kwamba mungu amekuhifadhi katika wema wake na fadhili zake ndugu msikilizaji hii ikiwa ni hali yake kama mungu mwenyezi anayewatakia watu wake mema kila wakati kama vile nilivyokuwa nimekueleza kwenye kipindi kilichopita sura hii ya pili ya kitabu cha danieli ni sura yenye umuhimu sana katika habari za unabii kwenye biblia kisa na maana ni kwamba kwenye sura hii twapata jibu la swali nyeti ambalo li katika moyo wa kila mwanadamu nalo na swali lenyewe ni kuhusu mwelekeo wa dunia au ulimwengu mara kwa mara kumekuwepo na hali ya wasiwasi kuhusu habari za mwisho wa dunia kuna wale ambao hufikiri kwamba mwisho wa dunia utakuwa wakati ambapo makombora ya nyuklia yatakapotumiwa na mambo mengine kama hayo pia kuna wale ambao husema kwamba mwisho wa dunia ni siku ile ambayo mtu anaaga dunia lakini mwenzangu hayo yote ijapokuwa ndiyo mambo ambayo watu huyafikiria napenda tugeuke na kutazama ni kipi ambacho mungu ananena kuhusu swali hili kwenye biblia kwenye sura hii ya pili ya kitabu hiki cha danieli jambo ambalo twalizingatia ni kuhusu ndoto ya mfalme nebukadreza kuhusu sanamu kuu na tafsiri ya ndoto hiyo ambayo mungu alimpa danieli hasa kuhusu tawala nne za watu wa mataifa ambazo zitatawala ulimwengu wakati huo ambapo tawala hizo zitakuwa zikitawala ni wakati ambao unajulikana katika biblia kama nyakati za mataifa msikilizaji twendelea na somo letu kutoka kwenye aya ya pili hadi ile aya ya 2aya ya pili ndugu msikilizaji ii kwenye kile kipengele cha kwanza ambacho chahusu ndoto ya mfalme na jinsi alivyowashurutisha waganga na wachawi kumweleza ndoto hiyo pamoja na tafsiri yake neno la bwana lasema yafuatayo kwenye aya ya bwaaaaauy ndipo mfalme akatoa amri kuwaita waganga na wachawi na wasihiri na wakaldayo wapate kumueleza mfalme ndoto zake basi wakaingia wakasimama mbele ya mfalme hawa ambao mfalme aliwaita ni wale watu ambao waliyapitia mafundisho jinsi ambavyo danieli pamoja na wenzake walivyofundishwa watu hawa kama vile yaweza kueleweka leo hii ni watu ambao walikuwa washauri wa mfalme kwa hivyo walikuwa ni wajuzi na wenye hekima ni rahisi sana kwako ndugu msikilizaji kusema kwamba watu hao walikuwa wanaamini vitu vya zamani kabisa lakini wazo kama hilo napenda kukufahamisha kwamba si kweli hata kidogo maana hata leo hii kuna watu ambao wanaamini mambo ambayo ukiyasikia hautaamini hata kidogo utashangaa kabisa je msikilizaji wangu wewe huangalia nyota kwenye magazeti au wewe huenda kwenye watu ambao husoma viganja iwapo basi wewe hufanya hivyo wewe hu katika daraja moja na hao watu ambao mfalme aliwaita mbele zake na hata isitoshe hawa watu walikuwa na ujuzi zaidi kukuliko wewe jambo hili ni jambo ambalo ni la kusikitiza mno kwa kuwa watu wamekana neno la mungu na kukumbatia mafundisho ya kipagani kama vile kusoma viganja na nyota hayo mwenzangu ndiyo ambayo yalikuwa yakitendeka wakati huo pia tofauti iliyopo ni kwamba wewe umezaliwa katika kizazi tofauti na wale waganga waliokuepo pale babeli lakini iwapo wewe hufanya mambo kama hayo basi fahamu kwamba hayo pia ndiyo ambayo haa watu walikuwa wakiyafanya kwenye aya ya tatu na ya nne neno la mungu unatwambia hivi mfalme akawaambia nimeota ndoto na roho yangu imefadhaika hata niijue tafsiri yake ndipo hawo wakaldayi wakamwambia mfalme kwa lugha ya kiaramu e mfalme uishi milele tuambie sisi watumishi wako ile ndoto tutakuonyesha tafsiri yake kwa jinsi ambavyo mfalme aliwaita hawa watumishi wake ni wazi kwamba ndoto hiyo haikuwa ya kawaida kwa kuwa mfalme anasema kwamba alifadhaika sana ili aijue tafsiri yake aliamini kwamba ndoto hiyo ilikuwa yenye umuhimu mkuu sana jambo ambalo hangelipuuza kwa vyovyote vile ni kweli kwamba ndugu msikilizaji mungu alikuwa na jambo la kumwambia huyu mfalme lakini kwa giza lililokuwamo ndani yake alifahamu tu kwamba hilo ambalo ndoto, ni jambo la muhimu ndugu msikilizaji napenda kukufahamisha kwamba kwenye sehemu ya biblia lugha ambayo danieli alikuwa akitumia kihebraniya yabadilika na kuwa lugha hiyo ya wakaldayo au ya kiaramu hii ni kuanzia aya hiyo ya 4 hadi ile sura ya7 aya ya28 lugha hiyo ya kiaramu ni lugha ambayo ilitumika katika nyua za kifalme au twaweza kusema kwamba ilikuwa lugha rasmi lugha hiyo ndiyo ilitumiwa na watu wa mataifa siku zile kama vile nchi nyingi katika ulimwengu zatumia lugha ya kiingereza katika shughuli rasmi kwa kubadili lugha ya matumizi kwenye sehemu hii ya maandiko rafiki yangu ni jambo lenye umuhimu wake tena umuhimu mkuu sana hii ni kwa kuwa mungu sasa ananena na ulimwengu wote na siyo taifa moja tu mungu amechukua fimbo ya utawala ya daudi na kuiweka mikononi mwa mataifa utawala huo mwenzangu utakaa kwenye mikono hiyo hadi atakapoichukua tena naye atakapofanya hivyo ni ile mikono iliyopigwa misumari pale msalabani ndiyo ambayo itashika fimbo hiyo ya utawala kwa kuwa ni kusudi lake mungu kwamba yesu kristo autawale ulimwengu jambo ambalo twaliona hapa msikilizaji wangu la ulimwengu wote kwa jumla kwa hivyo wazo lolote lile ambalo lajaribu kujikweza kwamba biblia ina mungu ambaye amepimiwa mipaka si kweli hata kidogo ukitazama biblia kwa umakini utapata kwamba mungu anashughulika na ulimwengu wote unapoangalia kwenye zaburi ya89:yai27 aya ile ya neno la mungu latwambia afuatayo kuhusu agano ambayo alifanya na daudi neno hilo lasema hivi nami na nitamjalia kuwa mzaliwa wangu wa kwanza kuwa juu kuliko wafalme wa dunia kisha kwenye aya ya hadi a 7 anaendelea kwa kusema kwamba mimi sitalihalifu agano langu sitalibadili neno lililotoka kinywani mwangu neno moja nimeliapa kwa utakatifu wangu hakika sitamwambia daudi uongo wazao wake watadumu milele na kiti chake kitakuwa kama jua mbele zangu kitadhibitika milele kama mwezi shahidi aliye mbinguni mwaminifu kwa lugha nyingine ndugu msikilizaji lile ambalo mungu analisema hapa ni kwamba iwapo siku moja jua litaondoka na lisiwepo pamoja na mwezi kutoka katika mbingu basi hapo ndipo utafahamu kwamba mungu amebadili niya yake lakini mradi juwa na mwezi vimbinguni elewaa siku yaja ambapo mungu atamwinua mfalme wake juu ya mataifa yote naye atayatawala ndiposa kwenye sehemu hii ya maandiko twanena habari za dunia nzima na siyo sehemu ya ulimwengu tu nayo hayo yahusu mtawala wa kwanza wa ulimwengu na lugha inayotumika hapa ni ile lugha iliyokuwa rasmi wakati huo kwenye aya ya tano ndugu msikilizaji neno lake bwana latuambia hivi mfalme akajibu akawaambia wakaldayo neno lenyewe limeniondoka msiponijulisha ile ndoto na tafsiri yake mtakatwa vipande vipande na nyumba zenu zitafanywa j jambo ambalo lajitokeza wazi kwenye aya hii msikilizaji ni kwamba hukumu ambayo mfalme alitangaza dhidi ya hawa wakaldayo yaani waganga na wachawi ilikuwa ni kali mno adhabu hii yaonyesha kwamba mfalme alikuwa amemaanisha kwamba alitaka kuelezewa ndoto ile pamoja na tafsiri yake kwenye aya ya yas neno lake bwana liendelea kwa kutwambia hivi bali kama mkinionyesha ile ndoto na tafsiri yake nitawapa zawadi na dhawabu na heshima nyingi basi nionyesheni ile ndoto na tafsiri yake maneno haya ya mfalme ni ya ajabu ndugu msikilizaji kwa kuwa hukumu yake kwa wale wakaldayo ilikuwa ni kali mno lakini pia twaona kwamba hapa yeye ni mkarimu iwapo tu watu hawo watamwambia ile ndoto na pia kumpa tafsiri ya ndoto hiyo huyu mtu nebukadreza aliongozwa na hisia zake hili ndilo ambalo tutaliona mara kwa mara tutakapokuwa tukiendelea kujifunza kutoka kwenye hiki kitabu kwenye ile aya ya 7 neno la mungu uliendelea kwa kutwambia hivi wakajibu mara ya pili wakasema mfalme na atuambie sisi watumishi wake ile ndoto nasi tutamwonyesha tafsiri yake rafiki msikilizaji sijui kama wewe ungelikuwa kati hao wajuzi ungelifanya nini lakini hao wajuzi wa hekima na uganga wa kila namna walijua kwamba maisha yao yamo hatarini na kwa uangalifu sana walimwomba mfalme kwa mara ya pili awaambie ile ndoto ili wao waitafsiri lakini jambo la kushangaza ni kwamba mfalme hakuwasikiliza hata kidogo kama vile tunavyosoma kwenye aya ya 8 ambayo yasema hivi mfalme akajibu akasema najua hakika ya kuwa mnataka kupata nafasi kwa sababu mmeona ya kuwa lile neno lenyewe limeniondoka akiendelea kunena nao anasema yafuatayo kwenye aya ya tisa. lakini msiponijulisha ile ndoto iko amri moja tu iwapasayo maana mmepatana kusema maneno ya uongo na maneno maovu mbele yangu hata zamani zitakapobadilika basi niambieni ile ndoto nami na nitajua ya kuwa mwaweza kunionyesha tafsiri yake kulingana na maandiko hayo ndugu msikilizaji niwazi kwamba mfalme hakuwa na imani yoyote ile katika watu hawa ambao walikuwa ni wenye hekima katika milki yake ni wazo langu kwamba tafsiri ambazo walikuwa wamezinena hapo awali ilikuwa sawa hata kidogo kama vile wale manabii wa baali hawakuwa sawa katika kumtabiria ahabu kwamba aende vitani maana atapata ushindi waweza kukumbuka kwamba ahabu alijeruhiwa na baadaye akafa kutokana na hayo majeraha kwa hivyo yote ambayo wale manabii wa baali walitabiri haikuwa kweli hata kidogo na hivyo ndivyo inavyokuwa mara kwa mara kwa wale wote ambao wanaonena maneno ya uongo na kusema kwamba mungu amenena nao ndugu msikilizaji hali ya waganga hawa ilikuwa ngumu kabisa na huenda mfalme aliona kwamba watu hawa daima walikuwa wakimdanganya lakini sasa kuna jaribio ambalo ni lazima wao kulipita iwapo wataendelea na kazi yao naam iwapo watamwelezea ndoto ile basi tafsiri ya ndoto hiyo wataifahamu pia na kama hawawezi basi hata tafsiri watakayokuwa nayo itakuwa si kweli kwa ajili ya wao kukosa kumwonyesha mfalme ndoto ile basi mfalme aliamua kwamba wakaldayo pamoja na waganga wote wauawe neno la bwana latuambia hivi kwenye aya yak0 wakaldayo wakajibu mbele ya mfalme wakasema hapana mtu duniani awezaye kulionyesha neno hili la mfalme kwa maana hapana mfalme wala bwana wala liwali aliyetaka neno kama hili kwa mganga wala kwa mchawi wala kwa mkaldayo ndugu msikilizaji kwa kusema maneno haya hii ilikuwa ni mara ya kwanza kwa hawa wakaldayo kusema kweli kwamba hakuna mtu duniani ambaye angeliweza kufanya hilo ambalo mfalme aliwataka wao kulifanya ilikuwa ni kweli kabisa kwamba ni mungu peke yake ndiye ambaye yuna uwezo wa namna hiyo hawa wakaldayo walijaribu kuyaokoa maisha yao kwa kumwonyesha mfalme kwamba jambo hilo haliwezekani hata kidogo walikuwa wamejidai kwamba wao ni wenye hekima na wana uwezo wa kutafsiri ndoto jambo ambalo mfalme aliwataka wathibitishe haya yote msikilizaji ni mambo ambayo twayaona katika siku zetu kwa kuwa kuna hao ambao wanadai kuwa ni waganga lakini wapo kwa umakini utafahamu kwamba wao ni waongo tu jambo ambalo ni wazi hapa ni kwamba iwapo mtu iwaweza kukuganga kwa nini kwanza umpe habari zako elewa hili mwenzangu kwamba watu wote ambao wanadai kuwa ni waganga hawana lingine ila kutumia uongo na iwapo jambo lolote la kuonekana kuwa ni kweli ni vyema ufahamu kuwa wale waganga waliokuwepo kule misri walitenda miujiza kama vile musa alivyotenda lakini mwisho kabisa walisema kuwa yale yote ambayo musa anayatenda ni kwa kidole cha mungu kwa hivyo mwenzangu hasa wewe wa kizazi hiki umepewa neno la mungu yani biblia ili ikuongoze maishani mwako litegemee neno hili maana hili neno ni hakika tangu milele hata milele tunapoendelea kwenye aya ya 11 wale wachawi na wakaldayo wanaendelea kusema nao wanasema hivi ni neno la ajabu hili analolitaka mfalme wala hapana mwingine awezaye kumwonyesha mfalme neno hilo ila miungu wasio na kikao pamoja na wenye mwili ndugu msikilizaji kwa wao kukiri kwamba jambo hilo ni miungu tu ndiyo ambayo wanaweza kumwonyesha mfalme ni dhahiri kwamba katika maisha yao wao hawakuwa na uhusiano wowote ule na mbinguni na waliendelea kuungama kwamba hata miungu yao haikuwa ikiwapa jibu kwa swali hilo la mfalme kushindwa kwao kumjulisha mfalme ndoto yake ilikuwa ni mlango kwa danieli kufika mbele ya mfalme kwenye aya ya12 neno lake bwana aliendelea kwa kusema hivi basi kwa hiyo mfalme akaghadhabika sana akaona hasira nyingi akatoa amri kuwaangamiza wenye hekima wote wa babeli na andiko hili tena liendelea kutuonyesha jinsi ambavyo mfalme huyo alikuwa mwenye hasira na kukasirika upesi kama mkizi hali hii msikilizaji huenda ni ugonjwa ambao alikuwa nao kama vile tutakavyoona baadaye mara moja aliamuru wenye hekima wote wa milki yake wauliwe aya ya1 neno lazidi kutupa habari za mfalme kwa kusema yafuatayo basi ile amri ya mfalme ikatangazwa na hawo walikuwa karibu na kuuawa watu wakamtafuta danieli na wenzake ili wawaue msikilizaji amri hiyo ya mfalme ilijumulisha danieli pamoja na wenzake licha ya kuwa wao walikuwa bado katika darasa la mafundisho hayo lililopo hapa ni kwamba kikundi ambacho kilikuwa kinawafunza hawa vijana ndicho kikundi ambacho kilishindwa kumwambia mfalme ndoto yake kwa hivyo katika niya ya mfalme waalimu pamoja na wanafunzi ni sawa na ni lazima adhabu yao kuwa moja amri hii kama vile unavyofahamu itawahusisha wengi ambao hawakuwa nahatia. na hatia nam hiyo ilikuwa ni amri ya mfalme na kwa hivyo ni lazima kuitii kwenye aya ya1415 hadi twampata danieli akiwa na shauku hili la kumwambia mfalme ndoto yake neno la mungu latwambia hivi ndipo danieli kwa busara na hadhari akamjibu arioko akida wa walinzi wa mfalme aliyekuwa ametoka ili kuwaua wenye hekima wa babeli alijibu akamwambia arioko akida wa walinzi wa mfalme mbona amri hii ya mfalme ina ukali namna hii ndipo arioko akamwarifu danieli habari ile kutokana na maandiko haya ndugu msikilizaji danieli alishangaa sana kwa nini amri hiyo ilikuwa kali tena yenye haraka namna ile maandiko haya yaonyesha kwamba danieli pamoja na wenzake hawakuwepo wakati ambapo mfalme aliagiza hao wenye hekima kumwambia ndoto yake na pia kumpa tafsiri ya ndoto hiyo kisha kwenye aya ya16 neno laendelea kwa kutwambia hivi basi danieli akaingia akamwomba mfalme ampe muda kisha yeye atamwonyesha mfalme tafsiri ile ndugu msikilizaji kwa hakika mungu alikuwa amempa danieli kibali machoni pake mfalme naye alipomwomba mfalme ampe mda ili amwonyeshe ndoto na tafsiri yake mfalme hakuwa na lingine bali kumpa muda huo ni rahisi kufikiri kwamba danieli alikuwa mwenye kiburi na kujiamini sana ila kwa kadri tutakavyokuwa tukiendelea kujifunza hali ya maisha yake itabainika wazi kwamba danieli alimtegemea mungu katika maisha yake na yote ambayo aliyafanya ilikuwa na msingi wake kwenye imani yake katika mungu kama vile tulivyoona kwenye sura ile ya kwanza kwenye aya ya1718 hadi neno lake mungu lasema hivi ndipo danieli akaenda nyumbani kwake akawapasha habari kina hanania na mishaeli na azaria wenzake ili waombe rehema kwa mungu wa mbinguni kwa habari ya siri hiyo ili kwamba danieli na wenzake wasiangamizwe pamoja na wenye hekima wa babeli ndugu msikilizaji maneno ambayo yanatumika kwenye sehemu hii kwamba mungu wa mbinguni rehema ni maneno ambayo yanapatikana katika vile vitabu ambavyo viliandikwa na wale waliokuwa utumwani hasa jambo hili ndugu msikilizaji lantokana na wakati huo ambapo utukufu wake mungu uliondoka mahali pale patakatifu pa patakatifu ndipo watu hao wakaanza kumwita mungu kuwa ni mungu wa mbinguni rafiki msikilizaji vijana hao walifahamu kwamba mungu hakuwa amefungiwa katika kijisanduku cha aina fulani bali alikuwa mungu wa mbinguni mungu aliyeko mahali popote pale kwa hawa vijana kumwomba mungu rehema yaonyesha msingi wa maombi yao maombi yao yalikuwa kwenye msingi wa rehema zake mungu na wala si kwa uwezo wao au jinsi wao walivyokuwa katika maisha yao hili ni jambo ambalo mwenzangu ni lazima kulizingatia katika maisha yetu kama waumini kwamba ni msingi wa rehema zake ndipo twapata nafasi ya kumwomba mungu chochote kile leo hii tunapoomba katika jina la yesu kristo ina maana kwamba ni hilo jina ndilo ambalo latupa kibali cha kunena na mungu na wala si kazi zetu au kinginecho chochote kile ndugu yangu jina hilo la yesu kristo ndilo jina ambalo latusimamisha mbele zake mungu tunapogeukia aya ile ya 19hai 23 neno lake mungu lasema hivi ndipo danieli alipofunuliwa siri hiyo katika jonzi ya usiku basi danieli akamhimidi mungu wa mbinguni danieli akajibu akasema nalihimidiwe jina la mungu milele na milele kwa kuwa hekima na uwezani wake yeye hubadili majira na nyakati huuzulu wafalme na kuwamilikisha wafalme huwapa hekima wenye hekima huwapa wenye ufahamu maarifa yeye hufunua mambo ya fumbo na yasiri huya jua yaliyogizani na nuru hukaa kwake na kushukuru na kuhimidi ee mungu wa baba zangu uliyenipa hekima na uwezo ukanijulisha hayo tuliyotaka kwako maana umetujulisha neno lile la mfalme rafiki msikilizaji tayari twaona hapa jambo ambalo lilitendeka kwamba mungu kwa njia hiyo ya ndoto au maono alimjulisha danieli neno lile la mfalme jambo ambalo lilimfanya kufurahi na kumwabudu mungu ibada hii na maombi ambayo twamwona danieli akitoa mbele za mungu ni mojawapo ya maombi ambaye yamerekodiwa kutoka kinywani mwake kwenye kitabu hiki hili ni jambo ambalo latuonyesha kwamba huyu danieli pamoja na wenzake walikuwa wenye kicho cha bwana maishani mwao na pia walidumu katika maombi licha ya mamlaka na wajibu walizokuwa nazo katika utawala ule rafiki msikilizaji jambo hili ni funzo kwetu kwamba popote ulipo kama mtoto wa mungu una fursa ambayo haina watu wengi kama vile danieli alivyokuwa nayo naam nina maana kwamba wewe wamwabudu mungu ambaye iwajua kila kitu na isitoshe yuu tayari kuyafunua hayo ambayo ni gizani au yasiri ni himizo langu kwako kuzingatia maombi katika maisha yako kwa kuwa hiyo ndiyo njia yetu ya kunena na mungu na masikio yake mungu daima ni wazi kwa watoto wake ili kuyasikia maombi yao na kuyajibu kwa utukufu wa jina lake kwa sababu hiyo mwenzangu dumisha hali yo ya kumtii bwana katika yote utendayo nawe utakitumikia kizazi chako katika mapenzi na kauli yake mungu naamini kwamba hilo ndilo ombi lako na shauku ya moyo wako na bila shaka mungu anapendezwa na shauku kama hilo ndugu msikilizaji tutaomba pamoja kwa ajili ya somo hili letu la leo ili mungu atusaidie katika yote ambayo tuna shauku ya kutenda kwa utukufu wa jina lake natuombe baba yetu uliye juu mbinguni jina lako litukuzwe heshima na enzi zina wewe milele na milele na kushukuru kwa mafundisho haya ambayo umetufundisha kwamba bwana mambo yote ni wazi machoni pako kile ambacho tunahitaji kufanya ni kuinua sala zetu na dua zetu mbele yako nawe bwana utatujibu niombi langu kwamba katika maisha ya msikilizaji wangu utamjalia neema na rehema zako kwa kusudi hili kwamba atautafuta uso wako katika maombi na zaidi ya yote kuishi katika kicho chako kwa nguvu za roho mtakatifu nina uhakika kwamba utamwezesha kwa maana hayo ndiyo mapenzi yako haya nimeyaomba nikijua kwamba utamtendea kwa kuwa nimeyaomba katika jina la yesu kristo ambaye ni bwana na mwokozi wetu men kwa hayo ambayo tumejifunza msikilizaji wangu fahamu kwamba ni wewe ndiwe utakayeamua kuishi kulingana na neno lake mungu kama danieli na utakapofanya hivyo ndipo utauona mkono wake bwana ukishughulika kwa niaba yako kwa utukufu wake mungu awe pamoja nawe unapozingatia mafundisho haya hadi kipindi kijacho mimi ni mchungaji wako jofre wanjala munialo na neno litaendelea je msikilizaji wangu umebarikiwa na hilo neno la mungu na je msikilizaji wangu ungependa kuinunua kanda ya hiki kipindi cha neno ambacho umekisikiza leo tafadhali niandikie barua ukitumia anwani ifuatayo andika kwa mtayarishi kipindi cha neno transworld radio sanduku la posta ni4 nairobi kenya pyawa wezaa kutumia anwani yangu ya email ambayo ni pomodo at twr na kama wewe ni shabiki wa hiki kipindi cha neno tafadhali tutembelee kwenye website yetu ambayo ni www africa org hadi wakati mwingine ndimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela la umodo ambaye ninakuaga ni kiputakia baraka teletele tele. neno litaendelea