Mungu kwamba kwamba mzima ndugu msikilizaji na umeuona mkono wa mungu mwema ukiwa juu ya maisha yako na, hili ndilo hutendeka kwa wale wote ambao wanamtegemea bwana katika maisha yao kwangu mimi ni furaha kufahamu kwamba umekuwa ukisubiria wakati huu ili uyasikie hayo yanayo kuhusu kama muumini na tena kama mtoto wa mungu kutoka kwenye neno lake yani biblia somo letu siku ya leo ni la kumalizia mafundisho ya sura ya11 yahiki kitabu cha webrania somu letu lenyewe laanzia aya ya hadi ile aya ya 4 wakumbuka kwamba kwenye kile kipindi kilichopita tuliona na kutazama jinsi ambavyo watu wa kawaida walivyofanya maajabu kwa sababu ya kuwa na imani katika mungu yaani jehova walikuwa na imani ya kupigania hilo ambalo mungu aliwaahidi na bila shaka mungu alitimiza neno lake jema kwao hilo ni jambo ambalo la tuonyesha waziwazi msikilizaji kwamba iwapo twamtumainia mungu iwapo twamtegemea mungu katika kila jambo hasa kwa yale ambayo ameyanena kutuhusu katika neno lake hayo kwa hakika tutayapokea maana mungu hana mapendeleo wala si kigeugeu kuhusu yale ambayo ameyasema tayari kile ambacho tutajifunza siku ya leo ni kuhusu upana wa imani hii ina maana kwamba imani ni lazima kuonekana katika kila sehemu ya maisha ya muumini neno lake bwana kwenye sura hii ya 11 katika kitabu hiki cha webrania aya ya35 yasema hivi wanawake walipokea wafu wao waliofufuliwa lakini wengine waliumizwa vibaya hata kuuawa wasikubali ukombozi ili wapate ufufuo ulio bora kwa mujibu wa andiko hili rafiki msikilizaji twapata ufahamu kwamba siyo tu katika ushindi ndipo imani yaonekana bali hata katika hayo ambayo huenda ni magumu na machungu imani pia huonekana pamoja na hiyo imani yahitajika kuonekana katika maisha ya kila siku katika yote ambayo twayafanya hili llathibitishwa na hayo ambayo twayaona katika maisha yetu ya kawaida maana twamuhitaji mungu kila saa neno hili ndugu msikilizaji natuambia kwamba wanawake walipokea wafu wao waliofufuliwa jambo hili ambalo mwandishi anatajia huenda anatajia habari za yule mjane aliyeishi katika mji uitwayo sarepata kwenye kitabu cha wafalme wa kwanza sura ila ya17 nam habari hizi ni kama ifuatavyo kutoka kwenye aya ya17 yaicho kitabu cha wafalme wa kwanza hadi 2 ikawa baada ya hayo mwana wa yule mwanamke bibi wa nyumba ile akaugua ugonjwa wake ukazidi hata akawa hana pumzi tena akamwambia eliya nina nini nawe ee mtu wa mungu je umenijia ili dhambi yangu ikumbukwe ukamuue mwanangu akamwambia nipe mwanao akamtoa katika kifua chake akamchukua juu chumbani mle alimokaa mwenyewe akamlaza kitandani pake akamwomba bwana akanena e bwana mungu wangu je umemtenda mabaya mjane huyu ninayekaa kwake hata kumfisha mwanawe akajinyosha juu ya mtoto mara tatu akamwomba bwana akanena ee bwana mungu wangu nakusihi roho ya mtoto huyu imrudie ndani yake tena bwana akasikia sauti ya eliya na roho ya mtoto ikamrudia akafufuka eliya akamtoa mtoto akamchukua toka orofani mpaka chini ya nyumba ile akampa mama yake eliya akanena tazama mwanao yu hai mwanamke akamwambia eliya sasa najua ya kuwa wewe ndiwe mtu wa mungu na ya kuwa neno la bwana kinywani mwako ni kweli ndugu yangu haya ambayo tumeyasoma kwenye kitabu hiki cha wafalme wa kwanza ni matukio ambayo kitabu cha wibrania cha nena kuhusu nam kuna hawo walioteswa na kuumizwa vibaya hata kuuawa lakini hawakukubali ukombozi ili wapate ufufuo uliobora hawa ambao neno hili lilanena kuhusu ni wale waliokufa kwa ajili ya imani yao kwa kweli msikilizaji katika karne nyingi kumekuwepo na hao ambao wamemchukia bwana yesu kristo pamoja na maneno yake pamoja na hao ambao wanamwamini kwa kiwango cha kuwatesa watu wa mungu na kuwaumiza vibaya na hata kuwaangamiza lakini lililojema hapa ni kwamba wao walijua huyo waliyemwamini na kama vile neno linavyotwambia kwenye ufunuo sura ya12 hawakuyapenda maisha yao hata kufa hawa ni wale waliokuwa na ushuda wa kristo katika maisha yao tunapogeukia aya ya368 hadi 38, neno lake bwana liendelea kutwambia hivi katika kitabu hiki cha webrania sura ya11 wengine walijaribiwa kwa dhihaka na mapigo nam kwa mafungo na kwa kutiwa gerezani walipigwa kwa mawe walikatwa kwa misumeno walijaribiwa waliuawa kwa upanga walizungukazunguka wakivaa ngozi za kondoo na ngozi za mbuzi walikuwa wahitaji wakiteswa wakitendewa mabaya watu ambao ulimwengu haukustahili kuwa nao walikuwa zunguka katika nyika na katika milima na katika mapango na katika mashimo ya nchi hapa msikilizaji twapata kikundi ambacho ni tofauti kabisa na vile vikundi vya kwanza hawa hawakushinda vita hawakuyatenda hayo ambayo tuwaweza kusema kama wanadamu kwamba walitenda mambo makuu na ya ajabu hawa ni wale ambao neno la mungu lawapa jina hili wengine na kwa hakika hawa ambao wanatajiwa hapa mwenzangu ndiyo ambao waweza kusema kwamba wao walikuwa ni mashujaa wake mungu walipigwa kwa mawe walijaribiwa waliumizwa vibaya walifungwa na kutupwa gerezani na kutendewa unyama kwa sababu ya imani yao katika historia kuna mtu mmoja kwa jina yerome ambaye aliandika kwamba isaya ndiye aliyekatwa kwa misumeno lakini hiyo ni historia ya tamaduni ila hili analoliandika mwandishi wa kitabu hiki ni kweli kama vile nimetangulia kusema kuna utofauti mkubwa sana kati ya kundi hili na kundi lile la hapo awali ukirudi nyuma kidogo kwenye aya ya3334 neno la mungu la nena hasa kuhusu ushindi ambao hawa wapendwa walipata katika yale waliyoyafanya walishinda milki za wafalme walitenda haki walipata ahadi walifunga vinywa vya simba walizima nguvu za moto waliokoka na makali ya upanga walitiwa nguvu baada ya kuwa dhaifu walikuwa hodari katika vita walikimbiza majeshi ya wageni la kutazama hapa ndugu yangu ni hilo ambalo neno lasema kwamba waliokoka na makali ya upanga lakini kwenye ile aya ya37 neno hilo pia latwambia kwamba kwa upanga je jambo hili twaweza kulielezaje kundi moja laepuka makali ya upanga na huku kundi lingine la uwawa kwa makali ya upanga lakini katika haya yote msikilizaji wote walikuwa ni watu walioishi kwa imani huenda wajiuliza kwa nini ilikuwa jinsi hivyo swali hilo ndugu msikilizaji ni swali ambalo ni gumu mno na limekuwepo tangu zamani swali lenyewe ni hili je kwa nini wenye haki kuteseka kama vile imekuwa desturi ya watu wengi hata wahubiri nao wa wamo humo kwamba wanapomwona mmoja wa watoto wa mungu anaugua kile ambacho wao husema ni kwamba mungu anamjaribu hata wengine husema kwamba mungu amempiga kiboko na pia kuna hao ambao husema kwamba huyo anayeugua hana imani ya kutosha iwapo wewe ni mmoja wa hao wenye nia na mawazo kama hayo basi tuambie habari za hawa ambao neno la mungu lanena habari zao kwenye sehemu hii ya maandiko wakati walipokuwa wakiyapitia majaribu haya wao hawakuyaona kama ni fimbo kutoka kwa mungu au kwamba mungu anawajaribu imani yao bali katika maisha yao walijua na kufahamu kwamba wanayavumilia hayo yote kwa sababu ya imani walionayo katika mungu nam walimtumaini mungu wakati wa mwangaza na pia walimtumaini wakati wa giza la majaribu na mateso na kudhulumiwa kwa kila namna nami naamini kwamba ndugu yangu hivyo ndivyo inavyohitajika kuwa katika maisha yetu ni lazima kujifunza kutoka kwa hawa kwamba kumtumaini mungu ni kila wakati mahali popote katika hali zote iwe ni hali nzuri au hali mbaya wao walimtumaini mungu katika kila kitu wakati wa mateso hata kama ukombozi haukuwepo na wengine pia walikataa ukombozi ili wapate ufufuo uliobora je ndugu msikilizaji ni wapi pengine ambapo waweza kupata mfano ulio bora watumaini katika mungu kama mahali hapa fahamu kwamba kuna hayo ambayo waweza kunukuu kutoka kwenye maandiko kama vile lile andiko ambalo hapatikana kwenye zaburi ya 34 aya hiyo ya 7 na 717 ambayo yasema kwamba malaika wa bwana hufanya kituo akiwazunguka wamchao na kuwaokoa walilia naye bwana akasikia akawaponya na taabu zao zote kwa kweli maandiko haya yana ahadi nzuri tu tena za ajabu na hayo ambaye yameandikwa ni mungu ndiye hutenda lakini habari gani kuhusu wale wengine habari gani kuhusu hao ambao waliuawa kwa upanga je wafikiria nini kuhusu hao ambao waliumizwa na kupigwa kwa mawe hata kuuawa stefano aliwaangalia wale wakuu wa kidini wa wakati wake na kuwauliza swali hili je ni nani kati ya manabii ambao baba zenu hawakuangamiza hili ni jambo ambalo latufahamisha kwamba manabii hawakuwa na wakati rahisi hata kidogo waweze kukumbuka tulipokuwa tukijifunza kwenye kile kitabu cha yeremiya tuliona jinsi ambavyo yeremia alikuwa ni nabii aliyekuwa na machozi mengi na majonzi mengi nam aliteswa sana na yule mfalme aliyekuwa akitawala wakati ule na hata alikaribia kuuawa lakini mungu alimponya huyu stefano mwenyewe ndiye alikuwa wa kwanza kuuliwa kwa sababu ya imani yake kwa kristo kabla ya wao kumpiga mawe aliwaambia maneno yafuatayo kwenye kile kitabu cha matendo ya mitume sura ya saba, ya aya ni yupi katika manabii ambaye baba zenu hawakumuudhi nao waliwaua wale waliotabiri habari za kuja kwake yule mwenye haki ambaye ninyi sasa mmekuwa wasaliti wake mkamuua naye bwana yesu kristo akimwita sauli wataso alisema haya ya kumuusu maana nitamwonyesha yalivyo mengi yatakayompasa kuteswa kwa ajili ya jina langu siwapo ulikuwa unafikiri kwamba maisha ya kikristo ni maisha ambayo tu unaishi na kukaa bila kukumbana na lolote pole sana maana bwana yesu kristo mwenyewe kwenye kile kitabu cha injili ya yohana sura ya16:33 aya alisema hivi hayo nimewambieni mpate kuwa na amani ndani yangu ulimwenguni mnayo viki lakini jipeni moyo mimi nimeushinda ulimwengu na pia kwa habari za mitume hasa barnaba na paulo neno la mungu lasema hivi kwa habari ya huduma yao kwenye kitabu cha matendo ya mitume sura ya a12 wakifanya imara roho za wanafunzi na kuwaonya wakaye katika ile imani na kwamba imetupasa kuingia katika ufalme wa mungu kwa njia ya dhiki nyingi ndugu msikilizaji kama vile tumeona kuna wengi waliodhihirisha imani yao kwa yale waliyo walishinda vita walipokea ahadi walikimbiza majeshi ya wageni na pia kuna hao ambao kwa imani hiyo hiyo waliumizwa na kutendewa mabaya hili ndugu msikilizaji ndilo ambalo limelipata kanisa siku zote za historia yake na ndivyo itakavyokuwa hadi arudi kristo ambaye ni nahodha mwanzilishi na mkamilishaji wa imani yetu kwa msingi huo ndugu mpendwa iwapo wapitia mambo ambayo ni magumu usifikiri kwamba ni kwa kuwa huna imani la hasha mungu huchagua jinsi ambavyo atajitukuza kwa imani hiyo ambayo si yetu bali ni kipawa cha mungu kumekuwepo na shida ya kuona imani kama njia ya kupokea tu kutoka kwa mungu bila ya kufahamu kwamba imani pia ndiyo hutuhifadhi katika yote ambayo ni magumu katika maisha kwenye kitabu cha petro wa kwanza sura ile ya aya na neno lake bwana latuambia hivi wapenzi msione kuwa ni ajabu ule msiba kati yenu unaowapata kama moto ili kuwajaribu kana kwamba ni kitu kigeni kiwapatacho lakini kama mnavyoshiriki mateso ya kristo furahini ili na katika ufunua wa utukufu wake mfurahi kwa shangwe pamoja na hili andiko kuna hilo ambalo lapatikana kwenye kitabu cha wakolosai sura ya z aya ya2 ambayo yatuambia hivi sasa nayafurahia ya mateso niliyo nayo kwa ajili yenu tena nayatimiliza katika mwili wangu yale yaliyopungua ya mateso ya ya kristo kwa ajili ya mwili wake yani kanisa lake e msikilizaji ni yapi hayo ambayo mtume paulo anasema kwamba anayatimiliza katika mateso yaliyopungua kwa hayo ya yesu je mateso yake yesu hayakutosha pale msalabani hakika mateso yake yalikuwa kamilifu maana mateso ya kutukomboa yalimalizikia hapo msalabani na wala hakuna yeyote ambaye yiwaweza kusema kwamba iwaweza kufanya jambo hilo hakuna njia hata kidogo lakini kuna hayo ambayo haya kuhusiana na uokovu au ukombozi nayo na ndiyo ambayo paulo anayatajia hapa hasa hili ni kuhusu wewe pamoja nami kwamba kwa kuisimamia imani yetu sharti tutayapata mateso kwa njia moja au nyingine kuna baadhi ya watakatifu wa kristo ambao wanalipia gharama mbalimbali kwa ajili ya imani yao wanadhulumiwa na kuteswa haya yote mwenzangu wanayafanya kwa imani wao wana imani kuu kwa kuwa wamewezeshwa kustahimili mateso na ubaya wote kwa imani katika huyo mungu ambaye amewaahidi kwamba siku moja haya yote yatafikia mwisho nawe popote ulipo iwapo huu katika hali kama hii kwa ajili ya imani yako fahamu kwamba thawabu yako ni kuu na wala usijaribu kukata tamaa maana thawabu hiyo ipo na siku moja utaipokea mwandishi wa kitabu hiki anawaita hawa wapendwa kuwa ni wengine na wewe pamoja nami msikilizaji twaweza kuwa katika orodha hiyo ya wengine kumbuka kwamba mtumishi huyu hakusema kwamba hawo aliowataja ndiyo waliishi kwa imani bali ananena habari za wengine nawe umo humo pia iwapo utaendelea kushikilia imani yako kwenye aya ya39 neno la mungu lasema haya na watu hao wote wakiisha kushuhudiwa kwa sababu ya imani yao hawakuipokea ahadi ndugu msikilizaji je ni ahadi gani hiyo ambayo hawakuipokea kama vile wafahamu mungu anayo ahadi nyingi sana ambazo amewaahidi watu wake lakini kati ya ahadi hizo moja yao ambayo ni kuu kuliko zote ni ahadi ya kufufuliwa kwao na kuingia katika huo ufalme wa mungu ambao amewaandalia tangu misingi ya ulimwengu kuwekwa ahadi hii bado hawajaipokea kwa kuwa mungu bado yu kazini kwa hao ambao wataitwa kwa jina lake yani kanisa hii ni kwa mujibu wa lile neno lake bwana ambalo lipo kwenye kitabu iki cha uhibraniya sura ya1 aya ya, pili ya kumi, ambayo yasema hivi kwa kuwa ilimpasa yeye ambaye kwa ajili yake na kwa njia yake vitu vyote vimekuwapo akileta wana wengi waufikilie utukufu kumkamilisha kiongozi mkuu wa uokovu wao kwa njia ya mateso ndugu msikilizaji hiyo ndiyo sababu ya wale ambao walitutangulia kukosa kuipokea ahadi na hilo ndilo ambalo pia laneno hapa kwenye aya ya4 ambayo yasema hivi kwa kuwa mungu alikuwa ametangulia kutuwekea sisi kitu kilicho bora ili wao wasikamilishwe pasipo sisi kwa mujibu wa haya ambayo twayasoma sasa hivi ndugu msikilizaji neno hili la mungu latuonyesha waziwazi kwamba mungu alikuwa akiyafanya haya yote kwa kuwa alikuwa akituwaza sisi kwa kweli ni jambo la kumtukuza na kulibariki jina lake hebu fikiria hili iwapo mungu angeliwakamilisha bila sisi hali yetu ingelikuwaje lakini kwa subira na huruma nyingi mungu anaendelea kuwaita watu kutoka katika dhambi zao ili wawe miongoni mwa hawa ambao watakamilishwa pamoja na hawa mashujaa waliotutangulia na hili mwenzangu ndilo ambalo mungu ataendelea kutenda hadi wakati huo ambapo kanisa lote litakuwa limeitwa na kukamilika msikilizaji imani ni jambo ambalo ni la kutenda na siyo mawazo tu kuhusu kile ambacho mtu atamani ni imani yangu kwamba katika mafundisho haya umejifundisha na kufahamu kwamba yule atakayesimama kati yako na kati ya matendo makuu ambayo mungu amekusudia kuyatenda maishani mwako siye mwingine bali ni wewe nam lililopo ni wewe kulitegemea neno hili kulitumaini na mwisho kabisa kutenda kama linavyosema nawe utayaona hayo ambayo mungu atatenda maishani mwako kumbuka rafiki msikilizaji imani ni kuwa na hakika ya mambo yatarajiwayo ni bayana ya mambo yasiyoonekana lakini pasipo imani haiwezekani kumpendeza mungu kwa maana mtu amwendeaye mungu lazima aamini kwamba yeye yuko na kwamba huwapa thawabu wale wamtafutao mtafute mungu msikilizaji katika neno lake katika maombi nawe utaiona hiyo thawabu ambayo atakupa usisahau kwamba kile ambacho nakuambia rafiki yangu ni kwamba kulingana na neno hili mungu hakwakamilisha wale ambao walitutangulia kwa sababu alikuwa akituazia sisi alijua kwamba wewe utakuwepo alijua kwamba utahitaji kupigana ni posa akaruhusu yale ambayo yalitendeka yatendeke ili upate kuhimizika moyoni mwako upate kutiwa nguvu katika maisha yako kwamba kwa lolote lile ambalo litakupata lolote ambalo litakuangukia uwe na mahala ambapo utatazama na kufahamu kwamba haya ambaye yamenipata siyo mageni hata kidogo elewa kwamba msikilizaji kuna wengine wanapoingia katika hali ngumu wanaona ni kana kwamba mungu amewaacha ni kana kwamba hawajaokoka au hawajamwamini mungu iwapo wewe wafikiria jambo kama hilo tafadhali achana na mawazo kama yale maana mawazo kama yale hayatoki kwa mungu bali yanatoka kwa yule ibilisi na iwapo mtu yoyote atakwambia kwamba haya yote unayapitia kwa sababu hauna imani mwambie kwamba hiyo siyo imani ambayo unayoifahamu maana imani inatufundisha waziwazi wazi kwamba mungu anataka kujitukuza maishani mwetu kwa njia ambayo ataichagua kama vile tulivyoona kwenye aya zilizotangulia kwamba kuna wale ambao walipigana vita na kushinda kuna wale ambao walipata ahadi zao na kuna wale ambao kwa hakika hawakupata ahadi walionekana ni kana kwamba wameshindwa kwa kuwa waliumizwa vibaya waliteswa walipigwa kwa mawe wakakatwa kwa makali ya upanga na kuuawa lakini katika macho yake bwana hawa wote ndugu msikilizaji walikuwa ni mashujaa wa imani maana kama vile samsoni alivyowashinda wafilisti kwa imani hivyo ndivyo ambavyo wale waliouawa walivyoshinda pia kwa imani elewa kwamba imani ipo pale ili kwamba tuweze kumtegemea mungu katika kila hali kwa haya yote ndugu msikilizaji wakati wa mazuri na wakati wa mabaya ni vyema kuendelea kumtegemea mungu na kumwangalia mungu maana ni yeye tu ndiye ambaye anajua kile ambacho anafanya na hicho ambacho anakifanya hakifanyi ili kutuumiza bali anafanya kwa ajili ya utukufu wake na zaidi ya yote kuendelea kutusafisha sisi ili tuwe jinsi ambavyo anavyohitaji tuwe kwa sababu hiyo nitaomba pamoja nawe maana najua kwamba maandiko haya pamoja na mafunzo haya yamebariki moyo wako natuombe mfalme tena mungu na baba wa bwana wetu yesu kristo nalibariki na, na kuliinua jina lako siku hii ya leo kwa kuwa wastahili kwa mujibu wa haya ambayo tumejifunza langu kwamba katika maisha ya ndugu yangu msikilizaji kwa uweza wa roho wako mtakatifu utamsaidia kuendelea kujifunza na kuliamini neno lako kwa hayo yote ambayo umemfunza siku hii huenda kuna hayo ambayo ni magumu kwake ila kwa imani katika neno lako bwana utajidhihirisha kwake na kumwonyesha ni njia ipi anayofaa kupitia na ni hatua gani ambayo wamtaka achukue na kushukuru kwa kuwa utayatenda haya maana nimeomba katika jina la yesu kristo aliye bwana na mwokozi wetu amen ndugu yangu ya katika haya ambayo tumejifunza ninauhakika kwamba umefahamu imani ni nini na kwamba utayaishi maisha ya imani kama hawo waliotutangulia mungu aliyekupa imani hiyo kwa njia ya mwana wake yesu kristo awe pamoja nawe na kukaribisha kwenye kipindi kijacho ili tujifunze kutoka kwenye sura ya 1unb ya hiki kitabu cha waibrania hadi wakati huo neema yake bwana iwe na roho yako mimi ni mchungaji wako jofre wanjala munialo na neno litaendelea sana msikilizaji wangu kwa kuwa pamoja nasi na iwapo una swali au pendekezo tafadhali tuandikie barua ukitumia anwani ifuatayo andika kwa mtayarishi kipindi cha neno transword radio sanduku la posta ni 2 a nairobi kenya pia waweza kutumia anwani yangu ya email ambayo ni wrcokni nimengojea barua yako kwa hamu msikilizaji wangu na hadi wakati mwingine ndimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela umodo ambaye ninakuwaga nikikutakia baraka za mungu neno litaendelea