Kima yake mwokozi wetu bwana yesu kristo leo hii tena msikilizaji nina furaha ya kukutana pamoja nawe ili tuendelee kujifunza kutoka kwenye neno lake mungu hakuna jambo ambalo hunifurahisha moyo wangu kama vile kufahamu kwamba mungu ambaye namtumikia mungu ambaye umemwamini ni mungu ambaye hutimiza agano lake na watu wake ndugu msikilizaji hili ni jambo ambalo kwa hakika miungu mingine yote haiwezi ikafanya bali ni huyo mungu mmoja tu mungu wa israeli ndiye kufanya mambo kama yale kwenye kipindi chetu cha leo twaendelea na somo letu kutoka kwenye iki kitabu cha ezekieli sura ile ya6 aya 5 hadi ile sura ya37 kufikia sasa kwenye mafundisho yetu msikilizaji ninauhakika kwamba wafahamu kwamba wana wa israeli walichukuliwa hadi utumwani yaani kule babeli kwa sababu ya dhambi walizozitenda kwa sababu ya kumwasi na kumkaidi mungu lakini kwa kuwa mungu ni mungu wa ahadi na ahadi zake hazivunjiki ahadi aliyomwahidi ibrahimu ni lazima ataitekeleza ndiposa kwenye aya hii ya35 hadi aya ya38 ambazo pia ni aya za kumalizia surahia36 neno lake bwana latuambia hivi nao watasema nchi hii iliyokuwa ukiwa imekuwa kama bustani ya adeni nayo na miji iliyokuwa mahame na ukiwa na magofu sasa ni maboma inakaliwa na watu ndipo mataifa waliobaki karibu yenu pande zote watajua ya kuwa mimi bwana nimejenga mahali palipoharibika nami nimepanda mbegu katika nchi iliyokuwa ukiwa mimi bwana nimesema hayo tena nitayatenda bwana mungu asema hivi tena kwa ajili ya jambo hili nitaulizwa na nyumba ya israeli ili niwatendee nami na nitawaongeza kwa watu kama kundi la kondoo kama kundi lililo tayari kutolewa sadaka kama kundi la yerusalemu katika sikukuu zake zilizoamuriwa ndivyo itakavyojazwa watu miji ile iliyokuwa maganjo nao watajua ya kuwa mimi ndimi bwana kama vile unavyofahamu kwa sasa nchi hiyo ya israeli ni nchi ambayo ni ukiwa kweli kweli kupata maji ni shida kabisa na wale watu wanadhamini maji kuliko jambo lingine lolote rafiki yangu kwa hivyo jambo ambalo lipo ni kwamba andiko hili bado halijatimia lakini litatimia kwa wakati wake na litakapotimia nchi hiyo itakuwa kama bustani ya adeni ambayo pia kwa jina lingine yaitwa bustani yake mungu ndugu msikilizaji haya ambayo twayasoma kwenye sehemu hii ni mambo ambayo yatatimia wakati ambapo kristo atakuja na kuanza kutawala katika ulimwengu huu naam waisraeli kwa leo hawajui jambo hilo lakini kuna siku ambayo yaja siku ambayo neno la mungu latuambia hapa kwamba watafahamu kuwa ni mkono wake bwana ambao umefanya jambo hilo tunapogeukia sura ya 37 msikilizaji neno la mungu la tuingiza katika maono ambayo ezekieli aliyaona maono haya ni kuhusu bonde lenye mifupa iliyokauka katika sura hii jambo ambalo tutaliona zaidi ni kuhusu kurejeshwa kwa israeli urejesho huo utaambatana na uamsho wa kiroho ambao bwana alitangaza katika ile sura iliyopita maono haya ni maono ya ajabu kweli kweli nami na napenda kusema wazi kwamba maono haya hayana uhusiano wowote ule na ufufuo wa wale ambao ni wakristo au wale ambao ni waumini rafiki yangu tunapo uchukuwa unabii huu kama ulivyo ni rahisi kuuelewa jambo lingine pia ni kwamba kile ambacho tunakisoma hapa kwenye sura ya37 ni kuhusu taifa la israeli na wala si kuhusiana na ule ufufuo aidha wa kimwili au wa kiroho wa wamt yeyote yule twaweza kusema kwamba huu ni ufufuo wa israeli kama taifa na hivyo ndivyo ambavyo tutakavyoona tutakapoendelea kujifunza kutoka kwenye sura hii mungu alimpa ezekieli mfano uliodhahiri na ili kufanya hivyo yeye alimchukua hadi bonde hilo lenye mifupa iliyokauka neno la bwana latuambie afuatayo kwenye aya ya kwanza mkono wa bwana ulikuwa juu yangu naye akanichukua nje katika roho ya bwana akaniweka chini katikati ya bonde nalo na limejaa mifupa ndugu msikilizaji jambo hili ambalo twalisoma kwenye aya hii ni jambo ambalo llaonyesha ukuu wake mungu na jinsi ambavyo iweweza kufanya mambo yake kwenye ile sura ya nne kabla ya yerusalemu kuharibiwa na yule mfalme nebukadreza ezekieli alichukuliwa hadi yerusalemu na kuona yale ambayo mungu alimruhusu kuyaona kwa hivyo tunapotazama kwenye sura iya37 ni wazi kwamba mungu kwa roho wake alimchukua ezekieli hadi bonde hilo lililojaa mifupa kwenye aya ya yap neno lake bwana latuambia hivi akanipitisha karibu nayo pande zote na tazama palikuwa na mifupa mingi katika ule uwanda nayo tazama ilikuwa mikavu sana kwa mujibu wa andiko hili ndugu msikilizaji neno la mungu latuambia hali ya hiyo mifupa jinsi ilivyokuwa mifupa hiyo ilikuwa imekauka sana nayo ilikuwa imetawanyika kila mahali kisha kwenye aya ya tatu, neno lake bwana aliendelea kutwambia yafuatayo akaniambia mwanadamu je mifupa hii yaweza kuishi nami nikamjibu e bwana mungu wajua wewe ndugu msikilizaji mifupa hiyo ambaye ilikuwa imetapakaa potepote ilikuwa ni mifupa ya mwanadamu na swali ambalo ezekieli aliulizwa ni kwamba je mifupa hii yaweza kuishi lakini ezekieli alimjibu mungu kwa kumwambia kwamba yeye tu ndiye ambaye anajua kwa maneno mengine ni kana kwamba alikuwa akisema kuwa haoni jinsi vile mifupa hiyo yaweza kuishi kwa kuwa jambo hilo la mzidi ufahamu wake ila mungu peke yake ndiye ambaye yajua kama mifupa hiyo yaweza kuishi au haiwezi kuishi kwenye aya ya nne, neno hili la mungu natwambia hivi akaniambia tena toa unabii juu ya mifupa hii uiambie enye mifupa mikavu lisikieni neno la bwana baada ya ezekieli kumjibu mungu kwamba hajui kama mifupa hiyo itaishi mungu alimwambia ezekieli anene na mifupa hiyo aitabirie rafiki msikilizaji ezekieli alikuwa akiangalia hilo bonde ambalo lilijaa mifupa iliyokuwa mikavu kwelikweli naye ilikuwa ni lazima anene na mifupa hiyo katika hali hii jambo ambalo ningependa kukufahamisha ni kwamba mara nyingi muhubiri anaposimama kuhubiri yeye huwahubiria watu ambao wameokoka na wale watu ambao hawajaokoka wale ambao wameokoka wana masikio ya kusikia ila hawasikii na wale ambao hawajaokoka wamekufa katika dhambi zao hawajakombolewa hali hii ndugu msikilizaji ndiyo ambaye huwapata wahubiri wengi kwa kuwa wanafahamu hali dhahiri jinsi ilivyo ya kila mmoja ambaye amepotea nao hawana lingine bali kunena kama vile ezekieli alivyonena kwamba wasikie neno lake bwana msikilizaji iwapo wewe ni muubiri, ni vyema utambue kwamba sio ujuzi wa maneno yako ndio itawafanya watu kusikia bali ni wakati ambapo unanena neno lake mungu kwa roho wake mtakatifu ndi posa hilo neno litakuwa na nguvu ya kugusa hao ambao wameokoka na hawasikii na kuwafungua masikio yao na wale ambao hawajaokoka kuwagusa katika mioyo yao kwa kiwango cha wao kujibia neno lake mungu kama vile inavyohitajika kisha kwenye aya ya tano na sita neno lake bwana aliendelea kutwambia yafuatayo bwana mungu aiambia mifupa hii maneno haya tazama mtaishi nami nitatia mishipa juu yenu nami nitaleta nyama iwe juu yenu na kuwafunika ngozi na kutia pumzi ndani yenu nanyi mtaishi nanyi mtajua kuwa mimi ndimi bwana msikilizaji tayari neno la mungu limetoka kinywani mwake mungu mungu anamwambia ezekieli atabirie mifupa hiyo na kuiambia kwamba mifupa hiyo itaishi tena na itapewa ngozi na itatiliwa mishipa juu yake na nyama na kufunikwa ngozi na hata kupewa uhai hiyo ndiyo hali ya siku hizi kama mungu hatawatembelea watu wake hakuna yeyote anayeweza kuwa na uhai wa kiroho uzima huu ni uzima ambao kristo aliunena katika kile kitabu cha yohana sura ya tatu akimwambia yule nikodemo kwamba ni lazima mtu azaliwe kwa roho na kwa maji pasipo hiyo hawezi kuuona ufalme wake mungu yeyote anayemwamini yesu kristo huyo huzaliwa kwa roho roho wa mungu ndiye ambaye huleta uzima katika maisha ya mtu kwenye aya ya saba msikilizaji hivi ndivyo ambavyo neno lake bwana alatuambia basi nikatoa unabii kama nilivyoamuriwa hata nilipokuwa nikitoa unabii palikuwa na mshindo mkuu natazama tetemeko la nchi na ile mifupa ikasogeleana mfupa kwa mfupa mwenziwe ndugu msikilizaji ezekieli alinena neno lake mungu kama vile alivyoamuriwa na alipokuwa kinena basi maneno yale yalianza kufanya kazi katika mifupa hiyo mifupa hiyo ilianza kuingiana mfupa na mfupa mwingine kwa mfano ndugu msikilizaji iwapo mfupa wa mguu mmoja ulikuwa kilomita moja kutoka kwenye mwili wake huo mfupa uliruka kwelikweli na kuingiana na mfupa wa mwili wake msikilizaji mimi ninawaza kwamba ezekieli alipokuwa akitazama mambo haya yakitendeka alishangaa kweli kweli hebu tutazame aya ya 8 tuone neno la mungu laendelea kutwambia nini neno la sema hivi nikatazama kumbe kulikuwa na mishipa juu yake nyama ikatokea juu yake ngozi ikaifunika juu yake lakini haikuwamopumzi ndani yake ndugu msikilizaji kuna jambo hapa ambalo ningependa uweze kulitazama kwanza kabisa mifupa hiyo ambayo ilikuwa imekauka na imekufa ilikuwa imetapakaa potepote kwenye uwanda na baadaye ikasogeleana mfupa kwa mwenzake na mishipa ikaja juu yake na nyama ikawa juu yake na pia ngozi ikafunika miili hiyo lakini kuna jambo ambalo ningependa uone mali hapa maono haya haya kufanyika maramoja tubali kulikuwana hatuaaaayainienakufikia hatua hiyo ya aya ya twaona kwamba katika maono yale kulikwepo tu na mizoga ambayo ilikuwa imelala pale kwenye ule uwanda au kwenye lile bonde kwenye aya ya tisa na kumi neno lake bwana latwambia hivi ndipo akaniambia tabiri utabirie upepo mwanadamu ukauambie upepo bwana mungu asema hivi njo kutoka upande za pepo nne ee pumzi ukawapuzia hawa waliouwawa wapate kuishi basi nikatabiri kama alivyoniamuru pumzi ikawaingia wakaishi wakasimama kwa miguu yao jeshi kubwa mno ndugu msikilizaji ezekieli alinena neno lake mungu kama vile alivyoamuriwa nam kile ambacho twakiona kwenye aya hii ni kama ule wakati ambapo mungu alimuumba mwanadamu wakumbuka kwenye kile kitabu cha mwanzo mungu alichukua udongo wa ardhi na akafanya mtu kutoka kwenye huo udongo na akampulizia pumzi ya uhai ezekieli alianza na mifupa lakini mungu hakuanza na mifupa elewa kwamba ndugu msikilizaji iwapo utanena maneno yake mungu kama vile mungu amekuamuru basi wewe utanena neno ambalo litakuwa na uzima yesu kristo aliwaambia wanafunzi wake kwamba maneno ninayowazungumzieni ni roho tena ni uzima kwa kuwa mwili haufaidi chochote nam maneno ya watu hayawezi yakawasaidia watu lakini neno lake mungu ndilo ambalo ni msaada wetu kwa hivyo ndugu yangu unaposimama popote kunena neno la mungu nena neno la mungu nawe utaona mungu akitukuka katika maisha ya watu wake kuna mambo matatu ambayo ningependa uweze kutazama katika sehemu hii jambo la kwanza ni kwamba mifupa hiyo ilikuwa imetapaka potepote na ilikuwa imekauka jinsi vile waweza kufahamu kitu kilichokauka na jambo la pili ni kwamba mifupa hii ilikuja pamoja na kisha mishipa ikawa juu yake na nyama na hata ngozi ikawa juu yake nayo na ikawa mili lakini hiyo mili ilikuwa ni mili iliyokufa mwisho kabisa twaona kwamba mili hiyo ilipata pumzi na ikawa jeshi kubwa mno hatua hizi tatu msikilizaji ni hatua muhimu sana katika biblia kuelewa unabii kuhusu taifa la israeli kwenye aya ya1 hivi ndivi ambavyo neno la mungu laendelea kutwambia kisha akaniambia mwanadamu mifupa hii ni nyumba yote ya israeli tazama wao husema mifupa yetu imekauka matumaini yetu yametupotea mbali kabisa ndugu msikilizaji maandiko haya yatoambia kwamba mifupa hiyo ni nyumba ya israeli hapa hasemi juu ya kanisa na kama vile ilivyo wazi ni kwamba yeye haneni lolote juu ya kanisa bali juu ya taifa la israeli watu wale waliokuwa uhamishoni waliendelea kuwa na matumaini kwa sababu ya manabii wa uongo walioendelea kuwapa matumaini ya uongo lakini wakati huu ambao mji wa yerusalemu ulikuwa umeharibiwa watu hawa ni kana kwamba walikata tamaa kabisa na kuona kwamba hawakuwa na matumaini na ndiposa mungu alimchukua ezekieli hadi bonde hilo lenye mifupa iliyokauka na kunena naye kwa jinsi hiyo kwenye aya ya12 neno la mungu latwambia hivi basi tabiri uwaambie bwana mungu asema hivi tazama nitafunua makaburi yenu na kuwapandisha kutoka katika makaburi yenu enyi watu wangu nami nitawaingizeni katika nchi ya israeli huenda ndugu msikilizaji washangaa kwamba andiko hili nena kuhusu kufufuliwa kwa mwili na huku hapo awali nilisema kwamba maono haya hayahusu kufufuliwa kwa mwili hebu tulia kidogo tuteremke kwenye aya hile a2 tuone neno la mungu lasema nini neno lasema hivi ukawaambie bwana mungu asema hivi nitawatoa wana wa israeli kutoka kati ya mataifa waliokwenda nami nitawakusanya pande zote na kuwaleta katika nchi yao wenyewe ndugu msikilizaji mungu alikuwa na maana hiyo aliposema katika mstari wa12 kwamba nitawatoa toka katika makaburi yao msikilizaji israeli wamezikwa katika mataifa ya dunia lakini watarudishwa katika nchi yao ili kuwa taifa tena hiyo ndiyo maana ya mungu kusema kwamba atawatoa katika makaburi yao yani mahali ambapo hawako wakionekana kusudi wawe jinsi ambavyo mungu alikusudia hapo awali yani wawe taifa teule taifa ambalo ni lake yeye kwenye aya ya22 neno la mungu latuambia yafuatayo nami nitawafanya kuwa taifa moja katika nchi hiyo juu ya milima ya israeli na mfalme mmoja atakuwa mfalme wao wote wala hawatakuwa tena mataifa mawili wala hawatagawanyika kuwa falme mbili tena hata milele rafiki yangu mungu anaendelea kutwambia yale ambayo atatendea hawa watu wa israeli kumbuka kwamba kabla ya wao kwenda uhamishoni wa walikuwa ni mataifa mawili kulikuwa na taifa la israeli na pia kulikuwa na taifa la yuda taifa la yuda ndilo lilichukuliwa mateka hadi kule babeli nalo na lile taifa la israeli ndilo liliochukuliwa na wale wa ashuri lakini neno la mungu lasema kwamba mungu atawafanya wawe taifa moja kwenye aya ya 2 neno lake mungu liendelea kutwambia hivi na mtumishi wangu daudi atakuwa mfalme juu yao nao wote watakuwa na mchungaji mmoja nao wataenenda katika hukumu zangu na na kuzishika amri zangu na kuzitenda ndugu msikilizaji huyu mchungaji siye mwingine bali ni yesu kristo wakati alipokuja mara ya kwanza alizaliwa katika ukoo wa daudi kama vile tunavyosoma kwenye kile kitabu cha mathayo sura ya kwanza na luka sura ya kwanza na ya pili sura hizo zote zatuambia kwamba yesu alitoka katika ukoo wa daudi huyo aliyezaliwa katika ukoo huo ndiye mchungaji naye atakuwa mfalme juu yao na wakati huo ambapo neno hili la mungu lanena kuhusu ni wakati ambapo kristo atarudi mara ya pili na kutawala ulimwengu huu wakati huo ambao twauita melinia na kisha baadaye kutawala ulimwengu huu milele na milele waweza kusoma kwenye kile kitabu cha samueli ili upate kujua kwamba mungu alimwahidi daudi kwamba kutoka kwenye uzao wake atakuja mmoja atakayetawala milele na milele nam hilo ndilo ambalo neno la mungu lanena kuhusu hapa tunapogeukia aya ya 28 msikilizaji ambayo pia ni aya ya kumalizia sura surahiya37 neno lake bwana latuambia hivi na mataifa watajua ya kuwa mimi ndimi bwana mimi ni watakasaye israeli patakatifu pangu patakapokuwa katikati yao milele maandiko haya ambayo tumeyasoma ndugu msikilizaji ni maandiko ambayo baada yajatimia lakini yatatimia kwa wakati wake nam ni vyema ufahamu kwamba wakati ambapo kristo atakuwa akitawala miaka hapa duniani hekalu hiyo itakuwepo na watu wa mungu wataabudu mahali pale neno hili la mungu natufundisha kwamba wakati utakapofikia mungu atarejesha taifa hili la israeli na kulifanya liwe lenye utukufu zaidi ya vile ambavyo ilikuwa hapo awali jambo ambalo ningependa ufahamu ndugu msikilizaji ni kwamba kile ambacho tunaweza kujifunza kutoka kwenye sehemu hii ni kuwa dunia ambayo twaishi ndani yake siku hizi ni bonde la mauti ambalo limejaa mifupa isiyokuwa na uhai na watu waliokufa ni kweli kwamba waona watu wakitembea lakini wamekufa katika dhambi zao wao si hai katika roho zao ndiyo sababu ya wao kufanya mambo ambayo si halali mambo ambayo ni kinyume na asili mambo ambayo siyo tu chukizo mbele za mungu bali pia ni machukizo mbele za wanadamu nam neno la mungu latuambia kwamba yeye anayemwamini mwana ana uzima wa milele na yeye asiyemwamini mwana hata huona uzima wa milele bali ghadhabu ya mungu ii juu yake andiko hilo katika kitabu cha yohana sura ya tatu, ya aya ile elewa kwamba ndugu msikilizaji iwapo wewe haujamwamini yesu kristo kama bwana na mwokozi wako wewe ni kama hiyo mifupa au mizoga ambayo ezekieli aliiona katika lile bonde na waweza kusema kwamba wewe ni hai kabisa na kwamba unaendelea na shughuli zako lakini fahamu kwamba iwapo wewe hauna uzima wake mungu wewe unaishi tu lakini baadaye utahukumiwa kwa sababu ya kutoamini ndugu yangu neno la mungu latwambia waziwazi kwamba yeyote ambaye amemwamini yesu kristo huyo amevuka toka mautini na kuingia katika uzima isinga likuwa kwamba watu wamekufa katika dhambi zao basi yesu kristo hangelikuja lakini kwa kuwa alikuja ni wazi kwamba kila mmoja anayemwamini yeye hupata uzima na yeyote asiyemwamini yeye amehukumiwa ndugu msikilizaji ni ombi langu kwamba katika maisha yako wewe utakuwa kati ya wale walio hai wale ambao mungu atafanya maskani yao ndani yake kama vile neno la mungu linavyotwambia kwamba sisi ni hekalu yake mungu yule ambaye amempokea yesu kristo yeye hufanyika hekalu yake mungu na mungu hufanya masikani yake ndani yake milele na milele ndugu yangu je hautaki kuwa masikani yake mungu naamini kwamba wewe wataka kuwa masikani yake mungu na njia ni moja tu njia ni kwa kumpokea yesu kristo awe bwana na mwokozi wako naye atafanya masikani yake ndani yako nawe na utakuwa mwenye furaha kwa kuwa utakuwa na uzima tena uzima teletele tele jambo hilo ndilo ambalo mungu yiwataka kutenda katika maisha yako je utalipokea au wewe utakataa jambo hili nitomba pamoja nawe ili mungu akusaidie katika uamuzi wako natuombe baba mungu katika jina la mwanao yesu kristo nakushukuru kwa kuwa wewe ndiwe mungu na wala hakuna mungu mwingine kama wewe bwana wewe huilinda agano lako na kuitimiza milele na milele nakushukuru kwamba kutokana na maisha ya watu wa israeli twajifunza kwamba agano lako halivunjiki na ahadi zako bwana ni za milele namwombea ndugu yangu msikilizaji kwamba utamsaidia afanye lile ambalo lampasa kwa kumpokea yesu kristo awe bwana na mwokozi wake ili awe na huo uzima uzima wa milele asante bwana maana najua kwamba utayatenda haya yote kwa utukufu wa jina lako naomba haya katika jina la yesu kristo ambaye ni bwana na mwokozi wetu wetumen ndugu msikilizaji baba mungu awe pamoja nawe unapoendelea kuzingatia haya ambayo tumejifunza hadi kipindi kijacho mimi ni mchungaji wako jofre wanjala munialo na neno litaendelea je msikilizaji wangu umebarikiwa na hilo neno la mungu na je msikilizaji wangu ungependa kuinunua kanda ya hiki kipindi cha neno ambacho umekisikiza leo tafadhali niandikie barua ukitumia anwani ifuatayo andika kwa mtayarishi kipindi cha neno transworld radio sanduku la posta ni54 nairobi kenya pyawa wezaa kutumia anwani yangu ya email ambayo ni pomodo at twr na kama wewe ni shabiki wa hiki kipindi cha neno tafadhali tutembelee kwenye websaiti yetu ambayo ni www africa org na hadi wakati mwingine ndimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela omodo ambaye ninakuaga nikikutakia kikutakia baraka teletele tele. neno litaendelea