ndugu mpendwa katika jina la bwana wetu yesu kristo ni furaha yangu kukutana tena pamoja nawe wakati huu ili kwa pamoja tuendelee kujifunza yale ambayo mungu amekusudia tuyajue katika maisha yetu ndugu msikilizaji baada ya kuona jinsi ambavyo imani ilifanya kazi katika maisha ya watu wa kawaida ninaouhakika kwamba moyo wako na nia yako ii katika hali hiyo ya kutarajia kutenda makuu kwa imani katika huyo ambaye wamwamini yaani bwana wetu yesu kristo huku imani yako ikiwa kwenye msingi wa neno lake ambalo amekunenea kwenye kitabu kitakatifu yani biblia langu ni kukukaribisha kwenye somo letu la leo ambalo latoka kwenye sura ya 12 ya kitabu hiki cha wibrania tukianzia aya hiyo ya kwanza na ya pili kumbuka kwamba sehemu hii ambayo twazingatia ni sehemu ya kufanyiza mazoezi hayo yote ambayo tumejifunza nam kuna faida pamoja na jukumu katika kumwamini kristo sura hila 11 tulijifunza na kuona jinsi imani ilivyofanya kazi na kwenye sura hii ya 12 tutaona na kuzingatia tumaini tulilo nalo sisi kama waumini kipengele cha kwanza ambacho twakumbana nacho ni hicho ambacho chanena kuhusu mbio za mkristo neno la mungu lasema haya kwenye aya ya kwanza na ya pili basi na sisi pia kwa kuwa tunazungukwa na wingu kubwa la mashahidi namna hii na tuweke kando kila mzigo mzito na dhambi ile ituzingayo kwa upesi na tupige mbio kwa saburi katika yale mashindano yaliyowekwa mbele yetu tukimtazama yesu mwenye kuanzisha na mwenye kutimiza imani yetu ambaye kwa ajili ya furaha iliyowekwa mbele yake aliustahimili msalaba na kuidharau aibu naye ameketi mkono wa kuume wa kiti cha enzi cha mungu ndugu msikilizaji tulipoanza mafundisho yetu tuliona hatari iliyopo ya kuacha njia iliyo sawa kwa kusikia na kutotenda lolote kuhusu hayo ambayo tumeyasikia na sasa kwenye tamati ya kitabu hiki neno lake bwana liendelea kutuonyesha hatari iliyopo iwapo tutakosa kuendelea mbele wazo hili hasa latokana na aya hiyo ya kwanza ambayo yaanza kwa kusema kwamba natupige mbio amri hii au himizo hili ni kwa kila mmoja aliyemuumini kwamba sote tumo mbioni hamna mashabiki hata kidogo ndugu msikilizaji iwapo kuna lile ambalo ni lenye hatari kubwa sana katika maisha ya mkristo ni hali hiyo ya kukaa tu bila ya kukuwa au kuendelea katika maisha yake ya kikristo au katika imani yake jambo hili ni kama vile mtu anapopata mtoto la kawaida ambalo latarajiwa ni kwamba baada ya muda fulani mtoto ataanza kutambaa na kusema maneno machache hata kama hayaeleweki maendeleo hayo ni lazima kuendelea hadi hapo ambapo atakuwa mtu mzima wa kujitegemea lakini ikiwa vinginevyo unahuwa uhakika kwamba mzazi huyo atakuwa na wasiwasi kwa kuwa hilo siyo jambo la kawaida na kama vile kuna hatari katika mtoto kutokuwa jinsi inavyohitajika hivyo ndivyo wahitaji kuwa na wasiwasi iwapo katika maisha yako kama mkristo hauendelei mbele haukui katika kiroho imani yako haiendelei kukuwa wahitaji kujishughulisha ndugu msikilizaji ili ufahamu hilo ambalo wahitaji kulitenda mfano mwingine ni kuhusu mtu ambaye amepotea kwenye sehemu ya baridi kali la kwanza ambalo hufanyika katika hali kama hiyo ni kwamba mtu huanza kusinzia kwa hivyo ili kujiepusha na kuangamia kwa baridi ni lazima kukaa macho na kuendelea kutembea na kwa hali ya kirohoni hiyo ndiyo hatari ambayo humpata muumini yoyote iwapo atakosa kuendelea katika imani yake kweli ndiyo hii na kwa msingi wa kweli hii ni jambo la busara kwako wewe pamoja nami kukaa macho na kuendelea mbele katika uhusiano wetu na kristo hii ikiwa ni katika kuyatii yote ambayo ametuagiza katika neno lake jambo hili ambalo nanena habari zake rafiki msikilizaji ndilo ambalo twalipata kwenye kile kitabu cha waraka wa pili wa petro sura ya ya tatu, hadi ya kwanza aya aya ile hadi nayo yasema hivi kwa kuwa uwezo wake wa uungu umetukirimia vitu vyote vipasavyo uzima na utaua kwa kumjua yeye aliyetwita kwa utukufu wake na wema wake mwenyewe tena kwa hayo ametukirimia ahadi kubwa mno za thamani ili kwamba kwa hizo mpate kuwa washirika wa tabia ya uungu mkiokolewa na uharibifu uliomo duniani kwa sababu ya tamaa nam na kwa sababu hiyo hiyo mkijitahidi sana kwa upande wenu katika imani yenu tieni na wema na katika wema wenu maarifa na katika maarifa yenu kiasi na katika kiasi chenu saburi na katika saburi yenu utaua na katika utaua wenu upendano wa ndugu na katika upendano wa ndugu upendo maana mambo hayo yakiwa kwenu na kujaa tele yawafanya ninyi kuwa si wavivu wala si watu wasio na matunda kwa kumjua bwana wetu yesu kristo maana yeye asiyekuwa na hayo ni kipofu hawezi kuona vitu vilivyo mbali amesahau kule kutakaswa dhambi zake za zamani kwa hiyo ndugu jitahidini zaidi kufanya imara kuitwa kwenu na uteule wenu maana mkitenda hayo hamtajikwaa kamwe maana hivi mtaruzukiwa kwa ukarimu kuingia katika ufalme wa milele wa bwana wetu mwokozi wetu yesu kristo ndugu msikilizaji haya yote ambayo tumeyasoma kwenye kitabu hiki cha waraka wa pili wa petro ni mambo ambayo yanatuonyesha kwamba imani ni lazima kuendelea mbele na hata kuleta mazao katika yule ambaye ni muumini na na sio tu hapo kukosa matunda ni lazima imani uliyo nayo iwe ni imani iliyo hai ambayo inakufanya usiwe mvivu wala mtu asiye na matunda kwa kumjua bwana yesu kristo ndugu msikilizaji tunapoendelea kwenye kitabu hiki cha webrania sura ya12 neno lake bwana latuambia kwamba tunazungukwa na wingi kubwa la na mashahidi nam iwapo maandiko hayo yana maana ya watakatifu wa gano la kale nitasema kwamba wao ni pamoja na wale waliotutangulia hawa ni wale ambao wamepiga mbio zao za imani na kumaliza ambao tuwafaa kuiga mfano wao hili ndilo ambalo mtume paulo kwenye kitabu cha timotheo wa pili sura tatu ya ya aya ile hadi nane, anasema hivi kwa habari zake mwenyewe kwa maana mimi sasa namiminwa na, na wakati wa kufariki kwangu umefika nimevipiga vita vilivyo vizuri mwendo nimeumaliza imani nimeilinda baada ya hayo nimewekewa taji ya haki ambayo bwana mhukumu mwenye haki atanipa siku ile wala si mimi tu bali na watu wote pia waliopenda kufunuliwa kwake nam mashahidi kama vile neno la mungu linavyotuonyesha waziwazi ni wale ambao tumesoma habari zao kwenye sura ya11 na hao ambao kwa macho ya ulimwengu waliumizwa na kudhulumiwa walionekana kwamba wameshindwa lakini wao ndio ambao kwa hakika ni mabingwa na mashujaa wa imani walikuwa ni washuhuda na mashahidi ambao wameweka hilo ambalo ni lazima sisi kufuata walitenda yote waliotenda kwa kusudi moja tu nalo na ni kuwa mashahidi kwetu kwamba kuna huo uwezekano kwa kila namna kushinda katika yote yanayohusika na imani waliishi na kutembea kwa imani jambo ambalo wanatuhimiza sisi pia ni kwa msingi huu mwenzangu ndipo twaona kwenye aya hii ya kwanza katika sura ya12 ikifananisha maisha ya imani ya imani kikristo kama vile kupiga mbio yesu ndiye njia ya kwenda kwa mungu na katika njia hiyo mkristo ni kama askari ambaye yampasa kusimama wima hasa kwa yale anayoyaamini pamoja na hili muumini anahitaji kutembea kwa imani na kama mwanariadha anahitaji kupiga mbio ili kwamba aweze kuifikia ile meda ya dhawabu ya mwito mkuu uliyo katika mungu katika kristo yesu na pia jambo lingine ni kwamba kuna siku hiyo ambayo atapaa au kunyakuliwa mawinguni neno hilo laendelea kutwambia kwamba tuweke kando kila mzigo mzito hii ikiwa na maana kwamba hakuna haja ya kuendelea kukaa bila kufanya lolote bali kufanya juhudi na jitihada ili kwamba lolote lile ambalo tutakalolifanya liwe ni lile ambalo mungu amekusudia kila mmoja wetu kuwa kwa ili kutendeka ndugu msikilizaji kuna jambo hapo lililowazi kwamba ni lazima kutua kila mzigo ili kufanya hilo ambalo mungu anataka na iwapo watarajia kuwa vile ambavyo mungu anahitaji uwe ni lazima kuweka kando hiyo dhambi inayokuzinga kwa upesi kama vile unavyofahamu ndugu yangu mungu ametuokoa kutokana na dhambi ametuinua hata mbinguni yani mahali palipo patakatifu kwa mujibu wa sura ya kwanza ya kitabu kile cha waefeso aya ile ya tatu ambayo yosema kwamba atukuzwe mungu baba wa bwana wetu yesu kristo aliyetubariki kwa baraka zote za rohoni katika ulimwengu wa roho ndani yake kristo nam hapo ndipo tupo kama wakristo ila mara kwa mara kuna wale ambao hujikwaa na kuyumbayumba kama mtu aliye kwenye giza je ni shida gani iliyopo katika mienendo ya baadhi ya wakristo shida iliyopo ni kwamba baada ya kuokolewa au kumkiri yesu kuwa ni bwana na mwokozi hawaendelei kutembea na mungu hakuna hali hiyo ya kuendelea kujifunza neno la mungu kile ambacho kimebakia tu ni ushuhuda wa mdomo wao wanakuwa kama msichana mdogo aliyeanguka toka kitandani kisha akaanza kulia mamake alipomuuliza ilikuwaje hata akaanguka hili ndilo lilikuwa jibu lake nilikuwa karibu sana na sehemu niliyoingilia na ndugu msikilizaji hiyo ndiyo shida ya wakristo wengi siku hii ya leo nam wao wanajikwaa na kuanguka kwa sababu wamekaa karibu sana na hapo walipoingilia ni lazima kuingia ndani kabisa ni lazima kuendelea mbele kabisa katika hayo ambayo neno la mungu latufunza mara kwa mara kwa kuziacha dhambi ambazo ni za kutuzinga kwa upesi hapo ndipo utapata msingi dhabiti na pia utakuwa mwepesi wa kupiga mbio hizi za imani kwenye kitabu cha wakorintho wa kwanza sura ya ile hadi 26, kwa ufunuo wa roho mtakatifu neno lake mungu lasema hivi kwa haya maneno ambayo mtume paulo aliwaandikia wakorintho je hamjui ya kuwa wale washindanao kwa kupiga mbio hupiga mbio wote lakini apokeaye tuzo ni mmoja pigeni mbio namna hiyo ili mpate na kila ashindanaye katika michezo hujizuia katika yote basi hawa hufanya hivyo kusudi wapokee taji iharibikayo bali sisi tupokee taji isiyoharibika hata mimi napiga mbio vivyo hivyo Si asitaye pigana ngumi vivyo hivyo si kama apigaye hewa bali nautesa mwili wangu na kuutumikisha isiwe nikiisha kuwahubiri wengine mwenyewe niwe mtu wa kukataliwa ndugu msikilizaji yale ambayo twayasoma kwenye maandiko haya ni mambo ambayo yanatuonyesha jinsi ambavyo twahitaji kuenenda kwa jinsi hiyo ambayo neno la mungu latufundisha pia sehemu nyingine ambayo yanena habari za mbio hizi ni katika kile kitabu cha wagalatia sura sa 5 hivi mlikuwa mkipiga mbio vizuri ni nani aliyewazuia msiitii kweli ndugu msikilizaji kwa hakika wale wote ambao walikwenda mbele yetu ni mashahidi wetu kwamba kama vile wao walipiga mbio na kumaliza vyema vivyo hivyo, hivyo ndivyo twahitaji kufanya hakuna njia ya mkato hata kidogo tunapotazama maisha ya ibrahimu musa nuhu habili samueli rahabu yeftha baraka na wengine wengi zaidi wao wote wanatuhimiza siku baada ya nyingine kwamba ni lazima kufanya yote kutembea katika safari hii na kuishi kwa imani nam kama vile neno la mungu lilivyotuambia hapo awali ni lazima iwapo tutashinda mbio hizi na tupate ile ahadi kuweka kando kila mzigo mzito na dhambi ituzingayo kwa upesi kwa habari ya mzigo mzito ni vyema kufahamu kwamba kuna hayo ambayo sikosa katika ukristo lakini haimpasi mkristo kubebana na mizigo hiyo kwa nini kwa sababu ni vigumu mno kupiga mbio huku ukiwa na mizigo mizito kwenye roho yako au katika maisha yako kwa sababu hiyo ni vyema kwa muongozo wa roho mtakatifu na neno lake ujue na kufahamu hilo ambalo wahitaji kufanya kama mtoto wa mungu huenda wajiuliza hili ambalo nakuambia ni nini hasa kile ambacho nanena kuhusu ni hali hiyo ya kuwa na msururu wa vijisheria kadhaa wa kadha ambavyo kwa kila njia na hali haiwezekani kuwa ni dhambi na pia siyo jambo ambalo lamnufaisha mtu katika maisha yake ya kiroho kwa mfano kuna baadhi ya watu ambao husema kwamba ni vyema kutokula chakula hiki au kile nam iwapo ni kwa sababu za kiafya basi ni vyema lakini ikiwa ni kwa sababu nyingine basi hapo ni kwa uamuzi wako maana sio hicho ambacho wala ndicho cha kukusogeza karibu na mungu bali ni kwa njia ya imani katika kristo yesu mwana wa mungu aliye hai ndipo twaweza kumsogea mungu mradi una yesu kristo msikilizaji wewe mbele za mungu utasimama kama mtoto wake tena wakubalika moja kwa moja msikilizaji mwandishi pia anatajia dhambi hiyo ambayo ni ya kutuzinga kwa upesi kuna mawazo mengi sana kuhusu dhambi ambazo humzinga mtu kwa upesi lakini dhambi ambayo ananena habari zake hasa ni dhambi ya kutoamini dhambi hii ndiyo amenena habari zake kwenye sura iliyopita na ndiyo pia ananena habari zake kwenye aya hii kutokuamini mwenzangu ni dhambi ambayo itakuzinga na itakuzuia katika maisha yako ili usiyafikilie hayo ambayo mungu amekuandalia na kukusudia maishani nam mtu anapokuwa na hali hiyo ya kutokuamini ni kama mwanariadha anayekwenda kupiga mbio huku amebeba mizigo na kama vile wafahamu hakuna mwanariadha yeyote ambaye iwaweza kupiga mbio vyema na kushinda zile mbio kwa jinsi hiyo kwa msingi huo msikilizaji ni jukumu lako kuhakikisha kwamba mzigo ulio nao umeutua pale msalabani hasa huo wakutokuamini kwa kuwa msalaba ndiyo asili ya mema na unapotua mzigo hapo utapata uzima furaha daima nawe utafurahi papo neno lake mungu pia latuambia kwamba tunapopiga mbio hizi kuna jambo ambalo twahitaji kufanya nalo ni kumtazama yesu mwenye kuanzisha na mwenye kutimiza imani yetu hili msikilizaji ni jambo la muhimu sana kwa kuwa katika maisha haya kuna wengi ambao wamekosa na hata kuiacha imani yao kwa kuwa walitazama sehemu tofauti badala ya kumtazama yesu kristo neno hili la tupa huyo ambaye ni lazima kumtazama iwapo tutapiga mbio hizi na kushinda kama vile walivyotutangulia walivyoshinda sio mara moja rafiki yangu umesikia kwamba ndugu fulani ameiacha imani na kurudi katika dhambi unapomuuliza kwa nini alifanya jambo hilo jibu huwa ni kwamba hakuamini kwamba mchungaji waweza kufanya jambo kama lile au kiongozi wa vijana au kiongozi wa kina mama haya yote mwenzangu hufanyika kwa kuwa mtu anapokosa kumtazama yesu kristo ambaye ni mwanzilishi na mkamilishaji wa imani yake na kumtazama huyo ambaye si mkamilifu yeye hupoteza mwelekeo wake na hivyo ndivyo wapata kwamba ndugu wengi wameiacha imani au wameanguka elewa hili mchungaji mhubiri mwalimu au kiongozi yoyote huyo ni mtu kama wewe licha ya kukuongoza ywaweza kukosea wakati wowote wa ule isitoshe mwokozi wako bwana yesu kristo hakukuita umfuate huyo aliyekuhubiri bali alikuita umfuate yeye ukimfuata yeye hutaona dosari yoyote maishani mwake na lingine pia ni kwamba utakuwa na nguvu za kutenda hayo ambayo mungu amekusudia katika maisha yako na iwapo msikilizaji wangu uliirudia dhambi kwa sababu ya kiongozi aliyekosa kufikilia hicho kiwango cha matarajio yako fahamu kwamba wewe ndiye uliyekosea ni lazima kumrudia bwana yesu kristo kwa kuwa yeye ndiye aliyekuokoa na siye mwingine tena matarajio yako hayafai kuning'inia juu ya watu bali yafaa kumtegemea yesu kristo kwa kuwa yeye ndiye mwamba ulio imara asiyebadilika milele hata milele unaposoma neno la mungu kwenye kitabu cha warumi sura ya aya ya hadi ah utayapata maneno yafuatayo ambayo yatakusaidia kufahamu kwamba imani yetu hii katika kristo na siyo mwingine neno lake bwana lasema hivi paulo mtumwa wa kristo yesu aliyeitwa kuwa mtume na kutengwa aihubiri injili ya mungu ambayo mungu amekwisha kuiahidi kwa kinywa cha manabii wake katika maandiko matakatifu yaani habari za mwanawe aliyezaliwa katika ukoo wa daudi kwa jinsi ya mwili na kudhihirishwa kwa uweza kuwa mwana wa mungu kwa jinsi ya roho ya utakatifu na ufufuo wa wafu yesu kristo bwana wetu ambaye katika yeye tulipokea neema na utume ili mataifa yote wapate kujitiisha kwa imani kwa ajili ya jina lake rafiki msikilizaji maandiko hayo yanatuonyesha waziwazi kwamba ni kwa jina la yesu kristo ndipo twajitiisha kiimani na sio kwa jina lingine lolote au kwa mtu mwingine yoyote yule nawe vivyo hivyo wafaa kujitiisha kwa jina hilo na sio kwa kumtazama mtu kama wewe ambaye yu chini ya jina hilo kama ulivyo nam uongozi ni lazima uwepo lakini huo uongozi ni lazima kukuongoza kwa njia ya biblia maana ni kwenye maandiko ndipo uongozi wapata mwongozo tena yote ambayo wahitaji kuyafahamu kuhusu maisha yako ya imani yameandikwa kwenye neno hili ijapokuwa mara kwa mara utahitaji kusaidiwa na mwalimu au mchungaji wako unapoendelea katika ushirika wa wapendwa msikilizaji mtazame yesu tu maana huyo ndiye mfano wako ulio bora yeye ndiye alikufa na kufufuka kwa ajili yako utakapofanya hivyo hautajikwaa au kubabaishwa na lolote hata kama ni nani atatenda nini mwisho kabisa aya hiyo yatuambia kwamba huyo yesu kwa ajili ya furaha iliyowekwa mbele yake alidharau aibu ya msalaba na sasa ameketi kwenye mkono wa kuume wa kiti cha enzi cha mungu jambo hili ambalo twaliona katika maisha ya mwanzilishi wa imani yetu nihimizwa kwa kila mmoja wetu kwamba kuna hayo magumu tutakayokumbana nayo ambayo ni lazima kuyashinda kama vile mwokozi wetu alivyoshinda furaha yako mwenzangu na mfano wako uliyo bora ii katika kumtazama huyo aliyeshinda na kukaa kwenye mkono wa kuume wa kiti cha enzi cha mungu mtazame kristo katika yote nawe utakuwa mshindi katika mbio hizi ambazo wazipiga na kama mtume paulo utapata taji ya haki pamoja na hao ambao wanamtazamia je utafanya nini kuhusu maisha yako ya imani umekuwa na ugumu wowote katika kuendelea mbele katika ushirika wako na mungu na kwa habari za moyo wako umeamua kumwamini kristo kwa kila njia au kuna hali ya kutokuamini mwambie yesu jambo lolote ambalo la kusumbua ambalo waona kwamba laweza kukuzuia au kukuzinga usiendelee mbele katika kupiga mbio zako usisahau kwamba huyo ambaye alianzisha kazi nzuri ndani yako ndiye atakayeitimiza mtazame nawe utakuwa mshindi kama vile yeye alivyoshinda mungu awe pamoja nawe unapotua kila mzigo na kuacha kila dhambi inayokuzinga kwa upesi na kupiga mbio hadi kushinda kama vile yeye alivyoshinda na ushindi huo ni ushindi ambao amekuandalia lako wewe ndugu msikilizaji ni kumtii kama vile mwanariadha anavyomtii mkufunzi wake na mwisho kabisa hupata ile taji ambayo ameandaliwa nam ninauhakika kwamba utamtii bwana yesu kristo katika kila jambo nawe utakuwa mshindi na zaidi ya mshindi nakushukuru na mungu wetu tena baba wa bwana wetu yesu kristo kwa kuwa neema yako na fadhili zako ni nyingi kwetu ili kutuwezesha kutenda hayo ambayo ni mapenzi yako ni ombi langu kwamba katika yote ambayo tumejifunza siku hii ya leo bwana utamsaidia ndugu yangu msikilizaji ayatilie maanani na zaidi ya hayo aendelee kumtazama kristo kwa kila njia ili asije akajikwaa kwa sababu ya hao ambao wamekosa ui neno lako naomba haya nikijua kwamba kwa nguvu za roho mtakatifu wako kwa ufunuo ambao ataendelea kumpa hasa anapoendelea kulisoma neno lako na pia kulitenda ataendelea kukutazama wewe na kupata ushindi ambao umemwandalia maana jinsi kristo alivyoshinda hivyo ndivyo wamtaka yeye pia ashinde najua kwamba haya yote ndiyo ambayo yatatendeka maishani mwake maana utamtendea kwa utukufu wa jina lako kwa kuwa tumeomba katika jina la yesu kristo ambaye ni bwana na mwokozi wetu amen katika haya yote msikilizaji najua kwamba umepata ufahamu wa hilo ambalo la kupasa kama mtoto wa mungu endelea kumtazama kristo maana kwa kumtazama yeye hutavunjika moyo wala kujikwaa yeye ndiye atakaye atakayekuongoza safarini hadi ufike mwisho wa ile safari nam ukiwa katika safari hii ya imani bwana akiwa kiongozi wako utafika mwisho wa safari yako salama maana bwana ameahidi kwamba atakuwa pamoja nawe hadi mwisho wa dhahari neema yake mungu iwe pamoja nawe hadi wakati tutakapokutana tena kwenye kipindi kijacho mimi ni mchungaji wako jofre wanjala munialo na neno litaendelea sana msikilizaji wangu kwa kuwa pamoja nasi na iwapo una swali au pendekezo tafadhali tuandikie barua ukitumia anwani ifuatayo andika kwa mtayarishi kipindi cha ja neno Trans World radio sanduku la posta ni 2 4 nairobi kenya pia waweza kutumia anwani yangu ya email ambayo ni pomodoart rcokni mengojea barua yako kwa hamu msikilizaji wangu na hadi wakati mwingine ndimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela umodo ambaye ni nikikutakia baraka za mwenyezi mungu neno litaendelea