msikilizaji kukutana tena pamoja nawe sana wakati kama huu ambayo bwana ameifanya kwa ajili yetu ili tuweze kuifurahia hasa tunapoendelea kujifunza kutoka kwenye neno lake kama vile nilivyokuambia kwenye kipindi kilichopita kwamba leo hii tutaingia kwenye somo jipya katika kitabu cha filemoni na hivyo ndivyo ilivyo nami ninaamini kwamba huu tayari kabisa kujifunza kutoka kwenye hiki kitabu cha filemoni kitabu hiki ndugu msikilizaji ni kati ya vitabu ambavyo ni fupi kabisa kwenye biblia kitabu hiki ni chenye sura moja iliyo na aya 2 mwandishi wa kitabu hiki siye mwingine bali ni paulo na kama vile ilivyo kawaida ndugu msikilizaji ni lazima kwanza nikupe utangulizi ambao utakusaidia kuweza kuelewa kitabu hiki na maana yake kwetu sisi kama watoto wa mungu kwanza kabisa kitabu hiki kiliandikwa katika mwaka ule wa61 au6 mwaka wa bwana na mtume paulo kitabu hiki ni kati ya vitabu ambavyo vipo katika agano jipya ambao ni ufunuo wa mungu kwetu hapo awali mungu alitumia sheria akatumia historia akatumia mashairi akatumia unabii na pia akatumia habari ambazo twazipata kwenye injili na kisha baadaye mungu akatumia njia ambayo ni ya moja kwa moja njia ambayo alinena na mtu binafsi hiyo ndiyo sababu twapata nyaraka hizi ambazo zipo kwenye agano jipya kitabu hiki cha filemoni ni kitabu ambacho kiliandikwa baada ya matukio fulani filemoni aliishi katika mji uitwao kolosai ambaye yapatikana katika nchi ya uturuki leo hii leo hii hamna huo mji bali ni magofu tu lakini wakati wake paulo mji huo ulikuwa ni mji mkubwa sana mojawapo ya nyaraka zake ndizo ambazo kwenye agano jipya kwa jina ndugu msikilizaji hatuna rekodi yoyote kwamba paulo alitembelea huo mji lakini kwa kuwa kuna mambo mengi ambayo hatuyafahamu kuna uwezekano kwamba paulo alitembelea mji huo kitabu hiki msikilizaji kiliandikwa wakati ambapo kulikwepo na hali ya utumwa katika enzi ile kulingana na historia kulikwepo na watumwa milioni 60 katika utawala wa kirumi na huku raia wa nchi hiyo hawakuzidi milioni watumwa hawa ndugu msikilizaji hawakuwa na haki yoyote na wao walikuwa kama vile ng'ombe au kama meza kwenye nyumba kule kolosai ndugu msikilizaji kulikuwepo na huyu mtu aliyekuwa tajiri ambaye alikuwa ameokoka yani alikuwa amemwamini yesu kristo kama bwana na mwokozi wake jina lake aliitwa filemoni filemoni alikuwa na watumwa na mmoja wao aliitwa onesimo kama vile ilivyo na watumwa wote siku hiyo msikilizaji onesimo siku moja alitorokea mbali naye akienda katika mji mkuu mji wa rumi katika wingi wa watu wale yeye angeliweza kupotea kabisa na wala hangeweza kutambulikana siku moja huyu onesimo ambaye alikuwa ni mtumwa alitambua kwamba kuna utumwa katika uhuru na kwamba kulikwepo na uhuru katika utumwa alipokuwa mtumwa hangeliweza kushughulika na kile ambacho angekula au mahali pa kulala bali bwana wake ndiye aliyeshughulikia hayo yote ni wazi kwamba jambo hilo lilimsumbua hadi wakati ambapo alikutana na paulo akihubiri naye akampokea yesu kristo onesimo kama vile mtu yoyote anapookoka ni lazima aangalie nyuma na alipoangalia nyuma aliona kwamba kuna yale aliyokuwa ameyatenda ambayo hayakuwa sawa nayo alitaka kuyasawazisha naamini kwamba alizungumza na paulo maana paulo ndiye aliyemuhubiri na kumwelezea shida yake yote na kulingana na mazungumzo yao ilipatikana kwamba hakika paulo alimjua filemoni tena walikuwa ni marafiki wa karibu na hapo ndipo twapata msingi wa barua hii kutoka kwa paulo mtume kwa filemoni kusudi ya barua hii ndugu msikilizaji ni ili iweze kuonyesha upendo wa yesu kristo kwetu sisi na jinsi alivyomlilia baba kwa ajili yetu na, hapa twapata mfano mwema kabisa kuhusu kristo alivyochukua mahali petu nasi tukachukua mahali pake jambo hilo ndilo ambalo twalipata kwenye aya ya18 kwenye hiki kitabu cha filemoni ambayo yasema hivi na kama amekudhulumu na unamuiya kitu ukiandike hicho juu yangu msikilizaji twaweza kumsikia kristo akikubali kuchukua sehemu yetu na kwamba dhambi zetu zote ziwe juu yake alichukua nafasi yetu na kufa mahali petu ili kwamba tupate uzima ndiposa kwenye ile aya ya17 twasoma yafuatayo kwenye iki kitabu cha filemoni basi kama ukiniona mimi kuwa mshirika nawe mpokee huyu kama mimi mwenyewe ndugu msikilizaji twaweza kusimama mbele yake mungu kwa kuwa tu katika kristo na wala hatuna msingi mwingine wowote ule ambao waweza kutufanya sisi kusimama mbele zake mungu isipokuwa msingi huo onesimo ambaye alikuwa hana faida yoyote hapa twaona paulo akisema kwamba apokelewe jinsi ambavyo yeye mwenyewe angelipokelewa katika nyumba hiyo ya filemoni nam hili jambo ndugu msikilizaji ni jambo ambalo latuonyesha jinsi kristo alivyotufia na jinsi wewe pamoja nami tumepokelewa katika nyumba yake mungu na kufanyika kuwa wana na wala si watumwa au jambo lingine kama hilo kitabu hiki ndugu msikilizaji ni kitabu ambacho chaonyesha jinsi ambavyo ni lazima ndugu waweze kupendana paulo ananena kuhusu uhusiano mpya kati ya mtumwa na bwana wake katika nyaraka zake zingine ila kwenye kitabu hiki twaona hilo ambalo alikuwa akifundisha likiwekwa katika mazoezi na kutendeka jinsi ambavyo inavyohitajika fahamu kwamba msikilizaji katika utawala wa kirumi watu walikuwa katika viwango viwili tofauti wale waliokuwa katika daraja la juu waliwachukia waliokuwa daraja la chini na vivyo hivyo wale waliokuwa wa daraja la chini waliwachukia wale waliokuwa katika daraja la juu nam hayo ndiyo ambayo yalikuwa yakitendeka kati ya tabaka hizo mbili lakini kwa wale ambao walikuwa wamempokea yesu kristo kama bwana na mwokozi wao basi hali yao ilikuwa ni tofauti kabisa na wale ambao hawakuwa wamemwamini yesu kristo naamini kwamba ndugu msikilizaji hili ndilo jambo ambalo litatatua shida za kihusiano kati ya mwajiri na mwajiriwa kwenye aya ya kwanza twapata salamu zake paulo kwa filemoni na jamii yake neno lake bwana latwambia hivi paulo mfungwa wa kristo yesu na timotheo aliye ndugu yetu kwa filemoni mpendwa wetu mtendakazi pamoja nasi kwa utangulizi wa andiko hili rafiki yangu paulo atajii kwamba yeye ni mtume lakini anapoandikia makanisa anawatajia ofisi ya kazi yake kwamba yeye ni mtume wa kristo lakini katika barua hii ya kibinafsi yeye anaandika barua hiyo ya kirafiki haihitaji kunena lolote kuhusu utume wake kile ambacho alinuuia ni kufanya jambo hili liwe la kibinafsi kati yake na filemoni barua hii ni kati ya zile barua ambazo paulo aliziandika akiwa kwenye gereza kwenye aya hiyo anaendelea kwa kumtajia timotheo kwamba yeye ni ndugu na iwapo yeye ni ndugu kwa paulo vivyo hivyo yeye ni ndugu kwa filemoni hii ina maana kwamba yeyote ambaye amempokea yesu kristo huyo ni ndugu kabisa nam awe ni wakabila lolote lile au kutoka nchi yoyote ile huyo ni ndugu kabisa kwa kuwa neno la mungu kwenye kile kitabu cha yohana sura ya17 yesu kristo anaomba akisema kwamba baba uwafanye wawe moja kama vile tulivyomoja ndugu yangu wewe pamoja na huyo ndugu ambaye amemkiri yesu kristo kuwa ni bwana na mwokozi wake ninyi ni ndugu na kwa hivyo ni vyema mkae kama ndugu kwenye aya ya pili ndugu yangu neno lake bwana liendelea kutwambia hivi na kwa afia ndugu yetu na kwa arkipo askari mwenzetu na kwa kanisa lililo katika nyumba yako katika haya yote ambayo paulo anayatajia msikilizaji yeye anamaana kwamba hao wote ni watu ambao wanahusiana pamoja naye katika kulihubiri neno lake mungu ouuna kulikuwepo na ushirika katika nyumba yake filemoni jambo ambalo paulo alilitambua na pia jambo ambalo lilimfanya filemoni awe ni mtu wa kuheshimika sehemu aliyokuwepo kwenye aya ya yatau neno lake bwana latuambia hivi neema na iwe kwenu na amani zitokazo kwa mungu baba yetu na kwa bwana yesu kristo ndugu msikilizaji haya ambayo twayasoma kwenye aya ya yaa ni jinsi ambavyo paulo alipenda kuwasalimu wale wote ambao alikuwa anawaandikia kwenye aya ya ayaya neno la mungu latuingiza kwenye kipengele cha pili ambacho chausu ushuhuda mzuri ushuhuda wa kupendeza wa filemoni kwenye aya45 ya nne na ndugu msikilizaji neno la mungu latuambia hivi namshukuru mungu katika maombi yangu nikisikia habari za upendo wako na imani ulio nayo kwa bwana yesu na kwa watakatifu wote wotena hili ambalo twalisoma kwenye aya hizi mbili msikilizaji twaona kwamba paulo alikuwa ni mtu wa maombi iwapo ungeliandika kati ya mahitaji ambayo paulo alikuwa akiyaombea na watu ambao paulo alikuwa akiwaombea basi haungemkosa filemoni katika orodha ya majina hasa wazo lililopo hapa ni kwamba wakati wowote ambapo jina la filemoni lingetajwa paulo angelimwombea hili ni jambo ambalo liloonyesha kwamba filemoni alikuwa ni mtu wa kuheshimika na zaidi ya yote alikuwa mtu ambaye paulo alimpenda kutoka katika moyo wake naamini kwamba jambo ambalo lamfanya filemoni awe jinsi ambavyo paulo anamtajia ni kwamba huyu filemoni alikuwa na ushuhuda mzuri ni kwamba huyu filemoni alikuwa na ushuhuda wa kupendeza kwa kuwa upendo wake na imani yake kwa bwana yesu na kwa watakatifu wote ilikuwa imesikika hili ni jambo ambalo ndugu msikilizaji lilionekana waziwazi wazi. kwa kuwa upendo hauwezi ukafichika yeye alionyesha upendo mkuu kwake bwana yesu kristo na kwa wapendwa wengine imani yake kwa bwana yesu kristo pamoja na no uaminifu wake kwa wapendwa au waumini ni jambo ambalo lilimfanya awe na ushuda ulio bora kabisa sehemu hiyo aliyokuwa anaishi hili ni jambo ambalo naamini kwamba rafiki yangu lafaa kuwa katika maisha yako kama mtoto wa mungu lolote unalolitenda iwe ni katika maneno au katika matendo ni lazima kristo atukuzwe katika maisha yako kwenye aya ya neno hili la mungu ulaendelea kwa kutwambia hivi ili kwamba ushirika wa imani yako ufanye kazi yake katika ujuzi wa kila kitu chama kilichokwetu katika kristo neno hili latuambia kwamba yeye alishiriki imani maisha yake filemoni kama vile nimetajia hapo awali yeye alikuwa na ushuhuda ambao ulikuwa ni wa kuvutia kabisa yaani watu walimwona na wakasema kwa hakika huu ndiyo kwenye sura ya p aya ya1 katika kitabu cha wafilipi twapata kile ambacho kilimfanya filemoni awe jinsi alivyokuwa nami naamini kwamba rafiki msikilizaji hili ndilo ambalo pia kristo ywataka kutenda katika maisha yako sikia neno lake bwana lasema nini neno lasema hivi kwa maana ndiye mungu atendaye kazi ndani yenu kutaka kwenu na kutenda kwenu kwa kulitimiza kusudi lake jema rafiki msikilizaji naamini kwamba hilo ambalo tumelisoma ni jambo ambalo la kumakinisha kwamba wakati unapojitolea kwake mungu yeye atatenda kazi ndani yako yani kutaka kwako na kutenda kwako iwe ni kwa kusudi moja tu kutimiza kusudi lake jema hilo ndilo ambalo lilitendeka katika maisha ya filemoni nami naamini pia katika maisha yako kwenye aya ya saba neno lake bwana aliendelea kwa kutwambia yafuatayo maana nalikuwa na furaha nyingi na faraja kwa sababu ya upendo wako kwa kuwa mioyo ya watakatifu imeburudishwa nawe ndugu yangu nam twaendelea na ushuhuda wa ajabu ushuhuda ulio mzuri kumuhusu huyu mtumishi wa mungu filemoni neno la mungu natwambia kwamba paulo alifurahi sana kwa kuwa filemoni aliwaburudisha watakatifu hili ni jambo ambalo ndugu msikilizaji naamini kwamba ni vyema liwe katika maisha ya kila mmoja wetu kama mtoto wa mungu lolote ambalo unalolifanya hebu liwe ni jambo ambalo litawaburudisha wale ambao ni waumini kwa utukufu wa jina lake mungu hii isiwe tu kwa waumini bali kwa kila mtu ambaye yu karibu nawe wote ambao ni majirani wako wafahamu kwamba kuna mmoja ambaye kwa hakika anamwamini yesu kristo tunapoendelea kwenye aya inayofuatia yani aya ya nane twaingia kwenye kipengele cha pili ambacho chanena kuhusu ombi lake paulo kumhusu onesimo neno lake bwana lasema hivi kwa hiyo nijapokuwa nina ujasiri katika kristo kukuagiza likupasalo lakini kwa ajili ya upendo na kusihi kwa kuwa ni kama nilivyo paulo mzee na sasa ni mfungwa wa kristo kwenye maandiko haya ndugu msikilizaji paulo anaanza kumwomba filemoni kumuhusu onesimo kwenye sehemu hii sasa anaingia kwa kusudi la barua yake naye anatangulia kwa kuandika maneno ambayo ni mazuri kabisa maneno ya kupendeza na pia maneno ya tahadhari kwa kufanya hivyo basi atakuwa na msingi wa kumwombea onesimo msamaha kutoka kwa bwana wake filemoni msingi huu ni katika hali ya utatu jambo la kwanza ananena kuhusu upendo yaani huo upendo ambao uliwapatanisha kama waumini katika kristo na jambo la pili ni kumuhusu paulo ambaye sasa anasema kuwa ni mzee ambaye amepata mateso na adha kwa ajili ya huduma ya kristo na kisha jambo la tatu anasema kwamba yeye ni mfungwa wake kristo rafiki msikilizaji baada ya kuweka msingi huo ambao wahitajika anaingia kwenye aya ya kumi na kumsihi filemoni akisema yafuatayo na kusihi kwa ajili ya mtoto wangu niliyemzaa katika vifungo vyangu yani onesimo kwa mujibu wa maandiko haya ndugu msikilizaji lile ambalo lnajitokeza kwenye sehemu hii ni kwamba paulo anamsihi filemoni kumuhusu mwana wake aliyemzaa katika vifungo yani yaani huyu aliyemhubiri ili aweze kumpokea yesu kristo na kuzaliwa upya katika maisha yake na uhusiano wake na mungu anamwita onesimo kuwa ni mwana wake kama vile alivyomwita timotheo na tito rafiki msikilizaji hawa walikuwa ni wana wake wa kiroho Diposa anasema kwamba amemzaa katika vifungo anaendelea kwenye aya ya1 akisema maneno yafuatayo ambaye zamani alikuwa hakufai bali sasa akufaa sana wewe na mimi pia jina hilo onesimo kwa ufahamu wako la maanisha mwenye faida au kile ambacho kinachofaa paulo anamwambia filemoni kwamba wakati ambapo alikuwa na huyu ambaye anafaa wakati huo hakufaa lakini wakati huu ambapo hauna huyu anayefaa basi unaye anayefaa msikilizaji jambo ambalo lipo hapa ni kwamba huyu mtumwa onesimo hakuwa wa kufaa hata kidogo hakufanya kazi na huenda alikuwa ni mvivu kwelikweli jambo hili lilikuwa katika moyo wake lakini kwa wakati huu paulo anamrudisha kwake filemoni akiwa ni muumini naye anasema kwamba huyu ambaye hakuwa anafaa wakati uliopita sasa anakufaa wewe lakini hata hivyo hakumtaka ampokee kama mtumwa ndiposa kwenye aya ya1 anaendelea kwa kusema yafuatayo niliyemtumwa kwako mwenyewe maana ni moyo wangu hasa ambaye mimi nalitaka akaye kwangu apate kunitumikia badala yako katika vifungo vya injili ndugu msikilizaji anamwambia filemoni kwamba ampokee onesimo kama vile angelimpokea yeye mwenyewe ila anakiri kwamba yeye alitaka kumweka onesimo kusudi amtumikie pale gerezani kwa kuwa alikuwa ni mgonjwa lakini kwenye aya ya1 anasema maneno yafuatayo lakini sikutaka kutenda neno lolote isipokuwa kwa shauri lako ili kwamba wema wako usiwe kama kwa lazima bali kwa hiyari kwa mujibu wa andiko hili ndugu msikilizaji ni wazi kwamba paulo alikuwa ni mwenye hekima na wala hakumtaka filemoni kutenda jambo lolote kwa kulazimishwa bali kwa hiyari ni kama vile kusema kwamba iwapo filemoni atamtuma onesimo ili arudi kwake basi itakuwa ni vyema nam hilo ndilo jambo ambalo twaliona kwenye aya hii kwenye aya ya 15 na twaendelea kuona kile ambacho neno la mungu latwambia nalo neno la mungu latwambia hivi maana labda ndiyo sababu alitengwa nawe kwa muda ili uwe naye tena milele tokea sasa si kama mtumwa bali zaidi ya mtumwa ndugu mpendwa kwangu mimi sana na kwako wewe zaidi sana katika mwili na katika bwana kwa hakika ndugu msikilizaji yaonekana kuwa onesimo alikuwa amebadilika kabisa kwa kuwa yeye alikuwa amemwamini yesu kristo hali yake na uhusiano wake na filemoni ambaye ni bwana wake ni lazima itakuwa ni tofauti kabisa licha ya kuwa yeye bado ni mtumwa kulingana na sheria za kirumi lakini alikuwa ni zaidi ya hayo kwa filemoni alikuwa ni ndugu mpendwa kisha tunapogeukia aya ya17 neno lake bwana latwambia hivi basi kama ukiniona mimi kuwa mshirika nawe mpokee huyu kama mimi mwenyewe andiko hili ndugu msikilizaji lina funzo kubwa kuhusu jinsi kristo alivyochukua sehemu yetu na zaidi ya yote tukafanyika kuwa haki kwa ajili yake hilo ndilo ambalo twalipata kwenye sura ya kwanza katika kitabu cha waefeso aya ile ya kwanza ambayo yasema hivi na usifiwe utukufu wa neema yake ambayo katika huyo mpendwa nam sisi kama watenda dhambi tulineemishwa katika huyo mpendwa ambaye ni yesu kristo aliyekufa kwa ajili yetu ili tukubalike kwenye aya hii ya 17 ambayo tumeisoma jambo hilo hilo ndilo ambalo linanenwa kwenye sehemu hii paulo anasema kwamba huyu filemoni ampokee onesimo kama vile yeye mwenyewe na hivyo ndivyo ambavyo tunapokelewa mbele zake mungu kama vile kristo kwa hakika jambo jambo jambo hili ni jambo nzuri jambo la ajabu kwenye aya ya18 neno la mungu uliendelea kwa kutuambia hivi na kama amekudhulumu au unamuiya kitu ukiandike hicho juu yangu kwa hakika ndugu msikilizaji paulo alikuwa na ujasiri tena mambo ambayo alikuwa akianena ni mambo ambayo yawaonyesha waziwazi kwamba yeye alijua kile ambacho alikuwa anamtaka filemoni kutenda anasema kwamba iwapo onesimo alikuwa amemdhulumu au anamuiya kitu chochote hicho akiandike juu yake jambo hili ndugu msikilizaji ni jambo ambalo la tuonyesha jinsi ambavyo kristo alitulipia deni yote ya dhambi nam sisi tulikuwa na deni ya dhambi tulikuwa tumekaidi sheria yake mungu lakini hayo yote yaliwekwa juu yake kristo nasi tukawa huru yaani tukavikwa haki yake kristo kama vile tunavyosoma kwenye kitabu cha wakorintho wa kwanza sura ya kwanza, ya aya ile aaa293 ndugu yangu twapata kweli za ajabu kwenye kitabu hiki cha filemoni kwenye aya ya19 twaingia kwenye kipengele kingine ambacho ni cha jumla na mambo ambayo paulo alimhitaji filemoni kufanya neno la mungu natwambia hivi kwenye aya hii i19 mimi paulo nimeandika kwa mkono wangu mwenyewe mimi nitalipa sikuambii kwamba nakuiya hata nafsi yako rafiki msikilizaji kwenye aya hii ya 19 twamwona paulo akinena mambo ambayo yanaonyesha kwamba yeye ndiye aliyemhubiri filemoni hata akampokea bwana yesu kristo je ndugu msikilizaji waweza kumlipa huyo ambaye alikuhubiri injili ya kristo la hasha haiwezekani ndiposa paulo ananena na filemoni kwa jinsi hiyo anaendelea kwenye aya ya akisema hivi ndugu yangu nipate faida kwako katika bwana uniburudishe moyo wangu katika kristo kwa kuyasema maneno kama hayo ndugu msikilizaji ni wazi kwamba anaendelea kumsihi filemoni kumuhusu huyu onesimo ambaye alikuwa ni mtumwa wake lakini akatoroka ila sasa amerudi kwake siyo kama mtumwa tena bali kama ndugu katika bwana kwenye aya ya2 anasema hivi kwa kuwa na kuamini kutii kwako ndiyo maana nimekuandikia nikijua ya kuwa utafanya zaidi ya hayo nisemayo ndugu msikilizaji hili ndilo nililokuwa nikikwambia kwamba barua hii ambayo aliandika kwa filemoni ni barua iliyokuwa ya kibinafsi kabisa kwa huyu ndugu paulo anaonyesha ujasiri na imani aliyokuwa nayo kwa huyu ndugu na hata anaona kwamba filemoni atatenda zaidi ya vile alivyotenda na huenda ndugu msikilizaji kwa kutotenda zaidi ya vile ambavyo yahitajika kutenda yani kufanya kitu kutoka kwa moyo uliomkunjufu ndiposa twaona kwamba wengi wetu tumekuwa masikini sana kumbuka kwamba bwana mungu wetu ni mkarimu na hivyo ndivyo ambavyo yatufaa sisi kuwa kisha kwenye aya ya neno lake bwana lasema hivi na pamoja na hayo uniwekee tayari mahali pa kukaa maana na taraji ya kwamba kwa maombi yenu mtajaliwa kunipata na mtumishi wa mungu paulo anatarajia kufunguliwa kutoka kwenye lile gereza anawaomba hawa wapendwa ili waweze kumwombea kwa ajili ya kusudi hilo kwa kuwa barua hii iliandikwa wakati wa kufungiwa kwake mara ya kwanza kule rumi naye akafunguliwa baadaye huenda alimtembelea filemoni binafsi kwenye aya 23 hadi ayaya neno lake mungu lamalizia kitabiki cha filemoni kwa maneno yafuatayo epafra aliyefungwa pamoja nami katika kristo yesu akusalimu na marko na aristako na dema na luka watendao kazi pamoja nami neema ya bwana yesu kristo na iwe pamoja na roho zenu rafiki msikilizaji kwa hakika barua hii ni barua ambayo yatuonyesha mambo makuu ambayo yatupasa sisi kama watoto wake mungu kuyatenda niombi langu kwamba katika yote utakayokuwa ukiyafanya iwapo wewe ni mwajiri au iwapo wewe nimwajiriwa utafanya lile ambalo la kupasa kwa kuwa wewe ni muumini na ni lazima uwe na ushuhuda mzuri ushuhuda ambao utamtukuza kristo haya yote yanawezekana kwa kuwa mungu ndiye anayetenda kazi ndani yako kutaka kwako na kutenda kwako kwa kulitimiza kusudi lake jema na haya ambayo tumejifunza ni makusudi yake mema kwa hivyo ndugu yangu mtegemee kristo yesu na utegemee roho wake mtakatifu kwa kulisoma hili neno na kulitenda nawe utakuwa jinsi ambavyo mungu anakuhitaji uwe kwa hilo ndugu yangu sasa nitaomba pamoja nawe natuombe mungu tena baba wa bwana wetu yesu kristo nakushukuru kwa ajili ya mambo makuu na mema ambayo tumejifunza kutoka kwenye hiki kitabu cha filemoni niombi langu kwamba ndugu yangu msikilizaji atakuwa jinsi ambavyo huyu mtumishi wako filemoni alivyokuwa mtu mwenye ushuhuda mwema kwa kuwa alikuwa amekutumaini kwa moyo wake wote na zaidi ya yote kukufuata kama vile ulivyomwagiza kwenye maandiko yako asante bwana najua kwamba haya ni yaombayo ni katika mapenzi yako kwa kuwa nimeomba katika jina la yesu kristo ambaye ni bwana na mwokozi wetu men ndugu msikilizaji mtumaini kristo yesu nawe utaona haya yakitendeka katika maisha yako tutakapokutana tena kwenye kipindi kijacho tutaanza mafundisho mapya kutoka kwenye kitabu cha danieli hadi wakati huo mimi ni mchungaji wako jofre wanjala munialo na neno litaendelea una jambo la kutueleza au pengine ungependa vijitabu vya kukuinua kiroho hebu wasiliana nasi ukitumia anwani ifuatayo kwa mtayarishi kipindi cha neno Trans radio sanduku la postani254 nairobi kenya pia waweza kuwasiliana nami kupitia anwani yangu ya meil ambayo ni pomoo twr dot ke na hadi wakati mwingine ndimi mtayarishi wa kipindi hiki pame la umodo nikikwaga nikikutakia mema leo neno litaendelea