakaribisha malaika pasipo ku ndugu yangu msikilizaji mara nyingi mtu anapofikiria habari za malaika wazo ambalo huwapo ni kuhusu hao viumbe wa mungu naam hii ni kweli lakini neno hili malaika lina maana pia ya watumishi kwa sababu hiyo neno hili linaweza kuwa likinena kwa habari za hao ambao ni wajumbe wa neno la mungu au wahubiri katika kile kitabu cha ufunuo sura ya pili na 3 neno la mungu ambalo latumiwa kuhusu wale wazee au viongozi wa yale makanisa hayo ni malaika miongoni mwa wale ambao waliwafadhili malaika bila kujua ni ibrahimu mwingine naye ni yakobo licha ya kwamba alikesha na malaika huyo wakimenyana mieleka yoshua pia yumo kati yao ila kile ambalo hasa ni msingi wa andiko hili ni kwamba kama mtoto wa mungu ni vyema kuwafadhili wageni miongoni mwetu ila jambo hili ni lazima kulifanya kwa hekima huku tukitambua kwamba kuna watu walio karibu nasi ambao twaweza kuwa msaada kwao tunapogeukea aya ya neno la mungu laendelea kutwambia hivi wakumbukeni hao waliofungwa kana kwamba mmefungwa pamoja nao na hao wanaodhulumiwa kwa vile ninyi nanyi mlivyo katika mwili kwa mujibu wa aya hii kwa kuwa mwandishi alikuwa ameyapitia mateso na vifungo anawahimiza wapendwa hawa kuwakumbuka wale walio katika vifungo pamoja na hao ambao wanadhulumiwa himizo hili mwenzangu latokana na ufahamu kwamba kanisa ni mwili mmoja na kama vile mwili unavyo viungo vingi ndivyo kila mmoja wetu alivyo na kwa sababu hiyo kiungo kimoja kinapoumia viungo vyote hushiriki katika maumivu yale ni jambo la kuhuzunisha kwamba leo hii katika kanisa moyo na roho hiyo haipo tena katika baadhi ya mioyo ya waumini na makanisa lakini hali hii haifai kuendelea kwa jinsi hiyo maana wewe pamoja nami twaweza kuibadilisha hali hii na kuwa kama vile ambavyo mungu iwataka tuwe na kwa kufanya hivyo tutamtukuza huyo ambaye anatutaka sote kuwa kitu kimoja na kushughulika kila mmoja na mwenzie mara nyingi habari za shirika tulizokuwa nazo yaani tulifanya hili na lile katika zile shirika lakini habari gani huyo mpendwa asiye na kitu chochote naam ni vyema kurauka kutoka kwenye usingizi na kuyafanya hayo ambayo yanatupasa kuyatenda bila ya kumsubiria yeyote maana yesu yu pamoja nasi hili ndilo twaliita pendo la wandugu na siyo jambo lingine tembelea wagonjwa na kuwaombea fanya yale ambayo wewe mwenyewe wafahamu kwamba iwapo ungelikuwa katika hali kama hiyo ungelipenda kutendewa aya ya 4 yaendelea kwa kusema kwamba ndoa na iheshimiwe na watu wote na malazi yawe safi maana washerati na wazinzi mungu atawahukumia adabu hapa mwandishi anakemea hao ambao walikuwa wanapinga ndoa na kusema kila neno baya kuhusu ndoa msikilizaji iwapo bado hujaoa au haujaolewa unapompata mchumba basi olewa naye hii ikiwa ni kwa imani kwamba mungu atakuongoza kuoa au kuolewa na huyo ambaye amekuandalia kwa sababu hiyo basi tendo la ndoa ni lazima kufanyika kati ya mke na mume mungu alitupa ndoa kwa ajili ya manufaa ya mwanadamu najua kwamba hivi si ndivyo kwa wengi maana kuna hao ambao wanakaa pamoja hata bila ya kuoana lakini kama mchungaji wako napenda kukujulisha kwamba hayo ambayo wayafanya ni lazima siku moja kujuta kwayo. hili kwa kuwa kama vile ilivyo jamii hivyo ndivyo kanisa litakavyokuwa na ndivyo taifa litakavyokuwa kwa hivyo familia ina sehemu kubwa tena maalum sana katika jamii ya mwanadamu kwa kiwango hicho cha kuheshimiwa viwavyo nayo na malazi ni lazima kuwa safi hii ikiwa na maana ya uaminifu ambao wahitajika sana miongoni mwa hao waliooana kwa kuwa washarati na wazinzi mungu atawahukumia adabu hicho apandacho mtu ndicho atakachovuna kwa kuwa mungu adhiakiwi hayo ni kwa mujibu wa, wa sura ya sita, ya aya baadaye tunapogeukia sasa kwenye aya ya yaa neno hili la mungu laendelea kutwambia hivi msiwe na tabia ya kupenda fedha muwe radhi na vitu mlivyo navyo kwa kuwa yeye mwenyewe amesema sitakupungukia kabisa wala sitakuacha kabisa hili himizo ndugu msikilizaji ni lenye umuhimu wote kwani katika zamani hizi zetu watu wengi wanatafuta fedha usiku na mchana kana kwamba fedha hizo ndizo zitakazowaokoa katika yote ni kweli kwamba twahitaji fedha kwa ajili ya matumizi maishani lakini zaidi ya hapo haifai kuwa na tabia ya kupenda fedha kwa kuwa shina la mabaya yote duniani ni kupenda fedha ewe mtoto wa mungu fahamu kwamba huenda mungu hata wa kufanya uwe na fedha kiasi kikubwa lakini jambo ambalo unauhakika nalo ni hili ameahidi kwamba hata kupungukia kabisa nam wanasimba waweza kukosa chakula lakini mungu hukutana na mahitaji ya wenye haki ambaye ni wewe unayemwamini yesu kristo watu wengine wote watakapokuacha jipe moyo kwani bwana wako yesu yu pamoja nawe daima kukutana nawe kwa hitaji hilo ulilo nalo na kwenye aya ya sta ndugu msikilizaji neno la mungu laendelea kutwambia hivi hata twadhubutu kusema bwana ndiye anisaidiaye sitaogopa mwanadamu atanitenda nini wale waumini wa kiebrania wakati wa kuandika kwa waraka hii walikuwa na majonzi na taabu na mateso kutoka kwa hao walioichukia imani yao naye mungu anawahimiza na kuatia moyo kwa kuambia kwamba yeye ndiye msaidizi wao na wala hawatapungukiwa baada ya kuona jinsi ambavyo muumini anavyofaa kuishi tunaendelea kwenye aya ya 7 ambapo neno la mungu latuingiza kwenye kipengele kinachohusu maisha ya muumini katika jamii neno la mungu lasema hivi wakumbukeni wale waliokuwa wakiwaongoza waliowaambia neno la mungu tena kwa kuuchunguza sana mwisho wa mwenendo wao iigeni imani yao kutokana na hili ambalo neno la mungu latwambia twaona kwamba kunahimizo kwa waumini kutokuwa wapumbavu bali katika kila hali kuchunguza mwisho wa mwenendo wa viongozi wao na kuiga imani yao hao viongozi ni wale ambao wanawaongoza waumini katika kweli ya neno la mungu huku wakiwahimiza kumfuata kristo huyu mchungaji mkuu wa kondoo na hasa kwako msikilizaji wangu lile ambalo hafaa kuelewa na kulishika kabisa kutoka kwenye neno hili ni kwamba iwapo kiongozi wako anakuongoza kwake kristo basi huyo msikie na njia ya wewe kufahamu kwamba mchungaji wako au mwalimu wako anakuongoza kwake kristo ni kwa kulisoma neno lake na kulitafakari hiyo ndiyo njia ya pekee kwako kujua kwamba huu katika njia ambayo wataka kuwa yani njia hiyo ya uzima wa milele halafu kwenye aya ya 8 maandiko yasema kwamba yesu kristo ni yeye yule jana leo na hata milele rafiki yangu kama vile waona jinsi majina hayo ya yesu yamepangika hiyo siyo kwa ajali hata kidogo maana katika neno la mungu hakuna ajali jina hilo yesu ni lile ambalo lawakilisha hali yake kama mwanadamu nalo kristo ni jina ambalo lanena kuhusu uungu wake yesu ndilo jina ambalo lamshirikisha na kumuunganisha na mwanadamu na pia kumtambulisha kama mtu wa ajabu aliyewahi kuishi katika ulimwengu huu msikilizaji hakuna mwingine ambaye ni kama yesu naye unapomuiga hautakuwa na hali ya kuvunjika moyo maana mungu ywa kutaka uwe kama yeye kwa kuwa kristo ndiye mkamilifu katika kila njia na hali unaposoma neno la mungu na kutenda hayo ambayo neno la kuagiza ninauhakika kwamba yote hayo unayoyatamani kuwa katika maisha yako ya kiroho ni lazima yatafanyika kwani hayo ndiyo mapenzi kamili ya mungu lililopo ni wewe kuwa mtii kwa bwana wako katika yote nawe utayaona haya yakitendeka na moyo wako utafurahi na kumtukuza bwana na kwa hayo hebu tuombe pamoja mungu wetu unayetupenda twalibariki jina lako na kulihimidi siku hii ya leo kwa kuwa wewe ndiwe mungu wetu bwana wewe umekuwa mwema kwetu na kutusaidia katika kila njia na hali ili tuyafanye hayo yaliyo mapenzi yako naomba kwamba kwa nguvu za roho wako mtakatifu utatusaidia na kutuinua tupate kuyatenda haya yote kwa utukufu na sifa ya jina lako kwa sababu sisi wenyewe twafahamu kwamba ni wadhaifu katika hali zozote zile isitoshe mungu wetu lolote tuwezala kufanya kwa nguvu zetu haliwezi likasimama mbele yako maana matendo yetu ya haki ni kama vitambaa vilivyooza namwombea ndugu yangu kwamba katika hayo aliyo ya mahitaji namwombea ndugu yangu kwamba katika hayo mahitaji iwe ni ya kiroho au ya kimwili bwana umeahidi kwamba hutampungukia kwa kuwa wewe ni mchungaji mwema unayetujali sisi naomba haya katika jina kuu jina safi la yesu kristo kwa imani kwamba yote yametendeka kwa sifa na utukufu wa jina lako lakon ndugu mpendwa imekuwa baraka kwangu kushiriki pamoja nawe neno hili la mungu ninaouhakika bwana amenena nawe na kwamba utayatilia mkazo haya maneno ambayo tumejifunza leo hii kwa utukufu na sifa ya jina lake na kwa hayo nakutakia heri katika yote utakayoyatenda ya kumtukuza mungu wako na hadi tutakapokutana tena kwenye kipindi kijacho mimi ni mchungaji wako goffry wanjala munialo na neno litaendelea kufikia hapo msikilizaji wangu najua kwamba baraka umezipokea na iwapo una swali au pendekezo uitume kwa anwani ifuatayo Trans World radio sanduku la posta ni 2 nairobi kisha uandike namb ambayo ni sifuri, sifuri, tano, sifuri, tano, kenya nitarudia tena Trans World radio sanduku la posta lapostni 54nairobi kisha uandike d namba ambayo ni55 kenya hebu tukutane tena kwenye kipindi kijacho kwa mibaraka zaidi ni mimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela umodo nikikwaga kwa heri na neno litaendelea