hii ndugu msikilizaji ambayo bwana ameifanya kwa ajili yetu namshukuru mungu kwa kuwa kila mara ambapo anatupa siku kama hii twapata nafasi kama hii kusudi tuendelee kujifunza kutoka kwenye neno lake somo letu siku hii ya leo latoka kwenye sura ya31 ya iki kitabu cha ezekieli hadi ile sura ya32 katika sura hii ya 31 tutaona kuanguka kwa farao mambo haya yanaelezewa kwa njia ya mfano wenye kuwakilisha farao na walio chini yake katika aya ya kwanza hadi tisa twasoma kuhusu ukuu na utukufu wa farao wa misri kisha ile aya ya11 hadi twapata maelezo kuhusu kuanguka kwa nchi ya misri katika mfano wa mti na kisha kwenye aya hiyo ya1518 hadi twapata maombolezo juu ya kuanguka kwa mti huo na hali ya wasiwasi iliyokuwa juu ya mataifa kwa sababu ya kuanguka kwake jambo hilo ndugu msikilizaji yani kuanguka kwa taifa hilo liligusa mataifa mengine kama vile ambavyo waweza kusikia kwamba nchi kuu kama marekani imeanguka na kuharibiwa kwa siku moja jambo kama hilo linapotendeka mabadiliko huwa makubwa sana duniani nami na ninatumaini kwamba katika mafundisho ambayo tumekuwa nayo kutoka kwenye hiki kitabu cha ezekieli umeendelea kuona umuhimu wa kitabu hiki hiki ni kitabu ambacho chadhihirisha utukufu wake bwana na ukweli kwamba mungu ni mtakatifu na ni lazima atahukumu dhambi isitoshe mungu huyo pia ni mwenye huruma na tena ni mwema na anawapenda wanadamu sana ndiposa anataka kukuokoa kwa kuwa yeye hataki yeyote apotee lakini apate uzima wa milele hata hivyo ndugu msikilizaji jambo lingine ambalo pia lajitokeza katika mafundisho yetu kwenye kitabu hiki ni kwamba mungu anahukumu mataifa yote haijalishi kama mataifa hayo yanamwabudu yeye au hayamwabudu taifa hilo la misri alikuwa likimwabudu huyu mungu wa kweli lakini mungu kwa kuwa yeye ni mwenyezi na kwamba yeye ndiye anayefanya nchi ziwepo alihukumu nchi hiyo na kama vile alivyohukumu nchi hiyo ndivyo ambavyo atahukumu kila mmoja wetu nam yeyote ambaye hajampokea yesu kristo kama bwana na mwokozi wake huyo atahukumiwa kwa sababu ya dhambi zake waweza kukumbuka kwamba licha ya kuwa israeli walikuwa wakimwabudu mungu wa kweli mara tu walipogeuka na kumwacha huyo mungu yeye aliwahukumu na pia akahukumu misri pamoja na mataifa mengineo kwenye aya ya kwanza na ya pili neno lake bwana latuambie hivi ikawa katika mwaka wa 1in mwezi wa tatu siku ya kanza ya mwezi neno la bwana likanijia kusema mwanadamu mwambie farao mfalme wa misri na jamii ya watu wake je umefanana na nani katika ukuu wako kwenye maandiko haya twaona jinsi ambavyo mungu ananena na farao pamoja na wale wote ambao walikuwa chini yake nam ni wazi kwamba mungu alitambua ukuu wa misri kwa karne nyingi sana nchi hiyo ilikuwa ni kati ya falme zilizokuwa kuu duniani na pia yenye uwezo miongoni mwa tawala za kale ilikuwa gala la chakula kwa dunia nzima kwa sababu hawakutegemea mvua bali walitegemea maji kutoka kwenye mto wa i kwenye aya ya tatu ndugu msikilizaji neno lake bwana aliendelea hivi tazama mwashuri alikuwa mwerezi katika lebanoni wenye matawi mazuri na kifuniko chenye uvuli na kimo kirefu na kilele chake kilikuwa kati ya matawi mapana ndugu msikilizaji kwenye maandiko haya twamwona mungu anamfananisha mwashuri na mwerezi mti ambao ni mkubwa kwelikweli kweli. kuna miti mingi katika msitu kwa sababu mti mmoja hauwezi ukawa msitu lakini ashuri ilisimama kando ya miti mingine na kuwa juu yao kwa kunena habari ya msitu au mti mungu anafananisha waashuri na huo mti wa mwerezi nam waashuri walitawala nchi nyingi lakini mungu aliwashusha chini ujumbe huu ni ujumbe ambao farao alifaa kusikia kusudi aelewe kwamba yeye pia amekuwa ni mti mkuu alikuwa juu ya miti mingine au juu ya mataifa mengine na wakatawala mataifa hayo lakini ilikuwa ni vyema wafahamu kwamba wao watashushwa chini kama vile mungu alivyoshusha ashuri misri itakuwa taifa na baada ya wao kushushwa chini watakuwa ni taifa duni ufalme usio na nguvu na hivyo ndivyo ambavyo ilivyo hata siku hii ya leo ndugu msikilizaji tunapotelemka kwenye ile aya ya111 kumi hadi neno lake bwana laendelea kutwambia habari za farao kuanguka neno lake bwana lasema hivi basi bwana mungu asema hivi kwa kuwa umetukuzwa kimo chako naye amekweka kilele chake kati ya mawingu na moyo wake umeinuka kwa urefu wake mimi nitamtia katika mikono yake aliye mkuu kati ya mataifa naye atamtenda mambo nimemfukuza kwa sababu ya uovu wake maandiko haya ndugu msikilizaji yananena kuhusu yale ambaye yatampata farao kwa kuwa yeye alikuwa ni muovu wakati huu katika historia yule ambaye alikuwa ni mkuu katika mataifa ni nebukadreza mfalme wa babeli sifikiri kwamba ezekieli ananena habari za shetani hapa kwa kuwa tayari misri ilikuwa mikononi mwa shetani kwa miaka nyingi na wala haikuwa ni jambo jipya kwa vyovyote vile na iwapo ungelipenda kuthibitisha kwamba huyu mkuu ni nebukadreza basi nitakuuliza usome kitabu cha danieli nam danieli alisema kwamba nebukadreza ndiye kichwa cha dhahabu ukuu wa mfalme huyo pamoja na ufalme wake hata siku hii ya leo hakuna mfalme au ufalme wowote ule ambao umekuwa kama huo ufalme kwenye aya ya 12 neno lake bwana latuambia hivi na wageni watu wa mataifa watishao wamemkatalia mbali na kumwacha juu ya milima na katika mabonde yote matawi yake yameanguka na vitanzu vyake vimevunjika karibu na mifereji yote ya nchi na watu wote wa dunia wameshuka wakitoka katika uvuli wake na kumwacha ndugu msikilizaji wakati huo ambapo ezekieli alikuwa akitabiri kuhusu haya ni wakati ambapo misri itachukuliwa na watu wa wakati huwo watashtuka na zaidi ya yote watamuacha kwa kuwa yeye alikuwa kama kivuli kwa watu lakini kwa kuwa ni kama mti uliokatwa hautakuwa tena na faida kwa mtu yeyote yule hilo ndilo ambalo lilitendeka wakati ambapo nebukadrezar alitelemka kule misri na kuchukua misri na kuifanya kati ya tawala zake tunapogeukia aya ya15 ndugu msikilizaji twapata maombolezo juu ya kuanguka kwa farao neno lake bwana latwambia afuatayo kwenye aya ya bwana mungu asema hivi katika siku ile alipotelemka mpaka kuzimu naliamuru matanga na likifunika kilindi kwa ajili yake nikaizuia mito yake nayo na maji makuu yalizuiwa naliamuru lebanoni kumwombolezea na miti yote ya kondeni ilizimia kwa ajili yake ndugu msikilizaji twapata hapa aya ambayo yazungumuzia kuhusu farao ambaye atashindwa na kuuawa neno hili ambalo latumiwa hapa kama kuzimu haina maana tu ya kaburi bali ina maana ya huo ulimwengu usioonekana mahali ambapo watu hawajui mahali ambapo hapajulikani sehemu ambayo wafu hukaa nam kwenye kaburi ni mwili huu unaoonekana ndiyo huwekwa baada ya kufa mahali hapa kuzimu ni mahali ambapo roho huenda baada ya mwili kuaga waweza kukumbuka kwamba suleimani alizungumza kwa habari za mwili kurudi katika mchanga lakini roho humrudia mungu habari hizo wazipata katika kitabu cha muubiri sura ya127 aya ya 12 7, ambayo yasema hivi nayo na mavumbi kuirudia nchi kama vile yalivyokuwa nayo roho kumrudia mungu aliyeitoa je ndugu msikilizaji roho za waliopotea huenda wapi wao huenda kuzimu dunia isiyoonekana hayo tunafahamu kutokana na lile ambalo kristo alilinena katika kitabu cha luka sura ya19:yai191 ya kuhusu watu wawili waliokufa mmoja alikwenda kifuani pa ibrahimu naye alikuwa ni lazaro naye mwingine akienda kuzimu huyo naye alikuwa ni yule tajiri zaidi ya hayo kumbuka kwamba ezekieli anatoa mfano huu au maelezo haya kuhusu farao kwenda kuzimu mungu azungumzii juu ya mwili wa farao hapa maana mara mtu anapokufa mwili wake huwekwa kaburini ndiyo huenda kuzimu kwa wale ambao hawajamwamini kristo lakini kwa wale ambao wamemwamini kristo nafsi zao au roho zao huenda mahali ambapo watakatifu huenda huo ndio mfano ambao twaupata katika kile kitabu cha luka sura ya 16. wakati alipokufa huyu mfalme wa misri mataifa ya dunia yaliomboleza kwa kuwa waliitegemea misri katika kila hali uchumi wao na hali yao ya kimaendeleo ilitegemea hali njema iliyokuwa katika nchi ya misri na zaidi ya yote pia walijitegemeza kwa misri kwa sababu misri walikuwa na uwezo wa kivita kwa hivyo misri ilikuwa ni ulinzi kwao naam wengi walioungana nao wakati ambapo misri ilianguka wao walishtuka kabisa kwa kuwa msaada wao ulikuwa umeondolewa aya ya neno lake bwana zaidi nalo neno la tuambie hivi niliwatetemesha mataifa kwa mshindo wa kuanguka kwake hapo nilipomtupa chini mpaka kuzimu pamoja nao washukao shimoni na miti yote ya adeni miti iliyomiteule na iliyo mizuri ya lebanoni yote inyonyayo maji ilifarijika pande za chini za nchi andiko hili ndugu msikilizaji latijulisha kwamba farao alipokufa yeye aliteremka hadi kuzimu nam kule kuzimu atapata nini neno lake bwana kwenye aya ya18 yatuambia yafuatayo umefanana na nani hivi katika utukufu na ukuu kati ya miti ya adeni lakini utashushwa pamoja na miti ya adeni hata pande za chini za nchi utalala kati ya hao wasiotahiriwa pamoja na hao waliouawa kwa upanga huyu ndiye farao na jamii yote ya watu wake asema bwana mungu rafiki msikilizaji wakati ambapo farao alikwenda kule chini alipata mi alipata miongoni mwa wale waliokuwa kuzimu ni watawala wenzake waliokuwa wamekufa hapo awali alitambua pia jambo lingine kwamba kuna demokrasia katika kifo siku hizi tuazungumza sana kuhusu muungano lakini hakuna chochote kile ambacho chawaweza kuwaunganisha matajiri na masikini wawe ni weusi au weupe wanaume kwa wanawake wale walioko katika ngazi za juu za kimaisha na wale walio chini isipokuwa kuungana tu katika mauti mauti ndugu msikilizaji ndiyo ambayo humleta kila mtu awe ni wa juu au wachini katika kiwango hicho cha kusawazisha kila mmoja elewa kwamba rafiki msikilizaji sineni habari za mwili kuwekwa kaburini nam hii hiyo yaweza kufanyika kwa njia tofauti kabisa kulingana na tabaka au ngazi ambayo mtu yunayo lakini nanena habari za roho mara mtu anapokufa roho yake huenda katika sehemu ambayo ameandaliwa wale ambao wametenda mema au wale ambao wamemwamini yesu kristo wao huwekwa mahali ambapo watasubiri kufufuliwa na kupokea huo uzima wa milele na wale ambao wamekuwa wakitenda maovu basi wao wanaenda kuzimu mahali ambapo pia baadaye watahukumiwa na kwenda jehanamu pengine jambo litakalowatisha wengi ni kwamba watajua kuwa hawakufa kama wanyama mtu mmoja ambaye hamwamini mungu aliniambia hivi wakati mtu anapokufa yeye anaacha tu kuishi sawa tu na jinsi mnyama anavyokufa hakuna uhai baada ya kifo basi siku mmoja atashangaa sana atakapofika kuzimu na kuona walioko huko watu wengi wasioamini kwamba kuna maisha baada ya kifo watakuwa huko nafsi za wote waliomkataa yesu kristo pia wao watakuwa huko si kwa sababu wao ni wenye dhambi la itakuwa ni kwa sababu walimkataa yesu kristo kama bwana na mwokozi wa maisha yao yani walikataa kumwamini huyo ambaye mungu alimtuma ili awe mkombozi wao ni dhambi ya kumkataa kristo ndugu msikilizaji ndiyo itakayowafanya wengi wasimame mbele ya kiti cha enzi cha mungu cha hukumu na mwisho kabisa kutupwa kwenye ziwa la moto bwana wetu yesu kristo alisema hivi wana dhambi kwa sababu hawakuniamini ndugu msikilizaji andiko hilo ambalo linapatikana kwenye sura ya16 ya kile kitabu cha yohana aya ya tisa, ni andiko ambalo wafaa kulifikiri na kulitafakari sana ni jambo la kutisha tena la kuogofya iwapo mtu hata hatamwamini yesu kristo kama mwokozi wake naamini kwamba ndugu msikilizaji wewe una busara ya kuweza kumgeukia yesu kristo na kumwamini maana yeyote anayemwamini huyo amepata uzima tunapogeukia sura ya 32 msikilizaji twaendelea na maombolezo juu ya farao na nchi yake ya misri neno la bwana latuambie hafuatayo kwenye aya ya ya kwanza na ya pili ikawa katika mwaka wa kumi na mbili mwezi wa kumi na mbili siku ya kwanza ya mwezi neno la bwana likanijia kusema mwanadamu mfanyie farao mfalme wa misri maombolezo umwambie ulifananishwa na mwana simba wa mataifa lakini umekuwa kama joka katika bahari nawe watoka kwa nguvu pamoja na mito yako na kuyachafua maji kwa miguu yako na kuitia uchafu mito yao ndugu msikilizaji hawa watu wa misri kama vile nilivyokuwa nimekuelezea hapo awali waliabudu miungu mingi sana waliabudu sanamu za simba na pia sanamu za joka au mamba neno hilo lnatuambia kwamba farao pamoja na nchi yake walikuwa na nguvu hata kuweza kusumbua maisha ya mataifa mengine kwenye aya ya neno lake bwana alaendelea kwa kutwambia kwamba bwana mungu asema hivi nitautanda wavu wangu juu yako kwa kusanyiko la watu wa kabila nyingi nao watakuvua katika jarife langu rafiki msikilizaji andiko hili laonyesha jinsi ambavyo mungu atakavyomtendea huyu ambaye alikuwa kama joka kutoka kwenye huo mto mkuu neno hilo la mungu lnatwambia kwamba watamvua katika jarife hiyo ina maana kwamba ataondolewa katika sehemu ambayo amekalia sehemu hiyo ya juu na kushushwa chini wakumbuka kwenye aya ya kumalizia ya18 kwenye sura ile ya31 kwamba mungu alimshusha farao hadi kuzimu ukweli wa mambo ni kwamba mauti ndugu msikilizaji yamjui mjui aliye juu wala aliye chini bali mauti husawazisha wanadamu wote kwa hivyo jambo hili ni jambo la kukumakinisha kwamba katika yote uyatendayo katika yote ufikiriayo elewa kwamba mauti yaja na isitoshe hukumu ya mungu pia ii juu ya kila mmoja atendaye maovu kwenye aya ya11 twendelea kupata maombolezo juu ya huyu mfalme pamoja na nchi yake neno lake bwana lasema hivi maana bwana mungu asema hivi upanga wa mfalme wa babeli utakujilia msikilizaji mfalme wa babeli ndiye ambaye ataangusha ufalme huo na kuuchukua na hivyo ndivyo ilivyokuwa ndugu yangu kwenye aya ya189 na hivi ndivyo ambavyo neno la mungu latwambia mwanadamu walilie watu wa misri wote jamii ukawabwage naam yeye na binti za mataifa mashuhuri hata pande za chini za nchi pamoja na watu wa shukao, shimoni umemshinda nani kwa uzuri Shuka ukalazwe pamoja na wasiotahiriwa rafiki msikilizaji andiko hili latuonyesha waziwazi kwamba farao atashushwa pamoja na nchi yake kama vile wale watawala wengine walivyoshushwa shimoni kwenye aya ya 22 hadi 24 neno lake bwana latuambia hivi ashuru yuko huko na watu wake wote jamii makaburi yake yamzunguka wote pia wameuawa wameanguka kwa upanga ambao makaburi yao yamewekwa pande za shimo zilizo mbali sana wote jamii wamezunguka kaburi lake wote pia wameuawa wameanguka kwa upanga waliofanya utisho katika nchi yao waliohai elamu yuko huko na watu wake wote jamii pande zote za kaburi lake wote pia wameuawa wameanguka kwa upanga walioshuka hali hawana tohara hata pande za chini ya nchi ambao waliwatia watu hofu katika nchi ya walio waliohai nao wamechukua aibu yao pamoja nao washukao shimoni ndugu msikilizaji kulingana na haya maandiko yote mungu alikuwa akimnenea farao akimwambia wale ambao atawapata katika sehemu hizo za chini au katika kuzimu kwenye aya ya 26 hadi ile aya ya 320 ambayo pia yamalizia suraiya 320 neno lake bwana latuambia hivi mesheki yuko huko natubali na watu wake wote jamii makaburi yake yamzunguka wote pia hawakutahiriwa wameuawa kwa upanga maana walifanya utisho wao katika nchi ya walio hai je wasilale pamoja na mashujaa wao waliotahiriwa walioanguka walioshuka kuzimu pamoja na silaha zao za vita ambao wameweka panga zao chini ya vichwa vyao na maovu ya mifupani mwao maana waliwatisha mashujaa katika nchi ya walio hai lakini utavunjika kati ya hao wasiotahiriwa nawe utalala pamoja nao waliouawa kwa upanga edomu yuko huko wafalme wake na wakuu wake wote ambao katika uwezo wao wamelazwa pamoja nao waliouawa kwa upanga watalala pamoja na hawo wasiotahiriwa na pamoja na hawo washukao shimoni wakuu wa kaskazini wako huko wote pia na wasidoni wote walioshuka pamoja na hawo waliouawa kwa sababu ya utisho walioufanya katika uwezo wao wamefedheheka nao wamelala hali hawana tohara pamoja nao waliouawa kwa upanga nao wanachukua aibu yao pamoja na washukao shimoni farao atawaona naye atapata faraja juu ya watu wake wote jamii na farao jeshi lake lote waliouawa kwa upanga asema bwana mungu kwa maana nimeweka utisho wake katika nchi ya walio hai naye atalazwa kati ya wasiotahiriwa pamoja nao waliouawa kwa upanga yeye farao na watu wake wote jamii asema bwana mungu ndugu msikilizaji twaendelea kuona wale ambao farao atawapata katika sehemu hii iitwayo kuzimu katika maandiko haya twamwona ezekieli akitufunulia kidogo kuhusu huo ulimwengu usioonekana uitwao kuzimu kumbuka kwamba msikilizaji jambo hili ni jambo ambalo mungu anatuonyesha ama jambo ambalo mungu alikusudia tufahamu kuhusu kile ambacho chawapata wale wote ambao ni waovu kama vile nilivyokuwa nimekuelezea hapo awali kuna watu ambao husema kwamba mtu anapokufa basi maisha hukomea mahali pale lakini kumbuka kwamba ndugu yangu iwapo una mawazo kama yale elewa kwamba mungu ndiye aliyekuumba na wala wewe haukujiumba mwenyewe jambo hilo ni jambo ambalo wafaa kulifahamu vilivyo kwa kuwa siku inakuja utakapoondoka katika mwili huu utapata kwamba haya yote ambaye yameandikwa kwenye biblia hasa kuhusu maisha baada ya kufa ni kweli kabisa sijui utajitetea vipi wala utafanya nini yule tajiri ambaye twajua habari zake kwenye kile kitabu cha luka sura ya16 huenda alikuwa na mawazo kama yale na alipokufa alitambua kwamba mawazo aliyokuwa nayo yalikuwa ya uongo na kwamba alikuwa amedanganyika hakuwa na lingine bali kujaribu kutetea ndugu zake lakini aingeliwezekana hata kidogo ndugu yangu kuna mambo ambayo hatuyafahamu lakini kwa kuwa yanashuhudiwa kuwa ni kweli ni lazima kuyaamini utakapoamini wewe utakuwa umejisalimisha na hii nina maana kwamba kumwamini yesu kristo awe bwana na mwokozi wa maisha yako maana unapokosa kuamini kile ambacho kitakupata hautakuwa na njia yoyote ya kujitetea maana siku ambayo umepewa ni leo hii maadamu uhai hai je ndugu yangu utaamua kufanya nini naamini kwamba unapomgeukia mungu katika moyo wako na kumwangalia yeye atakusaidia katika maisha yako atakusaidia kwa njia moja tu nayo na ni kwa kumwamini yesu kristo kama bwana na mwokozi wako kwa kuwa yeye ndiye aliyeshinda mauti na kifo na yu hai na anatufanyia maombezi hata siku ya leo hiyo ndiyo njia pekee ya wewe kuwa na bima ya uzima wa milele bima ambayo haiwezi kukuaibisha hata siku moja mtegemee na kumwamini yesu kristo nawe utakuwa salama katika maisha yako hebu tuombe pamoja mungu wetu uishie milele tena baba wa bwana wetu yesu kristo nakushukuru kwa ajili ya siku hii ambayo umetupa na mengi haya ambayo umetufunulia hasa kuhusu hukumu yako juu ya kila mmoja asiyekutii kila mmoja ambaye huwenenda katika ukaidi wa moyo wake namwombea ndugu yangu msikilizaji kwamba katika maisha yake utamsaidia kufahamu kwamba hakuna njia nyingine hata moja ya yeye kuweza kukutii wewe ila kwa kumpokea yesu kristo awe bwana na mwokozi wa maisha yake ni ombi langu kwamba katika mafundisho haya ambayo tumejifunza siku hii ya leo itakuwa ni kielelezo na mfano kwake kwamba katika maisha haya mtu anapokufa mambo hayaishii pale bali bado kuna hukumu mungu wangu najua kwamba utamwezesha kwa nguvu za roho mtakatifu aamini neno hili na kulitegemea katika maisha yake maana hili neno ndilo uzima tena neno hili ndiyo kweli ambayo twaihitaji katika maisha yetu kama wanadamu nakushukuru bwana maana najua kwamba utayatenda haya kwa kuwa ndiyo mapenzi yako kwa kila mmoja wetu naomba katika jina la yesu kristo ambaye ni bwana na mwokozi wetu amen ndugu msikilizaji niombi langu kwamba katika maisha yako utaishi jinsi ambavyo neno lake bwana la kuagiza chukua biblia yako na usome maandiko hayo nawe utaendelea kumakinika kwa yale ambayo mungu atakufunulia hadi kipindi kijacho mimi ni mchungaji wako jofre wanjala munialo na neno litaendelea je msikilizaji wangu unaendelea kubarikiwa na kipindi cha neno kama ni hivyo basi twandikie barua utwambie hivyo hivyo anwani yetu ni kwamtayarishi kipindi cha neno transworld radio sanduku sandukula posta ni 21514 nairobi kenya pyawa weza kutumia anwani yangu ya emeil ambayo ni pomodo t twr dot co dot ke na hadi wakati mwingine ndimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela omodo ni kikwaga nikikutakia mema mchana wa leo neno litaendelea