aiki jina la bwana ndugu msikilizaji kwa kuwa tena kwa mara nyingine bwana ametupa fursa na wakati kama huu ili tuwe pamoja na kuendelea kujifunza kutoka kwenye neno lake ni furaha yangu kila mara ninapojua kwamba wewe uu mahali pale na kwamba unatazamia kujifunza neno lake mungu kusudi ufahamu hayo ambaye yanakupasa kama mtoto wake mungu nalo na hilo ambalo umelifanya ni jambo la busara kabisa kwa kuwa neno hili la mungu ndilo msingi wetu na pia ndiyo nguvu zetu wakati ule kama vile nilivyokuahidi ndugu msikilizaji somo letu siku hii ya leo latoka katika kitabu cha tito. cha tito tito ni barua ambayo paulo alimwandikia tito kati ya ule mwaka mwaawa 6 au 67 ndugu msikilizaji, kwa kuwa kuna umuhimu kwetu kutambua ni kitu kipi kilichomfanya paulo kuandika barua hii ni vyema kwanza tuweze kupata utangulizi wake tupate msingi ambao utakuwa ni msingi kwetu kusudi tuyafahamu hayo ambayo kulingana na barua hii ni wazi kwamba paulo na tito walikuwa katika huduma pamoja katika kisiwa cha krete msikilizaji paulo alifanya huduma yake kwenye kisiwa hicho na akaondoka na kuelekea sehemu nyingine alipofika sehemu hiyo nyingine ndipo alimwandikia tito na kumpatia maonyo au mwelekeo kuhusu yale ambayo atafanya kama mhuduma chipukizi akiwepo kule krete kuna jambo hili ambalo ningependa ufahamu kwamba huduma yake paulo na tito katika hicho kisiwa cha krete haijatajwa katika kitabu cha matendo ila kuna rekodi fupi kuhusu huduma ya mitume wawili ambayo imesisitizwa huduma inayotajiwa kwanza ni huduma ya petro na kisha kuna huduma ya paulo ambayo inatajiwa kwa sehemu ya pili lakini hata hivyo hatuna nakala kamili au rekodi kamili kuhusu huduma ya hao watu wawili katika kitabu kile cha wathesalonike paulo alisisitiza sana kuhusu kuja kwa kristo na kuhusu utukufu ambao utaambatana na kuja kwake ambalo pia ni tumaini letu lenye mibaraka wale ambao humpinga paulo wanasema kwamba hilo ndilo jambo ambalo alizingatia katika huduma yake hapo mwanzo lakini katika miaka yake ya kumalizia hakuendelea kuzingatia tena hata hivyo ningependa ufahamu kwamba tito ni kitabu ambacho kiliandikwa wakati mmoja na kile kitabu cha timotheo wa kwanza wakati huo ambapo paulo alikuwa amekaribia mwisho wa huduma yake unaposoma kwenye hiki kitabu cha tito sura ya aya ya a13 neno hili la mungu la tuambia afuatayo tukilitazamia tumaini lenye baraka na mafunuo ya utukufu wa kristo yesu mungu mkuu na mwokozi wetu rafiki msikilizaji paulo hakuwa amekata tamaa kuhusu tumaini la kanisa tumaini hilo katika maisha ya paulo ndiyo iliyokuwa taa ing'aayo mahali penye giza hadi wakati ambapo nyota ya asubuhi kuzuka katika moyo wake kwa hivyo ndugu msikilizaji paulo hakuwa amekata tamaa hata kidogo kuhusu tumaini ambalo alikuwa nalo katika kristo yesu tunapoendelea ningependa tuweze kutazama tofauti iliyopo kati ya iki kitabu cha tito na vile vitabu viwili vya timotheo wa wa kwanza na pili timotheo na tito walikuwa ni wahubiri chupukizi ambao paulo ambao paulo aliwahubiri wakampokea bwana yesu kristo paulo anawaita hao wawili kwamba wao ni wanawake hasa kwa kuwa yeye ndiye aliyewahubiri na hata kuwajulisha bwana yesu kristo paulo aliandika nyaraka hizi mbili kwa hao wapendwa wawili nam tuna barua hizo mbili kwa timotheo na kuna barua hii moja kwake tito barua hizi ndugu yangu ndizo ambazo zaitwa barua za kichungaji kwa kuwa katika barua hizi paulo anatoa maelezo au maagizo kwa hawa wahuduma chupukizi kuhusu kanisa nam barua hizi ni zenye umuhimu sana kwetu leo hii msikilizaji katika maandiko twapata barua hizi tatu tu ambazo ni fupi kwelikweli lakini zatupa jinsi ambavyo kanisa lafaa kuenenda au kufanya kazi yake kile ambacho barua hizi zasisitiza sana ni kwamba iwapo kutakuwepo na uhalakini au hitaji katika kanisa shida siyo katika mseto wa uongozi bali iwapo kuna hilo hitaji basi shida ni ya kiroho kwa uwazi kabisa ningependa kukuambia kwamba twajua machache sana kuhusu hao vijana wawili ambao walikuwa ni wahubiri pamoja na paulo yani huyu tito pamoja na timotheo hata hivyo yaonekana kwamba tito alikuwa ni mtu mwenye nguvu katika roho na pia katika mwili msikilizaji katika barua hii ya paulo kwake tito kuna utofauti kwa kuwa yale mambo ambayo paulo ameyazingatia siyo yale ambayo ameyazingatia katika ile barua yake kwa timotheo huenda tito alikuwa ni mtu mkomavu mtu aliyekuwa na utu na hali ambayo angeliweza kudhibiti kila kitu kulingana na vile ambavyo mungu atamwongoza kupitia kwa mtume na hata kupitia roho wake timotheo alikuwa myahudi ambaye paulo alimtahiri lakini tito alikuwa ni mtu wa mataifa na huyo paulo alikataa kumtahiri twasoma katika kile kitabu cha wagalatia kwamba paulo alimchukua tito pamoja naye hadi yerusalemu na kwa kuwa alikuwa mtu wa mataifa paulo hakumruhusu atahiriwe na waweza kusoma habari hizo katika kitabu cha wagalatia sura ya pili, ile ya hadi ni jambo la kushangaza kwamba paulo alimfanyia tohara timotheo na akakataa kumfanyia tohara tito haya yote ndugu yangu ni mambo ambayo tayapata akiyanena katika kile kitabu cha wagalatia sura ya sita, ya aya ile ambayo yasema hivi kwa sababu kutahiriwa si kitu wala kutotahiriwa bali kiumbe kipya msikilizaji ni sheria hiyo ndiyo ambayo ilimfanya paulo kufanya kile ambacho alikifanya maana kwa kweli iwapo mtu atatahiri lakini hamchi bwana huko kutahiriwa kwake kumekuwa kama vile hakutahiriwa lakini ikiwa mtu hajatahiriwa lakini awe anamcha bwana na kutenda kile ambacho bwana anamhitaji basi huko kutahiriwa kwake ni kama vile ametahiriwa kumbuka kwamba ndugu msikilizaji kitabu hiki kiliandikwa wakati ule ambapo watu walikuwa wanazingatia sana matendo ya sheria lakini wakati huu twaishi kwa neema ndiposa paulo alifanya jinsi alivyofanya ila kwenye aya hiyo ambayo tumeisoma ya15 kwenye sura hii ya 6 ya kitabu cha wagalatia ni aya ambayo yaonyesha kwamba ni neema yake mungu ndiyo ambayo inajalisha na wala siyo vitendo katika mwili paulo alisema kwamba yeye alitaka kuwa kila kitu kwa watu wote ili kwamba aweze kuwavuta watu waje kwake kristo kwa wayahudi alitaka awe kama myahudi na kwa watu wa mataifa alitaka awe kama mtu wa mataifa kusudi awavute watu hawa kwake kristo yeye alimtahiri timotheo kwa kuwa alikuwa akienda katika sinagogi mahali ambapo kulikuwepo na wayahudi lakini katika baraza la kwanza kuu la kanisa lililokuwepo pale yerusalemu injili ilikuwa katika hatari naye paulo hange liruhusu yeyote yule aliyekuwa na ujasiri wa matendo ya kisheria kusudi kumlazimisha tito ili atahiriwe rafiki msikilizaji ni jambo la hatari sana kuweka vijisheria vidogo vidogo katika ulimwengu huu ambavyo havina maana yoyote na kuvitegemea ili kuishi maisha ya kikristo iwapo wewe hauna uhusiano binafsi na yesu kristo basi mengine yote yanakuwa bure kabisa hayana maana yoyote mbele zake mungu tutakapokuwa tukiendelea kujifunza kutoka kwenye hiki kitabu tutaona picha nzuri kabisa ya kanisa la agano jipya inapotenda kazi yake kama kiungo katika jamii baadhi ya mambo ambayo tutayaona katika somo letu ni kama ifuatavyo jambo la kwanza ni lazima kanisa liwe na utaratibu na mwongozo ulio sawasawa sawa. na jambo la pili ni lazima kanisa liwe na mafundisho ambayo ni sawa kabisa mafundisho ambayo yanatokana na biblia na kisha jambo la tatu ni lazima kanisa liwe safi tayari kwa kila tendo jema hiyo ndiyo picha ya kanisa la agano jipya ambalo tutalipata kwenye hiki kitabu cha tito msikilizaji katika kile kitabu cha timotheo kile ambacho kilisisitizwa ni kuhusu mafundisho ambayo yanahitajika kanisani mafundisho yanayoambatana na mafundisho ya mitume ila kwenye hiki kitabu cha tito tutapata msisitizo kuhusu mpangilio wa mungu au taratibu ya mungu usu anis ndiposa kwenye sura ya kwanza aya ya 5 twapata aya ambayo ni ya msingi katika kitabu hiki aya hiyo yasema hivi kwa sababu hii nalikuacha krete ili uyatengeneze yaliyopunguka na kuweka wazee katika kila mji kama vile nilivyokuamuru ndugu msikilizaji huyu tito aliwachwa kule krete ili ayatengeneze yale ambayo yalikuwa yamepunguka katika sura ya kwanza paulo atazungumzia habari ya jinsi kanisa la faa kuenenda kisha kwenye sura ya pili atasisitiza kuhusu maubiri pamoja na mafundisho ya neno lake mungu nam hilo ndilo ambalo twalipata kwenye sura ya pili nalo hilo andiko lasema hivi lakini wewe nena mambo ya pasayo mafundisho yenye uzima msikilizaji kwa maneno mengine anasema kwamba ni lazima kanisa liwe na mafundisho ambayo ni sawa kabisa katika imani na kwenye sura ya surayaa tutaona akinena hasa kuhusu matendo mema ambayo ni lazima yawemo katika kanisa si tu ndani ya kanisa bali hata nje ya kanisa hilo ndilo ambalo twalipata kwenye aya ya kwanza kwenye sura hiyo ya yata tazama neno hilo lasema vipi wakumbushe watu kunyenyekea kwa wenye uwezo na mamlaka na kutii na kuwa tayari kwa kila kazi njema msikilizaji kwa maneno mengine kama vile nimesema hapo awali ni kwamba kanisa limeokolewa kwa neema na ni lazima liendelee kuishi kwa neema hiyo lakini pamoja na hiyo ni lazima imani hiyo ionekane kwa ulimwengu wote kupitia matendo yake mema kwa hivyo yule ambaye anasema kwamba mimi nimeokoka roho yangu lakini mwili haujaokoka huku akitenda mambo ambayo si ya kiungu mambo ambayo siyo mema huyo kwa hakika hajamwamini kristo ni lazima jambo hili liwepo katika kanisa na usisahau kwamba wewe ndugu yangu wewe ndiwe kanisa siyo hilo jengo bali ni wewe na iwapo ulikuwa ukifikiri kwamba jengo ndilo kanisa basi ninakusikitikia sana kwa kuwa, kwa kuwa kuwa iwapo neno la mungu lnasema kwamba ni lazima kanisa lionyeshe matendo yake mema je watarajia mjengo wa mawe uonyeshe matendo mema la hasha hamna hata siku moja kwa hivyo ni wewe ndiwe ambaye utathibitisha neema hiyo ambayo umeokolewa kwayo kwa kufanya nini kwa kutenda matendo mema ningependa kusema hivi ndugu yangu kwamba imekuwa ni vigumu sana siku hii ya leo kupata kanisa ambalo lina mambo haya yote matatu na pia kusisitiza mambo haya wengine watasisitiza moja na kuliacha lingine na kukaribisha ndugu msikilizaji tuweze kutazama kila moja ya hizi sifa ambazo zafaa kuwepo katika kanisa jambo la kwanza kwa yote ni lazima kanisa lienende kwa utaratibu jambo hili ndilo ambalo twalipata kwenye sura ile ya14:4 aya ya 14, 40, katika kitabu cha wakorintho wa kwanza paulo aliwaandikia wakorintho akiwaambia kwamba ni lazima mambo yote yatendeke kwa uzuri na kwa utaratibu wakati mwingine ndugu msikilizaji haupati utaratibu katika makanisa mengine na jambo ambalo walipata kuwa ni sababu ya hayo kutendeka hivyo ni kwa kuwa kuna wale viongozi ambao hujaribu kufanya kila kitu katika kanisa mahali kama hapo ndugu msikilizaji ni mahali ambapo kuna shida na pia ni mahali ambapo huvunja moyo wake mchungaji kanisa ndugu msikilizaji ni sehemu ambayo ni lazima kuwe na utaratibu kila kitu kikitendeka kwa uzuri jambo la pili ambalo ni wazi kabisa ndugu msikilizaji ni kwamba katika makanisa mengi hawazingatii mafundisho yanayoambatana na neno lake mungu na kwa sababu hiyo ningependa kusema kwamba ni vyema wewe mchungaji uangalie kile ambacho unawafundisha watu kwa kuwa kile ambacho umehitiwa sio mijengo au kutengeneza utawala wako bali kulihubiri neno la mungu na kulifunza neno hilo la mungu ijapokuwa kujenga sehemu ambayo watu waweza kuabudia ni sawa lakini kumbuka kwamba sio huo mjengo ndiyo ambao unawafanya watu hawa wawe dhabiti katika neno lake mungu na kusimama wima katika imani bali yale ambayo unawafundisha ndiyo ambayo yatawafanya wawe dhabiti wawe watu ambao wanawajibika watu ambao ni wa kutegemewa katika jamii zao katika katika sehemu na pia katika nchi kwa jumla kwa hivyo iwapo kutakuwepo na hali ngumu katika nchi au katika jamii au mahali popote pale kumbuka kwamba ndugu msikilizaji na hasa wewe ambaye ni mchungaji wewe unawajibika kwa kuwa wewe una wajibu wa kuwafundisha jinsi ambavyo wanafaa kuenenda na iwapo utazingatia kufunza neno lake mungu wewe basi utakuwa ukifanya hicho ambacho cha kustahili kufanya nao watu wa mungu watabarikiwa na zaidi ya yote ulimwengu utaona matendo yao mema na kumtukuza mungu na hata kumtafuta huyo mwokozi ili awaokoe msikilizaji kwa hivyo ni vyema kuweza kuzingatia kile ambacho wafaa kuzingatia zingatia kufundisha neno lake bwana kwa kuwa ulimwengu na vyote vilivyomo vitapita lakini neno hili lake bwana halitapita bali litadumu milele jambo la mwisho ndugu msikilizaji ambalo tumelitazama hapa ni kwamba ni lazima kanisa liwe tayari kutenda kila tendo jema wakati mwingine ndugu msikilizaji twawapata watu ambao wanazingatia sana kuhusu mafundisho na wanakosa kuzingatia kuhusu matendo mema kanisa msikilizaji ni lazima lizingatie matendo mema sikie ndugu msikilizaji ni kweli kwamba watu wanahitaji kufundishwa lakini kuna watu ambao wanahitaji msaada wa kiasili na, ni lazima kanisa lifanye mambo haya yani kuwasaidia watu sio tu katika hali ya kiroho bali pia katika mahitaji yao ninafuraha nikisema kwamba kuna makanisa mengi ambayo yanawasaidia watu kutoka kwenye shida zao siku hizi nami nitakuimiza ndugu msikilizaji iwapo wewe ni mchungaji tafuta sana kuhusisha kanisa lako katika kutenda mambo mema kwa kuwa hivyo ndivyo ambavyo yahitajika kanisa liwe elewa kwamba ndugu msikilizaji licha kwa ya kwamba mashirika yasiyo ya kiserikali yanaweza kusaidia wenye mahitaji au hata serikali kuwasaidia wao lakini jambo hilo halifahi kuwawachia hao tu kwa kuwa kanisa ndilo ambalo lafaa kuwa katika mstari wa mbele kufanya huduma kama hiyo siku hii ya leo ndugu msikilizaji kwa ufupi hayo ndio ambayo tutakuwa tukijifunza katika kitabu hiki cha tito kuna wale watu ambao wamezingatia matendo mema na kukosa kufanya yale mengine mawili yaani kuwa na utaratibu na kufundisha mafundisho ambayo yanafaa elewa kwamba hadi wakati ambapo kanisa litakuwa na sifa hizi tatu zikionekana kwa uwazi kabisa basi mkusanyiko huo hauna haja ya kudai kwamba ni kanisa katika agano jipya kufikia hapo ndugu msikilizaji ninauhakika kwamba sasa u tayari kabisa tuingie katika mafundisho yetu katika mafundisho yetu kama vile ilivyo kawaida twaanzia na sura ya kwanza sura hii ya kwanza kama vile tumetangulia kusema hapo awali ni kuhusu utaratibu au mwongozo katika kanisa na hiyo ndiyo mada ya sura ya kwanza. aya ya kwanza, msikilizaji neno lake mungu latwambia yafuatayo paulo mtumwa wa mungu na mtume wa yesu kristo kwa ajili ya imani ya wateule wa mungu na ujuzi wa kweli ile iletayo kita tito ni katika ule mtindo wa paulo katika maandiko ila kuna utofauti ambao upo katika sehemu hii na maandiko haya yanasema kwamba yeye ni mtumwa wa mungu ninilo mtumwa ndugu msikilizaji lina maana ya mtumwa ambaye hawezi kumwacha bwana wake twajua kwamba katika agano la kale kulikwepo na huyo mtumwa ambaye aliamua awe ni mtumwa wa bwana wake kwa maisha yake yote hilo ndilo neno ambalo latumika kwenye sehemu hii anaendelea kwa kusema kwamba yeye ni mtume wake yesu kristo jambo ambalo laonyesha kwamba yeye alikuwa akisimamia utume wake sababu ya yeye kufanya hivyo ni ili aweze kuagiza jinsi ambavyo kanisa lafaa kuenenda katika utaratibu unaokubaliwa maelezo haya na maagizo haya ndugu msikilizaji yanatoka kwa mtume ambaye alichaguliwa na kristo ili ayaandike hayo ambayo kanisa lafaa hii ya tito ndugu msikilizaji ni maneno yake bwana yesu kristo kwetu pia neno iliaendelea kwa kutwambia kwa ajili ya imani ya wateule wa mungu paulo asemi kwamba kwa sababu ya imani lakini anasema kwa ajili ya imani kwa maneno mengine anasema kwamba hicho ndicho kiwango ambacho mungu ameweka kwa ajili ya wateule siku hii ya leo ningependa ufahamu hili ndugu msikilizaji kwamba iwapo mwaokoka au haujaokoka yote yategemea kile ambacho wakiamini niambiye kwamba wafikiri kuhusu yesu kristo na kwamba wafikiri kuhusu mauti yake pale msalabani na hilo ambalo hayo yote yanamaanisha kwako nami na nitakwambia kile unachoamini kuhusu ufufuo wake na kile chamaanisha kwako na ukiniambia kwamba biblia ni neno lake mungu kutokana na habari hizo basi mimi nitajua iwapo wewe ni mtoto wa mungu au la rafiki yangu hicho ndicho kiwango ambacho kimewekwa kisha aya hiyo yamalizia kwa kusema kwamba na ujuzi wa kweli ile, ile rafiki msikilizaji iwapo kweli ulio nayo haikuongozi katika maisha ya utaua basi kuna jambo ambalo ni mbaya kabisa kuhusiana na imani yako elewa kwamba kweli ambayo unaijua ndiyo ambayo itakuweka huru sio huru kufanya jambo lolote lile bali uhuru wa kukufanya wewe kuishi maisha ya utawa paulo atanena zaidi kuhusu jambo hili wakati atakaponena kuhusu injili hii ambaye yeyote akiamini Atayaishi maisha ya utawa. jambo hili atalinena kwa kuwa watu wale wa kisiwa cha krete walikuwa wakibatili neema yake mungu msikilizaji jambo ambalo walikuwa wakisema ni kwamba iwapo wataka kuokolewa kwa neema basi waweza kuishi katika dhambi iwapo wataka kufanya hivyo paulo atawajibu hapa hapa na kuwambia kwamba ujuzi wa kweli huleta utaua na neema inatuokoa lakini neema hiyo pia yatupa nidhamu katika maisha yetu naye yatuita ili tuishi juu zaidi ya vile ambavyo tulikuwa tukiishi tulipokuwa wenye dhambi hauwezi ukatumia kwa vyovyote vile mafundisho ya neema yake mungu kuwa na udhuru ya kuishi katika dhambi iwapo wafikiri kwamba waweza kuokolewa kwa neema na uishi katika dhambi napenda kukwambia kwa upole kabisa kwamba wewe haujaokolewa kwa neema na wala haujaokoka hata kidogo uokovu kwa neema ndugu msikilizaji siku zote itatuongoza siku zote kuishi maisha ambayo ni ya kumpendeza mungu maisha ambayo ni ya utauwa rafiki msikilizaji kwa hivyo hilo ndilo ambalo tutakuwa tukijifunza katika kitabu hiki cha tito naamini kwamba huu tayari kubarikiwa na mafundisho yaliyopo kwenye hiki kitabu cha tito tukutane tena kwenye kipindi kijacho hebu tuombe pamoja mungu wetu uishie milele na kushukuru kwa ajili ya neno lako hili ambalo siku zote latafuta kutuinua tuishi maisha yaliyo juu kabisa maisha ambayo ni ya kukupendeza bwana naomba kwamba tutakapokuwa tukiendelea katika mafundisho haya ndugu yangu msikilizaji atainuliwa katika hali yake ya kiroho na kutenda yote ambayo yanampasa kama mtoto wako najua kwamba hili utalitenda kwa utukufu wako maana unapendezwa na wote wanaokutafuta na kulitii neno lako asante bwana kwa kuwa najua kwamba utamwezesha ayasikie mafundisho haya na kuyatilia maanani na kuyatenda naomba haya katika jina la yesu kristo ambaye ni bwana na mwokozi wetu wetumen ndugu msikilizaji neema yake kristo iwe pamoja nawe hadi tutakapokutana tena kwenye kipindi kijacho mimi ni mchungaji wako jofre wanjala munialo na neno litaendelea shukuru sana msikilizaji wangu kwa kuwa pamoja nawe na pengine una swali au pendekezo au pengine ungependa kutupongeza barua yako msikilizaji wangu tunaidhamini sana hebu sasa nikupe anwani yetu vile nilivyokuahidi hapo awali kwa mtayarishi kipindi cha neno zanukula posta ni2 nairobi kenya au pia waweza kutumia anwani yangu ya email ambayo ni tafadhali msikilizaji wangu unapotuandikia barua andika anwani yetu kikamilifu na pia uandike anwani yako kwa kikamilifu ili tukiipokea barua yako tuweze kukujibu vilivyo asante msikilizaji wangu na hadi wakati mwingine ndimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela umodo nikikwaga nikikutakia amani ipitayo amani zote neno litaendelea