hiki ni kipindi cha neno na ninaamini ushakitambua kwa kitambulisho hicho mimi ni pamela omoo na kabla hatujaendelea hebu tupate wimbo ufuatao kisha mchungaji Jeffrey wanjala wanjalamnialo atubariki na neno la bwana karibu asante ndugu msikilizaji kwa kuchagua kuwa pamoja nami siku hii ya leo najua kwamba kipindi hiki kimekuwa baraka katika maisha yako niposa huu mahali pale ili uendelee kupokea baraka ambazo ni zako leo hii na somo letu kwenye kitabu hiki cha danieli sura ile ya kumi na moja. jambo ambalo lipo hapa ni kwamba katika kipindi kilichopita tulimalizia ile sura ya 1 ambapo tuliona kwamba kuna yale mashetani ambayo yamejipanga katika utaratibu ambayo kila mara hupigana na kweli ya mungu na pia kuzuia maombi ya watu wa mungu lakini kama vile unavyofahamu ndugu msikilizaji unapojitolea kwake bwana katika maombi katika kusoma neno lake na kulitenda basi kile ambacho chafanyika ni kwamba bwana hutuma majibu yake rafiki msikilizaji kwenye sura hii ya 1 jambo ambalo tutazingatia ni kuhusu yale maono ambayo yalikuwa kwenye sura ya kumi ambaye yule malaika alikuwa akimwelezea danieli pia tutaona antiok epifani akitambulishwa ukali na matusi ya huyo mtu wa kuasi na ushindi wake ambao ni wa muda sura hii ndugu msikilizaji ni yenye umuhimu kwa sababu yazungumzia hasa juu ya majuma sabni ambayo tulijifunza kutoka kwenye sura ya tisa yenye kuhusiana na watu wa danieli ambao ni israeli sura hii vilevile inatupa habari juu ya nchi tatu kati ya zile nne ambazo zinatajwa kwa njia ya mfano katika ile sanamu aliyoiona nebukadreza kwenye ile sura ya pili na kurudiwa tena katika mfano wa wanyama wanaopatikana katika sura ya saba umuhimu wa sura hii ndugu msikilizaji ulimfanya shetani atake kumzuia yule malaika asimletee danieli majibu ya maombi yake ni kwa kuwa unabii huo unahusiana na mataifa mawili ambayo ni muhimu sana katika uhusiano wao na watu wa danieli yani israeli mataifa hayo ni uajemi na uyunani umuhimu wa pili ambao huu katika sura hii ni kwamba sura hii ni yenye kuunganisha sehemu ya unabii na pengo lililoko kati ya agano la kale na agano jipya mara nyingi watu husema kwamba wakati huu kati wa katikati wa maagano haya mawili ni wakati wa ukimya la sivyo wakati huo ulikuwa wakati wa uchungu na mateso makali mno katika nchi ya israeli wao waliteseka wakati misri na ashuri walipopigana wakati wa vita majeshi ya nchi hizo yalikuwa yanapitia katika palestina na kuiumiza ni wakati huo ndipo antioko epifani aliingia mamlakani mtu huyo ni mfano wa mpinga kristo atakaye kuja katika siku za mwisho yaani siku za baadaye huyu mtu aliwatesa wayahudi sana kuliko farao hitla na hata urusi na jambo lingine ambalo alilifanya alichukua uchafu wa nguruwe na kuumwaga katika hekalu yani alinajisi hekalu yake mungu hapo yerusalemu msikilizaji kwa hakika hakuna mtu mwingine ambaye angeliweza kufananishwa au kuwa mfano wa mpinga kristo kuliko huyu antioko epifani kipengele cha kwanza ambacho tutakishughulikia ndugu msikilizaji ni kuhusu maono haya ambayo yanaendelea nam unabii huu ni daraja katikati ya pengo lililoko kati ya ufalme wa umedi na uajemi hadi ufalme wa uyunani jambo hili linatupa habari juu ya kubadilishwa kwa mamlaka toka upande mmoja wa dunia hadi upande mwingine toka mashariki hadi magharibi ni vizuri tukumbuke ya kwamba unabii huu unahusu watu wa danieli ambao ni wayahudi nao una umuhimu kwao kwa sababu watakuwa kama walionaswa katikati ya hizo falme mbili huu utakuwa ni wakati wa mateso na uchungu mwingi sana kwa waisraeli na katika israeli msikilizaji hivi ndivi ambavyo neno lake bwana latuambia kwenye aya hii ya21 katika sura ya11 ya, ya kitabu hiki cha danieli nalo neno lasema hivi kisha badala yake atasimama mmoja mtu astahilie kudharauliwa ambaye hawakumpa heshima ya ufalme naye atakuja wakati wa amani naye ataupata ufalme kwa kujipendekeza unabii huu ambao unanenwa mahali hapa ndugu msikilizaji wa wamuhusu huyo aliyetoka katika ukoo wa waseludi ambaye ni antioko epifani ukoo huo ndugu msikilizaji ni ukoo ambao ulikuwa ukitawala huyu mtu pia ni mfano wa mpinga kristo ambaye atakuja katika siku za mwisho antioko epifani alitoa mamlaka mnamo mwaka175 kabla ya kuzaliwa kristo alikuwa ni mtu mwenye machukizo na alimtukana na kumdhihaki mungu wa mbinguni alitoa utawala kwa njia ya kujipendekeza yani akisema habari za amani kama vile mpinga kristo atakavyokuja mamlakani kwa njia hiyo hiyo wakati wa dhiki kuu utaanza kwa miaka mitatu na nusu ya amani na watu wa dunia nzima watafikiri kwamba wameingia katika utawala wa enzi ya milele kumbe kile ambacho kipo ni kwamba watakuwa wanaingia katika dhiki kuu alikuwa mtu mdanganyifu mtu mjanja mwenye hila na mwenye kujipendekeza rafiki msikilizaji unatakiwa kujiadhari na watu wa aina hiyo maana utawapata katika hata kanisa siku za leo na yale ambayo hutendeka katika maisha ya watu kama hao pamoja na wale ambao wamewakumbatia huwa ni uharibifu au hali ya ugomvi mtupu ndugu yangu hatuna haja ya watu wadanganyifu na wenye kujipendekeza katika huduma iwapo wewe umeitwa na mungu basi usijaribu kujipendekeza kile ambacho mungu amekuitia tenda hicho naye mungu atakubariki maana mtumi siku zote yeye hutakia bwana wake manufaa na hivyo ndivyo ambavyo yafaa kuwa katika maisha yetu kama wahuduma wa neno lake bwana na nawe ndugu msikilizaji ni vyema uangalie jambo hilo na kulitilia sana maanani katika maisha yako maana utakapofanya hivyo basi mungu atakuokoa kutokana na watu hao ambao ni wa kujipendekeza watu ambao wakati wowote wa ule wanaweza kukuharibu au kukusaliti tunapoendelea rafiki yangu neno lake bwana liendelea kutuambia afuatayo kai nalo na neno lasema hivi na wale wenye silaha mfano wa gharika watagarikishwa mbele yake na kuvunjika na mkuu wa maagano pia na baada ya maagano atatenda kwa hila maana atapanda naye atakuwa hodari pamoja na watu wadogo wakati wa amani atapaingia mahali palipofanikiwa sana pa wilaya hiyo naye atatenda mambo ambayo baba zake hawakutenda wala babu zake atatawanya kati yao mawindo na mateka na mali nam atatunga hila zake juu ya ngome hata wakati ulioamriwa ndugu msikilizaji mkuu wa agano anayetajwa kwenye sehemu hii huenda ni huyo aitwaye onias watatu aliyeuawa kwa hila za antioko mara tu alipochukua mamlaka hili ninalokuelezea rafiki yangu ni mambo ambayo yanapatikana katika historia ya ulimwengu kwenye aya5 hadi neno lake bwana laendelea kwa kutuambia hivi naye nguvu zake na ushujaa wake juu ya huyo mfalme wa kusini naye atachochea nguvu zake na ushujaa wake juu ya huyo mfalme wa kusini kwa jeshi kubwa na mfalme wa kusini atafanya vita kwa jeshi kubwa mno lenye nguvu nyingi lakini hata simama, maana watatunga hila juu yake yakena walao sehemu ya chakula chake watamwangamiza na jeshi lake litagarikishwa na wengi wataanguka wameuawa na katika habari za wafalme hao wawili mioyo yao watanuia kutenda madhara nao watasema uongo walipo pamoja mezani lakini hilo halitafanikiwa maana mwisho utatokea wakati ulioamuriwa ndipo atakaporudi mpaka nchi yake mwenye utajiri mwingi na moyo wake utakuwa kinyume cha hilo agano takatifu naye atafanya kama apendavyo na kurudi mpaka nchi yake ndugu msikilizaji maneno haya ambayo twayasoma kwenye aya hizi ni maneno ambayo yananena kuhusu kampeni kubwa ambayo antioko alifanya na ushindi wake juu ya misri ambao ulimletea utajiri mkubwa sana twaona kwamba walipanga mikutano ya mapatano sawa sawa na jinsi mambo yanavyoenenda siku za leo mataifa hukaa mezani na kuandika mapatano na hata kutia mikataba sahihi ambayo nyakati zingine haina maana hata kidogo kwa sababu katika mioyo yao kuna hila na udanganyifu mwingi ndugu msikilizaji jambo ambalo lipo ni kwamba ni lazima wewe kama mtoto wa mungu ujifunze kutokana na haya umwombe mungu akusaidie wa wakati wowote wa ule unapofanya agano na mtu isije ikawa kwamba huyo mtu anakuhadaa na kukudanganya kwa hila kwa kusudi na lengo la kukutenda madhara nami najua kwamba ndugu yangu unapoweka imani yako kwake kristo katika yote unayoyatenda mungu atakulinda maana yeye huwalinda watu wake kwenye aya ya293 neno lake bwana kwa kwakutambia hivi kwa wakati ulioamriwa atarudi na kuingia upande wa kusini lakini wakati wa mwisho mambo hayatakuwa kama yalivyokuwa wakati wa kwanza maana merekebu za kitimu zitakuja kupigana naye basi atavunjika moyo naye atarudi na kuligadhabikia hilo agano takatifu na kutenda kadiri apendavyo na atarudi na kuwasikiliza walioacha hilo agano takatifu ndugu msikilizaji antioko alijaribu kuishambulia misri tena lakini hakuweza kwa sababu ya merekebu za jeshi la rumi ndipo alipovunja agano lake na israeli ni vizuri hukumbuke kwamba rafiki yangu wayahudi wengine waliwasaliti watu wao na hiyo ndiyo sababu tunaambiwa kwamba atarudi na kuwasikiliza hawa walioacha agano takatifu kwenye aya ya31 neno lake bwana alaendelea kwa kutuambia hivi katika sura hii ya11 ya kitabu hiki cha danieli nalo na neno lasema hivi na wenye silaha watasimama upande wake nao watapatia unajisi mahali pa takatifu ndiyo ngome nao wataondoa sadaka ya kuteketezwa ya kila siku nao watalisimamisha chukizo la uharibifu ndugu msikilizaji hili ambalo twalisoma kwenye sehemu hii ni jambo ambalo lilitendeka antioko alivamia mji wa yerusalemu mnamo mwaka 170 na kuwaua wayahudi 1 vilevile aliondoa sadaka ya kuteketezwa na kuitolea miungu yake sadaka ya damu na mashonda ya nguruwe katika hapo mahali patakatifu hekaluni alisimamisha sanamu ya mungu wa kiyunani aitwaye jupita katika hekalu hilo naye alitoa amri kwamba anataka huyo mungu kuabudiwa hili ambalo alitenda huyu antioko msikilizaji ndilo ambalo mpinga kristo atalitenda mambo haya ni mambo ambayo yatatukia mambo ambayo bado hayajatimia lakini wakati utakapofika yani utimilifu wa wakati hili ambalo nalisema sasa hivi kwa mujibu wa maandiko haya matakatifu yatatimia kwa utimilifu wake kwenye aya ya 32 neno lake kwa hivi na wao wafanyao maovu juu ya hilo agano atawapotesha kwa maneno ya kujipendekeza lakini watu wamjuao mungu wao watakuwa hodari na kutenda mambo makuu ndugu msikilizaji katika hali hiyo ambayo ilikuwa ni mbaya kabisa hali ambayo ilikuwa ya kutatanisha na mateso mengi kulikuwepo na watu wachache katika israeli ambao walimjua mungu wao hawa wachache ni wale ambao watatenda mambo makuu yani watasimamia imani yao na kuendesha maisha yao jinsi ambavyo mungu anavyohitaji licha ya kwamba kutakuwepo na mateso makuu katika wakati huo mungu aliinua jamaa moja ya watu waitwayo makabayo hiyo ilikuwa ni mnamo mwaka166 kabla ya kuzaliwa kwake kristo ambapo kwani aitwaye matathia aliongoza uwasi kinyume cha chukizo hilo ambalo lilikuwa limeletwa na kuwekwa katika hekalu ndugu msikilizaji hilo ndilo ambalo pia litakuwepo wakati wa mwisho kutakuwepo na wasaliti na pia kutakuwepo na wale ambao watasimama wima na kutenda mambo makuu kwa kuwa wanamjua huyo ambaye wamemwamini kwamba ni mwaminifu na kile ambacho wameweka amana kwake hicho atakitunza hata siku ya mwisho ndugu msikilizaji naamini kwamba hata katika maisha yako siku hii ya leo utaendelea kusimama wima katika hali yoyote ile maana mungu ambaye unamwabudu mungu ambaye umemwamini ni mungu mwenyezi na wala hakuna siku ambayo atashindwa kwa hivyo wewe pamoja na mungu tayari wewe ni zaidi ya mshindi maana neno lake bwana linatwambia kwamba sisi katika kristo yesu ni washindi tena zaidi ya washindi kwenye aya na neno lake bwana laendelea kwa kutwambia hivi na hawa walio wenye hekima katika watu watawafundisha wengi hata hivyo wataanguka kwa upanga na kwa moto na kwa kufungwa na kwa kutekwa nyara siku nyingi basi watakapoanguka watasaidiwa kwa msaada kidogo lakini wengi wataambatana nao kwa maneno ya kujipendekeza ndugu msikilizaji wakati huu ambao unanenwa hapa ni wakati ambao ni wa kipindi hicho kilicho katikati ya agano la kale na agano jipya rafiki yangu katika mambo yote ambayo hutendeka kuna wale ambao watasimama wima maana wanamjua huyo mungu ambaye wamemwamini nawe unapomjua mungu unayemwamini hautatetemeka katika moyo wako wala hautakuwa na hali ya wasiwasi utakuwa na ujasiri kama wa simba maana neno la mungu lasema kwamba wenye haki wana ujasiri kama simba kwenye aya ya5 neno lake bwana liendelea kwa kusema hivi na baadhi yao wenye hekima wataanguka ili kuwatakasa na kuwasafisha na kuwafanya weupe hata wakati wa mwisho kwa maana ni wakati ulioamriwa ambao haujaja ndugu msikilizaji kwenye aya hii neno hilo la mungu latutoa katika wakati wa antioko epifani hadi wakati wa mpinga kristo hiyo ndiyo sababu maandiko yanasema kwamba hayo ambayo yatafanyika yatafanyika wakati wa mwisho wakati ulioamriwa kwa kuwa wakati ambapo huyu malaika alikuwa akimjulisha danieli wakati huo haukuwa bado haujaja na kwenye aya hiyo msikilizaji twaondoka kwenye historia au unabii ambao umekwisha timia na kuingia katika siku zijazo za mambo ya baadaye mambo ambayo bado hata siku ya leo hayajaja tukumbuke kwamba danieli alipoeleza mambo haya yalikuwa bado ni unabii lakini kwa sasa sehemu yake kubwa ni historia lakini usisahau kama vile nimesema kuna mengine mengi bado hayajatimia basi kwa kuwa hayajatimia yanakuwa ni ya siku ya baadaye siku ambayo yaweza kuingia wakati wowote wa ule ndugu msikilizaji ni vyema uchunguze vitabu vyako vya historia na zaidi ya yote uweze kulinganisha na kitabu hiki cha danieli nawe utafahamu kwamba kuna mambo makuu sana ambayo ulimwengu wote bado haujauona lakini utauona maana wakati ulioamriwa utafika tunapogeukea aya ya36 neno lake bwana latuingiza katika kipengele hiki ambacho chausu ukatili na matusi ya mtu huyo wakwasi nalo neno lake bwana lasema hivi kwenye aya hii naye mfalme atafanya kama apendavyo naye atajitukuza na kujiadhimisha juu ya kila mungu naye atanena maneno ya ajabu juu ya mungu wa miungu naye atafanikiwa mpaka ghadhabu itakapotimia maana yaliyokusudiwa yatafanyika ndugu msikilizaji kwenye aya hii twaingia katika unabii wa siku za mwisho tukiachana na huyo mtu ambaye asingeheshimika mwenye machukizo na kumwona mwingine ambaye ni mkali mkatili na mwenye uwezo na pia mwenye machukizo makuu antioko ambaye anapatikana kwenye historia alikuwa tu ni mfano wa mpinga kristo ajaye katika sehemu hii ya maandiko tuaonyeshwa kwamba mpinga kristo atainuka toka katika utawala wa zamani wa kirumi na pia twaona kwamba atakwepo mpinga kristo wa kisiasa ambaye anatajiwa hapa pamoja na hiyo kutakwepo na mpinga kristo wa kidini ambaye atajifanya kuwa ni yesu naye atainuka toka katika nchi ya israeli yeye atakuwa kama mbwa mwitu ambaye amevaa ngozi ya kondoo mpinga kristo atakuwa mtu mwenye kutenda apendavyo kama vile neno la mungu limetuelezea hii ni kinyume cha bwana wetu yesu kristo kwa maana yeye mwenyewe alisema kwamba mimi siwezi kufanya neno lolote peke yangu kama nisikiavyo ndivyo nihukumuvyo na hukumu yangu ni ya haki kwa sababu siyatafuti mapenzi yangu bali mapenzi yake aliyenipeleka ndugu andiko hilo lapatikana katika sura ya tano, ya 30 ya aya ile kitabu cha yohana mtakatifu huyu mpinga kristo atajiinua nafsi yake mwenyewe jambo hili pia laleta utofauti kati yake na bwana yesu kristo jinsi alivyokuwa paulo akinena habari zake kristo anasema maneno ya fuatayo ambayo yanatoka kwenye kitabu cha wafilipi sura ya aya ile ya yaa hadi nalo neno lake bwana lasema hivi kwenye sehemu hiyo iweni na niya iyo hiyo ndani yenu ambayo ilikuwamo pia ndani ya kristo yesu ambaye hapo mwanzo alikuwa yu namna ya mungu naye hakuona kule kuwa sawa na mungu kuwa ni kitu cha kushikamana nacho bali alijifanya kuwa hana utukufu akatwaa namna ya mtumwa akawa ana mfano wa mwanadamu tena alipoonekana kama ana mfano wa umbo kama la mwanadamu alijinyenyekeza akawa mti hata mauti nam mauti ya msalaba ndugu msikilizaji huyo ni yesu kristo naye ni tofauti kabisa na yule mpinga kristo mpinga kristo atajiinua juu ya kila aina ya mungu neno la mungu latwambia afuatayo kwenye kitabu cha sura ya pili aya ya sua ambayo yasema hiv uhusu huyu mpinga neno la sema hivi yule mpingamizi ajiinuaye nafsi yake juu ya kila kiitwacho mungu ama kuabudiwa hata yeye mwenyewe kuketi katika hekalu la mungu akijionyesha nafsi yake kama yeye ndiye mungu rafiki msikilizaji katika maisha ya huyo mpinga kristo jambo ambalo litaonekana ni hali hiyo ya kumtukana mungu na kumkufuru na pia kutenda kama apendavyo na yeye ni mfano wa kila kitu kilicho kinyume na mungu na pia ni kielelezo cha utu wetu wa kale neno la mungu latuambia hivi kwenye kile kitabu cha warumi sura ya ya aya hadi nane. neno hilo latuambia hivi kwa kuwa ile nia ya mwili ni uadui juu ya mungu kwa maana haitii sheria za mungu wala haiwezi kuitii wale wa ufuatao mwili hawawezi kumpendeza mungu ndugu msikilizaji mawazo mawazo ya ya ya kimwili binadamu yanakwenda sambamba na mpinga kristo mungu anasema katika kitabu cha danieli kwamba katika haya yote atafanya falme za dunia kuwa duni na mwisho kabisa atamleta huyo ambaye ni kristo ili autawale ulimwengu kulingana na mapenzi yake huyu mfalme msikilizaji mwenye kufanya hapendavyo atafanikiwa lakini kwa muda mfupi mungu ataruhusu hayo yote kutendeka nayo na hayo yatakuwa ni katika sehemu ya juma la mwisho la danieli yani lile juma la sabini yote ambayo twayaona kwenye maandiko haya ni mambo ambayo kwa hakika twafaa kuyazingatia mambo ambayo ni vyema kwako kutafakari na kutafuta kuchunguza na kuona ukweli ambao neno lake bwana latunenea na kwa kuwa mengi ya haya ambayo yalinenwa kwake danieli yalitendeka basi ni wazi kwamba yote ambayo hayajatendeka ni lazima yatatendeka rafiki msikilizaji niombi langu kwamba katika maisha yako wewe utaliamini neno hili na kuishi kulingana na neno hili kwa kusudi moja kusudi la kumpendeza mungu na maana hilo ndilo ambalo uliumbwa kwalo hebu natuombe baba mungu katika jina la mwanayo yesu kristo asante tena kwa siku hii njema siku ambayo umetupa ili tuendelee kufurahia neno lako mambo mengi ambayo tumeyasoma kwenye sehemu hii ni mambo ya kutisha mambo ya kutia hofu lakini nakushukuru kwa ajili ya tumaini tulilo nalo katika huyo ambaye ni kristo mwokozi wetu niombi langu kwamba katika maisha ya ndugu yangu msikilizaji yote ambayo tumeyasoma atatafuta kuyathimbua zaidi na kuona ukweli uliomo katika biblia na kushika maneno haya na kuishi kulingana na neno hili maana neno hili bwana ni uzima wetu tena ni uhai wetu na kushukuru kwa kuwa yote ambayo atajaribu kuyatenda bwana hasa kuangalia neno hili na kulitii wewe utampa nguvu na uwezo na hekima ya kufahamu mengi zaidi Ninomba haya katika jina la yesu kristo ambaye ni bwana na mwokozi wetu mn rafiki msikilizaji baba wetu tena mungu akubariki unapochimbwa na kutafuta na kuangalia ukweli huu wa neno lake mungu na jinsi ambavyo historia inavyothibitisha kwamba neno hili lake mungu ni neno ambalo lafaa kuaminiwa hadi takapokutana kwenye kipindi kijacho mimi ni mchungaji wako jofre wanjala munialo na neno litaendelea ndiyo msikilizaji wangu neno ni lazima liendelee kwa hivyo hebu tuandikie barua utueleze jinsi hili neno la bwana linakubariki anwani yetu ndiyo hii ifuatayo kwa mtayarishi kipindi cha neno transworld radio sanduku la posta postani 21514 nairobi kenya kumbuka msikilizaji wangu waweza kununua kanda ya kipindi hiki ambacho umekisikiza leo ikiwa tu utatuandikia barua ili utuambie hivyo neno litaendelea