asante ndugu msikilizaji kwa kuchagua kuwa pamoja nami siku hii ya leo najua kwamba kipindi hiki kimekuwa baraka katika maisha yako niposa huu mahali pale ili uendelee kupokea baraka ambazo ni zako leo hii tuendelea na somo letu kwenye kitabu hiki cha danieli sura ile ya kminamoj jambo ambalo lipo hapa ni kwamba katika kipindi kilichopita tulimalizia ile sura ya kumi ambapo tuliona kwamba kuna yale mashetani ambayo yamejipanga katika utaratibu ambayo kila mara hupigana na na kweli ya mungu, na pia maombi ya mungu mungu pia maombi watu wa mungu. lakini kama vile unavyofahamu ndugu msikilizaji unapojitolea kwake bwana katika maombi katika kusoma neno lake na kulitenda basi kile ambacho chafanyika ni kwamba bwana hutuma majibu yake rafiki msikilizaji kwenye kwenye sura sura hii ya ya jambo ambalo tutazingatia ni yale maono ambayo yalikuwa ya ambaye yule malaika alikuwa mliuwenye danieli pia tutaona antioco epifani akitambulishwa ukali na matusi ya huyo mtu wa kuasi na ushindi wake ambao ni wa muda sura hii ndugu msikilizaji ni yenye umuhimu kwa sababu yazungumzia hasa juu ya majuma sab ambayo tulijifunza kutoka kwenye sura ya 9 yenye kuhusiana na watu wa danieli ambao ni israeli sura hii vilevile inatupa habari juu ya nchi tatu kati ya zile nne ambazo zinatajwa kwa njia ya mfano katika ile sanamu aliyoiona nebukadreza kwenye ile sura ya pili na kurudiwa tena katika mfano wa wanyama wanaopatikana katika sura ya saba umuhimu wa sura hii ndugu msikilizaji ulimfanya shetani atake kumzuia yule malaika asimletee danieli majibu ya maombi yake ni kwa kuwa unabii huo unahusiana na mataifa mawili ambayo ni muhimu sana katika uhusiano wao na watu wa danieli yani israeli mataifa hayo ni uajemi na uyunani umuhimu wa pili ambao huu katika sura hii ni kwamba sura hii ni yenye kuunganisha sehemu ya unabii na pengo lililoko kati ya agano la kale na agano jipya mara nyingi watu husema kwamba wakati huu wakati kati wa katikati wa maagano haya mawili ni wakati wa ukimya la sivyo wakati huo ulikuwa wakati wa uchungu na mateso makali mno katika nchi ya israeli wao waliteseka wakati misri na ashuri walipopigana wakati wa vita majeshi ya nchi hizo yalikuwa yanapitia katika palestina na kuiumiza ni wakati huo ndipo antioko epifani aliingia mamlakani mtu huyo ni mfano wa mpinga kristo atakayekuja katika siku za mwisho yaani siku za baadaye huyu mtu aliwatesa wayahudi sana kuliko farao hitla na hata urusi na jambo lingine ambalo alilifanya alichukua uchafu wa nguruwe na kuumwaga katika hekalu yani alinajisi hekalu yake mungu hapo yerusalemu msikilizaji kwa hakika hakuna mtu mwingine ambaye angeliweza kufananishwa au kuwa mfano wa mpinga kristo kuliko huyu kua epifani kipengele cha kwanza ambacho tutakishughulikia ndugu msikilizaji ni kuhusu maono haya ambayo yanaendelea nam unabihuni daraja katikati ya pengo lililoko kati ya ufalme wa umedi na uajemi hadi ufalme wa uyunani jambo hili linatupa habari juu ya kubadilishwa kwa mamlaka toka upande mmoja wa dunia hadi upande mwingine toka mashariki hadi magaribi ni vizuri tukumbuke ya kwamba unabii huu unaohusu watu wa danieli ambao ni wayahudi nao una umuhimu kwao kwa sababu watakuwa kama walionaswa katikati ya hizo falme mbili huu utakuwa ni wakati wa mateso na uchungu mwingi sana kwa waisraeli na katika israeli neno lake bwana latufungulia somo letu siku hii ya leo ambalo latoka kwenye sura ya11 ya, ya kitabu hiki cha danieli aya ile ya kwanza a14 kwa maneno ya kwenye aya ya kwanza nalo neno la mungu lasema hivi tena mimi katika mwaka wa kwanza wa dario mmedi mimi nalisimama nimthibitishe na kumtia nguvu ndugu msikilizaji hapa tunaendelea na sura ya 1 na malaika ndiye anayezungumuza hapa hatujaambiwa jina lake lakini huenda alikuwa ni gabrieli tukumbuke kwamba wakati huu ulikuwa wakati wa utawala wa mfalme dario na ndiyo wakati ambapo danieli alitupwa katika hilo tundu la simba dario alijaribu kumuokoa lakini hakuweza kwa sababu ya sheria aliyotia sahihi na sheria hiyo hainge kubadilishwa hata na yeye mwenyewe lakini alimwambia danieli hivi mungu wako unayemtumikia daima yeye atakuokoa waweza kusoma maandiko hayo kutoka kwenye kitabu hiki cha danieli sura ya sita, ya aya ile anili syana malaika alimtia nguvu dario katika imani yake pia jambo lingine ni kwamba alimtia nguvu na kumsaidia danieli Diposa danieli kwenye sura ya 6 ayai a22 katika kitabu hiki cha danieli anasema kwamba mungu wangu ametuma malaika wake naye ameyafumba makanwa ya simba msikilizaji elewa kwamba mungu anahusika na maisha ya watu wake na pia anahusika na maisha ya kila mmoja awe amemwamini au bado hajamwamini ingawaje kwa kawaida ni jambo nzuri iwapo mtu amemwamini maana hivyo atamshukuru mungu na zaidi ya yote ataishi kwa njia hiyo ya kumpendeza yeye kwenye aya ya pili neno lake bwana latwambia hivi nami Na sasa nitakuonyesha yaliyo kweli tazama watasimama wafalme watatu katika uajemi naye mfalme wanne atakuwa tajiri kuliko hao wote naye atakapopata nguvu kwa utajiri wake atawachochea wote juu ya ufalme wa uyunani ndugu msikilizaji malaika alipomletea danieli habari hizo alijua kwamba danieli hataishi ili kuona mambo hayo yakitimia bali yaliandikwa ili kuwatia moyo watu wa mungu ambao wanaishi na kupitia nyakati mbaya kama ambazo unabii huo ulitaja mambo hayo yaliandikwa kwa ushuda wa vizazi vyote kuwa mungu anajua mambo tangu mwanzo hadi mwisho wake ndiposa malaika alimwambia kwamba kutakuwa na wafalme wanne watakawomfuata koreshi na katika hayo ambayo huyu malaika alimwambia twaweza kuwatambua hao wafalme kama ifuatavyo wa kwanza anaitwa ambaye alitawala mwaka wa mia ishirini na tisa kabla ya kuzaliwa kwa kristo na wa pili anaitwa sedos madis ambaye alitawala mwaka wa mia tano ishirini na mbili kabla ya kuzaliwa kwa kristo na watatu anajulikana kama dario histaspis ambaye alitawala mwaka wa miatano ishirini na moja kabla ya kuzaliwa kwa kristo na mwisho twampata auseuro aliyevamia dola ya uyunani au utawala wa kiyunani mwaka wa mia nne themanini kabla ya kuzaliwa kristo huyo alishindwa vibaya sana na utawala wa umedi na uajemi na tangu siku hiyo hawakujaribu tena kutawala dunia msikilizaji kwenye aya ya tatu neno lake bwana liendelea kwa kutwambia hivi na mfalme hodari atasimama atakayewatawala kwa mamlaka kubwa na kutenda apendavyo ndugu msikilizaji huyu mfalme hodari anayetajwa hapa ni iskanda mkuu yeye alitoa mamlaka mwaka wa 335 kabla ya kuzaliwa kristo Alitihisha uajemi na kutawala dunia yote kisha tunapogeukia aya ya 4 neno lake bwana aliendelea kutupa hayo ambayo huyu malaika alikuwa akimwelezea danieli katika maono nam neno la sema hivi naye atakaposimama ufalme wake utavunjika na kugawanyika katika pepo nne za mbinguni lakini hautakuwa wa uzao wake wala hautakuwa kama mamlaka yake ambayo alitawala kwayo kwa maana ufalme wake utangolewa hata kwa ajili ya wengine zaidi ya hao ndugu msikilizaji huyo iskanda mkuu alikuwa mfalme aliyetawala dunia nzima na mwanajeshi hodari tena wa hali ya juu nam hapajakuwepo na mwingine kama yeye katika historia ya wanadamu kuhusiana na mambo ya kijeshi lakini alikufa kwa sababu ya ulevi mwaka ule makauewa323 kabla ya kuzaliwa kwake kristo baada ya kifo chake majemedari wake wanne waligawanya ufalme huo mara nne na kila mmoja wao alijichukulia enzi yake mwenyewe hivi ndivyo ufalme huo ulivyogawanyika kuna huyo aitwaye kasanda aliyechukua sehemu ya makedonia na lisimacas akachukua sehemu ya asia ndogo ambayo katika siku zetu ya kama uturuki na jemedari selyukas alichukua sehemu ya siria na mashariki ya kati naye tolomi akachukua upande huo wa misri hizo falme nne zilizozana zenyewe na baadaye wote wakapoteza utawala huo na ukachukuliwa na warumi wakati walipovamia upande wa mashariki tunapoendelea kwenye aya ya tano neno lake bwana laendelea kutuambia hivi na mfalme wa kusini atakuwa hodari na mmoja wa wakuu wake naye atakuwa hodari kuliko yeye naye atakuwa na mamlaka mamlaka yake itakuwa mamlaka kubwa ndugu msikilizaji nchi iliyo kusini mwa israeli ni misri kwa hiyo ufalme unayetajwa hapa ni ufalme huo ambao ulitawaliwa na huyo aitwaye tolomi pamoja na uzao wake kwenye aya ya sita ndugu msikilizaji neno lake bwana aliendelea kwa kutuambia hivi na baada ya miaka kadhaa wa kadhaa watashirikiana kwa kuwa binti wa mfalme wa kusini atakuja kwa mfalme wa kaskazini ili kufanya mapatano naye lakini hatakuwa na nguvu za mkono wake siku zote wala mfalme yule hatasimama wala mkono wake lakini yule binti atatolewa na na na yeye mzaha, na yeye aliyemzaa aliyemtia nguvu zamani zile ndugu msikilizaji mambo haya ambayo tuayasoma hapa yanahusu yule mfalme wa kusini ambaye anatajwa mahali hapa aya hii yatufikisha ule mwaka wa mia bi ham kabla ya kuzaliwa kwake kristo ili kujaribu kuleta uhusiano kati ya hizo jamii mbili zilizokuwa zikizozana zenye matatizo na ugomvi iladelhus ambaye alitawala misri alifanya mpango ili binti yake banis aolewe na mfalme wa shamu ambaye anaitwa antioko lakini tayari antioko huyo alikuwa amekwisha mua wa laodisia kwa hiyo ikawa lazima kumpa talaka baada ya miaka miwili tolomi alikufa basi antioko akamwacha huyo banis pamoja na mtoto wake na kumrudia yule mke wake wa kwanza yaani huyo ambaye tumemtaja kwa jina laodisia naye alitenda tendo la chuki sana maana alimpa sumu huyo antioko na na kuamuru banis mwanawe baada ya hayo alimweka mtoto wake kwenye kiti cha enzi ambaye jina lake ni seleukas kalinikas ni jambo lenye kushtua kwamba ndugu msikilizaji haya mambo ambayo yanatajwa kwenye historia yanapatikana katika kitabu cha danieli hili ni jambo ambalo kwa mara nyingine tena lathibitisha waziwazi kwamba hili ndilo neno lake mungu na kwamba mungu anajua yote tangu mwanzo hadi mwisho kwa hivyo utafanya vyema ndugu msikilizaji kuliamini neno hili na kulitia moyoni mwako na kuishi kulingana na neno hili maana iwapo haya ambayo danieli aliyaona yale ambayo mungu alimfunulia karne nyingi zilizopita ndiyo yalitendeka baadaye na historia yathibitisha jambo hilo basi ni vyema ndugu yangu tutetemeke mbele ya neno lake mungu na kuliamini na kutenda jinsi inavyohitajika na tunapoendelea kwenye aya ya 7 katika hiki kitabu cha danieli sura ya11 neno lake bwana laendelea kwa kutwambia yafuatayo lakini katika chipukizi la mizizi yake atasimama mmoja mahali pake atakayeliendesha jeshi la askari naye ataingia katika ngome ya mfalme wa kaskazini na kuwatenda mambo na kuwashinda ndugu yangu mtu ambaye twambiwa habari zake hapa ni yule aitwaye tolomi yugreto ambaye alikuwa ni ndugu yake banis yeye alivamia nchi hiyo ya shamu na kuiteka pamoja na ile ngome ya antiokia iliyokuwa bandari maarufu siku zile kwenye aya ya hadi neno hili lake bwana liendelea kutwambia hayo ambayo huyu mfalme wa kaskazini alitenda nalo neno lasema hivi na miungu yao pamoja na sanamu zao na vyombo vyao vizuri vya fedha na dhahabu atavichukua mpaka misri kisha atajizuia miaka kadhaa wakadha kadha asimwendee mfalme wa kaskazini naye huyo ataingia katika ufalme wa mfalme wa kusini lakini atarudi mpaka nchi yake mwenyewe rafiki msikilizaji ni kitu kilichoandikwa waziwazi katika historia kwamba huyo toemy ugreto alipeleka talanta 4 za dhahabu 4 za fedha na Elfu 25 za shaba maandiko hayo yametimizwa kabisa na mambo hayo waweza kuyasoma katika historia je ndugu msikilizaji twawezaje kupuuza mambo haya ambayo yameandikwa katika biblia na yakaja yakatimia hatuwezi hata kidogo maana hata kama utasema kwamba biblia si kweli historia ya kawaida ndiyo itakayo kuhukumu mbele zake mungu maana historia yaathibitisha kwamba haya ndiyo ambayo yalitendeka kwa hivyo utakuwa salama iwapo utaliamini neno hili na kulitia moyoni mwako na kuendelea kulitenda maana neno hili ndilo ngao yako rafiki msikilizaji aya ya kumi hadi neno lake bwana liendelea kutwambia mambo ambayo yatatukia nalo neno lasema hivi na wanawe watafanya vita na kukusanya mkutano wa majeshi makuu watakaokuja na kufurika na kupita katikati nao watarudi na kufanya vita mpaka penye ngome yake na mfalme wa kusini ataingiliwa na gadhabu naye atatoka na kupigana naye yaani na mfalme wa kaskazini naye atapanga jeshi kubwa na jeshi hilo litawekwa mikononi mwake atakapokuchukua lile jeshi moyo wake utakuzwa naye atawaangusha makumi elfu lakini hataongezewa nguvu kwa maana mfalme wa kaskazini atarudi naye atapanga jeshi kubwa kuliko lile la kwanza naye hakika atakuja mwisho wa zamani zile yaani baada ya miaka kadhaa wa kadha pamoja na jeshi kubwa na mali nyingi rafiki msikilizaji haya ambayo twayasoma kwenye maandiko haya ni mambo ambayo yalitendeka maana misri pamoja na shamu au siria walidumu katika kupigana mara kwa mara nyakati zile na kila mara kulipokuwa na vita kati yao israeli walifanya uchaguzi mbaya kwa habari ya upande wa kuunga mkono basi mara nyingi walijikuta wakiwa mateka wa upande mmoja au mwingine haya ndugu msikilizaji ni mambo ambayo yanathibitishwa katika historia jambo ambalo latuonyesha kwamba yote ambayo neno la mungu lasema yani biblia ni kweli kabisa tena ni neno linalofaa kuaminiwa kwenye aya a1 neno lake bwana kwa hivi na zamani zile watu wengi watasimama ili kumpinga mfalme wa kusini pia wenye jeuri miongoni mwa watu wako watajiinua ili kuthibitisha maono lakini wataanguka hili ambalo twalisoma hapa msikilizaji ni kwamba watu wengi sana katika nchi ya israeli waliuawa wakati huu walipata mateso na dhiki kubwa sana kutoka kwa hao wafalme wawili yani mfalme wa kusini na mfalme wa kaskazini ndugu msikilizaji jambo hili ambalo twaliona kwenye maandiko haya ni mambo yaliyotendeka katika historia karne nyingi kama vile nilivyokuambia hapo awali kwa mara nyingine tena ndugu yangu sitachoka kukwambia kwamba maandiko haya ambayo yanatokana na biblia ni mambo ambayo ni ya kuaminika kabisa mambo ya kweli maana kile ambacho kipo ni kwamba lolote ambalo neno la mungu limesema au lolote ambalo limeandikwa kwenye neno lake mungu ndilo ambalo limetendeka na yale ambayo hayajatendeka hebu hakikishiwa kwamba kuna siku ambayo mambo hayo yote ni lazima yatatendeka rafiki msikilizaji neno hili la mungu litadumu milele maana hili neno lake mungu haliwezi likaanguka mchangani bali ni lazima yote kutimia na yote ambayo yamesalia ni lazima yatatimia maana ni kwa kusudi lake mungu kwamba yote ambayo ameyanena kupitia manabii wake kupitia neno hili lake ni lazima atayatimiza rafiki yangu lipo jambo moja hapa ambalo napenda kukufahamisha iwapo mungu alitabiri kuhusu kuja kwa babeli wakati ambapo babeli haikwepo na wakati ambapo babeli ilikuwa ni kama kijiji kidogo na mwishoye babeli ikawa ndio mji mkubwa na kutawala ulimwengu mzima basi hakuna lingine rafiki msikilizaji ambalo naweza kutufanya tufikiri kwamba hili si neno la mungu la hasha kwa hakika hili ni neno la mungu tena ni neno la kutegemewa lililopo ni wewe kuliamini neno hili na kuishi kulingana na neno hili maana wote wanaotetemeka kwa neno hili na kuishi kwa neno hili wao mungu atawapenda kama vile tumesikia danieli kwamba anapendwa vivyo ndivyo wao watapendwa njia ya wewe kupendwa na mungu ndugu msikilizaji ni kwa kuliamini neno hili kuishi kulingana na neno hili na zaidi ya yote kufanya yale ambayo mungu amekuagiza kutenda rafiki yangu hilo ndilo ambalo ningependa kukwambia maana baada ya mambo yote kumbuka kwamba ufalme wake mungu ndiyo ambao utatawala ulimwengu huu na wala hakuna ufalme mwingine ambao utaweza kuja baadaye ufalme wake mungu ni wa milele na wala hautaharibiwa na yeyote yule maana bwana mungu ndiye mungu ambaye aliviumba vyote na jinsi ambavyo amekusudia ndivyo itakavyofanyika je rafiki yangu mambo haya ambayo tunajifunza yanakufikia wapi wewe e unaufahamu kwamba kwa hakika unapotazama katika historia mambo haya yametimia ni kweli hebu tazama historia na utaona kwamba kila kitu ambacho neno la mungu lilinena wakati ule kuhusu mambo ambayo yalifaa kutimia tayari yamekwisha timia na hiyo ina maana kwamba lolote ambalo bado halijatimia mungu anakusudia kwamba kwa utimilifu wa wakati ni lazima litatimia msikilizaji hapa kuna mambo ambayo yamehusu nchi yamehusu ufalme na zaidi yeyote ya yanahusu ufalme ambao hautaharibiwa ufalme ambao ni wa milele ufalme huu ndugu yangu ni ufalme ambao unawaalika watu wote ili wawe wenyeji wa huo ufalme na njia yako ya kuwa mwenyeji wa huo ufalme ni kwa kumwamini yesu kristo awe bwana na mwokozi wa maisha yako utakapofanya hivyo basi wewe utakuwa mwenyeji wa huo ufalme utapokelewa na mfalme huyo ambaye siye mwingine bali ni bwana yesu kristo rafiki msikilizaji hakuna mfalme yeyote yule au rais wa nchi yoyote ile ambaye ametoa mwaliko kama huo ambao kristo aliutoa kwamba wote ambao wanamwamini watafanyika kuwa wana wa mungu yaani watakuwa wa uwenyeji tofauti uwenyeji ambao ni wa mbinguni kwa hivyo jambo ambalo lipo ni kwamba ni wewe tu ndiwe utakayeamua ni ufalme upi ambao utapenda kuwa mwenyeji usisahau kwamba katika maandiko haya tumesoma na kuona jinsi ambavyo shetani anahusika katika falme anahusika katika falme kwa kuwafumba watu macho wasija wakona kweli hii lakini kweli leo hii imekufikia ndugu yangu na ni vyema utafakari kweli hii kwamba neno hili la mungu yani biblia ni kweli tena ni ya kuaminika na yeyote anayeamini kweli iliyopo kwenye biblia huyo hatahaibika maana neno hili litadumu milele kwa kuwa yeye ni mkuu aliyelinena ndugu msikilizaji uamuzi uamuzi upande wako ni kwako wewe maana tayari mungu amefanya yote ambayo angelipenda kuyafanya nina maana kwamba tayari mungu amemtoa mwanawake yesu kristo ili wewe unapomwamini ufanyike kuwa mwenyeji wa ufalme wake ufalme wake ambao utadumu milele hilo ndilo ambalo naweza kukwambia langu sasa ndugu msikilizaji ni kuomba pamoja nawe natuombe baba mungu katika jina la mwanao yesu kristo nakushukuru kwa ajili wewe ndiwe mungu unayetupenda na kwa upenda wako bwana ulimtuma yesu kristo ili kwa neema tunapomwamini tufanyike wana wako na hata kuwa wenyeji wa ufalme wako namwombea ndugu yangu msikilizaji maana bwana amesikia neno lako na kufahamu kwamba wewe ni mungu unayejua mambo yote toka mwanzo hadi mwisho unayajua maisha yake kabla hajazaliwa hata wakati ambapo ataondoka hapo ulimwenguni bwana tazama katika haya yote umempa tumaini la uzima wa milele ambao unapatikana kwa imani katika yesu kristo niombi langu kwamba kweli hii itakuwa wazi machoni pake ili kwamba aiamini na kupata huo uzima ambao umeutoa bure kupitia mwana wako yesu kristo na kushukuru kwa kuwa utayatenda hayo maana hayo ndiyo mapenzi yako kwa kuwa nimeomba katika jina la yesu kristo ambaye ni bwana na mwokozi wetu Amen. rafiki msikilizaji naamini kwamba haya mafundisho yanaendelea kukumakinisha na kukuonesha kwamba neno lake mungu linashuhudiwa na historia ya kawaida kwamba kwa hakika haya ndiyo yaliyonenwa na ndiyo yaliyotendeka yale ambayo bado hayajatendeka yatatendeka rafiki yangu usiachwe nyuma maana tayari umekwisha mapema mungu awe pamoja nawe unapozingatia haya yote hadi tutakapokutana tena sana wakati kama hii mimi ni mchungaji wako joffre wanjala munialo na neno litaendelea ni matumaini yangu ya kwamba umebarikiwa na hilo neno la bwana na uko tayari kutuuliza maswali yako hebu tuandikie ukitumia anwani ifuatayo kwa mtayarishi kipindi cha neno transworld radio sanduku la posta ni 2ma4 moja, moja, nairobi kenya pia waweza kutumia anwani yangu ya emeil ambayo ni pomodo ke nakumbuka waweza kununua kanda ya kipindi hiki ambacho umekisikiza leo tumia anwani hiyo hiyo ambayo nimekupa ili tukupatie maelezo zaidi na hadi wakati mwingine ndimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela omodo nikikwaga nikikutakia amani ya bwana neno litaendelea